เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:22:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดใช้ GLOCK 36 บ้างครับ รบกวนขอแนะนำด้วย  (อ่าน 5751 ครั้ง)
Nui_CZ
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 03:59:52 AM »

อยากมีเหมื่อนกันครับ ขอให้ได้คำแนะนำเยอะๆๆๆๆๆๆๆครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 07:55:52 AM »

จริงๆ ตอนกล็อก36 ออกใหม่ๆได้มีหนังสือหลายเล่ม เอามาเปรียบเทียบกับ กล็อก30 และพาดพิงไปถึง กล็อก26ด้วย คือ ทางโรงงานเค้าบอกว่าจงใจให้ กล็อก 36 เป้นปืนที่พกง่ายคล่องตัวกว่ากล็อก30แดดยเฉพาะความหนา น้อยกว่ากล็อก26 ด้วย
 ซึ่งนักวิจารณ์หลายสำนัก ได้แสดงความเห้นว่า ความแข็งแรงน่าจะลดลง ไม่เท่ากับกล็อก30 ซึ่งบ้างก็ว่า ยิงมากๆนัดอาจมีปัญหา ซึ่ง ผมเองก็ไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับเจ้า กล็อก36 มากนัก แค่เคยอ่านผ่านๆเพราะตอนนั้นถือว่าเป็นปืนใหม่(หลายปีแล้วครับ) โดยส่วนตัวมิได้มีอคติกับ ปืนโพลิเมอร์ แต่เท่าทีจับมา กล็อก36 จับได้ถนัด และบางกว่า กล็อก30จริงๆ ครับ แต่ ปืนไม่ได้เล็กอย่างที่คิด นะครับ
 มี2สิ่งที่ผมไม่ชอบในปืนโพลิเมอร์คือ
1.เมื่อปืนใช้ไปได้ระยะหนึ่ง โครงโพลิเมอร์ภายนอกสึก จะทำให้ด้ามลื่นจนจับไม่ถนัดโดยเฉพาะคนเหงื่อมาก อย่างผมยิงกล็อก30 ไม่กี่แม๊ก ยิงเร่งๆ จับ2มือ ปืนพาลจะหลุดจากมืออีกข้างอยุ่เรื่อยๆครับ
2.เมื่อ ใช้ไป นานๆ แล้ว ถ้าเป้นรอยหรือด้ามสึก ไม่สามารถ แต่งหรือเปลี่ยนด้ามได้(ในบ้านเรา)

ส่วนเรื่องการทำงานของปืนอันนี้ผมต้องยอมรับว่าดีครับ ผมเองยังชอบเลยแต่ต้องตัดใจด้วยเหตุผล2ข้อ ข้างต้นครับ

ในฐานะคนใช้G30อยู่ประจำมา8ปี จับอยู่เกือบทุกวัน และยิงมาแล้วหลายพันนัด ไม่มีอาการโครงโพลิเมอร์สึกนะครับ
ผมฝึกการยิงด้วยมือข้างเดียว ถ้าใช้อีกข้างก็เพียงช่วยประคอง ไม่ใด้ใช้คุมปืน
ดังนั้นตราบที่มือที่กำปืนยังจับได้มั่นคง การขยับ-เคลื่อนของมือประคองก็ไม่มีนัยสำคัญ
เพราะปืนคอมแพคและเบา ก็ต้องดิ้นเป็นธรรมดา คงต้องปรับตัวเข้ากับปืน มากกว่าการยิงท่ามาตรฐานตามแบบแผน

ผมมีG26อยู่ด้วย แต่ในความเป็นจริง การติดไปแบบเนียนๆสบายๆ ผมใช้ S&W J-frame 2"   
ถ้าพาG30จะอยู่ที่4-5น. หรือไม่ก็SOBไปเลย ซึ่งเป็นกรณีที่มีความจำเป็นจนมิติของปืนไม่ใช่สิ่งที่ต้องคำนึงมากนัก
ในการจับถือ-ผมชอบด้ามอวบๆที่จุ10นัดของG30 มากกว่าด้ามบางกว่าของG36ที่จุเพียง6

ผมใช้ปืนโพลิเมอร์ปืนสเตนเลสเป็นปืนใช้งานเพราะไม่ต้องทนุถนอมดูแลมาก
ส่วนปืนสวยไว้ชื่นชม ปืนแม่นๆไว้แข่งขัน ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งไปครับ  Grin

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 10:42:02 AM »

จริงๆ ตอนกล็อก36 ออกใหม่ๆได้มีหนังสือหลายเล่ม เอามาเปรียบเทียบกับ กล็อก30 และพาดพิงไปถึง กล็อก26ด้วย คือ ทางโรงงานเค้าบอกว่าจงใจให้ กล็อก 36 เป้นปืนที่พกง่ายคล่องตัวกว่ากล็อก30แดดยเฉพาะความหนา น้อยกว่ากล็อก26 ด้วย
 ซึ่งนักวิจารณ์หลายสำนัก ได้แสดงความเห้นว่า ความแข็งแรงน่าจะลดลง ไม่เท่ากับกล็อก30 ซึ่งบ้างก็ว่า ยิงมากๆนัดอาจมีปัญหา ซึ่ง ผมเองก็ไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับเจ้า กล็อก36 มากนัก แค่เคยอ่านผ่านๆเพราะตอนนั้นถือว่าเป็นปืนใหม่(หลายปีแล้วครับ) โดยส่วนตัวมิได้มีอคติกับ ปืนโพลิเมอร์ แต่เท่าทีจับมา กล็อก36 จับได้ถนัด และบางกว่า กล็อก30จริงๆ ครับ แต่ ปืนไม่ได้เล็กอย่างที่คิด นะครับ
 มี2สิ่งที่ผมไม่ชอบในปืนโพลิเมอร์คือ
1.เมื่อปืนใช้ไปได้ระยะหนึ่ง โครงโพลิเมอร์ภายนอกสึก จะทำให้ด้ามลื่นจนจับไม่ถนัดโดยเฉพาะคนเหงื่อมาก อย่างผมยิงกล็อก30 ไม่กี่แม๊ก ยิงเร่งๆ จับ2มือ ปืนพาลจะหลุดจากมืออีกข้างอยุ่เรื่อยๆครับ
2.เมื่อ ใช้ไป นานๆ แล้ว ถ้าเป้นรอยหรือด้ามสึก ไม่สามารถ แต่งหรือเปลี่ยนด้ามได้(ในบ้านเรา)

ส่วนเรื่องการทำงานของปืนอันนี้ผมต้องยอมรับว่าดีครับ ผมเองยังชอบเลยแต่ต้องตัดใจด้วยเหตุผล2ข้อ ข้างต้นครับ

ในฐานะคนใช้G30อยู่ประจำมา8ปี จับอยู่เกือบทุกวัน และยิงมาแล้วหลายพันนัด ไม่มีอาการโครงโพลิเมอร์สึกนะครับ
ผมฝึกการยิงด้วยมือข้างเดียว ถ้าใช้อีกข้างก็เพียงช่วยประคอง ไม่ใด้ใช้คุมปืน
ดังนั้นตราบที่มือที่กำปืนยังจับได้มั่นคง การขยับ-เคลื่อนของมือประคองก็ไม่มีนัยสำคัญ
เพราะปืนคอมแพคและเบา ก็ต้องดิ้นเป็นธรรมดา คงต้องปรับตัวเข้ากับปืน มากกว่าการยิงท่ามาตรฐานตามแบบแผน

ผมมีG26อยู่ด้วย แต่ในความเป็นจริง การติดไปแบบเนียนๆสบายๆ ผมใช้ S&W J-frame 2"   
ถ้าพาG30จะอยู่ที่4-5น. หรือไม่ก็SOBไปเลย ซึ่งเป็นกรณีที่มีความจำเป็นจนมิติของปืนไม่ใช่สิ่งที่ต้องคำนึงมากนัก
ในการจับถือ-ผมชอบด้ามอวบๆที่จุ10นัดของG30 มากกว่าด้ามบางกว่าของG36ที่จุเพียง6

ผมใช้ปืนโพลิเมอร์ปืนสเตนเลสเป็นปืนใช้งานเพราะไม่ต้องทนุถนอมดูแลมาก
ส่วนปืนสวยไว้ชื่นชม ปืนแม่นๆไว้แข่งขัน ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งไปครับ Grin

ขอบคุณพี่ธำรงค์ ในข้อมูลครับ Grin
จริงๆปืน กล็อ30ที่ผม ได้ทดลองยิง นั้น เป้นของ นายตำรวจท่านนึง ที่นับถือกัน ครับ ปืนของท่านอายุการใช้งานมา พอๆกับปืนของพี่ธำรงครับ แต่ท่านทำงานปราบปรามซึ่งปืนของท่านใช้งานมาหนักจริงๆ ทั้งพกซอง นอก พกซ่อน และ ซุกซ่อน(ในสิ่งของ) โครงโพลิเมอร์ ทีเป็นส่วนของลายกันลื่น เริ่มสึกไม่มี ความสากแล้วครับมีรอยเสียดสีเยอะมากครับ แถมสีของโครงปืนยังเหมือนปืนเด็กเล่นป๊าดซาติกแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน ตอนนั้นท่านให้ความกรุณา สอนให้ผมหัดยิงปืนแบบ ต่อสู้ ที่ต้องยิงเร็ว ทั้งเดินและวิ่ง บนสนามเบิด(ไม่มีหลังคา)ที่ร้อนมากๆ เหงื่อผมเยอะ มากครับชุ่มไปทั้งตัว รวมทั้งมือผมด้วยครับ ด้วยด้ามที่อวบมาก (อาจเพราะผมนิ้วสั้น)รวมทั้ง ด้ามที่เริ่มไม่เกาะมือแล้ว ผมกริ๊ปปืนค่อนค่างแน่นครับ แต่ก็ ยังหลุดออกจากมือ อีกข้างครับพี่ อาจเป็นเพราะเหงื่อผมมาก เลยลื่น (ซึ่งท่านอื่นอาจไม่เป้นก็ได้ครับ) ผมมองดูแล้ว คงไม่เหมาะกับผม ก็เลยไม่ กล้าตัดสินใจซื้อ ครับ แต่โดย ความรู้สึกส่วนตัว ผมก็ชอบครับปืนกล็อก แต่ ดูแล้วปืนแบบนี้ไม่เหมาะกับผม ครับก็เลยไม่กล้าซื้อ(แต่ถ้ามีใครจะขายให้ราคาไม่แพงก็เอาครับ อิอิอิ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก) หลงรัก

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 12:01:10 PM »

ขอแย้งคุณเต๋า.. Tongue....Glock 36 บางกว่า Glock 26 อยู่ 1.5มม.ครับ G36หนา28.5มม. ส่วนG26หนา30มม. ครับ

G36เปรียบเทียบมิติกว้างยาว ถือว่า เท่ากับG19 เท่ากับG30
G36 จุ 6 นัด หนา 28.5 มม.
G30 จุ 10 นัด หนา 32.5 มม.

ท่านจขกท.ต้องหาลองจับ ลองยิงจริงๆดูครับ
 Smiley
กราบขอบพระคุณครับพี่......อิอิ.....ข้าน้อยฯ ผิดแล้วยอมรับผิดครับ .........
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 12:02:45 PM »

ขอแย้งคุณเต๋า.. Tongue....Glock 36 บางกว่า Glock 26 อยู่ 1.5มม.ครับ G36หนา28.5มม. ส่วนG26หนา30มม. ครับ

G36เปรียบเทียบมิติกว้างยาว ถือว่า เท่ากับG19 เท่ากับG30
G36 จุ 6 นัด หนา 28.5 มม.
G30 จุ 10 นัด หนา 32.5 มม.

ท่านจขกท.ต้องหาลองจับ ลองยิงจริงๆดูครับ
 Smiley

ขอบคุณพี่ธำรง ครับ............สำหรับข้อมูลที่ถูกต้อง

Grin Grin Grin

ตกลงท่านเต๋า ให้ข้อมูลคลาดเคลื่อนหรือครับ เป็นไปได้ไง
กราบขอโทษด้วยครับ....ยอมรับโดยไม่โต้แย้งครับ.....เป็นพระคุณ ผมจะได้หลาบจำเสียบ้างครับ....อิอิ....
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 01:57:44 PM »

ข้อมูลที่อ้างอิงได้...........ย่อมได้รับการเชื่อถือมากกว่าข้อมูลที่คิดเอาเอง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 03:29:50 PM »

เคยได้ G36 มาครองได้ไม่นานชั่วระยะเวลานึง  สุดท้ายทุกวันนี้เลือก 1911 3นิ้ว ได้คำตอบที่ว่า 1911 เล็กกว่าในจำนวนกระสุนเท่ากัน  เเต่สามารถใช้เเม็ก10นัดเพิ่มจำนวนกระสุนสำรองได้  อีกอย่างเสียวเรื่องความทนทานของกล็อกในขนาดที่ใหญ่กว่า 9 ม.ม.ผมประเภทกลัวตามกระเเสลำกล้องมันบางจริงๆครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 07:28:32 PM »

เคยได้ G36 มาครองได้ไม่นานชั่วระยะเวลานึง สุดท้ายทุกวันนี้เลือก 1911 3นิ้ว ได้คำตอบที่ว่า 1911 เล็กกว่าในจำนวนกระสุนเท่ากัน เเต่สามารถใช้เเม็ก10นัดเพิ่มจำนวนกระสุนสำรองได้ อีกอย่างเสียวเรื่องความทนทานของกล็อกในขนาดที่ใหญ่กว่า 9 ม.ม.ผมประเภทกลัวตามกระเเสลำกล้องมันบางจริงๆครับ

Grin Grin สงสัย_ขึ้นสมองแล้วมั้ง Huh

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 09:24:58 AM »

เคยได้ G36 มาครองได้ไม่นานชั่วระยะเวลานึง  สุดท้ายทุกวันนี้เลือก 1911 3นิ้ว ได้คำตอบที่ว่า 1911 เล็กกว่าในจำนวนกระสุนเท่ากัน  เเต่สามารถใช้เเม็ก10นัดเพิ่มจำนวนกระสุนสำรองได้  อีกอย่างเสียวเรื่องความทนทานของกล็อกในขนาดที่ใหญ่กว่า 9 ม.ม.ผมประเภทกลัวตามกระเเสลำกล้องมันบางจริงๆครับ

คุณหนุ่มนี่เหมือนผมหลายกระบอกเลยทีเดียว เท่าที่จำไ้ด้ก็...

- HK USPC
- GLOCK 36
- GLOCK 19
- 1911

Grin Grin
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์