เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:29:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .22 LR ยิงแม็กฯได้หรือ แล้วเอา .22 แม็กฯยิง LR ได้ไหม อยากรู้ ( จะซื้อ )  (อ่าน 2245 ครั้ง)
CZ17
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 01:57:33 PM »

.22
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 02:17:05 PM »

1. 22LR สามารถยิงได้แต่จะขาดความแม่นยำ กระสุนอาจบวม รังเพลิงสกปรก และอาจทำให้ปืนไม่สามารถยิงลูก แม็กนั่มได้อีก  ผมว่าอย่าดีกว่าครับ
2. 22Mag ไม่สามารถยิงใน 22 Lr ได้ครับ

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 02:56:46 PM »

.22
ถ้ามีปืนอยู่ในมือแล้วต้องลองดูครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 03:22:45 PM »

...ต้องนั่งทางในพักนึง  กว่าจะเข้าใจคำถามได้  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
yai026
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 03:38:09 PM »

ลำกล้อง .22 wmr  สามารถใช้กระสุน .22 lr ยิงได้ แต่ไม่ควร

ลำกล้อง .22 lr ไม่สามารถใช้กระสุน .22 wmr ยิงได้ เพราะหัวกระสุนใหญ่กว่า .22 lr

บางครั้งความรักก็มีไว้ให้เราสัมผัส    แต่ไม่ได้มีไว้ให้เราครอบครอง
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 04:11:57 PM »

ของใช้ผิดรุ่นผิดขนาดพยายามอย่านำไปใช้เลยครับ    ผลเสียที่ตามมาจะมีครับใช้ก็ใช้ทั้งลูกทั้งปืนตามที่ผู้ผลิตเขาระบุไว้ดีกว่า.... ตกใจ ตกใจ ตกใจ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 05:10:33 PM »

...ต้องนั่งทางในพักนึง กว่าจะเข้าใจคำถามได้ Grin

Re: .22 LR ยิงแม็กฯได้หรือ แล้วเอา .22 แม็กฯยิง LR ได้ไหม อยากรู้ ( จะซื้อ )

1) ถ้าเอา .22 LR ยิงใส่แม็กกาซีนปืน... ขึ้นอยู่ว่าเป็นแม็กกาซีนแบบทำด้วยเหล็ก(เช่น 1911) หรือทำด้วยพลาสติกแบบแม็กฯของ Glock หรือแม็กฯ ของ Ruger ลูกกรดแบบแม็กกล้วยหอมครับ... แม็กเหล็กคงบุบ แต่แม็กพลาสติกคงแตก ฉีก หรือทะลุครับ...

2) ถ้าเอา .22 WMRF ยิงใส่ลูก LR รับรองว่าลูก LR ขาดกระจุยครับ... แม้แต่ยิงใส่แม็กกาซีนของ LR ชนิดทำด้วยเหล็กของ CZ ก็คงทะลุเป็นรู...

ข้างบนนายสมชายตอบตามตัวอักษรคำถามครับ...

แต่ถ้าตอบแบบนั่วทางในทำความเข้าใจคำถาม... ฮา... ตามข้างล่างครับ
จะตอบว่าเป็นปืนและกระสุนคนละขนาดโดยการออกแบบครับ... ลูกสั้นยิงในปืนของลูกยาวได้ แต่ปืนจะค่อยๆพัง... ส่วนลูกยาวยิงในปืนของลูกสั้นไม่ได้ เพราะใส่ไม่เข้ารังเพลิง... ข้อแนะนำให้ซื้อแบบลูกสั้นกว่า (LR) ครับ...
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 05:22:18 PM »

...ต้องนั่งทางในพักนึง กว่าจะเข้าใจคำถามได้ Grin

Re: .22 LR ยิงแม็กฯได้หรือ แล้วเอา .22 แม็กฯยิง LR ได้ไหม อยากรู้ ( จะซื้อ )

1) ถ้าเอา .22 LR ยิงใส่แม็กกาซีนปืน... ขึ้นอยู่ว่าเป็นแม็กกาซีนแบบทำด้วยเหล็ก(เช่น 1911) หรือทำด้วยพลาสติกแบบแม็กฯของ Glock หรือแม็กฯ ของ Ruger ลูกกรดแบบแม็กกล้วยหอมครับ... แม็กเหล็กคงบุบ แต่แม็กพลาสติกคงแตก ฉีก หรือทะลุครับ...

2) ถ้าเอา .22 WMRF ยิงใส่ลูก LR รับรองว่าลูก LR ขาดกระจุยครับ... แม้แต่ยิงใส่แม็กกาซีนของ LR ชนิดทำด้วยเหล็กของ CZ ก็คงทะลุเป็นรู...

ข้างบนนายสมชายตอบตามตัวอักษรคำถามครับ...

แต่ถ้าตอบแบบนั่วทางในทำความเข้าใจคำถาม... ฮา... ตามข้างล่างครับ
จะตอบว่าเป็นปืนและกระสุนคนละขนาดโดยการออกแบบครับ... ลูกสั้นยิงในปืนของลูกยาวได้ แต่ปืนจะค่อยๆพัง... ส่วนลูกยาวยิงในปืนของลูกสั้นไม่ได้ เพราะใส่ไม่เข้ารังเพลิง... ข้อแนะนำให้ซื้อแบบลูกสั้นกว่า (LR) ครับ...

ฮาดีครับ Cheesy Cheesy
จขกท  ต้องเขียนคำว่าแม็กดีๆครับ  ว่าแม็กนั่ม   หรือแม็กกาซีน

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 10:51:05 PM »

ลำกล้อง .22 lr ไม่สามารถใช้กระสุน .22 wmr ยิงได้ เพราะหัวกระสุนใหญ่กว่า .22 lr
เพราะบ่ารังเพลิงของ .22lr สั้นกว่าด้วยครับ จานท้ายของ .22 แม็กนั่มจึงโพล่ ปิดรังเพลิงไม่ได้ครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หน้า: [1]
  พิมพ์