เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:23:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับโครงอัลลอยด์  (อ่าน 27920 ครั้ง)
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 06:40:07 AM »

อาการหนักกว่าของผมอีกครับ 92FS Vertec ของผม เป็นแต่สีด่างครับ ตอนนี้ก็เลยเก็บอย่างเดียวครับ ชะโลมน้ำมันเฉพาะชุดสไลด์ด้านบนครับ กลัวเป็นผงเหมือนกันครับ

-โครงปืนอย่าให้โดนน้ำมันมากนะครับ
-เอาปืนออกมาดูบ่อย
-อย่าหลงไหล 1991 มากนัก อิอิ
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 01:17:21 PM »

อาการหนักกว่าของผมอีกครับ 92FS Vertec ของผม เป็นแต่สีด่างครับ ตอนนี้ก็เลยเก็บอย่างเดียวครับ ชะโลมน้ำมันเฉพาะชุดสไลด์ด้านบนครับ กลัวเป็นผงเหมือนกันครับ

-โครงปืนอย่าให้โดนน้ำมันมากนะครับ

แทงใจจริงๆ  เพราะผมกำลังหลง 1991 และ SP-O1 แบบหัวปักหัวปำเลย Grin

อรินทราช 26
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 01:23:19 PM »

กลัวแล้วจ้า ต่อไปนี้จะใช้แต่น้ำมัน ไม้เบิช/WD40/อาร์ม3 ที่ผ่านมาเอาน้ำมันจักรกระป๋องแบนทาบ้างเหมือนกัน (แต่ไม่ใช่ 5 บาท) Tongue

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 01:35:11 PM »

ของผม CZ75D โครงอัลลอยด์   ใช้น้ำมันพวก Sonax ฉีดล้างแล้วก็ทากันสนิม   ทิ้งไว้ทีละสองสามเดือนถึงจะเอามาดูสักที   ก็ยังไม่เห็นว่ามันจะกัดผิวเคลือบของปืนเลย ปืนปี 47 เหมือนกัน    สงสัยว่าน้ำมันอะไรกันแน่  มีพวกเกลือผสมอยู่หรือป่าว  Huh 
จอมยุทธ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1113

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 02:59:37 PM »

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกแล้วครับ

"คนชอบปืน และหลงไหลในศิลปะ"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 03:01:18 PM »

อลูมิเนียมอัลลอยด์ กลัวมากที่สุดคือด่างครับ ที่หลายท่านบอกว่าขุยๆนั่นแหละครับใช่เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

ในน้ำมันเครื่องโดยเฉพาะน้ำมันเครื่องของเครื่องยนต์ดีเซล เขาจะเติมด่างเอาไว้เพื่อทำกรดที่เกิดจากการเผาใหม้ของน้ำมันดีเซลให้เป็นกลาง

ดังนั้นน้ำมันเครื่องของรถยนต์จึงไม่เหมาะที่จะนำมาหล่อลื่นวัสดุที่เป็นอลูมิเนียมครับ ในปืนบางกระบอกที่มีการเคลือบผิวที่ดี น้ำมันยังไม่สัมผัสผิวของอลูมิเนียมด้านในโดยตรง ก็อาจจะยังไม่แสดงผลในทันที

น้ำมันหล่อลื่นเองเมื่อได้รับความร้อนสูงก็จะเกิดบายโปรดักซ์เป็นกรดในเนื้อน้ำมันขึ้นได้ ดังนั้นพยายามอย่าเอาน้ำมันเก่าหรือผ่านการใช้งานมาหล่อลื่นผิวอลูมิเนียมครับ

แล้วประเภทจารบีที่ใช้ประกอบเครื่องยนต์ จะเป็นปฏิกริยาต่ออลูมิเนียมบ้างไหมครับ ?

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 03:09:48 PM »

อลูมิเนียมอัลลอยด์ กลัวมากที่สุดคือด่างครับ ที่หลายท่านบอกว่าขุยๆนั่นแหละครับใช่เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

ในน้ำมันเครื่องโดยเฉพาะน้ำมันเครื่องของเครื่องยนต์ดีเซล เขาจะเติมด่างเอาไว้เพื่อทำกรดที่เกิดจากการเผาใหม้ของน้ำมันดีเซลให้เป็นกลาง

ดังนั้นน้ำมันเครื่องของรถยนต์จึงไม่เหมาะที่จะนำมาหล่อลื่นวัสดุที่เป็นอลูมิเนียมครับ ในปืนบางกระบอกที่มีการเคลือบผิวที่ดี น้ำมันยังไม่สัมผัสผิวของอลูมิเนียมด้านในโดยตรง ก็อาจจะยังไม่แสดงผลในทันที

น้ำมันหล่อลื่นเองเมื่อได้รับความร้อนสูงก็จะเกิดบายโปรดักซ์เป็นกรดในเนื้อน้ำมันขึ้นได้ ดังนั้นพยายามอย่าเอาน้ำมันเก่าหรือผ่านการใช้งานมาหล่อลื่นผิวอลูมิเนียมครับ

แล้วประเภทจารบีที่ใช้ประกอบเครื่องยนต์ จะเป็นปฏิกริยาต่ออลูมิเนียมบ้างไหมครับ ?

จารบีต้องดูเป็นตัวๆไปครับพี่อ๋อง พวกนี้จะมีสเปคดูได้จาก Data sheet ครับ

เอาทั่วๆไปนะครับ  จารบีส่วนใหญ่จะไม่ผสมด่างมาครับ  แต่จะมีจารบีบางประเภทพวก Food grade ที่ต้องสัมผัสกรดซึ่งอยู่ในขั้นตอนการผลิตหรือบรรจุอาหาร มีอยู่หลายตัวที่มีค่าเป็นด่างครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 03:46:03 PM »

โครงอัลลอยดูแลลำบากจัง ใช้โครงป๊าดติกดีกว่าเนอะ Grin Grin Grin

kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 09:42:07 PM »

อิอิ Smiley
ครับผมครูดำ Smiley

ว่าแล้วก็ถอด 92 มาดูสภาพโครงแล้วหล่อลื่นด้วยจารบีซักหน่อยดีกว่า เดี๋ยวมันน้อยใจ ยิงไม่ออกเอาซะ หัวเราะร่าน้ำตาริน โทษฐานที่ไม่ค่อยสนใจมัน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
Ozu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 09:53:43 PM »

สรุป ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์หรือกึ่งสังเคราะห์ของเครื่องยนต์เบนซินได้หรือเปล่าครับ Smiley  ขอบคุณครับ

<a href="http://upload.tidtak.com/show.php?670b320551beb69f117cb118b3a12057.jpg" target="_blank">[img alt=]http://upload.tidtak.com/show_file.php/670b320551beb69f117cb118b3a12057.jpg[/img][/url]
AUG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

GLOCK 19

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 10:06:13 PM »

แล้วทำไมไม่ซื้อน้ำมันหล่อลื่นปืนโดยเฉพาะละ มีขายหลายร้านร้านที่ขายปืน เขาผลิตมาให้ใช้กับปืน อ่านวิธีใช้ข้างกระป๋องซิครับ ปืนกระบอกละเจ็ดแปดหมื่นบาทยังซื้อได้ แต่แค่น้ำยาหล่อลื่นปืนกระป๋องละสี่ห้าร้อยบาทซื้อไม่ได้

ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น
ไพร่พลเลวนั้นไม่มี มีแต่แม่ทัพนายกองที่เลว
http://www.youtube.com/watch?v=_mWMsvRpH9k
amnatroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 10:27:03 PM »

ผมใช้ Sig P220 .45 และ Walther TPH (Made in Gemany)ทั้งคู่โครงเป็นAlloy มา 20 กว่าปีแล้วครับ เอาใส่กระเป๋าไปซ้อมยิงที่สนามบ่อยมากๆไม่เคยพก ผมทำความสอาดหลังซ้อมยิงทุกครั้ง
ทำความสอาดลำกล้องด้วย Sonax เช็ดปีนด้วยน้ำมัน Singer ธรรมดาๆ
ทำเช่นนี้มา 20 ปีกว่าแล้วครับ ปืนสภาพคงเดิมทุกอย่าง เอาเป็นว่า immaculate condition ก็ไดัครับ ปืนผมไม่มีปัญหาใดๆครับ
ผมเคยเก็บปีนที่ดูแลเพียงที่กล่าวข้างบน แล้วสอดในถุงเท้าสอาดเก็บในที่ปลอดภัยเกือบ 3ปี เพราะต้องจากบ้านไปไกล กลับมาบ้านดูปืีนทุกกระบอก
เหมือนเดิมครับ ปัจจุบันใช้บริการที่ สนามยิงปีนลานนา เชียงใหม ่และ ศรภ กรุงเทพ เป็นประจำครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2007, 12:53:45 PM โดย amnatroj » บันทึกการเข้า
m1
อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 07:54:39 PM »

ลูกซอง เบเนลี ยอดฮิตก็โครง อัลลอย ไม่เห็นบ่นกันเลยครับ
ของผมเก็บไว้ในซองใต้โกร่งไกเริ่มมีคลาบเกลือขึ้นใต้สีเห็นแล้วก็ขายไปซะซื้อ870แทนครับ

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จะให้หลั่งรดลงผื้นนาจะไปนำไปพากันมาจากไหนในหัวใจของชายคนชื่อมะโหนกทบทวนมาถึงบทสุดท้ายอโหสิกรรมหลับให้สบายนิ้วสอดโกร่งไกส่งหัวตะกั่ว
m1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 08:06:29 PM »

เบนเนลีของผมใส่ซองไว้มันคงมีความเค็มจากมือเลยมีคลาบผุเกิดขึ้นผมไม่ได้ยิงสนามไม่ให้ยิงลูกซองจะไปป่าก็เกรงใจจะไปรบกวนสัตว์ครับ

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จะให้หลั่งรดลงผื้นนาจะไปนำไปพากันมาจากไหนในหัวใจของชายคนชื่อมะโหนกทบทวนมาถึงบทสุดท้ายอโหสิกรรมหลับให้สบายนิ้วสอดโกร่งไกส่งหัวตะกั่ว
su 57 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 07:09:00 PM »

โครงอัลลอยด์เหมือนกันใช้ น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ของ ปตท ( อุดหนุนคนไทยด้วยกัน) แจ่มครับไม่มีปัญหา
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์