เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:34:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับโครงอัลลอยด์  (อ่าน 27931 ครั้ง)
CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 02:56:08 PM »

Smiley   สมัยก่อนโครนปืนจะทำด้วยเหล็กสแตนเลสและอัลลอยเพราะมีอนุภาพที่แข็งทนทานแต่ไม่เหมาะกับการพกพาในงานของตำรวจ

แต่สมัยนี้โครงปืนส่วนมากจะพัฒนามาเป็นพลาสติกหรือโพลิเมอร์เพราะมีน้ำหนักเบาสนิมไม่ขึ้น ราคาถูกและพกพาได้ทั้งวันไม่หล้า จึงเหมาะกับงานตำรวจที่ต้องพกอยู่ตลอดเวลา
แต่อายุการใช้งานไม่แน่ใจจะนานแค่ไหน

ผมว่าเดี๋ยวนี้บริษัทผู้ผลิตปืนจะเน้นวัสดุที่หาง่าย เบา  ต้นทุนถูก เหมาะแก่งานพกพาของตำรวจ    แต่ไม่รู้ว่าจะคงทนแค่ไหน   แต่ของผมเน้น อัลลอย  เหล็ก สแตนเลส
ครับเก็บได้ถึงลูก แน่นอนครับ  ไม่ต้องกังวล 

Smiley  ความเห็นส่วนตัว  นะครับ    Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2008, 03:37:02 PM โดย cczz » บันทึกการเข้า
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 03:20:03 PM »

แล้วผมชะโลม น้ำยา CITO.. ให้เจ้า 92 FS..ของผมจะมีปัญหากับโครงปืนหรือเปล่าครับ....( ชะโลม )
CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 03:39:43 PM »

แล้วผมชะโลม น้ำยา CITO.. ให้เจ้า 92 FS..ของผมจะมีปัญหากับโครงปืนหรือเปล่าครับ....( ชะโลม )

ไม่เป็นไรครับ ชะโลมได้ครับ แต่อย่าชุ่มเกินไป  เพราะเดี๋ยวตอนยิง จะกระเซน เอาครับ   แต่ของผมจะใช้  SONAX ครับ
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 03:44:15 PM »

ขอบคุณมาก ครับ. ท่าน.
SIAMYIM1
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:36:08 AM »

โลหะทุกอย่างย่อมมีข้อดีและข้อเสียครับ แต่อัลลอยผุแล้วซ่อมยากครับ ตัวนี้ของคนรู้จักครับ s&w m459 ผุทั้งโครงอัลลอยและสไลค์เหล็ก แต่สไลค์สนิมกินผิวไม่ลึกมากครับแต่โครงอัลลอยผุรอยลึกและช่างปืนสายหัว ในรูปซ่อมสไลค์แล้วสวยเลยแต่โครงช่างไม่รับทำครับ 

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 04:16:35 PM »

โครงปืนอัลลอยด์ แต่ละยี่ห้อทำไม่เหมือนกันครับ

อัลลอยด์ มาจาก อลูมินั่ม อัลลอยด์ หรือ โลหะผสม อลูมีนั่ม โดยมีแร่ อลูมินั่ม เป็นหลัก ส่วนจะผสมแร่ชนิดอื่นลงไปด้วยมากน้อยเท่าไรก็ยังเรียกว่า อลูมินั่ม อัลลอยด์ เหมือนกันหมด ทำให้ค่าความแข็งของ อัลลอยด์ ที่ใช้ทำปืนแต่ละยี่ห้อมีความแข็งที่ต่างกันไปด้วย บางยี่ห้อแข็งมาก บางยี่ห้อแข็งน้อย อย่าง ซิก โครงอัลลอยด์ แข็งกว่า บาเร็ตต้า เป็นต้น

สารเคลือบผิว ก็เช่นเดียวกัน แต่ละยี่ห้อใช้สารเคลือบผิวต่างกัน ดังนั้นความคงทนก็ต่างกันด้วยเช่นกัน อย่าง ซิก ใช้สารเคลือบผิวที่มีความแข็งและยึดติดผิวได้ดีกว่า บาเร็ตต้า ที่โดนอะไรนิดหน่อย ก็กระเทาะแล้ว

โครงอัลลอยด์ และ สารเคลือบ ที่ผมยกตัวอย่าง ซิก กับ บาเร็ตต้า เพราะ ผมพิสูจน์ ได้จากการใช้งานปกติ ที่บาเร็ตต้า โดนอะไรนิดก็เป็นรอยแล้ว พอยิงมาก ๆ เข้าก็เยิน ส่วน ซิก 226 ผมยิงมาเป็น พัน ๆ นัดแล้ว โครงปืนยังเหมือนใหม่อยู่เลย เลยชอบ ซิกมากกว่า บาเร็ตต้าก็ตรงนี้ด้วยแหล่ะครับ

ส่วน โครง อัลลอยด์ ยี่ห้ออื่น ผมมี สมิธ 3913 กับ สมิธ 909 แต่เอามาเทียบกันไม่ได้ เพราะ ตัวหนึ่งเป็น ซับคอมแพค อีกตัวเป็นปืนราคาถูกซึ่ง 909 โครงก็ผลิตอย่าง ถูก ๆ ด้วยเช่นกัน ส่วน สมิธ 3913 Lady Smith เป็นปืนโครงขาว จะเอาไปเทียบปืน โครงดำก็ไม่น่าจะได้เพราะ สารเคลือบเป็นคนละตัวกัน

ผมก็มี สมิธฯ 3913 Lady Smith อยู่กระบอกเหมือนกันครับ ยิงดีไม่เคยพบปัญหาติดขัด แต่ก็มีแสดงร่องรอยการเสียดสีบริเวณรางโครงปืนอัลลอย (เห็นเป็นสีขาวเงาๆ)

บ้างแต่ก็ไม่มากนัก ผมใช้ น้ำมันกระปุกสีดำ WEAPONS  OIL  MEDIUM ของ MADE  IN  U S A  เป็นชนิดข้น บีบบริเวณรางโครงปืนพอหมาดๆก่อนประกอบสไลด์ เข้าตัวปืนครับ  ไหว้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 04:25:05 PM »

ของท่านพ่อผมสภาพปัจจุบันครับ(กำลังจะรับมรดก)  Grin ยอมรับว่ายิงค่อนข้างน้อย แต่ทะนุถนอมมากหน่อย  Grin  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 04:57:45 PM โดย kon tung kru 91_รักในหลวง » บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 04:35:47 PM »

โครงปืนภายในก็เรียบร้อยอยู่ในเกณฑ์ดี มีร่องรอยการเสียดสีของสไลด์เล็กน้อย  Grin

ใช้น้ำมันตัวนี้อยู่ครับ ใช้บีบรางสไลด์กับจุดเสียดสี ของตัวปืน  ไหว้  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 04:41:07 PM โดย kon tung kru 91_รักในหลวง » บันทึกการเข้า
PRO-JOM
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 05:28:49 PM »

ถามต่อนะครับ โครงอัลลอยด์ ตอนล้างนี่แช่น้ำมันก๊าดได้มั้ยครับ SIG 229 , STI vip  ขอบคุณครับ

รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ไม่เพลี่ยงพล้ำ
AEK INWA
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:00:50 PM »

อยากทราบว่าถ้าจะใช้ปืนโครงอัลลอยด์ในขนาด 9มม.หรือ .38จะเกิดปัญหากับโครงปืนในระยะยาวมั๊ยครับ
ชอบเพราะน้ำหนักไม่มาก และอยากเก็บไปถึงลูกหลานครับ Smiley

ถ้าเน้นทนทานเลือกโครงเหล็กเถอะครับ
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 06:58:15 AM »

กระบอกนี้โครงอัลลอยด์ ผลิตปี 1964 ถึงตอนนี้ก็ 47 ปีแล้ว ยังยิงได้ดีอยู่นะครับ หลงรัก

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:56:12 PM »

ไม่ต้องครับ. โครงปืนเป็นอลูมินั่ม ไม่เป็นสนิม ใช้ WD 40 เช็ดให้หมดคราบเหงื่อแล้วเช็ดแห้ง
ส่วนสไลด์ของเบเร็ตต้ารุ่นใหม่ จะเคลือบสีมาจากโรงงาน ไม่จำเป็นต้องลงน้ำมัน  ใช้หล่อลื่นเฉพาะจุดที่มีการเสียดสี
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:57:43 PM »

ถามต่อนะครับ โครงอัลลอยด์ ตอนล้างนี่แช่น้ำมันก๊าดได้มั้ยครับ SIG 229 , STI vip  ขอบคุณครับ

ส่วนตัวผมไม่แนะนำนะครับ  Wink หากต้องการทำความสะอาด ให้ทำแค่ส่วนบน อาทิ สไลด์ ไกด์ร็อด ลำกล้อง สปริงรีคอล์ย

พูดง่ายๆครับคือ ทุกชิ้นส่วนยกเว้นโครงปืน เพราะโครงปืนอัลลอยด์ โดยส่วนตัวผมเพียงแค่ใช้ผ้าสะอาดชุบน้ำยาล้างปืนทั่วๆไป

พอหมาดๆแล้วเช็ดแห้งๆก็พอแล้ว เน้นแค่จุดเสียดสีของรางสไลด์บนโครงปืน อาจใช้น้ำมันไขข้น ช่วยหล่อลื่นพอประมาณ

แต่ไม่จำเป็นต้องแช่น้ำมันทั้งโครงปืน  เยี่ยม  ไหว้  ไหว้  
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:59:39 PM »

ไม่ต้องครับ. โครงปืนเป็นอลูมินั่ม ไม่เป็นสนิม ใช้ WD 40 เช็ดให้หมดคราบเหงื่อแล้วเช็ดแห้ง
ส่วนสไลด์ของเบเร็ตต้ารุ่นใหม่ จะเคลือบสีมาจากโรงงาน ไม่จำเป็นต้องลงน้ำมัน  ใช้หล่อลื่นเฉพาะจุดที่มีการเสียดสี

เห็นด้วยกับท่านผู้การเลยครับ อลูมินั่มไม่เป็นสนิมครับ  ไหว้
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์