เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:29:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับโครงอัลลอยด์  (อ่าน 27939 ครั้ง)
TheDon
Jr. Member
**

คะแนน 9

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 10:18:36 PM »

อยากทราบว่าถ้าจะใช้ปืนโครงอัลลอยด์ในขนาด 9มม.หรือ .38จะเกิดปัญหากับโครงปืนในระยะยาวมั๊ยครับ
ชอบเพราะน้ำหนักไม่มาก และอยากเก็บไปถึงลูกหลานครับ Smiley
jdp
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 10:27:22 PM »

อยู่ไปนานๆ มีสิทธิเป็นผงไม่แน่ใจมันไปแพ้น้ำมันตัวไหน ของคนรู้จัก
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 10:33:26 PM »

อยู่ไปนานๆ มีสิทธิเป็นผงไม่แน่ใจมันไปแพ้น้ำมันตัวไหน ของคนรู้จัก

รบกวนอธิบายนิดครับ ไอ้ที่ว่าเป็นผงน่ะ  เป็นอย่างไร

ผมความรู้น้อยครับ เกิดมาก็เพิ่งเคยได้ยิน โลหะกลายเป็นผง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2007, 10:37:13 PM โดย ไม่ค่อยแม่น » บันทึกการเข้า

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 10:35:27 PM »

ถ้ากังวลก็ชื้อโครงเหล็กเถอะครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 10:40:31 PM »

อยากทราบว่าถ้าจะใช้ปืนโครงอัลลอยด์ในขนาด 9มม.หรือ .38จะเกิดปัญหากับโครงปืนในระยะยาวมั๊ยครับ
ชอบเพราะน้ำหนักไม่มาก และอยากเก็บไปถึงลูกหลานครับ Smiley

โครงอัลลอยที่นำมาผลิตปืน มีความทนทานเก็บได้ถึงลูกหลานเหมือนกันครับ
ที่จริงการหล่อโลหะอัลลอยมาทำปืน  ถ้าต้องการให้แข็งแรงทนทาน ต้นทุนการผลิตแพงกว่าเหล็ก 
โรงงานจึงไม่ค่อยนิยมมาใช้เท่าไหร่  จึงไม่ค่อยเห็นใครผลิตครับ  ไม่ใช่ไม่ดี  แต่ต้นทุนแพง
สู้พลาสติกไม่ได้ครับ  ทำให้ทนได้เหมือนกัน  แต่ต้นทุนถูกกว่าหลายเท่าครับ

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 11:21:54 PM »

โครงปืนอัลลอยด์ แต่ละยี่ห้อทำไม่เหมือนกันครับ

อัลลอยด์ มาจาก อลูมินั่ม อัลลอยด์ หรือ โลหะผสม อลูมีนั่ม โดยมีแร่ อลูมินั่ม เป็นหลัก ส่วนจะผสมแร่ชนิดอื่นลงไปด้วยมากน้อยเท่าไรก็ยังเรียกว่า อลูมินั่ม อัลลอยด์ เหมือนกันหมด ทำให้ค่าความแข็งของ อัลลอยด์ ที่ใช้ทำปืนแต่ละยี่ห้อมีความแข็งที่ต่างกันไปด้วย บางยี่ห้อแข็งมาก บางยี่ห้อแข็งน้อย อย่าง ซิก โครงอัลลอยด์ แข็งกว่า บาเร็ตต้า เป็นต้น

สารเคลือบผิว ก็เช่นเดียวกัน แต่ละยี่ห้อใช้สารเคลือบผิวต่างกัน ดังนั้นความคงทนก็ต่างกันด้วยเช่นกัน อย่าง ซิก ใช้สารเคลือบผิวที่มีความแข็งและยึดติดผิวได้ดีกว่า บาเร็ตต้า ที่โดนอะไรนิดหน่อย ก็กระเทาะแล้ว

โครงอัลลอยด์ และ สารเคลือบ ที่ผมยกตัวอย่าง ซิก กับ บาเร็ตต้า เพราะ ผมพิสูจน์ ได้จากการใช้งานปกติ ที่บาเร็ตต้า โดนอะไรนิดก็เป็นรอยแล้ว พอยิงมาก ๆ เข้าก็เยิน ส่วน ซิก 226 ผมยิงมาเป็น พัน ๆ นัดแล้ว โครงปืนยังเหมือนใหม่อยู่เลย เลยชอบ ซิกมากกว่า บาเร็ตต้าก็ตรงนี้ด้วยแหล่ะครับ

ส่วน โครง อัลลอยด์ ยี่ห้ออื่น ผมมี สมิธ 3913 กับ สมิธ 909 แต่เอามาเทียบกันไม่ได้ เพราะ ตัวหนึ่งเป็น ซับคอมแพค อีกตัวเป็นปืนราคาถูกซึ่ง 909 โครงก็ผลิตอย่าง ถูก ๆ ด้วยเช่นกัน ส่วน สมิธ 3913 Lady Smith เป็นปืนโครงขาว จะเอาไปเทียบปืน โครงดำก็ไม่น่าจะได้เพราะ สารเคลือบเป็นคนละตัวกัน
adisak5
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 11:23:15 PM »

ปืนโครงอัลลอยด์ในขนาด 9มม.หรือ .38
มีความทนทานสูงมากครับ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 12:57:49 AM »

จริง ปืนโครงอัลลอย นั้น ถ้าใช้ในการใช้งานปรกติ ผมว่าทนทานพอสมควรครับ และเก็บเป็นมรดกได้แน่ นอนครับ เพราะ การที่จะทำให้โครงอัลลอยสึกหรอมากๆนั้น จะต้อง ผ่านการยิงมาเยอะมาก ผมว่าคงมีไม่กี่คนที่จะหากระสุนจำนวนมากขนาดนั้น มายิงเพราะ ค่าลูกปืนอาจซื้อปืนใหม่ได้อีกตัวครับ โดยความเห้นส่วนตัว ผมว่า ถ้าไม่ทำหล่นจากที่สูงมากๆ ไม่โดนอ่ะไรหนักทับหรือกระแทก หรือโดนกรด ที่รุ่นแรง ปืนโครงอัลลอยจะอยู่ไปได้อีกนานครับ เพราะมาตรฐานการผลิตปืน ของโรงงานต่างๆผมว่า น่าจะพอเชื่อถือได้นะครับ
pongpan_pra
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 06:41:21 AM »

อลูมิเนียมที่มีการผุมีลักษณะคล้ายผงอาจจะโดนสารจำพวกกรด, ด่าง,น้ำทะเลเป็นเวลานาน,หรือบางครั้งสัมผัสกับโลหะชนิดอื่นเช่นทองแดง,แต่คงไม่ใช่โครงอัลลอยด์ของปื่นหรอกครับ ผมเจอะลักษณะการผุแบบนี้กับท้องเรือที่เป็นอลูมิเนียมรุ่นเก่าๆครับ
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 07:02:06 AM »

อลูมิเนียมที่มีการผุมีลักษณะคล้ายผงอาจจะโดนสารจำพวกกรด, ด่าง,น้ำทะเลเป็นเวลานาน,หรือบางครั้งสัมผัสกับโลหะชนิดอื่นเช่นทองแดง,แต่คงไม่ใช่โครงอัลลอยด์ของปื่นหรอกครับ ผมเจอะลักษณะการผุแบบนี้กับท้องเรือที่เป็นอลูมิเนียมรุ่นเก่าๆครับ

เก็บ รักษาไม่ดีก็เป็นได้  เบเร็ตต้า 92 เคยเห็นเป็นผงๆ บางจุดมาแล้วครับ  Smiley
GUNMASTER
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 07:19:19 AM »

ผมเคยเจอเมื่อ 10 ปีที่แล้วได้ ขนาด 6.35 ลำกล้องกระดกแต่รุ่นโบราณ มรดกตกทอดมา 2 รุ่นแล้ว เป็นหลุมลงไปในเนื้อโครงอัลลอย ล้างทีถ้าเอาไม้จิ้มฟันเข้าไปขูดสิ่งสกปรกในหลุมจะหลุดเป็นเนื้อคล้ายเป็นผงออกมาแบบ ขี้เล็บ (ไม่รู้ตอนนี้เป็นอย่างไร เจ้าของเห็นที่ผมทำเลยขายต่อไปนานแล้ว)
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 08:24:18 AM »

92FS สีหลุดง่ายจริงๆครับ

อรินทราช 26
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 08:38:15 AM »

Cheesy  ผมชอบโครงเหล็กที่สุดครับ  โครงอัลลอยด์กลัวร้าวครับ ถ้าให้เลือกผมระหว่างอัลลอยด์กับโครงพลาสติก ดีกว่าครับ(ความคิดส่วนตัวของผมนะครับ)   Cheesy

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 08:53:09 AM »

มีกะเค๊า'บอกนึง Tongue ยิงมาเป็นหมื่นนัดแล้วครับยังใสปิ๊งเหมือนใหม่ Wink

อยู่ที่คนรักปืนมากน้อยแค่ไหนด้วย ผมเคยเห็น 1911 สภาพยังกะลูกซองสั้น เพราะโดนสนิมกิน แล้วพวกก็เอากระดาษทรายลูบ
ทำยังงี้มานานหลายปีจนรมดำไม่เหลือ โลโก้ก็ไม่เห็น ตัวหนังสือก็หายหมด เหลือแต่เหล็กขาวๆ มองผ่านๆนึกว่าพกปืนเถื่อน

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
jdp
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 08:59:54 AM »

เรียนทุกท่านปืนที่เป็นผงเกิดจากการผุของอลูมิเนียมครับ ที่ผมเห็นเกิดที่ปืนบาเร็ตต้า 92 FS
ครับ แล้วรักษายากกว่าเหล็กซึ่งทีแรกเจ้าของซื้อมาตอนที่ปืนตัวนี้มีชื่อเสียงโด่งดังในกองทัพอเมริกาที่จะเข้ามาแทนที่ .45 นอกจากความเค็มแล้วยังมีปัญหากับโซเว็นหรือเปล่ารบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ Wink
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์