เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:36:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับโครงอัลลอยด์  (อ่าน 27991 ครั้ง)
hatori
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 09:27:47 AM »

ข้อสงสัย ส่วนตัวครับ   ปืนโครงเหล็ก ของแต่ละยี่ห้อ ที่ว่าเป็นเหล็กกล้านั้น จะมีความทนทานเหมือนกันมั้ยครับพี่ เพราะอัลลอยยังมีหลายเกรด แล้วเหล็กที่ทำปืนนั้น มีกี่เกรดครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 09:57:32 AM »

โครงปืนทุกชนิดผุกร่อนได้ทั้งนั้น  เรียกเป็นภาษาชาวบ้าน มีสิทธิ์เป็นสนิมได้เหมือนเหล็ก

อยู่ไปนานๆ มีสิทธิเป็นผงไม่แน่ใจมันไปแพ้น้ำมันตัวไหน ของคนรู้จัก

ไม่ได้แพ้น้ำมันอะไรหรอก  แต่เกิดการผุกร่อนใต้ผิวน้ำมัน  สาเหตุก็แทบไม่ต่างจากเหล็ก ความเค็มของเหงื่อ อากาศ อุณหภูมิที่เหมาะสม คราบสกปรกต่างๆ 

แล้วเจ้าของปืนไม่ชำระให้สะอาดก่อน เพียงแค่อาศัยทาน้ำมันปิดทับ ที่นี้ก็เกิดสนิมใต้ฟิลม์น้ำมัน   ทำให้เป็นที่กังขาของเจ้าของปืนว่า ตนเองทาน้ำมันประจำ แล้วทำไม่ยังเกิดสนิมอยู่

การใช้น้ำมันคุณภาพดี จะมีสารชำระล้างคราบสกปรกในตัวด้วย สังเกตุจากผ้าเช็ดปืน จะมีคราบสกปรกติดมาเสมอ

เจ้าของปืนอาจชะล่าใจว่าปืน โครงอลูมิเนียม คงเกิดสนิมยาก  เลยเผลอ

น้ำยาล้างปืนแรงๆ เขาใช้เฉพาะในลำกล้องครับ  ถ้าโดนผิวปืนแม้เป็นเหล็ก อาจเป็นรอยด่าง  แต่คงไม่ถึงขั้นทำเอาเนื้อโครงปืนกัดกร่อนไปหรอก  เพราะมันจะเข้าข่ายน้ำกรด มากกว่าน้ำยาล้างปืน  Smiley

โครงปืน M16 ก็ทำจากอลูมิเนี่ยมนะครับ   ....  โดยรวมแล้ว ก็มีโอกาสทนทานนานปี หรือจะพัง เหมือนปืนอื่นๆ ครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
TheDon
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 11:22:11 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ได้ความรู้มากมาย กำลังตัดสินใจขอความรู้เพิ่มอีกนะครับ Grin
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 11:39:38 AM »

เข้ามาอ่านด้วยคนครับ
มีกะเขาอยู่กระบอกเหมือนกัน Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
max_001
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 11:46:23 AM »

ผมก็ใช้โครงอัลลอยด์กับเขากระบอกหนึ่ง ( cz 75 d comp.)  ยิงประมาณ 3,000 นัดแล้ว  เท่าที่สังเกตุดู  ยังปกติครับ เยาะเย้ย
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 11:59:43 AM »

โครงเครื่องบินก็เป็นอลูมินัมครับใช้กันมาหลายสิบปืนแล้ว   โครงปืนลูกซองอย่าง Benelli ก็เป็นอลูมินัม  Sig ใช้โครงอลูมินัมมานานซึ่งก็พิสูจน์แล้วว่าใช้งานได้ทนทาน   ผิวเป็นรอยง่ายจริงครับแต่สามารถเอาไปทำผิวใหม่ได้ไม่เหมือนโครงพลาสติก     แต่ในอานาคตโครงปืนคงเป็นพลาสติกหมดแหละครับเพราะต้นทุนถูกกว่า 
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 12:22:50 PM »

ตอนกองทัพสหรัฐอเมริกา ทดสอบปืนพกเบเรตต้า รอบสอง ยิงไปกว่า 168000 นัด ไม่ปรากฎว่าปืนพัง มีใช้ในกองทัพ เกือบสี่แสนกระบอก     ผ่านสงครามอ่าว สงครามอิรัค จนเดี๋ยวนี้ใช้มา 20 ปีแล้ว ยังใช้ได้อยู่ ปืนเอ็ม 16 ใช้มา 40 ปีแล้ว อเมริกันยังไม่คิดจะเปลี่ยน ปืนเหล่านี้โครงอลูมิเนียมอัลลอยด์ครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 01:19:59 PM »

ตอนกองทัพสหรัฐอเมริกา ทดสอบปืนพกเบเรตต้า รอบสอง ยิงไปกว่า 168000 นัด ไม่ปรากฎว่าปืนพัง มีใช้ในกองทัพ เกือบสี่แสนกระบอก ผ่านสงครามอ่าว สงครามอิรัค จนเดี๋ยวนี้ใช้มา 20 ปีแล้ว ยังใช้ได้อยู่ ปืนเอ็ม 16 ใช้มา 40 ปีแล้ว อเมริกันยังไม่คิดจะเปลี่ยน ปืนเหล่านี้โครงอลูมิเนียมอัลลอยด์ครับ

แต่เขาไม่ได้ใช้รุ่นแรกมาตลอดนะครับ...

อย่างไรก็ตาม ผมว่าอยู่ที่การดูแลรักษาครับ ไม่ได้เอามาขว้างเล่นไม่มีปัญหาเรื่องการใช้งาน อาจจะเยิน/บิ่น/สีด่างง่ายกว่าเหล็กหน่อยแต่ไม่ใช่จะใช้ไม่ได้ ของใกล้ตัวที่เห็นก็ Walther TP .22LR โอนมาจากแม่ อายุเกือบ 40 ปี ไม่เห็นสึก ผุกร่อนอะไร (ยิงน้อย)

ในลักษณะของปืนออโตไม่ได้รับแรงโดยตรงมากๆ อยู่แล้ว แต่ลูกโม่ผมไม่ค่อยมั่นใจ เคนเห็นสมิทโครงอัลลอยร้าวครับ

รถโพล์คเต่ารุ่นเดิม เสื้อสูบอัลลอย กระบอกสูบเหล็ก ลูกสูบอัลลอย แหวนเหล็ก ฝาสูบเหล็ก

คิดดูสิครับ แหวนลูกสูบเป็นเหล็กถูกับกระบอกสูบด้วยความเร็วกี่ครั้ง? เหล็กกับอัลลอบถูกัน ยังวิ่งอยู่ได้หลายสิบปี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2007, 03:28:01 PM โดย Corporal LE >> » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 01:30:53 PM »

ขอวิเคราะห์จากความรู้อันน้อยนิด เกี่ยวกับ วัสดุ

1. เหล็ก แข็งแรง เหนียว หนัก แต่แพ้ ออกซิเจน + น้ำ= สนิม

2. อัลลอยด์ แข็ง แต่ เปราะ เบากว่า แพ้ แอมโมเนีย = สนิมหลุม

3. สแตนเลส เกรด สูงๆ ดีทุกประการ แพ้ ราคา ครับ.. Grin Grin

...ความคิดผม..อยู่ที่การดูแลรักษาล้วนๆครับ...

...เพราะวัสดุได้ผ่านการออกแบบที่เผื่อมาหลายเท่า ด้านความแข็งแรง..

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 01:57:29 PM »

บ้านผมใช้รั้วและประตูของ "ศักดิ์สิทธิ์อัลลอย"  ไม่เห็นผุเลยครับ   Grin Grin Grin

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 02:04:25 PM »

บ้านผมใช้รั้วและประตูของ "ศักดิ์สิทธิ์อัลลอย"  ไม่เห็นผุเลยครับ   Grin Grin Grin

ก็มัน ศักดิ์สิทธิ์ไงครับผม

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 02:27:04 PM »

โครงอัลลอยด์ไอ้ที่ใช้มากๆ นี่จะหลวมไม่เป็นผง.......แต่ไอ้ที่เก็บมากๆ ลงน้ำมันเยอะๆ นี่จะเป็นผงแต่ไม่หลวม
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 02:46:37 PM »

เอม 9 รุ่นแรก ยังมีใช้อยู่ครับ ลองขอดู ทหารมะริกันที่ มาฝึกร่วมกับ ไทย ดู   เอม 16 รุ่นแรก หลายประเทศ รวมทั้งไทย ก็ยังใช้อยู่

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 02:47:28 PM »

บ้านผมใช้รั้วและประตูของ "ศักดิ์สิทธิ์อัลลอย" ไม่เห็นผุเลยครับ Grin Grin Grin

ก็มัน ศักดิ์สิทธิ์ไงครับผม

นั่นสิ น่าเอามาทำโครงปืน
TheDon
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 04:49:30 PM »

เท่าที่หลายๆท่านให้ความเห็นมาพอสรุปได้ว่าแบ่งเป็น2ข้าง
1.ท่านที่มีและใช้ปืนโครงอัลลอยด์จะตอบว่าทนทานหลายสิบปียิงได้เป็นหมื่นๆนัดไม่มีปัญหาอะไรซึ่งขึ้นอยู่กับการบำรุงรักษาด้วย
2.ท่านที่ไม่ได้เป็นเจ้าของปืนโดยตรงบอกว่าเคยเห็นในลักษณะที่ไม่น่าจะคงทนซึ่งก็ขึ้นอยู่กับการบำรุงรักษาด้วย
  และถ้ากังวลใจก็ควรจะเลือกซื้อโครงเหล็กหรือสแตนเลสดีกว่า
ซึ่งจากหลายๆความเห็นพอจะประเมินได้ว่าการใช้ปืนโครงอัลลอยด์คงสมบุกสมบันสู้เหล็กไม่ได้อีกทั้งต้องมีการบำรุงรักษาที่ดีด้วย
ซึ่งถ้าใช้อย่างเข้าใจก็น่าใช้มากเพราะมันเบาผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องมั๊ยครับ
ด้วยความเคารพครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์