เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 12:26:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย ม้าจัง  (อ่าน 4675 ครั้ง)
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 10:33:57 AM »

ตกลงมันคือ หอก  ไม่ไช่ ลูกศร เข้าใจแล้วครับ  Huh หลงโง่  Huhซะตั้งนาน Grin Grin Grin Grin ขอบคุณคร้าบๆๆๆๆ
ไผ่เล่นลม
สี่โพ้นทะเล....ล้วนพี่น้อง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

ธรรมชาติเป็นผู้สร้าง....มนุษย์เป็นผู้แต่งแต้มสีสรร

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 11:17:43 AM »

ม้าหอกหัก  ฟังแล้วเท่ดี  ผมชอบ   Grinนึกถึงสมัยเป็นนักเรียน เวลาทำอะไรพิเลน ครูชอบเรียกไอหอกหัก เยาะเย้ย

เพิ่งรู้ที่มา   Grin  ขอบคุณครับ

ร่มศรีตรัง ยังเพรียกร่ำเรียกหา  ลูกสงขลานครินทร์ อยู่ถิ่นไหน แม้ห่างกันพันแสงด้าวแดนใด  มอบดวงใจไว้ที่ร่มศรีตรัง
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 11:47:27 AM »

หอกคือมีดด้ามยาว ใช้แทงหรือพุ่ง
เมื่อด้ามหัก ก็กลายเป็นมีดที่ไม่มีคุณประโยชน์ มีก็น้อยมาก
คำว่า "ไอ้หอกหัก" ก็เป็นคำด่า หมายถึงคนที่หมดประโยชน์ทีมีมาแต่เดิม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 11:52:20 AM »

หอกคือมีดด้ามยาว ใช้แทงหรือพุ่ง
เมื่อด้ามหัก ก็กลายเป็นมีดที่ไม่มีคุณประโยชน์ มีก็น้อยมาก
คำว่า "ไอ้หอกหัก" ก็เป็นคำด่า หมายถึงคนที่หมดประโยชน์ทีมีมาแต่เดิม

..  Cheesy Cheesy Cheesy..

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 12:12:10 PM »

รูปปั้นม้ากับหอก หรือ หอกกับม้า Grin Grin Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 01:32:44 PM »

ผมสังเกตุว่า   หอกนะมีแค่อันเดียวนะครับ

ที่อยู่ในปากเป็นบริเวณปลายแหลม   ที่อยู่ที่ขาเป็นด้าม

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ไผ่เล่นลม
สี่โพ้นทะเล....ล้วนพี่น้อง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

ธรรมชาติเป็นผู้สร้าง....มนุษย์เป็นผู้แต่งแต้มสีสรร

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 01:41:00 PM »

ตกใจ  ยิ่งเข้าใจลึกลงไปอีกครับ  มิหน้าเมื่อก่อนครูชอบด่าเรา ไอหอกหัก  ที่แค่เรามันก็คนไร้ค่านี่เอง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หลงรัก

ร่มศรีตรัง ยังเพรียกร่ำเรียกหา  ลูกสงขลานครินทร์ อยู่ถิ่นไหน แม้ห่างกันพันแสงด้าวแดนใด  มอบดวงใจไว้ที่ร่มศรีตรัง
@ NaZaReth >>>
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

OSK99

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 05:12:30 AM »

ไม่ทราบว่า สัญลักษณ์ นี้ เคยมีการปรับปรุง แก้ไข บ้างหรือไม่ครับ ตั้งแต่ออกแบบมา....

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 06:29:13 AM »

คำว่า Colt ไม่จำเป็นต้องแปลว่า "ลูกม้า" นะครับ  ในดิกฯ Oxford ใช้คำว่า "a young male horse" คือม้าหนุ่ม
ซึ่งถ้าจะไล่เรียงกันไปตามอายุม้า  เมื่อแรกเกิด ลูกม้าตัวผู้เรียก colt ตัวเมียเรียก filly (= a young female horse) และเรียกอย่างนี้ไปจนเป็นม้าหนุ่มม้าสาว จะเปลี่ยนก็เมื่อ....
- ตัวผู้ ถึงวัยฉกรรจ์ เป็นพ่อม้าได้ เรียก "stallion"
- ตัวเมีย ตกลูก ตัวแม่ม้าเรียก "mare"

อีกคำหนึ่งสำหรับม้าตัวผู้เก่งๆ ที่เจ้าของมอบหน้าที่รับจ้างผลิตลูกม้า เรียกว่า stud ครับ
ถ้าเก่ง (เช่น วิ่งเร็ว แข็งแรง) แต่ดุเกินไป ถูกเจี๋ยนจนมีลูกไม่ได้เพื่อลดความซ่า เรียกว่า gelding

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ลิ้ง รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 08:30:28 AM »

เยียมเลยได้ทั้งความรู้เกี่ยวกับ Colt และคำศัพท์ภาษาอังกฤษ ขอบคุณครับ (ดีที่แวะเข้ามา) D;

แผ่นดินสยามนี้ บรรพบุรุษได้เอาเลือด เอาเนื้อ เอาชีวิตเข้าแลกไว้ ไอ้อีมันผู้ใดคิดบังอาจทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ทำลายศาสนา พระมหากษัตริย์ ฤๅ กระทำการทุจริตก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม จงหยุดการกระทำนั้นโดยเร็ว ก่อนที่กูจะสั่งทหารผลาญสิ้นทั้งโคตร
                      "กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 09:55:54 AM »

ขอบคุณอาจารย์ผณิศวรครับ...

สำหรับความรู้เพิ่มเติม...

อย่างนี้น่าเรียกม้าหนุ่มหักหอกนะครับ..Grin
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 10:12:21 AM »

แล้ว pony นี่ลูกม้าตัวผู้อย่างเดียว
หรือรวมลูกม้าตัวเมียด้วยครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 05:31:06 AM »

Pony ไม่แยกเพศครับ  แต่ปกติจะใช้กับม้าพันธุ์ที่ตัวเล็กหน่อย  ที่โด่งดังมากคือ ม้าแคระ Shetland Pony
มีที่พอนึกได้อีกสองคำคือ  Mustang เป็นม้าป่าพื้นเมืองของทวีปอเมริกา 
และ Bronco แปลว่า "ม้าพยศ" ครับ
อีกคำหนึ่ง ไม่น่าจะแปลว่าม้า คือ Pinto บริษัทฟอร์ดใช้เป็นชื่อรถรุ่นเล็กช่วง 70 กลางๆ  และใช้โลโก้เป็นรูปหัวม้า (เหมือนจะให้เป็น้องเล็กของ Mustang) จาก wikipedia แปลคำ pinto ไว้อย่างนี้ครับ
Pinto, Portuguese or Spanish for Baby chick. Also Brazilian Portuguese slang for penis
รถ Ford Pinto เป็นรุ่นที่สร้างปัญหาให้ Ford มากมายมหาศาล.... ก็เพราะเริ่มชุ่ยตั้งแต่ตั้งชื่อรุ่นนี่ละครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 06:00:55 AM »

แถมให้ครับ
อายุม้า ไม่ได้ดูที่ตีนกาเหมือนคน  แต่ต้องจับแหกปากดูฟันมัน
iceman - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 06:18:54 AM »

แถมให้ครับ
อายุม้า ไม่ได้ดูที่ตีนกาเหมือนคน แต่ต้องจับแหกปากดูฟันมัน

จริงหรือครับท่านผู้การ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์