เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 07:25:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเกี่ยวกับ 9mm VS .45 อีกรอบครับ  (อ่าน 10541 ครั้ง)
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 06:26:54 PM »

เรื่องมีอยู่ว่าตอนนี้ผมมีปืนอยู่ 2 กระบอกคือ Sig P229 และ Kimber Team Match ll

ณ ตอนนี้พก Sig 229 อยู่ครับ แต่รู้สึกว่ามันไม่เนียน ด้ามอวบ ยาว พกแล้วตุงๆนิดๆ (เป็นคนตัวไม่ใหญ่)  และหลังจากได้  Kimber Team Match ll มาแล้ว รู้สึกว่าปืน 1911 มันบางกว่ามาก เลยคิดจะถอย1911 ขนาดพกพามาเพิ่มอีก 1 กระบอกอ่ะครับ  (ผบ. เพิ่งอนุมัติ) 

ปัญหามีอยู่ว่า ผมอยากมี Les Baer ซักกระบอก เลยจะซื้อตัว Compact จะได้ไม่ชนกับ Kimber Team Match ll ซึ่งเป็นขนาด Full Size แต่พอเช็คข้อมูลแล้วพบว่า Les Baer มีสั้นสุดแค่ 4.25" ซึ่งร้านปืนที่ผมรู้จักเค้าบอกว่าไม่แนะนำ ไม่มีคนเล่น ราคาขายต่อก็ไม่ได้เท่าที่ควร แถมเน้นด้วยว่า 4.25" มันไม่ได้ต่างอะไรจาก Sig P229

จากนั้นทางร้านแนะนำว่าถ้าจะเล่นจริงๆ Les Baer ให้ซื้อขนาด Full Size แล้วขาย Kimber Team Match ll ทิ้ง จากนั้นก็ซื้อเป็น Kimber รุ่นใดก็ได้ในขนาด 3" จะดีกว่า

อยากขอความเห็นของพี่ๆในเวบหน่อยครับว่าควรทำอย่างไรดี เพราะส่วนตัวเสียดาย Team Match ll เพราะพึ่งได้มา แต่ ผบ. ให้มีสูงสุดแค่ 3 กระบอก เลยต้องเลือกอ่ะครับ ครั้นจะซื้อ 5" ทั้ง 2 ตัวก็ ใช่เรื่องอ่ะครับ  Undecided
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 06:37:56 PM »

1911 compact เน้นพกพาใช้งาน ลองมอง STI VIP หรือ BUL M5 ตัว compact  ก็ดีนะครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2007, 06:41:47 PM โดย AEY@1911 » บันทึกการเข้า
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 06:42:46 PM »

ชีวิตประจำวันของ จขกท.  จำเป็นต้องพกปืนบ่อยขนาดนั้นเลยเหรอครับ ?
ถ้าเอาปืนใส่กระเป๋าหรือ ย่ามแทนจะได้ไหม ?  ถ้าได้ ก็ซื้อ เลสแบร์ 5" ตามใจชอบไปเลย
ที่ร้านเขาแนะนำก็มีเหตุผล  เพราะมิติ ตัว 4.25" ไม่ต่างจากของเดิมเท่าไรนัก 

ซื้อ คิมเบอร์ รุ่นคอมแพ็ค อีกตัวก็พอครับ   ประหยัดเงินกว่าเยอะ  ปืนทีพกบ่อยๆไม่ควรเป็นปืนราคาแพงมาก หรือปืนที่เราห่วงเป็นพิเศษ  เพราะจะต้องมีรองรอยจากการพก. ครูด,ตกหล่น หรือ อาจสูญหายได้ 

....ตามล่า...อีตอแหล
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 06:44:15 PM »

ความเห็นนายสมชายว่า ความแตกต่างระหว่างเลสเบเออร์กับคิมเบอร์ทีมแมทช์นี่น้อยมากครับ... ยกเว้นอยากได้เพราะมันอยากได้อ่ะ... ฮา

ส่วนกระบอกพกพาถ้าเอา 1911 เหตุผลเพราะปืนบาง...
มี 9 มม. ลูกดกเหล็กล้วนตัวบางยาวตลอดตัว 7.25 นิ้วเท่ากับ 1911 ลำกล้อง 3.5 นิ้วครับ... Cz 75 Compact เจ้าเก่า... ตัวนี้ด้วยหน้าตัดด้ามรูปไข่ มุมด้ามเท่ากับ 1911 เป๊ะๆ... จะได้เปรียบ 1911 ลูกน้อยครับ...
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 06:46:55 PM »

Les Baer Commanche กับ P229 ความยาวตลอดตัว 7 นิ้วเศษๆ แตกต่างกันไม่มาก แต่ Baer จะได้บางและนำ้หนักมากกว่า
อีกอย่างครับ Baer แพงกว่าร่วมๆ 5 หมื่น  Smiley
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 06:58:39 PM »

ตอนซื้อ...ร้านก็แนะนําแบบเดียวกันครับ....ไม่มีใครสั่ง เพราะปืนพกใช้งานไม่มีใครซื้อ...เสียดาย
ราคาก็ไม่ได้ต่างจากตัวธรรมดาเท่าไหร่ด้วย...
ขนาดเล็กสุดของBaerคือขนาดคอมมานเดอร์ (เรียกคอมมานเช่ ลํากล้อง4.25")
แต่ผมก็เลือกอย่างที่อยากได้ครับ...
ส่วนหนึ่งมาจากมีตัวคอมแพ็คและฟูลไซด์อยู่แล้ว..

เทียบขนาดกับตัวเต็ม(ผมว่าหนักกว่าตัวเต็มด้วยซํา)

เทียบกับคอมแพ็ค

เอาไว้พก...อย่างคุณโทนว่า ดูKimberดีกว่าครับ....กะตังค์เหลือด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2007, 07:01:20 PM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 07:05:54 PM »

รูปนี้ดีกว่าเห็นขนาดเปรียบเทียบชัด...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 07:06:42 PM »

ไม่ทราบว่า  Kimber Team Match ll ทะเบียนปี50 (เพิ่งถอยมาสองเดือน)  สมมุติถ้าจะขายราวๆสิ้นปี หรือ ต้นปีหน้า ราคาจะเหลืออยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ  (เพราะกะว่าถ้าผลสรุปออกมาว่าจะซื้อ Les Baer Monolit และ Kimber 3" อย่างละกระบอก) ระหว่างรอปืนก็จะเอา Team Match ll มายิงแก้ขัดความอยากไปพรางๆก่อน เนื่องจากต้องจอง พอปืนมาแล้วค่อยขาย
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 07:13:29 PM »

ราคาคงจะตกไม่มากนัก ไม่กี่พันบาท แต่จะหาคนซื้อได้หรือเปล่า  ?  เพราะถ้าราคาไม่แตกต่างมากนัก เขายอมซื้อของใหม่ดีกว่า ยกเว้นยอมขาดทุนมาก  ของถึงจะไปไว

....ตามล่า...อีตอแหล
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 07:21:37 PM »

เห็นใจ จขกท. ครับ

ประมาณว่าคิดผิดตั้งแต่แรกที่ซื้อ 229  9 ลูกดก พอซื้อมาพกพาก็ไม่เล็กอย่างที่คิด แถมราคายังสูงเกือบปืนยิงเป้าีอีก
พอซื้อคิมเบอร์ก็ยังไม่ตรงประเด็น (คือปืนยิงเป้าสุดยอด) ก็ผิดเป้าหมายไปอีก  พอจะเปลี่ยนก็ไม่ใช่เรื่องง่ายไหนจะค่าโอน ( ป.3 ) ก็แพง
ปืนขายก็ไม่ได้ราคา เพราะปืนใหม่ราคาซื้อมาเต็มๆ

เล่นให้ตรงเป้า เข้าประเด็นคือ ซื้อ 9 ลูกดก เบาๆ ใช้ง่ายๆ ราคาเบาๆ (ยังหาจองได้) ก็กล็อก 26  รามี P
แล้วก็ปืนยิงเป้าสุดยอดอีกสักตัว เอาเบร์เออร์ กลุ่ม 3" ที่ 50 หลาก็ได้ราคาน่าซื้อ 12XXXX บ. (จองไพศิษฐ์)
 2 ตัวนี้ก็จบ หรืออยากได้ 1911 ตัวเล็กหมัดหนักอีกตัวก็เอาคิมเบอร์ 3"  อีก 1 ตัว ก็จบ

ถ้าอยากต่อก็หา 1911 ซีรีย์ 70 มือ 2 หรือ U.S. ARMY 1911 เก่าๆ เดิมๆ อีกตัว ได้เล่นหลากหลายอารมณ์

เอาแค่นี้ก่อน  นี้ก็เข้าข่ายบ้าแล้ว   Grin Grin
DB1-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 08:17:37 PM »

เห็นใจ จขกท. ครับ

ประมาณว่าคิดผิดตั้งแต่แรกที่ซื้อ 229 9 ลูกดก พอซื้อมาพกพาก็ไม่เล็กอย่างที่คิด แถมราคายังสูงเกือบปืนยิงเป้าีอีก
พอซื้อคิมเบอร์ก็ยังไม่ตรงประเด็น (คือปืนยิงเป้าสุดยอด) ก็ผิดเป้าหมายไปอีก พอจะเปลี่ยนก็ไม่ใช่เรื่องง่ายไหนจะค่าโอน ( ป.3 ) ก็แพง
ปืนขายก็ไม่ได้ราคา เพราะปืนใหม่ราคาซื้อมาเต็มๆ

เล่นให้ตรงเป้า เข้าประเด็นคือ ซื้อ 9 ลูกดก เบาๆ ใช้ง่ายๆ ราคาเบาๆ (ยังหาจองได้) ก็กล็อก 26 รามี P
แล้วก็ปืนยิงเป้าสุดยอดอีกสักตัว เอาเบร์เออร์ กลุ่ม 3" ที่ 50 หลาก็ได้ราคาน่าซื้อ 12XXXX บ. (จองไพศิษฐ์)
 2 ตัวนี้ก็จบ หรืออยากได้ 1911 ตัวเล็กหมัดหนักอีกตัวก็เอาคิมเบอร์ 3" อีก 1 ตัว ก็จบ

ถ้าอยากต่อก็หา 1911 ซีรีย์ 70 มือ 2 หรือ U.S. ARMY 1911 เก่าๆ เดิมๆ อีกตัว ได้เล่นหลากหลายอารมณ์

เอาแค่นี้ก่อน นี้ก็เข้าข่ายบ้าแล้ว Grin Grin
อุบ..... อย่างนี้เราก็เข้าข่ายแล้วสิ........อ๋อ...อาจมีข้อยกเว้นเพราไม่มี"เบร์"....
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 11:36:54 PM »

ครับครูดำ ถ้าเอาแบบใจจริงๆนั้น

ส่วนตัวผมอยากเก็บ Sig229 ไว้เพราะเวลาออกต่างจังหวัดมีลูกดกไว้อุ่นใจกว่า แบบว่าเอาไว้นำพาบนรถ แต่ดันมาติดที่ว่าถ้าพกจะไม่เนียน ไหนๆมี 9 ลูกดกแล้วก็เลยอยากได้ 1911 ขนาด 3" อีกตัวเอาไว้ในกรณีที่จำเป็นต้องพก จะได้เนียนๆ

ส่วนปืนยิงเป้าเอาไว้ยิงในสนาม ซึ่งผมตัดสินใจผิดดันไปซื้อ KimberTeam Match ll ทั้งๆที่ผมควรจะซื้อ Les Baer Monolit แบบรับประกันกลุ่มกระสุน 1.5นิ้ว ที่ 50หลา เพราะตอนแรกไม่ได้คิดว่าจะมีกระบอกที่สาม แต่จู่ๆ ผบ.ก็อนุญาตให้ซื้อ น้ำลายหก เลยมานั่งเสียดาย  โดนชก

ตอนนี้เลยมีอยู่ 2 ทางเลือกอ่ะครับ

1.) เอา Kimber Team Match ll ไปแต่งเพื่อเอาไว้ยิงเป้า และซื้อ Les Baer Commanche ขนาด 4.25นิ้ว เอาไว้พก
2.) ขาย Kimber Team Match ll ออกไป แล้วไปถอย Les Baer Monolit แบบรับประกันกลุ่มกระสุน 1.5นิ้ว ที่ 50หลา เพื่อเอาไว้ยิงเป้า และถอย Kimber ขนาด 3นิ้ว เพื่อเอาไว้พกพา

ถ้าอย่างไรรบกวนพี่ๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ  จูบบบบ
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 11:43:44 PM »

ฮิฮิ ... ผมอยากได้ 1911 ลำกล้อง 3.5 นิ้ว แต่มันไม่ได้สุดท้ายได้ลำกล้อง 3 นิ้วมาครับ ... สบายใจ เสียเงินนอนหลับครับ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

pingy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 11:50:25 PM »

แล้วคิมเบอร์ ซื้อมาเท่าไหร่ครับ

แต่สำหรับผม ผมว่า LB จะต้องเป็นตัว Monolit Heavyweight ดีกว่า ถ้าเอา Baer ไปพกเสียดายของครับ

แนะนำตัวเลือกอีกตัวครับ P12.45 หรือ S12.45  เห็นคนใช้แล้วครับ พกในเนียนดีแถมลูกดก
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 12:11:08 AM »

อยากทราบว่า Kimber Team Match ll ทะเบียนปี 50 เพิ่งได้มาราวๆสองเดือน ถ้าจะขายตอนสิ้นปี หรือราวๆต้นปี 51 (แบบว่าเอาไว้ยิงแก้อยากไปพรางๆระหว่างรอ Les Baer) จะได้ราคาซักเท่าไหร่ครับ ซัก 90K จะได้มั้ยครับ  Huh
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์