เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:28:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โทรจัน (Trojan Horses) คืออะไร (ไร้สาระ..ไปวันๆ)  (อ่าน 6364 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 05:28:23 PM »

โทรจัน (Trojan Horses) คืออะไร

โทรจันไม่ถือว่าเป็นไวร้สคอมพิวเตอร์หรือหนอนอินเตอร์เน็ตแต่อย่างใด เนื่องจากพวกมันไม่ได้มีการจำลองตัวเอง อย่างไรก็ตาม พวกไวรัสหรือหนอนอินเตอร์เน็ตอาจใช้การ copy โทรจันไปยังระบบเป้าหมายเพื่อเป็นส่วนหนึ่งของการโจมตีโดยใช้ payload, ด้วยกระบวนการที่ทำให้เกิดความเสื่อมของประสิทธิภาพ( dropping) โดยทั่วไปการโจมตีของโทรจ้นคือการเข้ามารบกวนผู้ใช้ต่อการทำงานหรือรบกวนการทำงานทั่วไปของระบบปฏิบัติการ ตัวอย่างเช่น พวกโทรจันอาจเข้ามาวาง backdoor ในระบบเพื่อทำการโจรกรรมข้อมูลหรือเปลี่ยนแปลงค่าคอนฟิกที่ตั้งไว้

เมื่อต้องการอ้างอิงถึงโทรจันหรือประเภทของพฤติกรรมของโทรจัน จะมีสองคุณลักษณะที่ใช้กันตามรายละเอียดด้านล่างนี้:

- Remote Access Trojans โปรแกรมโทรจันบางชนิดก็ช่วยให้ Hacker หรือนักโจรกรรมข้อมูลสามารถควบคุมระบบด้วยวิธีรีโมทได้ โดยโปรแกรมดังกล่าวเรียกว่า Remote Access Trojans (RATs)หรือ backdoors ตัวอย่างเช่น  RATs รวมทั้ง Back Orifice, Cafeene, และ SubSeven

- Rootkits. จัดเป็นที่สะสมของ software programs ที่ Hacker ใช้ในการลักลอบเข้ามาในระบบแบบ ไม่ได้รับสิทธิจากผู้ใช้(Unauthorized remote access) ของเครื่องคอมพิวเตอร์เพื่อกระทำการจู่โจม ซึ่งโปรแกรมเหล่านี้อาจใช้หลายกระบวนการทางเทคนิคที่ต่างกันรวมทั้งการสอดส่องหา keystrokes, การเปลี่ยน system log files หรือโปรแกรมใดๆของระบบ (system applications) และสร้าง backdoor ไว้ในระบบจากนั้นก็เริ่มโจมตีไปยังเครื่องอื่นๆในระบบเครือข่าย โดยทั่วไปแล้ว Rootkits ได้ถูกจัดเป็นหนึ่งในหมวดของเครื่องมือช่วย (tools) ที่ใช้นำทางไปยังเป้าหมายหลักของระบบปฏิบัติการ โดย rootkits โปรแกรมแรกถูกค้นพบในช่วงต้นปี ค.ศ. 1990sและหลังจากนั้นระบบปฏิบัติการ Sun และ Linux ก็ตกเป็นเป้าหมายหลักที่ถูกโจมตี ในปัจจุบัน rootkits ได้ถูกใช้ในการเล่นงานระบบปฏิบัติการต่างๆมากมายรวมทั้ง Microsoft® Windows® platform

Smiley ม้าโทรจัน จะถูกแนบมากับ อีการ์ด อีเมล์หรือโปรแกรมที่มีให้ดาวน์โหลดตามอินเทอร์เน็ตในเว็บไซต์ใต้ดิน และสุดท้ายที่มันต่างกับไวรัสและเวิร์ม คือ มันจะสามารถเข้ามาในเครื่องของเรา โดยที่เราเป็นผู้รับมันมาโดยไม่รู้ตัวนั่นเอง

Wink Trojan Remover  เป็นซอฟต์แวร์ที่ทําหน้าที่ตรวจสอบและกําจัดโทรจันอีกตัวหนึ่ง ที่ได้รับการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง Trojan Remover ได้รับความนิยมเช่นกัน Trojan Remover ทํางานไม่แตกต่างจาก The Cleaner คือ ถ้าหากตรวจสอบพบว่าไฟล์ระบบหรือไฟล์ข้อมูลไดมีโทรจันแฝงตัวอยู่ Trojan Remover จะดําเนินการแก้ไขไฟล์นั้นให้เข้าสู่สภาพปกติ รวมไปถึงการแก้ไข Registry ของวินโดวสด้วย นอกจากนี้สําหรับโทรจันที่แฝงตัวในหน่วยความจํา Trojan Remover ก็มีวิธีการที่ชาญฉลาดในการจัดการโดยใช้กระบวนการ REMOVE all traces

อัพให้คุณ.ชัย บึงกาฬ และเพื่อนๆที่สนใจ คลิ๊กที่นี่ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 05:32:51 PM »

ขอบคุณ คุณwattครับ
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 05:34:55 PM »

ขอบคุณครับ

TIDDY
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 08:13:21 PM »

ขอบคุณมากกกกกกก ครับ กำลังหาพอดี
7 x 7 # รักในหลวง #
I will never walk Alone
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 52

นิ่งดั่งภูผา ไปมาไร้ร่องรอย รุกถอยประดุจลม

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 08:30:41 PM »

ขอบคุณครับพี่.....แต่ผมเพิ่งฟอร์แมตท์เครื่องไปเมื่อวานนี้เองครับ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เพราะเจ้าม้าโทรจันนั่นเองครับ.....จากหนังเรื่อง TROY ครับ ใช้ยุทธวิธีม้าโทรจัน เข้าตีเมืองทรอยได้สำเร็จครับ

ความรู้...คู่คุณธรรม
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 08:39:50 PM »

พี่วัฒน์ครับ โปรแกรมไวรัส Nod32 ทำหน้าที่จัดการกับ Trojan Horses ด้วยหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
ด้วยความเคารพ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 10:41:14 PM »

ผมนึกว่าเอสทีไอโทรจันซะอีก

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 10:49:51 PM »

ขอบคุณครับผม

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 11:21:06 PM »

...พี่ Watt ครับ เครื่องผม 1.8 GHz ครับ

Windows vista น่าใช้มั้ยครับ รับประทานทรัพยากร ระบบมากมั้ยครับ แล้ว OS ตัวนี้ มี Error มั้ยครับ

แนะนำ Antivirus ดีๆให้สักตัวสิครับ ผมใช้ Norton 2006 อยู่ ต้องอัพ Virus Definition บ่อยเลย(เริ่มเบื่อแล้ว)

ขอบคุณครับ

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 12:30:12 AM »

พี่วัฒน์ครับ โปรแกรมไวรัส Nod32 ทำหน้าที่จัดการกับ Trojan Horses ด้วยหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
ด้วยความเคารพ

Smiley จริงๆแล้วโทรจันก็คืออย่างที่บอกนะครับ เราเองเป็นคนรับมันเข้ามาเอง ถ้าเรารู้จักปฎิเสธโอกาสจะติดโทรจันยากหน่อย
- NOD32 สามารถจัดการกับโทรจันได้ครับ แต่ต้องมีการอัพเดทอยู่ประจำ และปรับแต่โปรแกรม NOD32 ให้มีประสิทธิภาพครับ
ดาวโหลดวิธีการเซ็ทได้ ที่นี่ครับ

...พี่ Watt ครับ เครื่องผม 1.8 GHz ครับ

Windows vista น่าใช้มั้ยครับ รับประทานทรัพยากร ระบบมากมั้ยครับ แล้ว OS ตัวนี้ มี Error มั้ยครับ

แนะนำ Antivirus ดีๆให้สักตัวสิครับ ผมใช้ Norton 2006 อยู่ ต้องอัพ Virus Definition บ่อยเลย(เริ่มเบื่อแล้ว)

ขอบคุณครับ

Smiley คุณ.T4WD&P99 ได้อ่านอันนี้อาจไม่อยากใช้ Vista ก็ได้นะครับ http://www.blognone.com/node/4522

อันนี้เป็นสเปกที่ต้องการขั้นต่ำนะครับ

Windows Vista Capable PC (สเปกขั้นต่ำที่จะทำงานได้)
CPU 800MHz
Ram 512 MB
การ์ดจอที่สนับสนุน DirectX 9
ฮาร์ดดิสก์ 20GB มีเนื้อที่ว่างอย่างน้อย 15GB

Windows Vista Premium Ready PC (สำหรับรัน Aero)
CPU 1GHz
Ram 1GB
การ์ดจอที่สนับสนุน DirectX 9 มีแรม 128MB สนับสนุน Pixel Shader 2.0
ฮาร์ดดิสก์ 40GB มีเนื้อที่ว่างอย่างน้อย 15GB
DVD-Rom (internal หรือ external ก็ได้)

*** เหตุที่มันต้องการสเปกที่สูงเพราะว่า Windows Vista นั้นมีระบบ SuperFetch ซึ่งใช้ข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์ แล้วเก็บข้อมูลลงแรม ซึ่งแรมต้องว่างมากพอสำหรับการประมวลผลนั่นเอง

ซึ่งหากพูดกันตามหลักแล้ว การเปิดโปรแกรมนั้นจำเป็นต้องใช้แรมในการทำงานอยู่แล้ว แต่ว่าวิสต้าต้องการแรมเพิ่มจากเดิมอีก ทั้งนี้เพื่อการตอบสนองที่ดีขึ้น เวลาเรียกใช้นั่นเองครับ อีกอย่าง Driver บางตัวยังไม่มีสำหรับ Vista นะครับ

Cheesy ถ้าชอบธีม หรือลูกเล่น ใน Vista เดี๋ยวหามาให้โหลดเล่นใน XP ดีกว่าครับ

Smiley โปรแกรมป้องกันไวรัส ตอนนี้พวกระดับชั้นนำจะใช้งานได้กับ Vista แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2007, 12:38:47 AM โดย Watt » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 09:41:14 AM »

ขอบคุณมากครับ....

CoRoNa Club #00
4FU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 11:49:12 AM »

ไอ้ฟูกราบซอกตักน้าวัฒน์ ถ้าไม่ได้กระทู้นี้ วันนี้ไอ้ฟูตายแน่ๆครับ

SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:58:31 PM »

ขอบคุณครับ...

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 09:12:38 AM »

ขอบคุณครับ น้าวัฒน์

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
หน้า: [1]
  พิมพ์