เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 11:26:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชักชวนเปิด ตลาดเปิดท้ายขายปืนมือสอง  (อ่าน 32560 ครั้ง)
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 08:57:36 PM »

ไปเที่ยวที่งานนี้ ต้องเตรียมเงินไปประกันตัวด้วยนะครับ

KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 09:13:42 PM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับพี่ๆที่เคารพ

ผมว่าเป็ความคิดเริ่มต้นที่ไม่เลวครับ แต่ผมคิดว่าเอามาเกลาดีๆก็น่าเป็นอะไรที่พอไปได้ครับ แต่ไม่ใช่การจัดงานแบบตลาดปืนมือ 2 นะครับโฉ่งฉ่างไปหน่อย คุมยาก เป็นรายบุคคลมากกว่าครับ

เรื่องตลาดปืนมือ 2 นี่ก็เป็นอะไรที่มีความเสี่ยงมานานมากพอแล้ว ปัจใจหลักๆของธุรกิจ (business model) นี้คือการ "ขายการ ลดความเสี่ยง" ของผู้ขายและผู้ซื้อครับ ไม่ได้ซื้อหรือขายปืนอย่างที่ท่านๆทั้งหลายอาจตีความอยู่ครับ

เช่น

1. ปืนมิได้มีการฝากไว้หรือโอนผ่านคนกลาง - ผู้ขายมีสิทธิ์การครอบครองปืนถูกต้องอยู่แล้ว
2. ผู้ซื้อก็ต้องมีใป ป. 3 ถูกต้องก็สามารถซื้อได้

แต่ทำไม่ต้องมาจ่ายค่าบริการให้เรา?

1. บุคคลกลางทำหน้าที่ตรวจสอบ ปืนและใบ ป.4 (ลดความเสี่ยง ปืนเถื่อน)
2. บุคคลกลางทำหน้าที่ตรวจสอบใบ ป.3 ผู้ซื้อ  (ลดความเสี่ยง ผู้ซื้อเถื่อน)
3. บุคคลกลางทำหน้าที่ดำเนินการตัดโอนกับหน่วยราชการที่ถูกต้อง  (ลดความเสี่ยง ผู้ซื้อไม่ยอมไปตัอโอน สร้างความหนักใจกับผู้ขาย)
4. บุคคลกลางเป็นคนที่เชื่อถือได้ หรือสามารถสร้างความไว้ใจโดยทำการตรวจสอบ และโอนแล้วสำเร็จหลายกระบอก
5. ความสะดวกสบายทีผู้ขายและซื้อจะได้รับตลอกการซื้อขาย

โดยส่วนตัวแล้วไม่น่าผิดกฎหมายนะครับ (แต่ไม่แน่ใจ ติติงได้ครับ) เรื่องภาษีก็สามารถจดทะเบียนให้ถูกต้องและจ่ายให้ถูกต้องก็ได้ครับ เป็นธุรกิจด้านการบริการเหมือนพวกขนส่งสินค้า นายหน้าขายปืน อะไรประมาณนั้นครับ

ลึกๆยังคิดว่าสามารถอำนวบความสะดวกได้อีกหลายๆแนวทางเพิ่มรายได้ให้แก่ธุรกิจประเภทนี้ครับ แต่เก็บไว้คิดเองดีกว่า รบกวนพี่ๆมามากแล้วครับ ความคิดเห็นนี้ทางเว็บอวป. นำไปใช้ได้นะครับ ไม่คิดค่าบริการ โดยเฉพาะหน้าซื้อขายที่พร้อมรองรับอยู่แล้ว เพิ่มอีกนิด ตรวจสอบอีกหน่อย เก็บค่าคอมเข้าเวปครับ จะได้อยู่ด้วยกันไปนานๆ  Grin Grin แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2008, 09:21:27 PM โดย KCharng » บันทึกการเข้า
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 09:26:48 PM »

แนวคิดดีครับ Smiley 

ถ้ามีการจัดงานขึ้น อยากให้ชาวปืนที่มีปืนเยอะ ๆ เสียสละโดยการไม่ซื้อ เพื่อให้นำไปขายให้กับครูในพื้นที่ ๓ จชต. แทนครับ Wink
TANATE
คนไม่มีปืน
Jr. Member
**

คะแนน 4

ไม่มีอะไรสมบรูณ์แบบ

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:06:02 AM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับพี่ๆที่เคารพ

ผมว่าเป็ความคิดเริ่มต้นที่ไม่เลวครับ แต่ผมคิดว่าเอามาเกลาดีๆก็น่าเป็นอะไรที่พอไปได้ครับ แต่ไม่ใช่การจัดงานแบบตลาดปืนมือ 2 นะครับโฉ่งฉ่างไปหน่อย คุมยาก เป็นรายบุคคลมากกว่าครับ

เรื่องตลาดปืนมือ 2 นี่ก็เป็นอะไรที่มีความเสี่ยงมานานมากพอแล้ว ปัจใจหลักๆของธุรกิจ (business model) นี้คือการ "ขายการ ลดความเสี่ยง" ของผู้ขายและผู้ซื้อครับ ไม่ได้ซื้อหรือขายปืนอย่างที่ท่านๆทั้งหลายอาจตีความอยู่ครับ

เช่น

1. ปืนมิได้มีการฝากไว้หรือโอนผ่านคนกลาง - ผู้ขายมีสิทธิ์การครอบครองปืนถูกต้องอยู่แล้ว
2. ผู้ซื้อก็ต้องมีใป ป. 3 ถูกต้องก็สามารถซื้อได้

แต่ทำไม่ต้องมาจ่ายค่าบริการให้เรา?

1. บุคคลกลางทำหน้าที่ตรวจสอบ ปืนและใบ ป.4 (ลดความเสี่ยง ปืนเถื่อน)
2. บุคคลกลางทำหน้าที่ตรวจสอบใบ ป.3 ผู้ซื้อ  (ลดความเสี่ยง ผู้ซื้อเถื่อน)
3. บุคคลกลางทำหน้าที่ดำเนินการตัดโอนกับหน่วยราชการที่ถูกต้อง  (ลดความเสี่ยง ผู้ซื้อไม่ยอมไปตัอโอน สร้างความหนักใจกับผู้ขาย)
4. บุคคลกลางเป็นคนที่เชื่อถือได้ หรือสามารถสร้างความไว้ใจโดยทำการตรวจสอบ และโอนแล้วสำเร็จหลายกระบอก
5. ความสะดวกสบายทีผู้ขายและซื้อจะได้รับตลอกการซื้อขาย

โดยส่วนตัวแล้วไม่น่าผิดกฎหมายนะครับ (แต่ไม่แน่ใจ ติติงได้ครับ) เรื่องภาษีก็สามารถจดทะเบียนให้ถูกต้องและจ่ายให้ถูกต้องก็ได้ครับ เป็นธุรกิจด้านการบริการเหมือนพวกขนส่งสินค้า นายหน้าขายปืน อะไรประมาณนั้นครับ

ลึกๆยังคิดว่าสามารถอำนวบความสะดวกได้อีกหลายๆแนวทางเพิ่มรายได้ให้แก่ธุรกิจประเภทนี้ครับ แต่เก็บไว้คิดเองดีกว่า รบกวนพี่ๆมามากแล้วครับ ความคิดเห็นนี้ทางเว็บอวป. นำไปใช้ได้นะครับ ไม่คิดค่าบริการ โดยเฉพาะหน้าซื้อขายที่พร้อมรองรับอยู่แล้ว เพิ่มอีกนิด ตรวจสอบอีกหน่อย เก็บค่าคอมเข้าเวปครับ จะได้อยู่ด้วยกันไปนานๆ  Grin Grin แบร่

ขออนุญาติ ว่า เห็นด้วยกับแนวความคิดของท่านเป็นอย่างยิ่งครับ และ ถ้าตลาดของปืนเปิดกว้างมากขึ้น ผมคาดว่าจะเกิดการแข่งขันในเรื่องของคุณภาพของสินค้าและราคาที่ถูกลงอย่างแนะนอนครับ เนื่องจากปัจจุบันในกลุ่มธุรกิจปืนเป็นกลุ่มที่ผู้ขายเป็นผู้ที่กำหนดราคาขายเนื่องจากตลาดกลุ่มนี้ยังไม่เปิดกว้าง แต่ถ้าเปิดกว้างเมื่อไหรครับ ตลาดจะกลายเป็นของผู้ซื้อทันทีครับและคิดเอาเองว่ากลุ่มผู้ขายคงจะไม่ยอมให้เกิดเหตุกราณ์เปิดตลาดแบบเปิดได้อย่างแน่นอน (อะไรที่ทำแล้วผิดกฏหมายก็ทำให้ถูกสิครับ) หรือถ้าผิดกฏหมายวานท่านผู้รู้แจ้งให้ทราบหน่อยสิครับว่าผิดอย่างไร ใครเป็นผู้บังคับใช้กฏหมายข้อนั้น และผลของโทษนั้นคืออะไร(ต้องปรับ,จำคุก,หรือประหารชีวิต)

ไม่มีความฝัน   ไม่พยายาม
ไม่ลงมือทำ     ไม่ถึงจุดหมายที่อยากเจอ
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 02:11:13 AM »

ป๊าดดดดดดด.........
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 11:50:32 AM »

ไม่ต้องเปิดตลาดนัดหรอกครับ... ปืนมือสองสภาพงั้นๆ ตั้งราคาแพงๆ ลงประกาศไว้ไม่นานก็โดนสอย... คนขายไม่ต้องง้อลูกค้าขนาดนั้นก็ได้... เพราะยังไงๆ ก็ปล่อยออกได้อยู่ดีครับ...

tinnakorn 0101
เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนดินไทย
Full Member

คะแนน 15

บาง เบา เหมือนลอลิเอะ

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:50:10 PM »

แต่ถ้ามีตลาดกลางแล้วราคาปืนถูกลงบ้างก็ดีน๊ะครับ ด้วยความเคารพ ไหว้

ส่วนเกินของชีวิต อุทิศแก่สังคม
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 02:43:52 PM »

ถ้ารัฐบาลเปิดโอกาสให้ก็ดี
บุคคลไปทั่ว
Jr. Member
**

คะแนน 9

ศรัทธาสิ่งใด สิ่งนั้นศักดิ์สิทธิ์

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 08:48:55 AM »

เช่น

ขออนุญาตขุดกระทู้ ครับ

ถ้าจะทำธุรกิจซื้อ ขาย แลกเปลี่ยนปืนมือ 2 (ที่ต่างจังหวัด) ให้ ถูกต้องตามกฎหมาย ต้องมีเงื่อนไขและขั้นตอนอย่างไรครับ ?

Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 04:25:05 PM »

ถ้าเข้าข่ายดำเนินการเชิงธุรกิจ  ต้องขออนุญาตค้าอาวุธปืนก่อนนะครับ   ไม่เช่นนั้นมีความผิดแน่นอน และยังต้องเสียภาษีเงินได้อีก Smiley

ตามนั้นครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 04:49:56 PM »

ถ้าดูของไม่ขาดเสี่ยงที่จะเจอหลอก แต่ติดด้วยข้อ กม. บ้านเรานี่สิครับ
Tommy767
อยากมีคลังแสง แต่ไม่มีแรงและปัญญาจะทำ
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

ตามล่า! แต่หาไม่เจอ

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:20:06 PM »

ขอระดมแนวทางหาวิธีการชื้อขายปืนมือสอง เพราะการจับคู่ชื้ปืนยุ่งยาก  ไม่ได้เลือกมาก ไม่มั่นใจราคา ทะเบียนปลอมหรือไม่  ถ้ามีจริงขอให้มีการตรวจทะเบียน และรับรองทะเบียน อำนวยความสะดวก คิดค่าบริการกระบอกละ1500บาท  อาจจะมีอุปสรรคอีกหลายอย่างเช่นการขอ ป3 เป้นวาระพิเศษ  ขอเชิญออกข้อแนะนำ    และหาเจ้าถาพจัดงานด้วย

ผมเห็นว่าก็เป็นอีกหนึ่งแนวคิด ที่อยากให้การซื้อขายสะดวกกว่าเดิมขึ้น ทั้งนี้ จขกท.อาจจะประสพปัญหาอย่างใดอย่างหนึ่ง ถึงโพสต์ความต้องการนี้ออกมา ผมว่าท่านผู้รู้ช่วยให้ข้อแนะนำที่ถูกที่ควรจะดีกว่าครับ

วิศว์ชนนท์  >> Tommy<<
Tel : 0866330053
KasikornThai Bank  Saving 732-2-01851-3
TheMall Bangkapi Branch
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์