เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:24:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังกับดัก..ห้างขายปลีก  (อ่าน 4239 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 06:57:23 PM »

Smiley ปกติแล้วซื้อสินค้าอย่างเดียวกันเป็นแพคน่าจะถูกกว่าซื้อทีละชิ้น แต่มาดูนี่ครับ

อันนี้ป้ายขาว  43.50 หาร 3 ได้ 14.50 บาท

Cheesy แต่ช้าก่อนลีอกต่อไปเป็นแบบเดี่ยว

ป้ายราคา ถุงเดี่ยว 12 บาท เท่านั้น

Grin ไม่มีอะไรหรอกครับ อยากบอกว่าถ้าจะไปจับจ่ายซื้อของควรสำรวจสินค้าให้ทั่วๆ และอย่าลืมติดเครื่องคิดเลขไปด้วย จะได้ไม่เสียเปรียบ...

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
watchrapong(รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 07:17:47 PM »

สุดยอดครับท่าน Watt ละเอียดมากๆ Shocked
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 07:18:54 PM »

ขอบคุณครับ ชอบซื้อแบบเป็นคู่ซะด้วย ซื้อแบบเป็นคู่แล้ว ไม่เคยดูแบบเป็นเดี่ยวเลย เลยไม่รู้ว่าราคาแบบเดี่ยวเท่าไร ต่อไปคงต้องดูให้ละเอียดหน่อยและ Huh
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 07:19:12 PM »

อิ อิ ขอบคุณครับพี่
แล้วพวกผ้าอ้อมเด็กเหมือนกัน ห่อใหญ่จะแพงกว่าห่อเล็ก ดูดีดีด้วยครับ
ก่อนซื้อผมจะหารเป็นจำนวนเลย
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 07:19:28 PM »

ยอดๆ
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 07:32:34 PM »

ของแบบนี้หลอกยัยเฒ่าของผมไม่ได้หรอกครับ
ขานั้นพกเครื่องคิดเลข ตลับเมตร ไปช็อปฯด้วย นี่ถ้าพกกิโลชั่งของได้แกเอาไปด้วยแล้ว จูบบบบ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 07:54:13 PM »

ยอดเยี่ยมเลยครับ Grin Grinห้างไหนเอ่ย..................... Huh

นักะติ๊ Club
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 08:11:58 PM »

พี่ Watt นี่ สุดยอดครับ   ปกติ ผมจะให้คุณแม่บ้านเป็นคนจัดการพวกเครื่องนี้ครับ เลยไม่ค่อยได้สังเกตุ เยาะเย้ย

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
lp1921
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 08:15:27 PM »

ยอดมากครับ
แต่ผมสังเกตและคำนวณแล้วครับเลยซื้อแบบเดี่ยว
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 09:37:21 PM »

ต้องเปรียบเทียบ ปริมาตร หรือ น้ำหนัก ด้วยครับ กดเครื่องคิดเลขเอาครับ  ดูแต่ถุง หรือหีบห่ออย่างเดียวไม่ได้ครับ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 09:53:12 PM »

ต้องดูละเอียดครับ ห้าง ราคามันไม่แน่นอน แล้วแต่ที่เขาติดใว้ เพราะว่าอาจจะสินค้ามา คนละล๊อตกัน หรือคนละรายการโปรโมชั่นกัน หรือพนักงานติดบาร์โค้ตผิดผมก็เคยเจอ

เคยไปซื้อแก็สกระป๋อง แพ็ค 3 ป๋อง เขาขาย 99 บาท ผมเอามาแพ็คหนึ่ง แต่พอมาคิดเงิน เครื่องมันคิด 33 บาท ต่อแพ็ค งง อะไรวะมันถูกจัง เลยกลับเข้าไปใหม่ หยิบมาที่เดียว 10แพ็คเลย ได้ราคาก ตกป๋องละ 11 บาท วันหลังกลับไปจะเอาอีก(โลภ)

คริๆ เขาเปลี่ยนราคาซ๊ะแล้ว 3 ป๋อง 99 บาท

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 09:54:37 PM »

แม่บ้านผมเขา พก...เครื่องคิดเลขไปด้วยครับ....แถมมีการเทียบอัตราส่วนบรรจุ  ยี่ห้อ..คุณภาพ ฯลฯ อีกหลายอย่าง....เพียบ..ครับ Grin
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 10:21:28 PM »

ผมกลัวมันคิดเงินเบิ้ลครับ  เจอ2ติ๊ดนี่อาจไม่ทันดู

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หนานปั๋น
Hero Member

คะแนน 33

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 10:50:44 PM »

เคยอ่านหนังสือ ของนัสรูดิน เขาว่าเหมือนกันเลยครับ  คนส่วนใหญ่คิดว่า ซื้อสินค้าทีละหลาย ๆ ชิ้นจะถูกกว่าชิ้นเดียว ถ้าขายสินค้าปกติเหมือนของท่านอาจารย์วัตต์ 1 ชิ้นก็ได้กำไรแล้ว แต่ถ้าขายทีละสามชิ้นกำไรมากกว่า เขาว่าถ้าหากเรารู้ว่าชิ้นเดียวถูกกว่า เราก็จะซื้อชิ้นเดียว สามครั้ง แต่ถ้าเราไม่รู้ เราก็ซื้อ แพ็ค สาม

สรุปให้ปวดหัวเล่นคือยังไงคนขายก็ได้กำไรครับ (แนวความคิดของนัสรูดินเจ้าปัญญา)

มีอีกตัวหนึ่งที่ผมเคยเห็นคือพวกคะแนนแลกของบัตรเครดิต ถ้าท่านใดมีของฮ่องกงแบงค์ลองเอามาเปิดดูครับ 840 คะแนน ได้เงินเครดิตคืน 100 บาท แต่ถ้าแลก พวกบัตรกำนัล เซ็นทรัล มูลค่า 500 บาทต้องใช้ 3,300 คะแนน แลก บัตรกำนัล โรบินสัน 500 บาท ต้องใช้ 4,550 คะแนน  และอื่น ๆ ลองเปรียบเทียบกับเงินสดดูนะครับ

(ในกรณีของบัตรโรบินสันถ้าเราใช้คะแนนไปแลกเป็นเงินสด 500 บาทใช้แค่ 4,200 คะแนนครับ)

ฮิ ฮิ พิมพ์ให้งงเล่นครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 11:16:20 PM »

รายการดังกล่าว มักจะเจอกับพี่ C ใหญ่เบิ้ม
ราคา งงแล้ว งงอีก
ไรฟ่ะ ยกถุงกลับแพงกว่าแยกเดี่ยว
หรือพวกที่บรรจุปริมาณมากกว่า
ประเภท 2 ลิตร กลับแพงกว่า ลิตรเดียว
หรือประเภท รีฟิว  ถ้าเทียบราคาต่อปริมาตร
กลับแพงกว่า ที่บรรจุขวดปกติ
แล้วก็มีประเภท ซื้อ ครบ เท่านั้นเท่านี้ มีรายการแถม
ก็จะเป็นแบบ ครึ่ง ๆ กลาง ๆ  ไม่ลงตัว  จะต้องซื้อมากกว่าปกติอีกเช่นกัน
เช่นครบ 400 ได้รับของแถม แต่ ของที่ต้องการ ราคา 299
ถ้าอยากได้ ก็ต้องซื้อสินค้าเพิ่ม
หรือ ถ้าเป็นลูกย่อย ก็อาจจะ  250  แต่ของที่ต้องการ ชิ้นละ 70 บาท  3 ชิ้น ก็ 210
ก็ต้องซื้อเพิ่มอีก 1 ชิ้น เพื่อที่จะได้   ไม่เสียสิทธิ์
ยังมีหมกเม็ดอีก  เช่น ป้ายสินค้า แจ้งราคาอย่างนึง  แต่พอ สแกนบาร์โค๊ท  กลับเป็นอีกราคานึง
ถ้าไม่ได้ตรวจใบเสร็จ หรือ หน้าจอแสดงสินค้า   ก็จะต้องมาเจ็บใจ  ซื้อแพงอีกแล้ว นึกว่าได้ถูกกว่าปกติ

รายการหลังนี่ มักจะเป็นพวกโลว์แบล๊ก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์