เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 02:18:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเปิดไฟสูง  (อ่าน 5103 ครั้ง)
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 07:56:08 PM »

ครับ แสดงว่าการชักปืนยิงขู่คนอื่นเขานั้น เป็นการกระทำที่สมควรแล้ว เข้าใจแล้วครับ

โกรธผมหรือเปล่าครับ 
ผมไม่ได้สื่ออย่างนั้นครับ
ผมจะสื่อว่า การที่ถูกไฟสูงสาดเข้าหน้ามันตรายจริงๆครับ
เพราะผมเคยโดนครับ ( 2เลน วิ่งสวนกัน )  แต่ผมใช้วิธีหลับตา 1 ข้างครับ 

ส่วนการใช้ปืนยิงขู่ก็ไม่ถูกต้องเอามากๆด้วยครับ
เพราะไม่ใช่ภัยใกล้ตัว ขนาดกลับรถไปยิงขู่นี่  ใช้ไม่ได้แล้วครับ

Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 08:01:05 PM »

ต่ออีกหน่อย
ตอนผมโดนผมก็ด่ามันในรถพร้อมกับพูดว่า  " เดี๋ยวตามไปยิงแม่มเลย " ( ทำเป็นเก่ง...อิอิ )
เท่านั้นแหละครับ  โดนเมียเทศน์ทันที..............ซวยเลย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 08:07:52 PM »

... ขับรถกลางคืน ถ้าต้องตียาว. เรื่องทัศนวิสัย ในการขับ
    ถ้าสองข้างไม่มีไฟฟ้าส่องสว่าง
    ผมก็ต้องอาศัย.. ขับตามรถบัสประจำทาง .เพื่อช่วยเครียทางให้
    ตามหลังสัก ๑๐๐-๒๐๐ เมตร. . ปลอดภัยดีครับ.   Grin

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 08:09:53 PM »

ชักงงเหมือนกันครับ ผมขอให้ความเห็นกลางๆว่าผิดทั้งคู่ครับ
คนขับรถยนต์ก็ประมาทเกินไป การเปิดไฟสูงใส่แม้เพียงเสี้ยววินาทีก็อาจทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ ตรงนี้อาจเป็นความเคยชินที่ต้องแก้ไข เนื่องด้วยสาเหตุใดก็แล้วแต่ เช่น สายตาไม่ดี ถนนมืดมาก โค้งเยอะ ทำให้ต้องขับโดยใช้ไฟสูงบ่อยๆ จนชิน เมื่อเจอรถสวนค่อยลดไฟให้ แล้วก็เปิดไฟสูงอีกเมื่อรถสวนเลยไปแล้ว แต่คราวนี้มันเร็วเกินไป อีกคันยังไม่พ้นก็เปิดใส่ซะแล้ว หรือคนขับอาจทำอย่างนี้ประจำด้วยความที่คิดว่าช่างมัน ตรงนี้เป็นจุดที่ต้องแก้ไข แต่ผมก็ไม่กล้าคิดว่าเค้าเลวหรือเปล่า  เพราะเค้าอาจไม่ได้ตั้งใจจริงๆก็ได้
   คนขับมอเตอร์ไซ เมื่อตนเจอเหตุการณ์แบบนั้น เค้าอาจจะเกือบเกิดอุบัติเหตุ จึงทำให้โกรธมาก เพราะคิดว่าโดนแกล้ง แต่การขับตามไปยิงปืนขู่แบบนั้นก็ไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ถูกต้อง ทำให้เรื่องบานปลาย และตัวเองเป็นรองในเรื่องรถและความปลอดภัย ถ้าคนในรถยนต์มีปืน หรือ เหยียบเบรคกระทันหัน เค้าอาจจะไม่มีโอกาสได้ยิงขู่ด้วยซ้ำ
    ก็ถือว่าแก้ปัญหาไม่ถูกต้อง ผมว่าการพูดจากันด้วยคำพูดน่าจะเป็นการแก้ปัญหาขั้นต้นที่ควรทำครับ
โดยอุปนิสัยส่วนตัวของผม เมื่อขับรถตอนกลางคืนผมก็ชอบเปิดไฟสูง แต่มีข้อแม้ว่า ต้องวิ่งบนถนน 4 เลน และมีคูตรงกลาง ปลูกต้นไม้รกๆเท่านั้น ซึ่งถนนลงใต้ จนถึงจะนะ เทพา เป็นแบบนี้ นอกเหนือจากนี้ใช้ไฟต่ำตลอด
   ถ้ายังไงผู้มีความรู้ รบกวนขอข้อกฎหมายเกี่ยวกับการใช้ไฟรถบนท้องถนนไว้เป็นความรู้หน่อยครับ จะได้รู้ว่าที่ตัวเองทำถูกต้องหรือเปล่า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 08:29:23 PM »

เเค่คิดนะครับ

ถ้ายิงปืนขู่อย่างนี้เเล้วเราเบรคหัวทิ่มขวางมอเตอร์ไซค์เสียหลักล้มกลิ้งเเล้วเหตุการณ์จะเป็นเช่นไรต่อพี่ๆพอจะเดาได้ไหมครับ

ย้ำว่าเเค่คิดนะครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
TABOO
ความจนไม่ใช่สิ่งน่าอาย ไร้ความสามารถต่างหากสิน่าอาย
Full Member

คะแนน 11

ปืน คือเพื่อนแท้

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 08:38:32 PM »

มันเป็นเรื่องของการตัดสินใจที่ช้าหรือเร็วไปแค่สองถึงสามวินาทีที่จะกลับมาเปิดไฟสูงอีกครั้ง ในกรณีนี้ต้องรอบคอบครับให้รถสวนพ้นคันไปก่อนค่อยยกไฟสูง ก็ไม่เกิดปัญหาแบบนี้ หลงรักแล้วอีกกรณีหนึ่งที่ผมเจอกับตัวเองบ่อยคือขับรณบนถนนสี่เลนเมื่อแซงขึ้นไปอยู่ข้างหน้ารถคันที่เปิดไฟสูงใส่เราตลอดเวลาเราควรทำอย่างไรครับหรือเร่งหนีไปให้พ้นอย่างที่ผมทำครับ หลงรัก

ไร้วาสนาอย่าขอพร  บุญมาดวงดีได้เงินทอง  ความร่ำรวยหากขอกันได้  โลกนี้ก็จะไม่มีคนจน
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 11:24:36 PM »

ขออนุญาตครับผมขับรถเวลากลางคืนถ้าไม่มีรถข้างหน้าผมก็เปิดไฟสูงแต่ถ้าเห็นแสงไฟรถข้างหน้า(แสงไฟเล็กๆ)รถคันนั้นยังอยู่อีกห่างมาก ผมก็จะลดไฟลงเป็นไฟต่ำไว้ก่อน จนกว่ารถคันนั้นจะผ่านไปแล้วค่อยเปิดไฟสูง ผมเห็นบางคันรถวิ่งสวนกันยังไม่พ้นก็เปิดไฟสูงเลย แต่เรื่องที่พี่เล่ามาถ้าไม่เกิดอะไรมากกว่านี้ก็ถือว่าโชคดีแล้วนะครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 12:15:28 AM »

ครับ  แสดงว่าการชักปืนยิงขู่คนอื่นเขานั้น เป็นการกระทำที่สมควรแล้ว  เข้าใจแล้วครับ

ใจเย็นๆครับ...

การชักอาวุธปืนมายิงขู่คนอื่นนั้นผิดแน่ๆครับ...

แต่ประเด็นที่พี่ๆเพื่อนๆพยายามชี้คือเป็นเรื่องผิดทั้งสองฝ่ายน่ะครับ...

อีกครั้งที่ผมอยากย้ำว่า เรื่องที่อ่านจากเนทไม่สามารถเชื่อถือได้เสมอไปครับ...

แค่เรื่องของใครที่เราก็ไม่รู้จัก เรื่องจริงหรือเรื่องแต่งก็ไม่รู้ครับ...

ทำใจให้ร่มๆครับ... Grin
anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 12:48:18 AM »

ถ้าบิ๊กไบต์คันนั้นไม่มีปืน ก็คงแค่สบถแล้วก็ทางใครทางมัน
ขับรถต้องปฏิบัติตามกฏ มีปืนก็ต้องรู้จักระงับอารมณ์และใช้ปืนให้เป็น
ไม่ได้เข้าข้างใครครับ แต่มาอ่านไว้เป็นอุทาหรณ์สอนใจ

CoRoNa Club #00
Kenny
Full Member

คะแนน 105

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 04:42:19 AM »

สรุปเลยครับ  รถผม toyota ตฉ 3476 วันไหนผมขับรถสวนพวกพี่ๆดันเปิดไฟสูงอย่าวกรถกลับมายิงนะพี่  ผมกลัว......
Kenny
Full Member

คะแนน 105

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 04:42:58 AM »

สรุปเลยครับ  รถผม toyota ตฉ 3476 วันไหนผมขับรถสวนพวกพี่ๆดันเปิดไฟสูงอย่าวกรถกลับมายิงนะพี่  ผมกลัว......
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 09:19:26 AM »

ผิดทั้งคู่ครับ...ทั้งคนที่ขับรถโดยเปิดไฟสูง...

และคนที่ขับมอร์เตอร์ไซค์ที่ใช้อาวุธปืนมายิงขู่คนอื่น...

ตัวอย่างที่ไม่ดีทั้งคู่ครับ...

......... ตรงประเด็นครับ   Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 06:40:28 PM »

โชคดีทั้งสองฝ่ายที่ไม่มีเรื่องเจ็บตาย ต้องขึ้นโรงขึ้นศาล
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 06:46:07 PM »

อย่าให้เกิดขึ้นกับใครอีกเลยครับ .......ภาวนา ..

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 07:25:57 PM »

รถบิ๊กไบค์คันนนั้นกำลังจะสวนไป
แต่ยังไม่พ้นระยะของไฟหน้ารถของผมและพ่อ
พ่อผมก็ก็เปิดไฟสูงขึ้น ไปแยงตาคนขับบิ๊กไบค์คันนั้น

พอเข้ามาใกล้ๆแล้วเปิดไฟสูงนี่พอๆกับฆาตกรรมเลยนะครับ แบบนี้เปิดไฟสูงไว้ตลอดแล้วไม่หรี่ยังดีซะกว่า ลองไปยืนหน้ารถสักไม่เกิน 5-10 เมตรแล้วให้เปิดไฟสูงสิครับ โดนชัวร์ไฟร์กระบอกเล็กๆยังหน้ามืดมองอะไรไม่เห็นไป สองสามวิเลยครับยิ่งเป็นมอร์เตอร์ไซด์ด้วยแล้วไม่อยากคิด แว่บเดียวที่ไม่เห็นทางโอกาสคอหักมากกว่าครึ่งครับ ส่วนเรื่องขับตามไปแล้วแจ้งเจ้าหน้าที่คงจะหวังพึ่งพาได้ยาก ไม่พกปืน ขับตามไป อาจจะโดนขับไล่ชน หรือรุมทำร้าย พกปืนไปพอแจ้งเจ้าหน้าที่อาจจะโดนข้อหาพกพา

ขออนุญาติเล่านิดครับเคยมีท่านผู้ใหญ่เล่าให้ฟังว่า เพื่อนท่านโดนสิบล้อแซงระยะกระชั้นชิดถ้าแซงแต่ไกลเรายังพอหลบทันแซงใกล้ๆนี่ต้องลงข้างทางอย่างเดียวครับ เสร็จแล้วเพื่อนท่านก็ขับรถตามไปทันแจ้งเจ้าหน้าที่ที่ป้อม เจ้าหน้าที่ก็ไม่ทำอะไรเพื่อนท่านเลยเอา.45ยิงยาง .45มันหน้าตัดใหญ่ความเร็วต่ำยิงไม่ทะลุยางสิบล้อต้องไปเอาปืน.22 ยิงถึงได้ทะลุ ส่วนเจ้าหน้าที่ก็ยืนทำตาปริบ เมื่อวันก่อนเพื่อนผมบอกว่าที่บ้านโดนโจรกรรมเค้าก็โทรเรียกเจ้าหน้าที่ แถมยังยุ่งยากมาตรวจที่เกิดเหตุอีกตั้งหลายวันจนเจ้าทุกข์รำคาญว่าเป็นผู้ต้องหา หรือเป็นเจ้าทุกข์ ส่วนผู้ร้ายลอยนวล ผมเลยบอกเพื่อนผมไปว่า ให้ไปบอกคนที่มาตรวจที่เกิดเหตุว่าไม่ต้องมาแล้วเดี๋ยวซื้อบางแก้วมาเลี้ยงดีกว่ายังมีประโยชน์ซะกว่าอีก   พวกฆาตกรบนท้องถนนและในเครื่องแบบนี่น่ากลัวกว่าพวกถือปืนเข้ามาปล้นเราอีกผมรู้สึกว่าคนพวกนี้คือฆาตกรที่กฏหมายให้ประโยชน์ รถสิบล้อชนคนตาย อย่างมากก็รอลงอาญา ถ้าเปลี่ยวๆหน่อยก็ตายฟรี เจ้าหน้าที่ยัดคดีไม่เห็นจะติดคุกซักรายเนื่องจากคนรู้กฏหมายก็ต้องหาทางให้ไม่มีหลักฐานจนได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2007, 07:51:15 PM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์