เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:26:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเปิดไฟสูง  (อ่าน 5137 ครั้ง)
pira
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 11:16:58 PM »

ลอกเขามาจากอีกเวปครับ

วันวิสาขบูชา
ผมไปที่วัดภูฝาง จ.เลย เมื่อเวลา17.30 เพื่อที่จะไปเวียนเทียนกับครอบครัว
หลังจากเวียนเทียนเสร็จเวลาประมาณ 20.30 ผมและพ่อจึงเดินทางกลับบ้าน

ขอเล่าถึงพ่อนิดนึง
พ่อเป็นคนที่ชอบเปิดไฟสูงตอนกลางคืน หากไม่มีรถสวนทางมาเพื่อที่จะเห็นระยะทางได้กว้างไกลขึ้น
และผมเชื่อว่าคนส่วนมากก็ทำแบบพ่อผม

ผมและพ่อนั่งรถออกมาจนถึงถนนใหญ่(วัดนั้นเป็นวัดป่า ที่อยู่ลึกมาก)
พ่อผมก็ขับมาตามปรกติ ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ

ไม่มีรถสวนพ่อก็เปิดไฟสูง พอมีรถมากก็เปิดไฟต่ำ
แต่แล้วสิ่งที่ไม่มีใครคาดคิดก็เกิดขึ้น
เมื่อพ่อผมขับรถสวนกับรถ Big  Bike(มอเตอร์ไซค์คันใหญ่ที่มีตังแต่ 2-4สูบ) คันนึง
พ่อผมก็ทำตามปรกติ คือ
ขับเปิดไฟสูง พอมีรถสวนก็เปิดไฟต่ำ
แต่ก็เกิดสิ่งที่ผิดพลาดขึ้น
เมื่อพ่อผมลดไฟต่ำลงขณะที่จะขับรถสวนกัน

รถบิ๊กไบค์คันนนั้นกำลังจะสวนไป
แต่ยังไม่พ้นระยะของไฟหน้ารถของผมและพ่อ
พ่อผมก็ก็เปิดไฟสูงขึ้น ไปแยงตาคนขับบิ๊กไบค์คันนั้น
เหตุการณ์นี้ถ้าเกิดกับคุณ หรือคนทั่วไป คุณคิดว่าจะทำอย่างไร
อย่างมากก็คงแค่ตะโกนด่าบุพการีของผมและพ่อผม
ใช่มั้ย??
แต่คนขับคนนั้นไม่ได้ทำแค่สิ่งที่กล่าวไว้ข้างบน
ซึ่งเมื่อพ่อผมเปิดไฟสูงไปแยงตาคนขับคนนั้น
ผมรู้ในทันทีว่าเค้าไม่พอใจ จากอาการที่เค้าแสดงออกมา

เค้าเบิ้ลเครื่องอย่างแรงหนึ่งครั้ง
แต่ผมยังไม่คิดอะไรมาก
และพ่อผมยังไม่รู้ตัวว่าทำอะไรลงไปด้วยซ้ำ
หลังจากนั้นไม่กี่วินาทีหลังจากที่ผ่านจากจุดเกิดเหตุ
ผมก็ได้ยินเสียงรถบิ๊กไบค์ดังกระหึ่ม มาจ่ออยู่ที่ท้ายรถ
ผมมองดูที่เข็มไมล์ของพ่อ
70-80-90-100

พ่อผมเร่งความเร็วทำท่าจะเหยียบหนี
ผมจึงเตือนท่านว่า
-พ่อ รถมอไซค์จี้ตูดมา ให้มันแซงไปเหอะ
หลังจากนั้นพ่อผมจึงลดความเร็วและกระพริบไฟเลี้ยวซ้ายหนึ่งครั้ง เป็นสัญญาณให้เค้าแซงไป
แต่เค้าไม่แซง

ตอนนั้นมืดมาก ทางเปลี่ยว ไม่มีเสาไฟฟ้าข้างทาง
แต่แสงจากไฟท้ายรถผมก็พ่อจะส่องให้เห็นว่าในมือซ้ายของชายคนนั้นถืออะไรอยู่
มือเค้าไม่ได้อยู่ที่คลัช แต่กำปืนสั้นสีเงาวับไว้ ปลายกระบอกปืนหันมาที่รถผม
ก่อนที่ผมจะทันคิดหรือเรียบเรียงอะไรได้

ในวินาทีหลังจากที่พ่อให้สัญญาณไฟ
ชายคนนั้นชี้ปืนขึ้นฟ้า และยิงออกไป2นัด

ผมโล่งใจอย่างบอกไม่ถูก ที่เค้าไม่ได้หันกระบอกปืนมาทางผมและพ่อ
เค้ายิงปืนขู่ 2 นัด แล้วเค้าก็ลดความเร็วเลี้ยวกลับ
แต่หัวใจผมยังแป้วอยู่ คิดว่าเค้าอาจจะตามมาซ้ำได้
ผมทำใจให้เย็นอยู่ไม่กี่วินาที ผมจึงพูดกับพ่อในเรื่องที่เกิดขึ้น
ซึ่งพ่อผมก็ยังงงๆอยู่ว่ามันเรื่องอะไร

เพราะท่านไม่ตั้งใจที่จะกวนประสาท หรือกลั่นแกล้งใคร
แต่ท้ายที่สุดเค้าก็ไม่ตามมา

มันอาจฟังดูเหมือนเรื่องตลกหรือหนังแอ็กชั่น
แต่ว่ามันได้เกิดขึ้นจริงแล้วกับตัวผมและพ่อ
ถึงจะไม่มีฉากยิงกันเลือดสาด แต่ผมก็คิดว่ามันดีแล้วที่ไม่มี
มันยังตื่นเต้นเสียวสันหลังกว่าหนังฮอลลีวู้ด เพราะมันเป็นเรื่องจริง

ท้ายที่สุด สิ่งที่อยากจะบอกเล่าคือ
อยากให้พี่ๆน้องๆที่ได้อ่าน จำไว้เป็นอุทาหรณ์ครับ

เรื่องร้ายเกิดได้แม้จะไม่ได้ตั้งใจ
แต่เรื่องจะร้ายกว่า ถ้ามีคนอารมญ์ร้ายร่วมด้วย

ขอให้พี่น้องขับรถด้วยความระมัดระวัง และมีน้ำใจครับ
และก็อย่าอารมญ์ร้อนนด้วยเน้อ ใจเย็นๆกันดีกว่า

---------------------------------

ปล.ขอบคุณชายคนนั้นที่ไม่หันปืนมาทางผมและพ่อ เค้าคงทำได้ถ้าเค้าคิดจะยิงให้โดนคนขับ
รถเค้าขับแซงรถพ่อผมได้สบาย มาเล็งที่หัวได้ง่ายๆ ก่อนที่ผมและพ่อจะคิดอะไรได้ คงกลายเป็นศพไปซะก่อน
ขอบคุณจริงๆที่เค้ายังมีความเป็นคนอยู่ ขอบคุณครับ
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 11:30:57 PM »

โชคดีครับ ที่ไม่เกิดเรื่องร้าย
lp1921
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 11:33:42 PM »

โชคดีครับ ที่ไม่เกิดเรื่องร้าย
จริงด้วยครับ
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 11:37:41 PM »

ลอกเขามาจากอีกเวป
แหม.....ถ้าเป็นชีวิตจริงคงมันส์กว่านีนะครับ Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 11:43:20 PM »

ผิดทั้งคู่ครับ...ทั้งคนที่ขับรถโดยเปิดไฟสูง...

และคนที่ขับมอร์เตอร์ไซค์ที่ใช้อาวุธปืนมายิงขู่คนอื่น...

ตัวอย่างที่ไม่ดีทั้งคู่ครับ...
marine-รักในหลวงอย่างไม่มีเงื่อนไขครับ
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 11:53:42 PM »

ผิดทั้งคู่ครับ...ทั้งคนที่ขับรถโดยเปิดไฟสูง...

และคนที่ขับมอร์เตอร์ไซค์ที่ใช้อาวุธปืนมายิงขู่คนอื่น...

ตัวอย่างที่ไม่ดีทั้งคู่ครับ...

เห็นด้วยครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 12:05:57 AM »

Smiley เรื่องดังกล่าวถ้าเป็นเรื่องจริง ผมว่าคนขับรถมอเตอร์ไซด์ใจร้อนนะครับ เรื่องบนถนนใจร้อนและแคบไม่ได้ เพราะถ้าเป็นเช่นนั้นมีสัก 100 ชีวิตก็ไม่พอที่จะใช้ ผมภาวนาอย่าได้เจอคนแบบนี้เช่นกันครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 12:09:00 AM »

แห๊ะๆ...ถ้าเลี่ยงการทะเลาะได้ก็ดีครับ แต่ถ้าสำหรับผมเป็นคุณพ่อของคุณพอมอเตอร์ไซด์ชักปืนยิงขึ้นฟ้าสองนัดผมคงจะเบรคจมเลยครับ.... ก็ตกใจเสียปืนนี่นา Grin

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 01:15:38 AM »

ขับรถเปิดไฟสูงตอนไม่มีรถคันอื่นและอยู่บนถนนที่เปลี่ยวและมืดมาก  ยังไงก็ไม่สมควรถูกตำหนิครับ ยิ่งเป็นคนสูงอายุที่สายตาไม่ดีเท่าคนหนุ่มด้วยแล้ว และแถมพอมีรถขับสวนมายังมีมารยาทที่จะปิดไฟสูงให้ แสดงว่าคนขับตระหนักในเรื่องมารยาททางสังคมเป็นอย่างดี    แต่คนขับมอไซค์คันนั้นเป็นคนที่เลวมาก  เลวมากจนอธิบายไม่ถูก 

ควักปืนออกมายิงขู่กลางถนน เป็นการกระทำที่ไม่มีข้อแก้ตัว  ด้วยประการทั้งปวง

PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 01:34:39 AM »

ถ้าเป็น ผม แค่เห็นว่าเค้ามีปืน ผมก็คงหนี ไม่คิดชีวิตแล้วครับ  ถ้าไม่พ้น คงต้องยืนซด กันซักตั้งแหละครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน  นี่แหละหนา เรื่องไฟสูง มีเรื่องกันมานักต่อนักแล้วครับ ที่สำคัญ ต้องมีสามัญสำนึกในการใช้ถนนร่วมกันครับ จะไปว่า มอเตอร์ไซค์ ฝ่ายเดียวก็ไม่ได้  ต้องว่า อีกฝ่ายด้วย ด้วยความมึน หรืออะไรไม่ทราบ ทำให้เกิดเรื่อง รออีกนิดค่อยเปิดไฟสูงก็ได้แต่กลับหาทำไม่  มันก็เหมือนกับไปแหย่หมา ที่กำลังหงุดหงิด นั่นแหละครับ จูบบบบ จูบบบบ

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 03:01:13 AM »

บางทีไม่มีเจตนาก็อาจเกิดการเข้าใจผิดกันได้ .. ตามตัวอย่างนี้
ขอบคุณที่นำมาเล่าสู่กันฟังครับ ..

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
Machine_1
เรา รัก ใน หลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 03:30:20 AM »

ขับรถควรมีมารยาทครับ ทำไมไม่รอให้รถทีสวนนั้นพ้นไปก่อนแล้วค่อยเปิดก็ได้ บางครั้งถ้าเปิดไฟสูงใส่ตอนสวนกัน อาจทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 06:29:29 AM »

ขับรถเปิดไฟสูงตอนไม่มีรถคันอื่นและอยู่บนถนนที่เปลี่ยวและมืดมาก ยังไงก็ไม่สมควรถูกตำหนิครับ ยิ่งเป็นคนสูงอายุที่สายตาไม่ดีเท่าคนหนุ่มด้วยแล้ว และแถมพอมีรถขับสวนมายังมีมารยาทที่จะปิดไฟสูงให้ แสดงว่าคนขับตระหนักในเรื่องมารยาททางสังคมเป็นอย่างดี แต่คนขับมอไซค์คันนั้นเป็นคนที่เลวมาก เลวมากจนอธิบายไม่ถูก

ควักปืนออกมายิงขู่กลางถนน เป็นการกระทำที่ไม่มีข้อแก้ตัว ด้วยประการทั้งปวง

ผมเห็นตรงกันข้าม
การ dim ไฟรถเป็นสิ่งที่กฎหมายกำหนดไว้  ไม่ใช่มารยาท
การเปิดไฟสูงใส่รถที่กำลังแล่นสวนกัน  เป็นการกระทำที่เลวมาก  เหมือนแกล้งให้รถสวนที่สวนมาเกิดอุบัติเหตุ ซึ่งอาจจะเบนรถออกซ้ายจนตกถนน หรือชนคนเดินเท้าได้   และบุคคลนี้ น่าจะทำแบบนี้บ่อย ๆ  จึงทำจนติดนิสัย
คนที่ยิงปืนขู่  เป็นการกระทำที่รุนแรงเกินไป  สิ่งที่ถูกต้อง คือจดทะเบียนรถ หรือแล่นตามจนพบตำรวจทางหลวง แล้วแจ้งให้ตำรวจอบรม
แต่การที่เขายิงปืนขู่  ก็น่าจะดัดนิสัยคนที่เปิดไฟสูงใส่รถสวนทาง ได้บ้าง  และคงเป็นการช่วยคนอื่นที่ขับรถสวนกับบุคคลนี้ได้อีกหลายคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2007, 06:52:43 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 08:27:54 AM »

ช่วยกันเคารพกฎจราจร จะได้ลดการปะทะลงครับ ตอนขับรถบางทีเราก็เกิดอารมณ์ที่ไม่ดีอยู่หลายครั้งเหมือนกันครับ
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 08:56:26 AM »

ผมเชื่อว่าไม่มีเจตนา..แต่ไม่รอบคอบคอยอีกวิสองวิก็พ่นแล้ว  ผมเองก็ทำให้รถที่สวนต้องเตือนบ่อย เพราะลืม  และถ้าผมเจอแบบ จขกท. ชีวิตนี้คงไม่ลืออีก
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์