เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 02:25:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเปิดไฟสูง  (อ่าน 5105 ครั้ง)
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 08:17:52 PM »

ผมคนนึงที่เกือบมีอุบัติเหตุเพราะไฟสูงของรถคันที่สวนมา  ตอนวัยรุ่นผมนั่งรถตู้ไปทำงานต่างจังหวัดเรื่อยๆ ก็นั่งหน้าคู่กับคนขับ      มีครั้งนึงรถผมกำลังขึ้นเนินยาวๆ  ตอนนั้นมีรถขับลงเนินเปิดไฟสูงสวนมาพอดี  ตอนนั้นมองข้างหน้าไม่เห็นผิวถนนเลย  พี่คนขับก็มองเส้นไหล่ทางขับไป  ก็ขับไม่เร็วเท่าไหร่  ผมก็มองป่าข้างทางเอาเพราะแสบตา  อยู่ๆรถที่สวนมาก็ลดเป็นไฟต่ำ  ทันทีที่ลดไฟลงคนขับรถผมเบรคเอี๊ยดดด  เล่นซะผมหัวทิ่ม  โชคดีที่ผมมีนิสัยชอบคาดเข็มขัดนิรภัย  มือซ้ายก็ชอบไปจับมือจับที่หลังคา  นี่ถ้าไม่คาดเข็มขัดไว้มีหวังหัวทิ่มกระจกบานหน้าแน่นอน  พอเงยหน้ามาก็เห็นแผงเหล็กกั้นดำๆห่างจากรถตู้ไม่ถึงเมตร  นี่ถ้าเป็นรถเก๋งคงโดนไปแล้ว  หรือหากหยุดไม่ทันพี่คนขับเกิดหักพวงมาลัยช่วย ก็ไม่รู้จะหัวหรือก้อยกับเจ้ารถตู้แก่ๆ  Angry

ผมเชื่อว่าคนที่ขับรถทุกคนจะต้องเคยเจอเรื่องเฉียดอุบัติเหตุบนถนนทุกคน  และทุกคนไม่คิดจะอยากมีเรื่องอะไรกับใคร  แต่เพราะมีบางคนที่ไม่ทำตามกฎอาจเพราะคิดว่าเล็กน้อย  ซึ่งมันก็เล็กน้อยจริงๆ  แต่เรื่องร้ายๆมันมักจะเริ่มจากสิ่งเล็กน้อยแบบนี้แหละครับ

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์