เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:27:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .357 แม๊กนั่ม ลำกล้องยาวกี่นิ้วถึงจะป้องกัน สัตว์จำพวกหมีควายได้ ครับ  (อ่าน 20959 ครั้ง)
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 11:50:24 AM »

สมัยตอนเป็นเด็กๆ แถวบ้านผมพรานชาวบ้านเขาใช้ปืนแก๊ปยิงครับไม่เหลือ กินมาหลายตัวแล้ว คิดดูละกันปืนแก๊ปยิงตายครับ ถ้า สมช.ท่านใดไม่แน่ใจในปืนของตัวเองก็ซื้อปืนแก๊ปมาใช้ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก
พรานปืนแก๊ป แถวบ้านผมถูกหมีปอกหนังหัว หามมาให้หมอเย็บ ก็มีออกบ่อยครับ เมื่อปีสองปีมานี้ บ้านผม (อำเภอจุนจังหวัดพะเยา) หมู่ป่า ตามมาฆ่าพรานที่ยิงคู่มันถึงบริเวณบ้าน (ติดกับป่า) จนตายคาที่สภาพศพ เละมาก  แล้วหมูก็ไม่ยอมหนี ยืนคร่อมร่างพรานป่าไว้จนมีชาวบ้านมาช่วยยิงหมูจนตาย เอาเนื้อหมูมาทำอาหารเลี้ยงในงานศพ แต่แทบไม่มีใครยอมทานเลย
แสดงว่าพรานปืนแก๊ปบ้านท่านเอาลำกล้องเล็กไปยิงมั้ง แถวบ้านผมนะปืนแก๊ปรูลำกล้องใหญ่กว่าลูกซองอีก

รูขนาดนี้หรือเปล่าครับ  คิก คิก คิก คิก

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 11:51:18 AM »

ล่าสุดน้องเพื่อนที่ภูผาม่านเอาปืนแก๊ปพี่ชาย  อัดดินปืนสำหรับยิงหมูไปยิงไก่ปรากฎว่า  ปืนถีบไหล่และซอกคอเขียว เจ้าตัวเป็นเบาหวานอยู่ด้วยอยู่ได้2สัปดาห์ก็ตาย  ป่าแถวนั้นชื่อว่าดงสะคร้าน  หมูป่ากับไก่ป่าเยอะครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 12:00:21 PM »

สมัยตอนเป็นเด็กๆ แถวบ้านผมพรานชาวบ้านเขาใช้ปืนแก๊ปยิงครับไม่เหลือ กินมาหลายตัวแล้ว คิดดูละกันปืนแก๊ปยิงตายครับ ถ้า สมช.ท่านใดไม่แน่ใจในปืนของตัวเองก็ซื้อปืนแก๊ปมาใช้ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก
พรานปืนแก๊ป แถวบ้านผมถูกหมีปอกหนังหัว หามมาให้หมอเย็บ ก็มีออกบ่อยครับ เมื่อปีสองปีมานี้ บ้านผม (อำเภอจุนจังหวัดพะเยา) หมู่ป่า ตามมาฆ่าพรานที่ยิงคู่มันถึงบริเวณบ้าน (ติดกับป่า) จนตายคาที่สภาพศพ เละมาก  แล้วหมูก็ไม่ยอมหนี ยืนคร่อมร่างพรานป่าไว้จนมีชาวบ้านมาช่วยยิงหมูจนตาย เอาเนื้อหมูมาทำอาหารเลี้ยงในงานศพ แต่แทบไม่มีใครยอมทานเลย
แสดงว่าพรานปืนแก๊ปบ้านท่านเอาลำกล้องเล็กไปยิงมั้ง แถวบ้านผมนะปืนแก๊ปรูลำกล้องใหญ่กว่าลูกซองอีก

รูขนาดนี้หรือเปล่าครับ  คิก คิก คิก คิก

คิก คิกอันนี้ก็ใหญ่ไปหน่อย ผมเคยเห็นเต็มที่ก็ครึ่งนิ้วหน่อย ๆ ใหญ่กว่านี้หรือใหญ่กว่าลูกซองเวลายิงคงยัดดินปืนทีละครึ่งขวดกระทิงแดง(พกเข้าป่าทีละขวดกลม)และไหล่หลุดอย่างพี่เล็กว่า

น้าทู...รักในหลวง...
Full Member

คะแนน 14

นกเอี่ยงผู้หน้ารัก

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 12:03:53 PM »

กระทู้นี้ 2 ปีแล้ว ตกใจ

...แล้วตอนนี้ก็+อีก 4 ปี... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

...แต่มีประโยชน์ครับ...

.....รักทุกคนที่รัก gun..

.....เอี้ยงน้อยตัวหนึ่ง....
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 12:09:43 PM »

ลูกซองผมว่าใช้ลูกโดดกะเหรี่ยวยิงมากกว่าครับ ส่วนปืนแก็ปเนี้ยถ้า.357ยังยิงไม่เข้า ปืนแก็ปนี้ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ  ถ้าบอกรูใหญ่กว่าลูกซองลำกล้องจะหนาขนาดไหนครับยิงทีคนยิงคงเป็นลูกขนุนตกต้นกันละ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 01:19:16 PM »

ขอร่วมแจมกระทู้ ด้วยคน ครับ

อดีตเวลาเดินป่า ผมจะมี Colt .๓๘ super เสียบ.. มือถือ ลูกซอง กึ่งออโต Mossberg M๙๒๐๐ ลำกล้อง ๑๔.๕ นิ้ว  
ใส่ลูก SG   และสำรอง ลูกเบอร์ ลูกโดด เผื่อไว้ ๒ - ๓ นัด สำหรับ
จงอาง และหมี..   ที่ อ. ทองผาภูมิ หมีเคยตบกระเหรี่ยงหาของป่า บางป่ายังพอมีรอยตีนให้เห็น  และ ที่ ตะแง่คี อุ้มผาง  เปรอะไปหมด

หมี สนใจแต่จะหากินและตาไม่ค่อยดี แต่เมื่อมันใส่ท่านแล้ว  มันจะปุเลง สี่ตีนวิ่งใส่  จุดที่จะเลือกยิงได้ คือแนวเดียวกับลำกล้อง
คือหัว เพื่อหวังให้ กระสุนเข้าไปทำลายสมอง ..  จุดอื่น เช่นแผงหน้าอก ยิงไม่่ได้ครับ เพราะหัว-ขา-ไหล่ มาบังไว้

หมีเป็นสัตว์ หนังหนา แต่หนังสัตว์และชั้นไขมันสัตว์ ทนการทะลุทะลวง ของหัวกระสุนปืนที่มีความเร็วสูงไม่ได้ เพียงแต่ อาจหยุดมันไม่อยู่ คาที่ เท่านั้น

การยิงสัตว์ ดุ-ร้าย อย่าใช้หัวรู  เพราะหัวรู เปลือกจะฉีกและเข้าไม่ลึึก แต่จงเลือกใช้หัวตัน fmj  
ที่ต้องอาศัยการคงรูปของหัวกระสุนเพื่อให้ทะลวงลึก เข้าไปทำลายอวัยวะสำคัญ  ที่อยู่ลึกในร่างกายสัตว์

เข้าป่า ลูกซองนี้ละครับ แม้แต่เดี่ยวลูกซอง ก็พึงพาได้ แน่นอนที่สุด  ..  เยี่ยม
เมื่อปี ๒๕๓๐ +/-   มีผู้ใหญ่บ้าน ที่กิ่่งอำเภอเขาค้อ(ณ.ตอนนั้นยังไม่เป็นอำเภอ) จ. เพชรบูรณ์
ใช้อีเดี่ยว ยิงหมีควาย ที่ปะหน้ากันกระทันหัน ระัหว่างที่มันพุ่งใส่ .. ยิงเข้าที่หัว เพียงนัดเดียว ..

หลังจากนั้น ๗ วัน ผมยังไปเห็นหนัง ที่แห้งแล้ว ตอกตะปูแขวนไว้ข้างฝา บอกมีคนมาขอซื้อจะเอาไปฝากผู้ใหญ่ที่อำเภอ..  ตัดหน้าผม ไม่กี่ ช.ม.   Grin

ปืนยาวคานเหวี่ยง .๓๕๗  หรือปืนสั้น .๓๕๗  ก็สามารถใช้ได้ แต่ต้องอยู่ในที่ปลอดภัย แอบยิงอย่างประณีต เล็งให้ถูกสมอง หรือ ก้านคอ.ได้ หลายนัด
หรือ ในแนวระนาบ หวังให้ หัวกระสุนเข้าไปทำลายสมอง แต่คงทำได้ ๑ นัด เท่านั้น  ตกใจ
แต่ถ้าเป็น Rifle ชนวนกลาง ล่อกลางอก ตรง ๆ ได้เลยครับ กระสุนปืนเดิมถูกออกแบบให้ใช้ยิงสัตว์ดุุร้าย อยู่แล้ว  เยี่ยม

หมู่ป่า ควรต้องแยก ประเภท เป็นหมูฝูง  พวกนี้ไม่มีอันตรายนัก.. เพียงแต่ อย่าไปขวางทาง ขณะมันพุ่งหนี  
ที่น่ากลัวคือ หมูโทน หากินเดียว และไม่กลัวคน..  ความไวของหมูโทน กับคนถือลูกซอง  คือการวัดดวง ที่ไม่เอาเปรียบกัน  ครับ.  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:20:45 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 01:37:13 PM »

ขอบพระคุณครับพี่ ไหว้ ไหว้ที่มาแบ่งปันประสบการ์ณแก่น้อง

ความไวของหมู กับคนถือลูกซอง  คือการวัดดวง ที่ไม่เอาเปรียบกัน  ครับ.  Grin

ง่ะ....ผมเคยเจอหมูป่าโตเต็มที่ตัวไม่ใช่เล็กๆเลยนะครับพี่ แค่คิดภาพเวลามันวิ่งเข้าใส่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวใจผมก็วายตายไปก่อนแล้วครับ ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
noi-smith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:10:59 PM »

ถึงกระทู้จะเก่าแต่มีประโยชน์มากครับ ไหว้

อสป.อาสาสมัครปกป้องสถาบัน
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:58:09 PM »

ถึงกระทู้จะเก่าแต่มีประโยชน์มากครับ ไหว้

ใช่ครับ ถึงจะเป็นกระทู้เก่า แต่ก็มีประโยชน์ครับ  เยี่ยม เยี่ยม

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
BANGRACHAN
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 176

ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 08:27:28 PM »

เป็นกระทู้ร่วมสมัย... อ่านแล้วเพลินดีครับ... เยี่ยม
black ivory
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 705

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 08:58:25 PM »

....เพลินดีครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 09:22:47 PM »

หมีควายแถวบ้านผม ยังมีให้เห็นครับ

หลายปีก่อน ขึ้นเขาไปหาสมุนไพร พวก สบู่เลือด กลิ้งกลางดง อะไรเทือกนั้น 

เดินลงเขา เห็นหมีควายเดินงุ่มง่าม ๆ อยู่ในร่องห้วย  ก็ ค่อย ๆ ย่องกลับทางเดิม แล้ววิ่งไม่เหลียวหลัง

หมีไล่กวดหรือเปล่า ไม่รู้หรอก แต่เรื่องที่จะให้ประจัญหน้าเหมือนในล่องไพร หรือเพชรพระอุมานี่ ขอผ่านครับ

เราไม่ว่างพอพิสูจน์ทฤษฎีอะไรทั้งนั้น ขนาดเห็นไกล ๆ ยังกะได้เลย ว่า ตัวเท่าวัว  ถ้าโดนมันกวด น่าจะตกใจตายตั้งแต่หมีไม่ถึงตัวแล้ว
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 09:40:16 PM »

แล้วถ้าแกล้งตายหมีมันจะปล่อยหรืิอเปล่าครับ

เคยได้ยินมา หรือว่าเป็นแค่โจ๊ก

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 09:52:35 PM »

แล้วถ้าแกล้งตายหมีมันจะปล่อยหรืิอเปล่าครับ

เคยได้ยินมา หรือว่าเป็นแค่โจ๊ก

มันคงจะลงมือ "กิน" เลยละครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 09:54:29 PM »

มันคงจะลงมือ "กิน" เลยละครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ฟังมาถูกหรือเปล่าครับ เมียหรือหมี  คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์