เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:36:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .357 แม๊กนั่ม ลำกล้องยาวกี่นิ้วถึงจะป้องกัน สัตว์จำพวกหมีควายได้ ครับ  (อ่าน 21014 ครั้ง)
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 05:16:43 PM »

เห็นท่านผู้รู้บอกว่าต้องเป็ขนาด .44แม๊กนั่ม ถึงจะอุ่นใจได้ แล้วขนาด.357แม๊กนั่มล่ะครับผม

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 07:47:02 PM »

ถ้า "ป้องกัน" ก็เชื่อถือไม่ได้ทั้งคู่  แต่ถ้ายิงให้ตายโดยที่ตัวเองอยู่ในที่ปลอดภัย ก็ได้ทั้งคู่
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 08:14:39 PM »

สำหรับหมีควาย  วัยเจริญพันธุ์   .44  คิดว่าเอาให้อยู่ ยากครับ ต้องยิงเข้าจุดสำคัญเท่าันั้น  เพราะหนังหนา พังผืดเยอะ
ถ้าเผชิญหน้ากะมัน มีคนแนะนำให้ยิงบริเวณ หน้าอกเหนือ รอยขนรูปตัววี ครับ

เคยมีคนใช้ .357 ลำกล้อง 6 นิ้ว ล้มหมีมาแล้ว แต่ยิงเข้าที่หัว   เรื่่องยิงหัวให้ระวังนะครับ เพราะหมีกระโหลกหนา มุมยิงไม่ดี  หัวกระสุนอาจแฉลบ ไถไปตามใต้ผิวหนัง ไม่ทะลวงกระโหลก   ทีนี้ก็จะกลายเป็นสัตว์ลำบากไป

เรื่องล้มหมี พรานนำทางเคยเล่าให้ฟังว่า  มักใช้กับดัก ครับ  แล้วค่อยรุ่มยิงที่หลัง หรือ ยิงเมื่ออยู่ในที่สูงกว่า(ใช้ลูกซองเดี่ยว กระสุนตามมีตามเกิด)  แต่ถ้าหมี อยู่ในแนวระนาบเดียวกะเรา อย่ายิงดีกว่า อันตราย หมีเข้าชาร์ต ได้เร็วมากๆ  พรานท่านให้คำแนะนำที่ดีที่สุด ว่า" อย่ายุ่งกะมัน  "  เห็นเชื่องๆ แต่ เจ้าอารมณ์ โมโหง่าย วิ่งเร็วกว่าที่คิด  จะมีการประกาศอาณาเขต สังเกตุจากรอยเข็บที่ขูดตามต้นไม้  ถ้าเราอยู่ในพื้นที่นั้นให้ระวัง

เมื่อสองปีก่อน เพื่อนผมถูกหมี ตะปบ ขาลากเป็นแผลใหญ่ รักษาอยู่นาน โดนที่ฝั่งมาเลย์  เป็นคนงานติดตามไปกะคณะหาไม้หอม  เจ้าตัวเล่าให้ฟังว่า เดินออกจากแคมป์ ไปหาฟืน พอดีเจอหมี สองตัวตามกันมา พอมันเห็นคน มักก็วิ่งเข้าใส่เลย โชคดีที่เพื่อนคนนั้น อยู่บนเนินดินที่สูงกว่า เลยถูกแค่หมีตะบบขาล้มลง  เพื่อนก็ เอามีดที่ถือมา ฟังตรงใบหน้า ถูกช่วงด้านข้างจมูก หมีเจ็บ ก็หยุดไปชั่วขณะ พอดี หมีอีกตัว วิ่งลงไปทางอื่น ตัวที่เจ็บ ก็เลยตาม อีกตัวไปด้วย รู้ภายหลังว่าเป็นช่วงผสมพันธุ์  มันคงห่วงคู่มากกว่า ไม่งั้น หมอนั้น แย่แน่ๆ

....ตามล่า...อีตอแหล
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 08:29:10 PM »

เรื่องยิงหมีผมม่ายตอบ...มะมีความรู้พอ Tongue แต่ถ้าเปลี่ยนเป้าหมายมาเป็นถึกเหมือนหมี สติเท่าสส.ไทย(ควา....ย)หยั่งผม ไม่ต้องยิงให้เปลืองลูกปืนฮับ เขวี้ยงกับกระสุนก็วิ่งหางชี้ไปซบอกพรรคเทวดาแย้ววววววว Grin Grin Grin
Pat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 08:35:22 PM »

จุดตายของหมีควายอยู่ใต้แผงอกครับ พอหมีลุกขึ้นยืนสองขาเราจะเห็นรูปตัววี( V ) บริเวณอกเด่นชัด ยิงมันที่ใต้ฐานตัววีครับ
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 09:44:59 PM »

ใจจริงแล้วอยากยิงไล่มากกว่าครับ ฆ่ามันก็ไม่ได้อะไรครับ แบบยิงไล่มันจะตกใจมะครับ

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 10:20:40 PM »

อย่าไปเชื่อนิยายเรื่องป่า  กระสุนปืนพกยิงหน้าอกหมี  ไม่มีผลเลย ขนาดหมีเลี้ยงยังเหมือนกับไม่โดนอะไร
เพื่อนผมเคยเลี้ยงหมีควายไว้ตั้งแต่เล็ก  แล้วพอโตขึ้น มันฉีกลูกหมาแล้วดูดเลือดกิน  อีกสองสามวันก็ไปเมียง ๆ มอง ๆ บ้านที่เขามีเด็กอ่อน  เพื่อนผมติดต่อสวนสัตว์แต่ไม่มีใครเอา  จะยิงเองก็ยิงไม่ลงเพราะป้อนนมมาตั้งแต่เล็ก  เลยให้ผมช่วยยิงให้ แต่ห้ามยิงหัว
ผมยิงด้วย 1911 หัว 230 เกรน  สี่นัดแรกยิงหน้าอก  เหมือนกับไม่โดนกระสุน  ก็เลยต้องยิงที่คอไปอีก 3 นัด  ถึงได้อยู่
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 11:50:00 PM »

คงต้องเป็น .458 กระมังครับ ปืนไรเฟิ่ลที่คุณอาสุพินท์ ยิงจนล้า(น้ำหนักคุณอาเท่าผมเลย) ยังหนักหน่วงถึงเพียงนี้

อยากจะถามว่าท่านผู้ใดมีประสบการณ์การไล่สัตว์บ้างครับ แบบเจอแล้วไล่ไป พวก เสือ หมี อะไรพวกนี้น่ะครับ แล้วพวก จรเข้ งู มีวิธีการไล่มันยังไงครับ

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 12:13:44 AM »

คงต้องเป็น .458 กระมังครับ ปืนไรเฟิ่ลที่คุณอาสุพินท์ ยิงจนล้า(น้ำหนักคุณอาเท่าผมเลย) ยังหนักหน่วงถึงเพียงนี้

อยากจะถามว่าท่านผู้ใดมีประสบการณ์การไล่สัตว์บ้างครับ แบบเจอแล้วไล่ไป พวก เสือ หมี อะไรพวกนี้น่ะครับ แล้วพวก จรเข้ งู มีวิธีการไล่มันยังไงครับ
Grinไอ้พวก หมี เสือ จรเข้นี่ผมไม่ทราบจริงๆแต่เรื่องล่างูนี่แถวบ้านเก่าผมล่ากันชนิดที่ว่างูหนีคนอะครับคือถ้าไปเดินเล่นตามทุ่งแล้วโชคร้าย(งูอะครับที่โชคร้าย)ไปจ๋ะเอ๋กับงูเขานี่ก็วิ่งไปหาไม้ก่อนครับพอได้อันที่เหมาะๆก็กลับมาหามันแล้วตีๆๆๆจนกว่ามันจะยอมแพ้ในกรณีที่มันหนีเข้ารูหรือพบรูงูโดยบังเอิณก็ให้ไปตามใครมาอีกสักคนพร้อม ไม้ท่อนใหญ่พอมือจอบ,เสียม,และเชื่อก+รถมอไซ จอบกับเสียมนี่เอาไว้ขุดครับขุดๆๆเดี๋ยวก็ได้ตัว ส่วนคนที่ตามมานะเอาไว้เผื่อพลาดโดนมันกันเอาก็ให้เขารีบตีงูซะเราก็เอาเชือกมามัดๆเหนือที่โดนกันแล้วก็รีบซ้อนมอไซไปโรงบาล อ๋ออย่าลืมเอางูไปด้วยละเดี้ยวอดกินงูผัดเผ็ดแล้วถ้าหมอของูของเราก็อย่าไปให้เพราะหมอก็กินเหมือนกัน Grinเรื่องจริงครับไม่ได้ล้อเล่นจนมีคำพูดกันเล่นๆว่า"แถวๆนี่นะงูหนีคนไม่ใช้คนหนีงู"

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 01:38:48 AM »

เสือ ได้ยินแต่เสียงครับ  มองดูรอบๆหาตัวมัน หายังไงก็ไม่เจอ   เจอแบบนี้มา 4-5 ครั้ง ก็อยู่เฉยๆครับ ไม่ได้ไล่หรือทำอะไรทั้งสิ้น

ที่เห็นตัว มีแค่สองครั้งครับ ครั้งแรก เสือโคร่ง  อยู่ใต้ลม ที่ โป่งน้ำพุร้อน พื้นที่โล่ง  เห็นระยะไกล ประมาณ 50 เมตร 

ครั้งที่สอง ไม่ทราบชนิดครับ  ระยะใกล้  ตัวไม่โตนัก ขนาดหมาไทย เห็นจะได้  ได้ยินเสียงร้อง เบาๆมาก่อน สงสัยอยู่ว่าจะเป็นเสียงอะไร สักพักก็กระโดด ตัดหน้าไป  พอดีเป็นจุดตัดแสงครับ มองเห็นเป็นแค่เงาสีดำ เลยดูไม่ออกว่าเป็น เสือ อะไร

หมี ไม่เคยเจอ ครับ

ขอบคุณผู้การ สำหรับข้อมูลมากครับ  (หลงเชื่อ ผิดๆมานาน เรื่องยิงหน้าอกหมีนี้แหละ  Cheesy)

....ตามล่า...อีตอแหล
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 07:35:47 AM »

สำหรับการยิงสัตว์แล้ว  ปืนพกแทบไม่มีความหมาย  ไรเฟิลเล็ก ๆ อย่าง.30-30 ก็ยังมีอานุภาพเหนือกว่า.454 คาซูล   เวลาที่ฝรั่งเอาปืนสั้นไปยิงสัตว์ใหญ่ที่แอฟริกา  จะต้องมีอย่างต่ำ.470 เป็นแบ็คอัพอยู่ข้างหลัง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 09:19:18 AM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ......................

แล้วถ้าเป็นปืนยาว คานเหวี่ยง .357 magnum ล่ะครับ................พอไหวไหม?

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 11:30:46 AM »

ผมว่า.357กระสุนจะเบาไปหน่อยนะครับ .44แมกกับปืนยาว ระยะไกลพอประมาณ น่าจะพอไหว แต่ใกลๆก็น่ากลัวเหมือนกันถ้าหยุดไม่อยู่
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 11:34:41 AM »

แต่ผมว่านะครับ ความยาวลำกล้องก็มีผลต่อความเร็วกระสุนนะครับ .357แม๊กนั่ม แบบปืนยาว
คานเหวี่ยงนี่ สงสัยเหมือนกัน

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 03:33:08 PM »

แต่ผมว่านะครับ ความยาวลำกล้องก็มีผลต่อความเร็วกระสุนนะครับ .357แม๊กนั่ม แบบปืนยาว
คานเหวี่ยงนี่ สงสัยเหมือนกัน

เคยอ่านเจอว่ากระสุน .357/.44 ที่ใช้ยิงในปืนยาวเขาจะใช้ดินเผาไหม้ช้าครับ ไม่เหมือนกับที่ใช้ยิงในปืนสั้น ซึ่งใช้ดินเผาไหม้เร็ว แต่ทำไปทำมา บ.ผลิตกระสุนก็เลือกผลิตที่ใช้กับยิงปืนสั้นอย่างเดียว เพราะพอเอาไปยิงในปืนยาว ความเร็วไม่ได้ตกมากครับ ...

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์