เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 05:36:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้รู้ครับ ปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้กระสุน .45 มีความแม่นยำกว่า 9 มม.  (อ่าน 5464 ครั้ง)
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 06:54:14 AM »

ความจริง .45 ไม่ได้แม่นกว่า 9 มม. ครับ
ที่พบว่าแม่นกว่ามักเป็นเพราะใช้ปืน .45 แต่งให้แม่น ยิงเทียบกับ 9 มม. ระดับใช้งาน

ในระบบแข่งขันยิงเป้าของ NRA (สหรัฐฯ) ขนาด .45 เป็นขนาดบังคับ ทำให้มีปืนยิงเป้าใช้กระสุนขนาดนี้มาก ช่างมีความชำนาญในการแต่งปืน 1911 แบบสะสมองค์ความรู้หลายสิบปี แต่สำหรับ 9 มม. ไม่มีแมทช์ยิงเป้าที่ไหนบังคับให้ใช้ ส่วนมากจึงแต่งให้เป็นปืนใช้งานต่อสู้มากกว่ายิงเป้า

เรื่องความเร็วเหนือเสียงของกระสุน 9 มม. นั้น ว่าจะช้าลงจนต่ำกว่าเสียงก็แถวๆ 50 เมตรโน่นละครับ (หัว 120-125 เกรน) จุดนี้ถือได้ว่าไม่มีผล

สำหรับเรื่องหน้าตัดใหญ่กว่าทำให้ยิงแล้วได้คะแนนสูงกว่า ข้อนี้จริงครับ
และจากหัวกระสุนที่ใหญ่กว่า หนักกว่ากันเท่าตัว ปลอกใหญ่กว่า ใส่ดินมากกว่า เมื่อมีความเบี่ยงเบนเท่าๆ กัน เช่น +/- 0.5 เกรน พอคิดเป็นเปอร์เซนต์แล้วสำหรับ 9 มม. จะ "แกว่ง" มากกว่า .45 เป็นเท่าตัวเช่นกันครับ

ชัดเจนมากครับ ..ขอบคุณครับ อ.ผณิศวร...

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 08:33:18 AM »

คราวนี้หายสงสัยซักทีว่าทำไม 11 ม.ม ถึงได้ยิงแม่นกว่า 9 ม.ม.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
phi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 09:37:03 PM »

มันเป็นเช่นนี้เอง Grin
โต
Full Member

คะแนน 6

ให้เสียงโดย พันธมิตร

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 10:05:29 PM »

ด้วยเหตุนี้จึงทำให้ ขนาด .45 เป็นที่นิยมปั้น X มากกว่าขนาดอื่น
ขอบคุณครับ

<<< ONE SHOT - ONE KILL=
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 12:28:07 AM »

อ้อ.............   ค่อยยังชั่วขึ้นเยอะเลยครับ

ขอบคุณพี่ๆ ผู้รู้ทุกท่านครับ
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 12:50:15 AM »

ไม่น่าจะเกี่ยวกับขนาดหน้าตัดหัวกระสุน
ผมว่าเป็นที่ปืนหรือคนที่ยิงมากกว่า Wink
น้าทู...รักในหลวง...
Full Member

คะแนน 14

นกเอี่ยงผู้หน้ารัก

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 08:32:33 AM »

ความรู้อีกแล้ว

.....รักทุกคนที่รัก gun..

.....เอี้ยงน้อยตัวหนึ่ง....
kithkin
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 05:05:23 PM »

ผมยังไม่มี.45ครับ มีแต่9มม.สองอัน ได้แต่แลกกันยิงgold cup ของเพื่อน ติดใจgold cupของเพื่อนยิงสะบัดน้อยกว่า CZและG26.
ของผม(ลูกตะกั่วเหมือนกัน) แต่มีช่วงหนึ่งลูกตะกั่วขาดตลาดก็ต้องใช้ลูกหัวทองแดงของwin โอ้แม่เจ้า! .45 เตะได้แรงกว่า9มม.เจ็บง่ามไป
เลยครับ ความคิดที่อยากได้.45 เลยเปลี่ยนไปอยากได้9มม.แต่เป็นรูปทรง 1911แทนครับ กำลังสะสมเงินใหม่ เพราะเพิ่งถอยnotebook มา
ไม่ทรามความคิดผมถูกต้องหรือไม่ แนะนำด้วย
old colt1959
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 05:17:36 PM »

ขอบคุณครับ.
CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 06:17:21 PM »

เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ ขอขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านที่ให้ข้อมูลครับ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 06:24:07 PM »

ไม่น่าจะเกี่ยวกับขนาดหน้าตัดหัวกระสุน
ผมว่าเป็นที่ปืนหรือคนที่ยิงมากกว่า Wink

เห็นด้วยครับ คนสำคัญกว่าอุปกรณ์จริงๆ

เคยเห็นพี่คนหนึ่ง ยิงกล็อค15นัดรูเดียวมาแล้ว  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 06:35:08 PM »

มิใช่ผู้รู้แต่พอทราบอยู่บ้างครับ  .45  หัวกระสุนช้ากว่าความเร็วเสียง  คลื่นเสียงวิ่งนำหน้าไปก่อน จึงไม่กระทบกับ

หัวกระสุนที่วิ่งตามไป  เลยทำให้กระสุนไม่แวบออกนอกแนวเส้นทาง

ส่วน 9มม ความเร็วของกระสุนเร็วกว่าเสียงก็จริง แต่เมื่อความเร็วกระสุนเริ่มช้าลง ขณะที่ความเร็วเสียงยังเท่าเดิม

คลื่นเสียงที่ตามทันและกระทบเข้ากับหัวกระสุน  เลยทำให้หัวกระสุนบิดเบือนออกจากเส้นทาง

ไม่ถึงกับซับซ้อนขนาดนั้นหรอกครับ
ไม่ว่าจะเป็นหัวกระสุน หรือเครื่องบิน  ช่วงที่เร่งความเร็ว หรือลดความเร็ว  ระหว่างที่ผ่านกำแพงเสียง มันจะเสียการทรงตัว  จึงไม่นิยมทำกระสุนปืนให้มีความเร็วเหนือเสียงเพียงเล็กน้อย   คือถ้าจะเร็วก็เร็วไปเลย  แต่ถ้าปริ่ม ๆ ก็เพิ่มน้ำหนักหัวกระสุน แล้วลดความเร็วลงมาเป็นกระสุนซับโซนิค ดีกว่า
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 06:57:20 PM »

ไม่เทียบกับ  ขนาด  .๒๒  ละครับ

มือผมไม่ชำนาญเท่าไร   ผมยิง  .๒๒  ปืนสั้นในระยะเดียวกับ  .๔๕  ผมยิงได้คะแนนมากกว่า  .๔๕

แต่ถ้าเทียบกับ  ๙  มม.    ผม  ยิง  .๔๕  ได้คะแนนมากกว่า  ๙  มม.   แสดงว่า  .๒๒  แม่นกว่า  .๔๕  หรือเปล่า

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
kithkin
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 06:18:45 PM »

ไม่เทียบกับ  ขนาด  .๒๒  ละครับ

มือผมไม่ชำนาญเท่าไร   ผมยิง  .๒๒  ปืนสั้นในระยะเดียวกับ  .๔๕  ผมยิงได้คะแนนมากกว่า  .๔๕

แต่ถ้าเทียบกับ  ๙  มม.    ผม  ยิง  .๔๕  ได้คะแนนมากกว่า  ๙  มม.   แสดงว่า  .๒๒  แม่นกว่า  .๔๕  หรือเปล่า
ถูกต้องแล้งครับ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 06:35:39 PM »

มือผมไม่ชำนาญเท่าไร   ผมยิง  .๒๒  ปืนสั้นในระยะเดียวกับ  .๔๕  ผมยิงได้คะแนนมากกว่า  .๔๕

แต่ถ้าเทียบกับ  ๙  มม.    ผม  ยิง  .๔๕  ได้คะแนนมากกว่า  ๙  มม.   แสดงว่า  .๒๒  แม่นกว่า  .๔๕  หรือเปล่า

ระหว่าง .๒๒ กับ .๔๕ 

ผมได้มีโอกาสยิงทั้งสองขนาด พบว่า .๒๒  แม่นกว่าครับ

เพราะผมไม่ตกใจกับเสียงปืนและไม่ต้องไปมัวพะวงกับแรงถีบของปืนขนาด.๔๕ ครับ  Cheesy
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์