เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 05:32:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้รู้ครับ ปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้กระสุน .45 มีความแม่นยำกว่า 9 มม.  (อ่าน 5452 ครั้ง)
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 04:59:35 PM »

ตั้งแต่ตัวเองยิงมา ก็เห็นว่าแม่นกว่าจริง แต่ไม่ค่อยรู้รายละเอียดเท่าไร เลยอยากทราบว่าเพราะมีปัจจัยอะไรบ้างครับ
เช่น น้ำหนัก หรือ ความเร็ว ของกระสุนเป็นต้น ขอบคุณครับ   Smiley

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 07:18:06 PM »

ขอเดาว่า  ความเร็วกับน้ำหนักหัวกระสุนมีความสัมพันธ์ที่เหมาะสมกัน .. ครับ.. Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
glock19
มีศีล ... มีสมาธิ ... มีสติ ... จะมีปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

glock19

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 09:45:56 PM »

วิ่งความเร็วต่ำกว่าเสียง  เดาครับ  กับรูใหญ่รูเลยเบียดกันกลุ่มเลยแน่นครับ

Glock19
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 11:45:01 PM »

ตอบแบบกำปั่นทุบดิน แต่คนถามห้ามทุบคนตอบนะครับ รูมันโตกว่าเวลายิงเป้ามันมันจึงมีความเป็นไปได้ที่จะได้คะแนนมากว่าในตำแหน่งเดียวกัน โดยวัดจากจุดศูนย์กลาง โตกว่า 2 มม. มากโขอยู่นะครับคิดเป็นเปอร์เซ็นก็อู๊ยยย คิดง่าย ๆ ถ้าเอาลูกโดดยิงซักวง 9 รัศมีของลูกโดดจะไปถึง x ครับ แต่ไม่มีใครใช้อีโบ๊ะยิงด้วยลูกโดดลงแข่งก็เพราะมันช้ำมือสุด ๆ ครับ Grin
ขอเดาว่า ความเร็วกับน้ำหนักหัวกระสุนมีความสัมพันธ์ที่เหมาะสมกัน .. ครับ.. Cool
อันนี้ตอบเกินคำถามครับ Grin...............แซวเล่นครับ คำตอบนี้คือคำอธิบายว่าทำมัยกระสุน .45 ถึงได้ถูกยกให้เป็นกระสุนปืนสั้นที่หยุดคนที่ดี Grin
ปล.หยุดนะครับไม่ใช้ฆ่า stopping กับ killing มัน(เกือบ ๆ )คนละเรื่องเดียวกันนะครับ  Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 12:44:57 PM »

ที่เห็นว่า 11 แม่นกว่า 9 เป็นการมองว่ารูมันติดกันหรือเปล่าครับ ความจริงปืน 9 ก็แม่นยำมากๆเหมือนกันนะ ถ้าเทียบกันเช่น ปืน 1911 เหมือนกัน แต่เป็น 11 และ 9 ยิงในระยะ 15 เมตร กลุ่มกระสุนที่เป็นรูเดียวกันของปืน 9 จะเล็กกว่ารูของ 11 นะครับ ผมเคยทดสอบยิงปืน Glock 17 กับ Glock 21 ได้กลุ่มคล้ายๆกัน แต่รูบนกระดาษ Glock 17 รูเล็กกว่าครับ

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 12:45:24 PM »

เป็นความบังเอิญทางเทคนิคครับ หน้าตัดกับความยาวของหัวกระสุนสัมพันธ์กัน ทำให้ทรงตัวได้ดี

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
ผู้น้อย
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 07:51:37 PM »

หน้าตัดใหญ่ ความเร็วไม่สูงมาก
มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 10:31:24 PM »

มิใช่ผู้รู้แต่พอทราบอยู่บ้างครับ  .45  หัวกระสุนช้ากว่าความเร็วเสียง  คลื่นเสียงวิ่งนำหน้าไปก่อน จึงไม่กระทบกับ

หัวกระสุนที่วิ่งตามไป  เลยทำให้กระสุนไม่แวบออกนอกแนวเส้นทาง

ส่วน 9มม ความเร็วของกระสุนเร็วกว่าเสียงก็จริง แต่เมื่อความเร็วกระสุนเริ่มช้าลง ขณะที่ความเร็วเสียงยังเท่าเดิม

คลื่นเสียงที่ตามทันและกระทบเข้ากับหัวกระสุน  เลยทำให้หัวกระสุนบิดเบือนออกจากเส้นทาง

ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่าครับ  พี่มะขิ่น
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 10:33:44 PM »

มิใช่ผู้รู้แต่พอทราบอยู่บ้างครับ .45 หัวกระสุนช้ากว่าความเร็วเสียง คลื่นเสียงวิ่งนำหน้าไปก่อน จึงไม่กระทบกับ

หัวกระสุนที่วิ่งตามไป เลยทำให้กระสุนไม่แวบออกนอกแนวเส้นทาง

ส่วน 9มม ความเร็วของกระสุนเร็วกว่าเสียงก็จริง แต่เมื่อความเร็วกระสุนเริ่มช้าลง ขณะที่ความเร็วเสียงยังเท่าเดิม

คลื่นเสียงที่ตามทันและกระทบเข้ากับหัวกระสุน เลยทำให้หัวกระสุนบิดเบือนออกจากเส้นทาง

ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่าครับ พี่มะขิ่น

ไม่ทราบครับ................

ถ้าทราบผมตอบไปนานแล้ว

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 10:45:43 PM »

ผมว่าหน้าตัดใหญ่กว่า ลูกวิ่งช้ากว่า น้ำหนักหัวกระสุนก็มากกว่า เลยไม่ค่อยแกว่งมั้งครับ
marine-รักในหลวงอย่างไม่มีเงื่อนไขครับ
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 11:22:15 PM »

มิใช่ผู้รู้แต่พอทราบอยู่บ้างครับ .45 หัวกระสุนช้ากว่าความเร็วเสียง คลื่นเสียงวิ่งนำหน้าไปก่อน จึงไม่กระทบกับ

หัวกระสุนที่วิ่งตามไป เลยทำให้กระสุนไม่แวบออกนอกแนวเส้นทาง

คลื่นเสียงที่ตามทันและกระทบเข้ากับหัวกระสุน เลยทำให้หัวกระสุนบิดเบือนออกจากเส้นทาง

ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่าครับ พี่มะขิ่น

ผมว่าน่าจะมีส่วนนะครับ เมื่อความเร็วของกระสุนลดลงจนน้อยกว่าความเร็วเสียง
แต่ที่ระยะกี่เมตรจากปากกระบอกละครับ?
adisak5
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 11:39:45 PM »

ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องความฟลุคมากกว่า เพราะกระสุนนึ้ผลิตมา กว่า100ปี
สมัยนั้น เครื่องไม้เครื่องมือต่างๆยังไม่พัฒนามาก น่าจะเป็นผลจากการลองผิดลองถูกมากกว่า
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 12:49:28 AM »

เคยมีคนเอาข้อมูลเรื่องนี้มาเปิดเผยแล้วใน อวป. ( ไม่แน่ใจว่าเป็น อ.ผณิศวร รึเปล่า) แต่ก็บอกในทำนองนี้แหละครับ  ผมจำไม่ได้ว่า อวป. เล่มไหน  แต่เคยอ่านเจอจริงๆครับ

g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 12:58:11 AM »

มีข้อนึงที่ผมสงสัยเหมือนกันครับ ระหว่างปืน 9mm ลำกล้อง 4" กับ .45 ลำกล้อง 3" ตัวไหนจะแม่นกว่ากันครับ (ที่ระยะ 15 เมตร)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 05:12:19 AM »

ความจริง .45 ไม่ได้แม่นกว่า 9 มม. ครับ   
ที่พบว่าแม่นกว่ามักเป็นเพราะใช้ปืน .45 แต่งให้แม่น ยิงเทียบกับ 9 มม. ระดับใช้งาน

ในระบบแข่งขันยิงเป้าของ NRA (สหรัฐฯ) ขนาด .45 เป็นขนาดบังคับ  ทำให้มีปืนยิงเป้าใช้กระสุนขนาดนี้มาก  ช่างมีความชำนาญในการแต่งปืน 1911 แบบสะสมองค์ความรู้หลายสิบปี   แต่สำหรับ 9 มม. ไม่มีแมทช์ยิงเป้าที่ไหนบังคับให้ใช้  ส่วนมากจึงแต่งให้เป็นปืนใช้งานต่อสู้มากกว่ายิงเป้า

เรื่องความเร็วเหนือเสียงของกระสุน 9 มม. นั้น  ว่าจะช้าลงจนต่ำกว่าเสียงก็แถวๆ 50 เมตรโน่นละครับ (หัว 120-125 เกรน)  จุดนี้ถือได้ว่าไม่มีผล

สำหรับเรื่องหน้าตัดใหญ่กว่าทำให้ยิงแล้วได้คะแนนสูงกว่า ข้อนี้จริงครับ
และจากหัวกระสุนที่ใหญ่กว่า หนักกว่ากันเท่าตัว  ปลอกใหญ่กว่า ใส่ดินมากกว่า  เมื่อมีความเบี่ยงเบนเท่าๆ กัน เช่น +/- 0.5 เกรน พอคิดเป็นเปอร์เซนต์แล้วสำหรับ 9 มม. จะ "แกว่ง" มากกว่า .45 เป็นเท่าตัวเช่นกันครับ 

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์