เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 06:29:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามกฎหมายว่า เจ้าอาวาสมีอำนาจไล่ลูกวัดที่ประพฤติตนไม่เหมาะสม ครับ  (อ่าน 4679 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 05:17:49 PM »

จากรายละเอียดที่เล่ามา  ทางวัดก็ทำตามขั้นตอนที่เหมาะสมแล้วครับ

แม่ชีก็ยังคงอยู่ ตำรวจแนะนำว่าให้ไปฟ้องศาลขับไล่ดีกว่า หากศาลตัดสิน
ให้ขับไล่แล้ว ยังไม่ออก ตำรวจเอาหมายศาลไปจับตัวได้ตามกฎหมายเรื่องขับไล่ครับ

ต้องพึ่งอำนาจศาล ละครับ  ช้าหน่อยแต่ปลอดภัยจากการฟ้องร้องกลับ   

....ตามล่า...อีตอแหล
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 05:35:58 PM »

อวดอุตริ เข้าเจ้าเข้าทรง วางอำนาจใหญ่โต
เจ้าอาวาสสั่งห้ามก็ไม่ฟัง กลับฉีกประกาศห้ามของเจ้าอาวาสเสีย ..

ให้ไวยาวัจกร..  แจ้งเพิ่มครับ   หลอกลวงต้มตุ๋น 

ข้อหานี้ น่าจะง่ายกว่า  หาสายเข้าล่อ  สักหน่อย
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 06:27:34 PM »

แสดงว่าทางวัดก็ทำตามสมควรแล้ว.......
แม่ชีท่านคิดอะไรอยู่หนอ

จากรายละเอียดที่เล่ามา ทางวัดก็ทำตามขั้นตอนที่เหมาะสมแล้วครับ

แม่ชีก็ยังคงอยู่ ตำรวจแนะนำว่าให้ไปฟ้องศาลขับไล่ดีกว่า หากศาลตัดสิน
ให้ขับไล่แล้ว ยังไม่ออก ตำรวจเอาหมายศาลไปจับตัวได้ตามกฎหมายเรื่องขับไล่ครับ

ต้องพึ่งอำนาจศาล ละครับ ช้าหน่อยแต่ปลอดภัยจากการฟ้องร้องกลับ

ครับ ..ทางวัดทำดีสุดๆเลยครับ .. เพราะแม่ชีแกหัวหมอ.. ออกจะเพี้ยนๆไม่ยอมใครง่ายๆนะครับ

ปัญหาข้อกฎหมายที่ลังเลสงสัยกันอยู่  .. ทั้งพระ ทั้งชาวบ้าน  และทั้งตำรวจ ก็ตรงนี้ละครับ 
ลองดู

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

พรบ.คณะสงฆ์ พศ.๒๕๐๕
มาตรา ๓๘ เจ้าอาวาสมีอำนาจดังนี้
(๑) ห้ามบรรพชิตและคฤหัสถ์ซึ่งมิได้รับอนุญาตของเจ้าอาวาสเข้าไปอยู่อาศัยในวัด
(๒) สั่งให้บรรพชิตและคฤหัสถ์ซึ่งไม่อยู่ในโอวาทของเจ้าอาวาสออกไปเสียจากวัด
(๓) สั่งให้บรรพชิตและคฤหัสถ์ที่มีที่อยู่หรือพำนักอาศัยในวัด ทำงานภายในวัดหรือให้ทำทัณฑ์บนหรือให้ขอขมาโทษ ในเมื่อบรรพชิตหรือคฤหัสถ์ในวัดนั้นประพฤติผิดคำสั่งเจ้าอาวาส ซึ่งได้สั่งโดยชอบด้วยพระธรรมวินัย กฎมหาเถรสมาคม ข้อบังคับ ระเบียบหรือคำสั่งของมหาเถรสมาคม

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

.... นี่แหละครับ  กฎหมายตัวเจ้าปัญหาที่เอามาถามนักกฎหมายกัน ...

( ๒ ) เจ้าคณะอำเภอก็มีหนังสือไฟเขียว .. ให้เจ้าอาวาส ใช้มาตรา ๓๘ (๒ )
ได้เลย  เจ้าอาวาสกับชาวบ้านก็ใช้ ( ๒ ) นี้แล้ว  แม่ชีก็ยังไม่ออกสิครับ

เมื่อไล่ไม่ออก  ๓๘ (๒) หรือ พรบ.คณะสงฆ์ พศ.๒๕๐๕ มาตรา อื่นๆก็ไม่ได้บัญญัติ
ถึงกรณี  ไล่แล้วไม่ออกนี้ไว้  ...
ทำให้ตำรวจกับชาวบ้านไม่กล้าผลีผลาม  .. เข้าไปลากจับตัวแม่ชีไงครับ ...

ทางวัดก็ไม่อยากฟ้องเพราะเสียเงินค่าทนาย+เสียเวลา 
ก็เลยไม่รู้จะทำยังไง  .. เมื่อตำรวจไม่กล้าจับตัว .. ก็เลยจำเป็นคงต้องฟ้องไปละครับ ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2007, 06:29:05 PM โดย ตูมตาม 6912 » บันทึกการเข้า

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์