เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 10:20:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามกฎหมายว่า เจ้าอาวาสมีอำนาจไล่ลูกวัดที่ประพฤติตนไม่เหมาะสม ครับ  (อ่าน 4694 ครั้ง)
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 09:49:06 PM »

Smiley  คือมีพ่อเพื่อนครับ  .. เป็นกรรมการวัด  .. เขากำลังสงสัยข้อกฎหมายว่า

ที่วัดมีแม่ชี ประพฤติตนไม่เหมาะสม  ดูถูก ด่าทอพระอื่นๆและเจ้าอาวาส 

แล้วถ้าเจ้าอาวาสจะไม่ฟ้องคดี ... จะสามารถขับไล่ให้ออกไปจากวัดเลยได้ไหม ..

แล้วถ้าไล่แล้วเขาไม่ออก  .. เขาถามสงสัยว่า .. เจ้าอาวาสจะไปบอกตำรวจ

ให้จัดการช่วยจับตัวออกไปจากวัดได้ไหม ... หรือว่าต้องไปฟ้องขับไล่ที่ศาล..

ผมก็สงสัยด้วย ... ฝากนักกฎหมายให้วานช่วยหน่อยครับ .... Smiley :Smiley :Smiley

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 10:03:59 PM »

ที่ประพฤติตนไม่เหมาะสมคือ  ดูถูก ด่าทอพระอื่นๆและเจ้าอาวาส แค่นี้ใช่ไหมครับ
 พูดยากแฮะเพราะแกเป็นผู้หญิงด้วย รอท่านอื่นมาแนะนำดีกว่าครับ

แต่ถ้าเป็นพระทำตัวไม่เหมาะสม ผมพอจะมีวิธีแก้ไขเจ็บๆแนะนำให้ครับ
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 10:08:40 PM »

ที่ประพฤติตนไม่เหมาะสมคือ ดูถูก ด่าทอพระอื่นๆและเจ้าอาวาส แค่นี้ใช่ไหมครับ
 พูดยากแฮะเพราะแกเป็นผู้หญิงด้วย รอท่านอื่นมาแนะนำดีกว่าครับ

แต่ถ้าเป็นพระทำตัวไม่เหมาะสม ผมพอจะมีวิธีแก้ไขเจ็บๆแนะนำให้ครับ

ยังมีอีกครับ .. รื้อกุฎิพระ / ชี้หน้าด่าพระและเจ้าอาวาสในวันพระใหญ่ต่อหน้า
คนมาทำบุญมากๆ /  อวดอุตริ เข้าเจ้าเข้าทรง   วางอำนาจใหญ่โต
เจ้าอาวาสสั่งห้ามก็ไม่ฟัง กลับฉีกประกาศห้ามของเจ้าอาวาสเสีย ..

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 10:15:47 PM »

สวัสดีครับ ถ้าประพฤติตนไม่เหมาะสม แจ้งกรรมการ และชาวบ้านให้จัดการแทนง่ายกว่าครับ
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 10:23:42 PM »

ฮึมม์ๆมีพฤติกรรมที่รุนแรงจริงๆ
 อย่างนี้ต้องให้เจ้าอาวาสเรียกมาอบรมแล้วครับ ถ้ายังมีนิสัยไม่ดีขึ้นก็คงต้องไล่ออกจากวัดสถานเดียว

ไอ้คดีแบบนี้ตำรวจเค้าก็ไม่อยากจะยุ่งด้วยหรอกครับ(ผมคิดเอาเองนะครับ)
  ลองค่อยๆคุยกับแกดูก่อนครับ ว่าต้องประปรุงตัวใหม่นะ ทำแบบนี้ไม่ถูกไม่ควรนะ ค่อยๆคุยดูก่อนครับ
  อย่าไปรุนแรงกับแก เพราะแกเป็นผู้หญิง (อันนี้สำคัญ) ลองดูครับ

ขอให้โชคดีแก้ปัญหาได้นะครับ
lp1921
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 10:32:33 PM »

สวัสดีครับ ถ้าประพฤติตนไม่เหมาะสม แจ้งกรรมการ และชาวบ้านให้จัดการแทนง่ายกว่าครับ
เห็นด้วยครับ
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 10:39:24 PM »

เห็นด้วยครับ

เห็นบอกว่าแจ้งแล้วครับ  .. ตอนนี้กรรมการกำลังคิดจะรวมกันไปโรงพักครั้งที่ ๒
หาตำรวจให้ช่วยมาจับขับไล่ออกไป .. เขาเลยสงสัยว่าจะทำได้ไหมครับ ..

เพราะถามตำรวจไปแล้วครั้งหนึ่ง .. ตำรวจก็ยังลังเลครับ
ไม่กล้ามาจับออกไปตามที่เจ้าอาวาสกับกรรมการวัดบอก ..

MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 10:55:18 PM »

ฟังๆดู แม่ชีก็เป็นผู้อาศัยนี่ครับ
ถ้าเจ้าของบ้าน(วัด)ไม่ให้อยู่
แกยังมีสิทธิอยู่อีกหรือครับ

ผมว่าตลกที่เจ้าอาวาสยังไล่ไม่ได้นี่แหละ
ประหลาดแท้ๆ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 10:58:35 PM »

ฟังๆดู แม่ชีก็เป็นผู้อาศัยนี่ครับ

ผมว่าตลกที่เจ้าอาวาสยังไล่ไม่ได้นี่แหละ
ประหลาดแท้ๆ

ฟังๆดูแล้ว ..เจ้าอาวาสกับกรรมการวัด  .. แกกลัวข้อกฎหมายนะครับ
เพราะว่าเอ่ยปากไล่กันหลายครั้งแล้ว .. แม่ชีแกก็ยังคงอยู่ ตามเดิม
ไม่ขยับไปไหน ..

เลยสงสัยว่าจะไล่ยังไงกันดี .. ต้องฟ้องศาลขับไล่ไหม ..
คือใจเขาอยากจะเอาตำรวจมาจับตัวแม่ชีออกไปจากวัดเลยนะครับ 
จะทำได้ไหม  .. ผิดกฎหมายเปล่า ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2007, 11:06:09 PM โดย ตูมตาม 6912 » บันทึกการเข้า

big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 11:27:49 PM »

ตอบตามประสบการณ์ที่เคยบวชมาสี่ส้าห้าปีว่าทำได้ครับ ไม่ต้องกลัวข้อกฎหมาย
เพราะเจ้าอาวาสคือผู้ปกครองดูแลเขตพุทธาวาสทั้งหมดรวมถึงบุคลและทรัพย์สินของวัดด้วย
ในเมื่อสร้างความเสื่อมเสียให้กับวัดก็ย่อมจำเป็นต้องเชิญไปอยู่ในที่ที่เหมาะสม
ชีไม่ใช่พระ อยู่ปฏิบัติธรรมที่บ้านก็ได้
แจ้งญาติของแม่ชีให้มารับตัวกลับไปได้เลยครับ
***พระทำผิดชาวบ้านยังขับออกจากวัดได้เลย***

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 04:54:16 AM »

เคยเจอมาคล้ายๆแบบนี้คือแบบหน้าด้านสุดๆ   ไม่ออก-ไม่ไป-ไม่สึก+ไม่แคร์  เจออย่างนี้เข้าทั้งเจ้าอาวาสและชาวบ้านก็จุกได้เหมือนกัน   เพราะชาวพุทธทั่วไปนั้นเห็นว่าการสึกพระสึกชีนั้นเป็นบาปหนา  เลยไม่ค่อยมีคนกล้า(ทั้งๆอยากทำ)อยากแสดงออก  ก็ลองๆคุยกับญาติเขาให้ช่วยพูดแทนสิครับ  อาจได้ผล Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 11:12:05 AM »

ทางคณะกรรมการวัดบอกว่า .. ตำรวจไม่กล้าไปจับกุมครับ ..
แนะนำว่า.. หากเจ้าอาวาสไล่แล้วไม่ออก... ให้ไปฟ้องขับไล่ที่ศาลเอา ..

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 02:34:52 PM »

ทางคณะกรรมการวัดบอกว่า .. ตำรวจไม่กล้าไปจับกุมครับ ..
แนะนำว่า.. หากเจ้าอาวาสไล่แล้วไม่ออก... ให้ไปฟ้องขับไล่ที่ศาลเอา ..

สงสัยจะมีเรื่องตื้นลึกหนาบาง มากกว่าข้อมูลที่ให้มา

แต่ พระสงฆ์ มีกฎหมายระบุรับรองสถานะภาพ ส่วนแม่ชี หรือผู้ปฎิบัติธรรมอื่นๆ กฎหมายไม่ได้ระบุรับรองเป็นนักบวช ครับ
ระดับพระอธิการ  มีหน้าที่ดูแลวัด ศาสนสถาน ยังถือว่าเป็นเจ้าพนักงานด้วยนะครับ   หากพระทำผิด ยังมีสิทธิ์ถูกฟ้องข้อหาเจ้าพนักงานกระทำการโดยมิชอบ หรือละเว้น พ่วงเข้าไปด้วยเหมือนกัน

ประหลาดแท้ๆ

ฟังๆดูแล้ว ..เจ้าอาวาสกับกรรมการวัด  .. แกกลัวข้อกฎหมายนะครับ
เพราะว่าเอ่ยปากไล่กันหลายครั้งแล้ว .. แม่ชีแกก็ยังคงอยู่ ตามเดิม

เลยสงสัยว่าจะไล่ยังไงกันดี .. ต้องฟ้องศาลขับไล่ไหม ..
คือใจเขาอยากจะเอาตำรวจมาจับตัวแม่ชีออกไปจากวัดเลยนะครับ
จะทำได้ไหม .. ผิดกฎหมายเปล่า ..

แปลก  กว่าจะมาเป็นพระอธิการได้  ก็ต้องศึกษารู้บทบาทอำนาจหน้าที่ของตนเองพอมาก่อน วินัยมุขเล่ม 3 เขียนไว้เกือบหมด  และกรรมการวัดก็น่าจะมีความรู้มาบ้าง   งานนี้กลิ่นไม่ดีครับ  อาจจะมีเรื่องมวลชนเข้ามาเกี่ยวข้อง  แล้วทำไมถึงปล่อยให้อนุปสัมบันว่างตนไม่เหมาะสม จนยากเกินว่าจะว่ากล่าวกันได้  แสดงว่าปล่อยปะละเลยมานาน   หรืออาจจะเป็นเรื่อง ไก่เห็นตีนงู งูเห็นนมไก่   พอจะชนกันตรงๆก็ไม่กล้าชน  หามือที่สามมารับหน้า  ที่ตำรวจเข้าไม่กล้าทำอะไร เพราะต้องการให้ผู้ดูแลวัดตามกฎหมายมาแจ้งความตามขั้นตอนก่อน

ส่วนเรื่องของพระสงฆ์ ตามปกติ จะมีสายการปกครองกันอยู่แล้ว  และนอกจากนี้ยังมีเครือข่ายกลุ่มลูกศิษย์สายอาจารย์เดียวกัน (วัดเล็กขอขึ้นกะวัดใหญ่)  ถ้างานบริหารวัดมีปัญหา  น่าจะข้อคำปรึกษา ได้หลายทางอยู่แล้ว

ระวัง ยืมดาบฆ่าคน 

....ตามล่า...อีตอแหล
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 04:03:18 PM »

สงสัยจะมีเรื่องตื้นลึกหนาบาง มากกว่าข้อมูลที่ให้มา

แต่ พระสงฆ์ มีกฎหมายระบุรับรองสถานะภาพ ส่วนแม่ชี หรือผู้ปฎิบัติธรรมอื่นๆ กฎหมายไม่ได้ระบุรับรองเป็นนักบวช ครับ
ระดับพระอธิการ มีหน้าที่ดูแลวัด ศาสนสถาน ยังถือว่าเป็นเจ้าพนักงานด้วยนะครับ หากพระทำผิด ยังมีสิทธิ์ถูกฟ้องข้อหาเจ้าพนักงานกระทำการโดยมิชอบ หรือละเว้น พ่วงเข้าไปด้วยเหมือนกัน

ประหลาดแท้ๆ

ฟังๆดูแล้ว ..เจ้าอาวาสกับกรรมการวัด .. แกกลัวข้อกฎหมายนะครับ

จะทำได้ไหม .. ผิดกฎหมายเปล่า ..

แปลก กว่าจะมาเป็นพระอธิการได้ ก็ต้องศึกษารู้บทบาทอำนาจหน้าที่ของตนเองพอมาก่อน วินัยมุขเล่ม 3 เขียนไว้เกือบหมด และกรรมการวัดก็น่าจะมีความรู้มาบ้าง งานนี้กลิ่นไม่ดีครับ อาจจะมีเรื่องมวลชนเข้ามาเกี่ยวข้อง แล้วทำไมถึงปล่อยให้อนุปสัมบันว่างตนไม่เหมาะสม จนยากเกินว่าจะว่ากล่าวกันได้ แสดงว่าปล่อยปะละเลยมานาน หรืออาจจะเป็นเรื่อง ไก่เห็นตีนงู งูเห็นนมไก่ พอจะชนกันตรงๆก็ไม่กล้าชน หามือที่สามมารับหน้า ที่ตำรวจเข้าไม่กล้าทำอะไร เพราะต้องการให้ผู้ดูแลวัดตามกฎหมายมาแจ้งความตามขั้นตอนก่อน

ส่วนเรื่องของพระสงฆ์ ตามปกติ จะมีสายการปกครองกันอยู่แล้ว และนอกจากนี้ยังมีเครือข่ายกลุ่มลูกศิษย์สายอาจารย์เดียวกัน (วัดเล็กขอขึ้นกะวัดใหญ่) ถ้างานบริหารวัดมีปัญหา น่าจะข้อคำปรึกษา ได้หลายทางอยู่แล้ว

ระวัง ยืมดาบฆ่าคน

ทางวัดมอบอำนาจให้ไวยาจักร .. ไปแจ้งความร้องทุกข์ เอากับแม่ชีไว้แล้วครับ
ในข้อหา .. บุกรุก/ทำให้เสียทรัพย์ และหมิ่นประมาท และดูหมิ่นซึ่งหน้า ..
ทางตำรวจกำลังสอบปากคำพยานฝ่ายเจ้าอาวาสเกือบแล้วเสร็จแล้วครับ ..

ส่วนเรื่องที่แม่ชี.. ไม่อยู่ในโอวาส และขัดคำสั่งเจ้าอาวาสนั้น..ทางวัดได้มีหนังสือไปถึง
เจ้าคณะอำเภอ.. และทางเจ้าคณะอำเภอได้มีคำสั่งให้เจ้าอาวาสไล่แม่ชีคนนั้น
ออกไปจากวัดได้แล้วครับ ตาม พรบ.คณะสงฆ์ พศ. ๒๕๐๕ มาตรา ๓๘ ( ๒ )
( เจ้าคณะอำเภอไฟเขียวมาแล้ว )   

แต่ปัญหามันติดอยู่ตรงนี้ครับ ที่ว่า  เจ้าอาวาส  ไวยาจักร  และคณะกรรมการวัด
 และชาวบ้าน  ได้ไปออกปากไล่  ที่กุฎิแม่ชี แจ้งคำสั่งเจ้าคณะอำเภอให้แม่ชี
ทราบแล้ว  แต่แม่ชีแกไม่ยอมออกไปจากกุฎิของวัดสักทีนะครับ ...

ปัญหาก็เลยเข้ามาสู่ตามที่ถาม  .. ว่า  จะทำไง
เอาตำรวจมาจับตัวดึงออกไปได้ไหม  ชาวบ้านร่วมกันจับตัว  แล้วปิดตายกุฎิเลยได้ไหม
หรือว่า .. ต้องไปฟ้องศาลขับไล่เอา ..

ตำรวจบอกว่า ไม่กล้าเข้าไปจับครับ กลัวโดนข้อหากักขังหน่วงเหนี่ยว  ทำร้าย  บุกรุก
เพราะกรณีอย่างนี้ไม่มีกฎหมายให้ตำรวจจับตัวได้  ก็เลยทำให้ชาวบ้านไม่กล้าตามไปด้วย

แม่ชีก็ยังคงอยู่  ตำรวจแนะนำว่าให้ไปฟ้องศาลขับไล่ดีกว่า   หากศาลตัดสิน
ให้ขับไล่แล้ว   ยังไม่ออก  ตำรวจเอาหมายศาลไปจับตัวได้ตามกฎหมายเรื่องขับไล่ครับ

ดังนั้นข้อเท็จจริง .. ไม่ใช่ตามที่คุณ โทน 73 เข้าใจหรอกครับ  ..

MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 05:08:34 PM »

แสดงว่าทางวัดก็ทำตามสมควรแล้ว.......
แม่ชีท่านคิดอะไรอยู่หนอ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์