เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 08:19:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกล้องดิจิตอลหน่อยครับ ..... อิอิอิ  (อ่าน 4629 ครั้ง)
เด็กนรก_01
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 06:53:01 PM »

Grin  พอดี กล้องตัวเก่าที่มีอยู่ ก็ ถึงแก่การดับสูญ ...... ไอ้ที่ไปยืมเขามาเจ้าของเขาก็ทวงคืนไปแล้ว ...... เลยอยากซื้อกล้องใหม่สักตัวสอบถามเพื่อน ๆพี่ ๆหน่อยครับ  ....... ตอนนี้ถ้าจะซื้อกล้องคอมแพคสักตัวนึง  น่าจะเล่นรุ่นไหนดี .....
                    ความต้องการเบื้องต้น คือ
                       -  คุณภาพของภาพ เอาที่อย่างต่ำ 7 ล้านพิกเซล (หรือต้องเยอะกว่านี้  Huh )
                       -  ถ่านยังขอใช้เป็น  AA ครับ (เผื่อไว้จำเป็นยังพอหาถ่านอัลคาไลใส่ได้ )
                       -  ได้ขนาดที่ ไม่ใหญ่มากก็คงจะดี .......
                       -   มีฟังชั่นส์แมนนัวล์ สำหรับให้พอปรับได้สนุก ๆ ไม่จำเป็นต้องแบบมืออาชีพ
                       -  ข้อนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันหมดหรือเปล่า อยากได้ ตัวเก็บข้อมูลเป็น แบบ SD การ์ด ครับ ..............

ฝากคำถามเบื้องต้นเท่านี้ ครับ ...... ขอคำแนะนำหน่อย ......... อิอิอิอิ

เด็กนรก 01  สอบถาม

ปล. (ไปล่ะ ) ลืมไป ระดับราคา ไม่เกิน 15,000 บาท ครับ ........ สอบถามเป็นข้อมูล หน่อย ..... อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2007, 07:07:30 PM โดย เด็กนรก_01 » บันทึกการเข้า

ข้าฯ สัญญาว่า"ข้าฯจะจงรักภักดีต่อชาติ  ศาสนา พระมหากษัตริย์"
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 07:03:08 PM »

ตัวนี้เลยครับ

http://www.thecameracity.com/product_inside.php?products_id=622

ผู้น้อย
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 07:30:29 PM »

สวยครับ Wink
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 08:42:37 PM »

Cheesy ตัวนี้เป็นไง เล็กบาง พกพาสะดวก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 08:53:55 PM »

สภาพแสงภายในวิหารวัดโสธรฯ
แสงผสมทั้งจากหลอดไฟทังสเตน หลอดไฟนีออน...และแสงสว่างจากภายนอก
ภูมิสถาปัตย์ที่ค่อนข้างทึบแสง...
ถูกจำกัดด้วยจำนวนประชาชนและมุมบันทึกภาพ
มือซ้ายอุ้มเจ้าตัวเล็กหนักประมาณ 16 กก.
บันทึกภาพ...ด้วยมือขวาเพียงมือเดียว

กล้อง Compact Fuji F-10 แน่ะครับ....
แถม mode Auto อีก...คริ คริ
ให้กล้องทำให้หมด...เว้น compose และตำแหน่งการวัดแสง...เท่านั้น

กล้องที่ดีที่สุด...ก็คือกล้องที่อยู่ในมือเรา
เรา...ต่างหากที่เป็นผู้บันทึก...
ส่วนกล้อง...เป็นเพียงเครื่องมือบันทึก...ตามที่เราสั่ง

บันทึกตามสมรรถนะของกล้อง....เท่าที่กล้องจะทำได้
แค่นี้ก็...คุ้ม...แล้ว

มองผ่านเลนส์  เห็นชีวิต...

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 08:57:13 PM »

CANNON G7 ครับ  สวยด้วย ลูกเล่นเพียบ  หาข้อมูลจาก link ที่ครูดำให้ไว้นั่นแหละครับ

หรือไม่ก็อันนี้   http://www.pantip.com/cafe/camera/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2007, 08:59:28 PM โดย goldmatch II » บันทึกการเข้า

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 09:06:33 PM »

วัสดุมันวาว...จากแสตนเลส
รวมไปถึงการสะท้อนแสง...ของหน้าปัทม์นาฬิกาอีก
สภาพแสงธรรมชาติในร่ม....มีแค่เนี๊ย....
ไร้ขาตั้งกล้องอีกต่างหาก

กล้อง compact ธรรมดากับ mode macro
ให้กล้องทำให้หมด เว้น compose และการเลือกตำแหน่งการวัดแสงเฉพาะจุด

แค่นี้..ก็คุ้มแว้ว.........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2007, 09:31:53 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 09:31:01 PM »

ต่อให้ Nikon DSLR  ถ้าเป็นฝีมือบันทึกภาพอย่างท่าน turus
ซึ่งเฉียบคมเหมือนเข็ม....

คงจะดู...ยาก ครับ

เพราะ...ฝนให้เป็น "ทั่ง"  คงจะลำบาก คริ คริ

ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 09:49:32 PM »

สภาพแสงภายในวิหารวัดโสธรฯ
แสงผสมทั้งจากหลอดไฟทังสเตน หลอดไฟนีออน...และแสงสว่างจากภายนอก
ภูมิสถาปัตย์ที่ค่อนข้างทึบแสง...
ถูกจำกัดด้วยจำนวนประชาชนและมุมบันทึกภาพ
มือซ้ายอุ้มเจ้าตัวเล็กหนักประมาณ 16 กก.
บันทึกภาพ...ด้วยมือขวาเพียงมือเดียว

กล้อง Compact Fuji F-10 แน่ะครับ....
แถม mode Auto อีก...คริ คริ
ให้กล้องทำให้หมด...เว้น compose และตำแหน่งการวัดแสง...เท่านั้น

กล้องที่ดีที่สุด...ก็คือกล้องที่อยู่ในมือเรา
เรา...ต่างหากที่เป็นผู้บันทึก...
ส่วนกล้อง...เป็นเพียงเครื่องมือบันทึก...ตามที่เราสั่ง

บันทึกตามสมรรถนะของกล้อง....เท่าที่กล้องจะทำได้
แค่นี้ก็...คุ้ม...แล้ว

มองผ่านเลนส์  เห็นชีวิต...

ตอนผมไป แกะกล้องออกจากกล่องดังแคว๊กกกกกก  งมๆ กดปุ่มเปิดอยู่ มีเจ้าหน้าที่เดินมาสะกิดบอก "ห้ามถ่ายรูปครับ"

คุณ 51 ถ่ายมาได้ ขออนุญาตเซฟเก็บครับ  Cheesy หลงรัก

krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 07:58:53 AM »

CANNON G7 ครับ  สวยด้วย ลูกเล่นเพียบ  หาข้อมูลจาก link ที่ครูดำให้ไว้นั่นแหละครับ

หรือไม่ก็อันนี้ http://www.pantip.com/cafe/camera/

CANNON G7 เกินงบไปหน่อย และไม่ใช้ถ่าน AA ครับ

ร้านนี้ถูกดีครับ

http://www.pix-one.com/index.asp
เด็กนรก_01
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 09:12:33 AM »

ขอบพระคุณทุก ๆคำตอบ ครับ สอบถามนิดนึง ที่เขาว่าราคาประกันร้าน , ราคาประกันศูนย์ แตกต่างกันยังไงครับ นอกจากเรื่องราคาที่มากกว่า ...... ผมเข้าใจเอาเองว่า เป็นการประกันเครื่องถ้าราคาประกันร้าน เวลาเสียต้องส่งซ่อมกับร้าน นั้นๆ  ใช่หรือเปล่าครับ

ข้าฯ สัญญาว่า"ข้าฯจะจงรักภักดีต่อชาติ  ศาสนา พระมหากษัตริย์"
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 09:30:14 AM »

CANNON G7 ครับ สวยด้วย ลูกเล่นเพียบ หาข้อมูลจาก link ที่ครูดำให้ไว้นั่นแหละครับ

หรือไม่ก็อันนี้ http://www.pantip.com/cafe/camera/

CANNON G7 เกินงบไปหน่อย และไม่ใช้ถ่าน AA ครับ

ร้านนี้ถูกดีครับ

http://www.pix-one.com/index.asp

ร้านนี้กล้องส่วนใหญ่เป็นของหิ้วประกันร้านเอง  เเต่ผมก็ซื้อร้านนี้เหมือนกันครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 03:05:06 PM »

ผมชอบซูมหลายๆเท่า เลยแนะนำรุ่นนี้ครับ PANASONIC LUMIX DMC- TZ3... Optical zoom 10 เท่า 7.2 ล้านพิกเซล แต่แบตฯเป็น Lithium-Ion นะครับ ซื้อเผื่ออีกก้อนน่าจะพอได้นะครับ รุ่นนี้เพิ่งออก ลงปกหนังสือ Shutter Photography พร้อมบทวิจารณ์ ฉบับพฤษภาคม (แต่หนังสือเพิ่งออก) ออกใหม่ๆราคาน่าจะยังไม่สวยครับ หรือลองดู RICOH Caplio R6 ... Optical 7.1 เท่า 7.24 ล้านพิกเซลครับ ทรงบางทั้งคู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2007, 03:24:12 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 03:14:17 PM »

ฟังเรื่องกล้องสดๆ ที่นี่  http://radio.mcot.net/fm99/
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 03:17:26 PM »

...จขกท. ขอแบบถ่าน AA แนะนำให้ใช้แบบ 4 ก้อน พิจารณา Canon A630 กะ A640(ดูรูปที่กระทู้ครูดำ)..ครับ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์