เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 06:23:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกล้องดิจิตอลหน่อยครับ ..... อิอิอิ  (อ่าน 4623 ครั้ง)
เด็กนรก_01
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 03:35:56 PM »

...จขกท. ขอแบบถ่าน AA แนะนำให้ใช้แบบ 4 ก้อน พิจารณา Canon A630 กะ A640(ดูรูปที่กระทู้ครูดำ)..ครับ

ครับพี่ visith  ทีแรกผมเข้าใจเอาเองว่าน่าจะหาง่ายและราคาถูกกว่าถ่านชนิดอื่น ๆแต่พอตรวสอบจริง ๆ ราคาก็ไม่ได้ถูกกว่าเลย แถมได้ ขนาดที่ใหญ่ขึ้นมาอีก ..... อิอิอิ

ข้าฯ สัญญาว่า"ข้าฯจะจงรักภักดีต่อชาติ  ศาสนา พระมหากษัตริย์"
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 03:46:25 PM »

Canon S3IS ครับ  6 Mega Pix ถ่าน AA 4ก้อน 12X Optical zoom, SD Card, ISO - 80, 100, 200, 400, 800. ถ่ายกลางคืน ISO 800 แทบหา Noise ไม่เจอ Grin http://www.dpreview.com/reviews/specs/Canon/canon_s3is.asp

S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 05:14:12 PM »

Nikon D 80 ไปเร้ยยยยยยยย ..... Grin

.ความละเอียด 10.2 ล้านพิกเซล . ถ่ายภาพต่อเนื่อง 3 ภาพ/วินาที

.ระบบโพกัสอัตโนมัตแบบ 11 จุด . 3 D Color Matrix Metering II

.เลนส์ AF-S DX Zoom-Nikkor 18-135 mm F/3.5-5.6G IF-ED

.หน้าจอ LCD ขนาด 2.5 นิ้ว . เก็บข้อมูลด้วย SD Card/SD-HC

.......................47,900.-................................................. หลงรัก 

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 05:32:58 PM »

FUJI A800  8ล้าน.สนไหมน้องหลายรู Grin  คิดเงินไทยแล้ว6พันบาท  ใช้เมโมรี่ได้2ชนิด  คือSD+DX  แต่ใส่ได้ทีละแผ่น Grin  มีเพื่อนซื้อมา  ใช้ดูแล้วให้สีแสงสวยแจ่มดีครับ  ใช้แบต.ตามที่ต้องการด้วย Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 09:08:15 PM »

ผมไม่ขอแนะนำให้ใช้ถ่าน  เอเอ   

เพราะหมดเร็วมาก   ถ่ายได้สิบยี่สิบรูป  แบตหมดแล้ว

คิดให้ดี    ผมใช้กล้องคาซิโอ  แบตแห้ง   ชาร์จไฟแต่ละที

ใช้ได้ครึ่งเดือน    ถ่ายรูปได้ไม่มีจำกัด   ถ่ายที  สองร้อยรูปสบาย ๆ

แถมถ่ายวีดีโอ   ได้จนเต็มความจุของการ์ด   ไม่ต้องเปลี่ยนถ่าน

กล้องใช้มาสองปีแล้ว    ถ่านยังสบายดีอยู่เลย     

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 09:41:24 PM »

ผมไม่ขอแนะนำให้ใช้ถ่าน เอเอ

เพราะหมดเร็วมาก ถ่ายได้สิบยี่สิบรูป แบตหมดแล้ว

คิดให้ดี ผมใช้กล้องคาซิโอ แบตแห้ง ชาร์จไฟแต่ละที

ใช้ได้ครึ่งเดือน ถ่ายรูปได้ไม่มีจำกัด ถ่ายที สองร้อยรูปสบาย ๆ

แถมถ่ายวีดีโอ ได้จนเต็มความจุของการ์ด ไม่ต้องเปลี่ยนถ่าน

กล้องใช้มาสองปีแล้ว ถ่านยังสบายดีอยู่เลย

Smiley เห็นตามพี่ป้อมทองครับ ถ่าน AA หาง่ายก็จริงครับ แต่จะเสียอารมณ์มากถ้ามันหมดเร็ว เวลาพกไปทีต้อง 2-3 ชุดอย่างต่ำ ซื้อตามร้านก็ไม่ไหวครับ มิลิแอมป์ต่ำกว่าอัลคาไรท์ยิ่งหมดเร็วเข้าไปใหญ่ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 10:17:27 PM »

Smiley Smiley Smiley...จขกท. ...อาจหมายความว่า...เวลาถ่าน 2A แบบชาร์จได้/ความจุสัก 2500-2700 มิลลิแอมป์...หมด...หรือมีปัญหา...แถวนั้นอาจจะยังพอหาซื้อมาใช้แก้ขัดได้... Cheesy Cheesy Cheesy

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 12:38:05 AM »

ผมไม่ขอแนะนำให้ใช้ถ่าน เอเอ

เพราะหมดเร็วมาก ถ่ายได้สิบยี่สิบรูป แบตหมดแล้ว

คิดให้ดี ผมใช้กล้องคาซิโอ แบตแห้ง ชาร์จไฟแต่ละที

ใช้ได้ครึ่งเดือน ถ่ายรูปได้ไม่มีจำกัด ถ่ายที สองร้อยรูปสบาย ๆ

แถมถ่ายวีดีโอ ได้จนเต็มความจุของการ์ด ไม่ต้องเปลี่ยนถ่าน

กล้องใช้มาสองปีแล้ว ถ่านยังสบายดีอยู่เลย
น่าจะใช้ได้เกินกว่านั้น
คาสิโอ 850 ของผมใช้ถ่าน 1230mAh
ใช้มา 6 เดือน ถ่ายไปหลายพันรูป ติดตัวเดินทางราวสิบครั้ง คงรอบโลกซักสองหรือสามรอบแล้ว  แต่ชาร์จไฟไปแค่ 4 ครั้ง
กล้อง Nikon DSLR ของผมตัวใหญ่เบ้อเริ่ม  ต้องใช้ไฟหมุนปรับระยะชัดเลนส์ตัวโต ๆ  แต่ก็ใช้แบตลิเธี่ยมเล็กนิดเดียว 1500mAh ใช้ถ่ายได้ 500-2500 ภาพ (แล้วแต่เลนส์ กับการใช้แฟลชภายในกล้อง)
Smiley Smiley Smiley...จขกท. ...อาจหมายความว่า...เวลาถ่าน 2A แบบชาร์จได้/ความจุสัก 2500-2700 มิลลิแอมป์...หมด...หรือมีปัญหา...แถวนั้นอาจจะยังพอหาซื้อมาใช้แก้ขัดได้... Cheesy Cheesy Cheesy
ถ่าน AA 2700 mAh ใช้กับกล้องดิจิตอลได้ไม่เต็มที่ครับ  เพราะโวลท์ต่ำ กล้องมักจะหยุดทำงานก่อนถ่านหมดจริง   ต่างจากแบตลิเธี่ยม ซึ่งใช้ได้จนหมดจริง ๆ
ผมมีกล้องซิกม่า SD10, โกดัก  กับเพนแทกส์  ซึ่งใช้ได้ทั้งถ่าน AA 2700 mAh แบบ Ni MH  และลิเธี่ยม CR-V3  1100 mAh (ชาร์จได้)  ปรากฏว่าเวลาใช้แบตลิเธี่ยม  จะถ่ายได้นานกว่า AA มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2007, 01:02:07 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 12:50:41 AM »

กล้องของโอใช้ถ่านอัลคาไลน์ AA 4ก้อน ถ่ายรูปแบบไม่ใช้แฟรชได้หลายร้อยรูปอยู่เหมือนกันค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 07:03:06 AM »

Nikon D 80 ไปเร้ยยยยยยยย ..... Grin

.ความละเอียด 10.2 ล้านพิกเซล . ถ่ายภาพต่อเนื่อง 3 ภาพ/วินาที

.ระบบโพกัสอัตโนมัตแบบ 11 จุด . 3 D Color Matrix Metering II

.เลนส์ AF-S DX Zoom-Nikkor 18-135 mm F/3.5-5.6G IF-ED

.หน้าจอ LCD ขนาด 2.5 นิ้ว . เก็บข้อมูลด้วย SD Card/SD-HC

.......................47,900.-................................................. หลงรัก 

ตอนนี้เหลือ 3X,XXX แล้วครับ  อิอิ
menkmenk รักในหลวง
Happy Shooting , Happy Fishing
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 07:27:46 AM »

เลือกรุ่นที่ต้องการได้แล้ว อย่าลืมนะครัลต้องเดินสำรวจราคาด้วย Smiley
นายMenkMenk ไปซื้อ G7 มาได้ 21900 เสร็จแล้วอีกสัปดาห์ต่อมาเดินผ่านอีกร้าน
เจอ 18900 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตั้งแต่ใช้มาเพิ่งชาร์จแบตเตอร์รี่ ครั้งเดียว ถ่ายไปประมาณ 500ภาพ ยังไม่หมด เยาะเย้ย

รักในหลวง
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์