เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 06:27:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ชายพายเรือ / ผู้หญิงยิงเรือ  (อ่าน 5508 ครั้ง)
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 08:43:48 PM »

Cheesy  สงสัยมาตั้งนานว่าหมายความว่าอย่างไร  .. ก็เพิ่งมารู้เอาวันนี้เอง

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ผู้ชายพายเรือ ผู้หญิงยิงเรือ 

ภาษิตไทยเขาว่า
"ผู้ชายพายเรือ ผู้หญิงยิงเรือ"
เรือเป็นพาหนะของคนบ้านนอก
ถ้าปลูกบ้านติดแม่น้ำ หรืออยู่ในคลองก็ต้องมีเรือ
ถ้าทำลาย พาหนะสำคัญซะแล้ว ก็หมดท่า
เขาจึงคิดว่าต้องพึ่งผู้ชาย
ผู้ชายจึงต้องพึ่งได้ ไม่ควรเอาเท้าราน้ำ เพราะมือไม่พาย
ผู้หญิงจึงต้องพึ่งผู้ชาย หญิงสมัยใหม่อยากจะพายเรือเอง
บางทีแรงคัด แรงวาดหัวเรือไม่ไหว เจอสายน้ำที่เชี่ยวกราก

คิดสั้น ยิงเรือมันซะเลย ให้ล่มรู้แล้วรู้รอดไป
เรือแพแตก ผู้โดยสารก็ลอยคอ
คำเก่า เรื่องเล่าโบราณ ทำให้คิด
บางที คิดว่าผู้ชาย สบาย ทำอะไรก็ได้
เรียกว่า "พ่อพวงมาลัย"
ส่วนผู้หญิง เป็น "แม่สายบัว"
ชีวิตลูกผู้หญิง ได้แต่รอความหวัง

แต่เป็นเรื่องสอนคน
ใครก็อยากสบาย ลอยไปลอยมา
แต่ไม่อยากรอเก้อ สายซะแล้วแม่บัว
ส่วนใหญ่ คนเรามักทำตัวเอง
เอาชนะคนอื่น แต่ไม่เอาชนะตัวเอง
ธรรมชาติคนจึงต่างกัน ไม่ใช่ให้นั่งเสียดาย
แต่เป็นแรงกระตุ้น ให้มุ่งเข้าใจ และใช้ข้อแตกต่างให้เกิดผล
จะชายหรือหญิง ถ้าเป็นผู้เป็นคน

ถ้าชีวิตไม่ไหลลอย หรือคอยแต่เก็บสายบัว
พายเรือจึงต้องออกแรงทวนน้ำ เพื่อจะได้สายบัว
ชีวิตคนจึงต้องออกแรงสู้อุปสรรค มักจะได้ที่ต้องการ
ยึงเรือคือยอมแพ้ ไม่เอาแม้โอกาส ไม่พายเรือและไม่เอาสายบัว

สนับสนุนข้อคิดนานาสาระโดย:

โดย :khan โพสเมื่อ [ วันจันทร์ ที่ 4 มิถุนายน 2550 เวลา 17:28 น.]   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2007, 08:47:20 PM โดย ตูมตาม 6912 » บันทึกการเข้า

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 09:19:09 PM »

Smiley เยี่ยมเลยครับ คำพังเพย, สุภาษิต เด็กสมัยใหม่มักไม่ค่อยทราบกัน  นำมาให้ชมบ่อยๆนะครับ ขอบคุณครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 10:05:50 PM »

ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟัง รูปสวยด้วยครับ
* ต้น *
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 9

:::::มังกรน้อย:::::

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 02:50:21 AM »

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 07:07:25 AM »

ขอบคุณมากครับ.. Grin
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 07:50:06 AM »

ขอบคุณครับ.ยังมีอีกหลายคำ.ที่เด็กรุ่นใหม่ๆ.ไม่รู้... Wink

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 08:55:41 AM »

แล้วเพศที่สามทำอะไรกับเรือ?

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 09:00:17 AM »

ผู้ชายพายเรือ....ผู้หญิงยิงเรือโดนผู้ชายที่อยู่บนเรือ...ตาย !!!!!!! Grin Grin Grin
adisak5
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 12:59:20 PM »

เยี่ยมเลยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์