เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:29:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11969 11970 11971 [11972] 11973 11974 11975 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25604841 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #179565 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:02:29 PM »

ปัญหาคาใจ คือ เจ้CPL ตัวนี้ มันขอบอะไรครับ เห็นมีขอบสองชั้น มีเกลียวไว้หมุนใส่เลนส์ด้วย มันคือขอบบางรึเปล่าครับ เห็นมันปิดฝาเลนส์ได้  Huh Huh Huh

และผมต้องถอดฟิลเตอร์ใสออกก่อนมั้ยครับ  ก่อนใส่CPL  Huh

รูปนี้ใส่กับฟิลเตอร์เลยครับ สังเกตุขอบฟิตเตอร์โฟรเทคที่ติดเลนส์ ความหนา.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:12:03 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #179566 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:08:37 PM »

หงายดูเกลียวด้านใน

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #179567 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:15:06 PM »

ปัญหาคาใจ คือ เจ้CPL ตัวนี้ มันขอบอะไรครับ เห็นมีขอบสองชั้น มีเกลียวไว้หมุนใส่เลนส์ด้วย มันคือขอบบางรึเปล่าครับ เห็นมันปิดฝาเลนส์ได้  Huh Huh Huh

และผมต้องถอดฟิลเตอร์ใสออกก่อนมั้ยครับ  ก่อนใส่CPL  Huh

ตัย  ตัย   ตาย    ตายแล้วววว....  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ที่กล่องเค้าบอกไว้แล้วหนิครับ ว่า สำหรับไวด์เลนส์.... Grin
ส่วนที่ว่า สามารถปิดฝาเลนส์ได้อีก.....ไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ....รุ่นหลัง ๆ เนี่ย
เขาอาจออกแบบมาให้เนื้อกระจกพีแอลบางลงอีกหน่อย..ขอบฟิลเตอร์หนาขึ้นอีกนิด....
เพื่อให้มีเนื้อที่สำหรับเกลียวด้านหน้าไว้...สำหรับติดอะไรเพิ่มเติมได้ โดยเฉพาะฝาปิดเลนส์....
สะดวกดี...ไม่เหมือนของผม...ไม่มีเกลียวหน้า...ต้องใช้ฝาโก๋แก่มาปิดเลนส์แทน.... Tongue

ฉะนั้น  ไม่ต้องกังวลครับ....
ลองถอดฟิลเตอร์ทุกอันที่ติดเลนส์ออก...แล้วใส่ฟิลเตอร์พีแอลเข้าไปแทน..
หมุนเลนส์ไปที่มุมกว้างสุด....ส่องดู.....มองตามมุมภาพทั้งสี่มุม....
หากไม่เห็นมีเงามืดมาบังมุมทั้งสี่มุม....ก็โอเค....เปิดเบียร์ฉลองได้เลย...

ตอนที่ติดตั้งฟิลเตอร์พีแอลไปแล้ว ภาพอาจจะมืดลง
เป็นเพราะโครงสร้างของตัวฟิลเตอร์เอง....ไม่ต้องตกใจครับ...
เพราะงี้....เลยอยากให้เลือกของดี ๆ หน่อย....เพราะมันมีผลต่อภาพมาก...

เรื่อง มีสองชั้น มาประกบกัน....
แสดงว่าโรงงานผลิตมาผิดพลาด แกะไม่ออก...เลยส่งออกขายมาทั้งอย่างงั้น....
เป็นชิ้นงานการออกแบบที่ผิดพลาด แบบรถยนต์บางยี่ห้อที่ทำขายคนไทย....... ยี๊

ม่ายช๊ายยยยย...  คิก คิก คิก คิก
การใช้งานพีแอลฟิลเตอร์....เมื่อติดตั้งไว้ที่หน้าเลนส์แล้ว...
ต้องมีการปรับที่ตัวฟิลเตอร์ช่วยด้วยอีกแรงนึงครับ....
เพื่อปรับมุมการตัดแสงสะท้อนให้ออกไปตามที่ต้องการ....
จึงจะเห็นได้ว่าที่ตัวฟิลเตอร์วงแหวนจะแบ่งเป็นสองชั้น...
ชั้นแรกจะเป็นวงแหวนเปล่า ๆ ไว้ยึดกะตัวเลนส์...
อีกชั้นจะเป็นตัวยึดแผ่นฟิลเตอร์พีแอลไว้ อยู่ด้านนอก...
ลองหมุนปรับดู จะเป็นชิ้นเลนส์หมุนไปตามที่เราปรับ.....

Grin Grin

เดี๋ยวมาต่อ...  Cheesy

ช.ลิ้วเฮียง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 332

« ตอบ #179568 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:19:50 PM »

ตัย  ตัย   ตาย    ตายแล้วววว....  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ที่กล่องเค้าบอกไว้แล้วหนิครับ ว่า สำหรับไวด์เลนส์.... Grin
ส่วนที่ว่า สามารถปิดฝาเลนส์ได้อีก.....ไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ....รุ่นหลัง ๆ เนี่ย
เขาอาจออกแบบมาให้เนื้อกระจกพีแอลบางลงอีกหน่อย..ขอบฟิลเตอร์หนาขึ้นอีกนิด....
เพื่อให้มีเนื้อที่สำหรับเกลียวด้านหน้าไว้...สำหรับติดอะไรเพิ่มเติมได้ โดยเฉพาะฝาปิดเลนส์....
สะดวกดี...ไม่เหมือนของผม...ไม่มีเกลียวหน้า...ต้องใช้ฝาโก๋แก่มาปิดเลนส์แทน.... Tongue

ฉะนั้น  ไม่ต้องกังวลครับ....
ลองถอดฟิลเตอร์ทุกอันที่ติดเลนส์ออก...แล้วใส่ฟิลเตอร์พีแอลเข้าไปแทน..
หมุนเลนส์ไปที่มุมกว้างสุด....ส่องดู.....มองตามมุมภาพทั้งสี่มุม....
หากไม่เห็นมีเงามืดมาบังมุมทั้งสี่มุม....ก็โอเค....เปิดเบียร์ฉลองได้เลย...

ตอนที่ติดตั้งฟิลเตอร์พีแอลไปแล้ว ภาพอาจจะมืดลง
เป็นเพราะโครงสร้างของตัวฟิลเตอร์เอง....ไม่ต้องตกใจครับ...
เพราะงี้....เลยอยากให้เลือกของดี ๆ หน่อย....เพราะมันมีผลต่อภาพมาก...

เรื่อง มีสองชั้น มาประกบกัน....
แสดงว่าโรงงานผลิตมาผิดพลาด แกะไม่ออก...เลยส่งออกขายมาทั้งอย่างงั้น....
เป็นชิ้นงานการออกแบบที่ผิดพลาด แบบรถยนต์บางยี่ห้อที่ทำขายคนไทย....... ยี๊

ม่ายช๊ายยยยย...  คิก คิก คิก คิก
การใช้งานพีแอลฟิลเตอร์....เมื่อติดตั้งไว้ที่หน้าเลนส์แล้ว...
ต้องมีการปรับที่ตัวฟิลเตอร์ช่วยด้วยอีกแรงนึงครับ....
เพื่อปรับมุมการตัดแสงสะท้อนให้ออกไปตามที่ต้องการ....
จึงจะเห็นได้ว่าที่ตัวฟิลเตอร์วงแหวนจะแบ่งเป็นสองชั้น...
ชั้นแรกจะเป็นวงแหวนเปล่า ๆ ไว้ยึดกะตัวเลนส์...
อีกชั้นจะเป็นตัวยึดแผ่นฟิลเตอร์พีแอลไว้ อยู่ด้านนอก...
ลองหมุนปรับดู จะเป็นชิ้นเลนส์หมุนไปตามที่เราปรับ.....

Grin Grin

เดี๋ยวมาต่อ...  Cheesy

พี่ตุ้มเก่งจังครับ..ทึ่งมั๊กมาก...เก่งครับเก่ง เยี่ยม เยี่ยม

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #179569 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:22:10 PM »

Cool

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #179570 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:24:31 PM »

หาม้ายเรื่องแหลง

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #179571 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:25:53 PM »

จะเป็นชิ้นเลนส์หมุนไปตามที่เราปรับ.....

แก้ไข.....>>> จะเห็นชิ้นเลนส์หมุนไปตามที่เราปรับ.....   Grin

การใช้งาน...

ลองมอง ๆ ตรงขอบฟิลเตอร์....จะเห็นมาร์คเล็ก ๆ ตรงขอบ..
ของอันนี้น่าจะเป็น รูปสามเหลี่ยม....

เขาไว้สำหรับพวกที่ใช้กล้องเก่า ๆ ที่ไม่ได้มองภาพผ่านเลนส์...
พวกกล้อง เรนจ์ฟายเดอร์ทั้งหลาย...

เวลาใช้ถ่ายภาพวิว ท้องฟ้า....ก็ให้หมุนปรับเครื่องหมายนี้ไปทางดวงอาทิตย์...
ก็ประมาณว่าจะได้มุมที่เป็นโพลาไรซ์กะท้องฟ้าแล้ว....ทำให้ท้องฟ้ามีสีสันเข้มขึ้น... Grin

ส่วนพวกมองภาพผ่านเลนส์แบบที่เราใช้ ก็ไม่ต้องไปกังวลกะมันนัก.....
หมุน ๆ ปรับ ๆ จนเราพอใจจากที่เราเห็นในช่องมองภาพก็ใช้ได้แล้ว.....

ทดลอง...ทดลอง...
ติดฟิลเตอร์พีแอลแล้ว..ลองส่องไปที่พื้น หรือที่โต๊ะ...
ที่มีแสงสะท้อนวัตถุ...แล้วลองหมุนปรับฟิลเตอร์ดู....
จะเป็นว่าแสงสะท้อนบนพื้นผิวนั้นจะลดลงไป...ใช่ม๊า...ลองดู....

อ้อ...มีดีมากไปก็ไม่ดี.....ต้องมีข้อจำกัดไว้มั่ง เดี๋ยวเหลิง...
มันจะตัดแสงสะท้อนแวว ๆ จากที่สะท้อนบนผิวกระจก...หรือผิวโลหะแวว ๆ ไม่ได้นะครับ....

การใช้งานควรถอดฟิลเตอร์ออกทุกอัน...
มิงั้น หากใส่ฟิลเตอร์ซ้อนกัน...จะกลายเป็นฟิลเตอร์ตัวนี้ไม่ไวด์ซะ..
จะเห็นมุมขอบภาพเป็นสีดำประดับอยู่ตามมุมภาพครับ... Grin Grin

แถม ฟิลเตอร์พีแอลนี้จะกินแสงไปเกือบ ๆ สองสต๊อปจนถึงสามสต๊อปครับ....
มองภาพแล้วจะมืด ๆ กว่าปกติบ้าง... Cheesy จึงสามารถใช้แทนฟิลเตอร์ ND ได้บ้างนิด ๆ ...

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #179572 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:30:08 PM »

หยุดฮุมฮำสักวันก็ดีครับลุง
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #179573 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:32:04 PM »

อีกนิด....

การใช้พีแอลถ่ายภาพวิว...ไม่ใช่ใช้แล้ว ถ่ายออกมาภาพจะมีสีเข้มไปตะพึดตะพือ...
มันมีมุมการใช้งานอยู่ครับ...

เอาง่าย ๆ .. แบบไม่ต้องเหนื่อย....
คือหากเราหันหน้า หรือหันหลังให้ดวงอาทิตย์...ตรง ๆ
มักจะไม่ได้มุมโพลาไรซ์ครับ....ปรับยังไงท้องฟ้าก็มิอาจจะเข้มดังใจหวังได้....

อ้าว...แล้วทำไงอ่ะ..

ต้องให้ดวงอาทิตย์อยู่ในแนวซ้ายมือหรือซ้ายมือครับ....
ประมาณนี้แหละครับ....

แต่ไม่ต้องซีเรียสมากครับ เลนส์ที่ใช้เป็นเลนส์ไวด์มากกกกกกอยู่แล้ว...
มุมโพลาไรซ์เกิดขึ้นได้ง่ายครับ....

ความจริงมันมีกฏนิ้วมือสามนิ้ว ในการหามุมโพลาไรซ์อยู่...
ช่างมัน...ใช้ส่องมองแล้วปรับ ๆ เอานั่นแหละ...

ก็แจ้งไว้ก่อนว่า ทำไมฟ้ามันไม่เข้มซักที...เพราะมันไม่ได้มุมของมันน่ะครับ...

ปล.งงไม๊...  คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:35:48 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #179574 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:34:09 PM »

โอ้...............................แม่จ้าวววว  พี่ตุ้มนี่จ๊อดจิงๆ ขอบพระคุณมากมายครับ ถ้าเจอจะขอเลี้ยงเบียร์เดอลิงเย่อๆซัก4-5ขวดครับ   ไหว้ หลงรัก Grin จูบบบบ

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #179575 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:35:53 PM »

ดวงอาทิตย์ซ้ายมือๆๆๆๆ จะลองดูครับ  Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #179576 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:37:05 PM »

เหมือนกันแหละ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #179577 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:38:06 PM »

โอ้...............................แม่จ้าวววว  พี่ตุ้มนี่จ๊อดจิงๆ ขอบพระคุณมากมายครับ ถ้าเจอจะขอเลี้ยงเบียร์เดอลิงเย่อๆซัก4-5ขวดครับ   ไหว้ หลงรัก Grin จูบบบบ

อย่าลืมเผื่อ ผู้ติดตามด้วย(เด็กยกรีเฟล๊ก)เขียนไม่เถือก)

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #179578 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:40:40 PM »

ขาตั้ง กะยังแล้ว พีๆแอลๆ กะมีแล้ว

รอชมครับ น้าเบิ้ม ตอเช้า เอาเลยน๊ะ จะได้เอามาให้จารย์ตุ้มดู ว่าแจ่มหรือเปล่า อิๆ

แลๆมันบังคับให้ถ่ายแต่ปร้าตีน(หวันเย็น) กับปร้าหัวนอน(หัวเช้า)

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #179579 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:46:21 PM »

ดวงอาทิตย์ซ้ายมือๆๆๆๆ จะลองดูครับ  Grin

อ้ะ....

เอาแบบง่ายๆ เลยละกัน
มุมโพราไรซ์ เป็นมุมที่ตั้งฉากกับทิศทางของแสงหนะครับ หรืออาจจะเยื้องๆ หน่อยก็ไม่เป็นไร
วิธีง่ายๆ ก็คือ ดูเงาเราเป็นหลัก เวลายืนกลางแดด ให้เงาพาดไปทางซ้ายหรือขวาของเรา
มุมที่ตั้งฉากกับเงา ก็จะเป็นมุมโพราไรซ์ แบบง่ายๆ แล้วครับ

ตามนี้....ฮง ม๊าย.... คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 ... 11969 11970 11971 [11972] 11973 11974 11975 ... 35779
  พิมพ์