เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:20:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17078 17079 17080 [17081] 17082 17083 17084 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25599424 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #256200 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:46:51 PM »

ใครผ่านมาทางนคร ถ้าเห็นว่า เวลาเหลือนิด ๆ หน่อย ๆ ก็ เชิญเลยนะครับ   ไหว้

ถ้าให้สวย แจ้งล่วงหน้าสัก สองสามชั่วโมง  ไม่ใช่โทร.มา ฉ็อง อยู่บ้านม้าย  ยี่สิบนาทีไปถึง หุงข้าวเผื่อกัน   อ๋อย

ยี่สิบนาที  หม้อข้าวมันเพิ่งดีดเองนะ  กับข้าวก็ หากันไม่ใครติทัน 

คือ กับข้าวที่นี่มันมีรอบบ้านแหละ ถ้าได้สักสองสามชั่วโมง ผมให้มาสักยี่สิบก็กินกันพอ

ตะก่อน ผมไม่ค่อยอยากให้ใครมาบ้าน เพราะว่า บ้านผมมันบ้านนอก จน ๆ อยู่กันตามประสา  ผมอายเขา....

เพิ่งมีทีมด้ามขวานนี่แหละ ที่ทำให้ผมรู้สึกว่า เออแน่ะ ความจน ความบ้านนอก มันก็อยู่ของมันไป  เพื่อนมาก็ส่วนเพื่อน

เขามาหาผม มาเยี่ยมผม มากินข้าวบ้านผม ไม่ได้มาหาความจน ความบ้านนอกของผมสักหน่อย  แล้วผมจะอายอะไร   ไหว้ ไหว้
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #256201 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:48:50 PM »

ใครผ่านมาทางนคร ถ้าเห็นว่า เวลาเหลือนิด ๆ หน่อย ๆ ก็ เชิญเลยนะครับ   ไหว้

ถ้าให้สวย แจ้งล่วงหน้าสัก สองสามชั่วโมง  ไม่ใช่โทร.มา ฉ็อง อยู่บ้านม้าย  ยี่สิบนาทีไปถึง หุงข้าวเผื่อกัน   อ๋อย

ยี่สิบนาที  หม้อข้าวมันเพิ่งดีดเองนะ  กับข้าวก็ หากันไม่ใครติทัน 

คือ กับข้าวที่นี่มันมีรอบบ้านแหละ ถ้าได้สักสองสามชั่วโมง ผมให้มาสักยี่สิบก็กินกันพอ

ตะก่อน ผมไม่ค่อยอยากให้ใครมาบ้าน เพราะว่า บ้านผมมันบ้านนอก จน ๆ อยู่กันตามประสา  ผมอายเขา....

เพิ่งมีทีมด้ามขวานนี่แหละ ที่ทำให้ผมรู้สึกว่า เออแน่ะ ความจน ความบ้านนอก มันก็อยู่ของมันไป  เพื่อนมาก็ส่วนเพื่อน

เขามาหาผม มาเยี่ยมผม มากินข้าวบ้านผม ไม่ได้มาหาความจน ความบ้านนอกของผมสักหน่อย  แล้วผมจะอายอะไร   ไหว้ ไหว้

ฮาย ซึ้งแปลบน้ำตาเหมือนอีย้อยถบ

ผมต้องไปกิน ปลีกล้วยลวกจุ่มน้ำชุบบ้านน้าฉ็องสักที

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #256202 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:54:06 PM »

ใครผ่านมาทางนคร ถ้าเห็นว่า เวลาเหลือนิด ๆ หน่อย ๆ ก็ เชิญเลยนะครับ   ไหว้

ถ้าให้สวย แจ้งล่วงหน้าสัก สองสามชั่วโมง  ไม่ใช่โทร.มา ฉ็อง อยู่บ้านม้าย  ยี่สิบนาทีไปถึง หุงข้าวเผื่อกัน   อ๋อย

เขามาหาผม มาเยี่ยมผม มากินข้าวบ้านผม ไม่ได้มาหาความจน ความบ้านนอกของผมสักหน่อย  แล้วผมจะอายอะไร   ไหว้ ไหว้

เคยหลงคารมไปหนนึง ว่าอีไม่ไปอีกแล้ว ฮายยยยยยยยยย....จนนนนนนนนนน  ยี๊ ยี๊ ยี๊

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #256203 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:55:18 PM »

ฮาย ซึ้งแปลบน้ำตาเหมือนอีย้อยถบ

ผมต้องไปกิน ปลีกล้วยลวกจุ่มน้ำชุบบ้านน้าฉ็องสักที

แต่ลุงดุลนี่น่าคบหน่อย พอยังเบี้ยเก็บอยู่บ้าง อีครบล้านแล้ววววววววว  บู่ บู่ บู่

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #256204 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:58:26 PM »

ปลื้มใจมาก ตั้งแต่หลอกเพื่อนมาแลหมอกได้ตั้งสองทีม  คิก คิก

จะบอกให้ ว่า ทีมน้าหลวง เป็นทีมแรก ที่มาเยี่ยมบ้านผม(บ้านแม่ยายผมหนะ)อย่างเป็นเรื่องเป็นราว

ก่อนหน้านั้น คนมาหาผม สามเรื่อง

เรื่องแรก บอกงาน....งานแต่ง งานบวช งานขึ้นบ้านใหม่ ไอ้นุ้ยไปทหาร

เรื่องที่สอง ซ่อมคอม ช่วยทีต่ะน้อง ฮาย พี่รำคาญอีตายแล้ว ไม่รู้มันทำพรือ ไอ้เรากะไม่โร้เรื่อง

เรื่องที่สาม  ออกปาก.... ถางป่าเจ้าเอย  ลายเรือน  ยกหนำ รุนรถพลัดคู ลืมดอกแจเข้าบ้านไม่ได้ หมาถึกหลุดตรวน ฯลฯ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #256205 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:59:10 PM »

ผมคนคอนดีใจอยู่อย่างนึงที่เมืองคอนมันเหมือนกับเมืองที่จำลองทุกภูมิประเทศไว้ที่จังหวัดเดียวกันหมดเลย

มีภูเขา มีทะเล มีนาข้้าว มีสวนยาง มีสวนผลไม้ เคยมีเหมืองแร่

ชาวบ้านแต่ละอำเภอมีอาชีพรวมๆกันแล้วครบเกือบหมด

ส่วนที่ผมอยู่เป็นนาข้าวเป็นสี่อำเภอประกอบด้วย ปากพนัง เชียรใหญ่ หัวไทร ชะอวด เขาเรียกว่าเป็นอีสานของภาคใต้
ชาวบ้านส่วนใหญ่ยากจน สมัยก่อนพ่อแม่ผมทำนาพอข้าวสุกเก็บเกี่ยวไม่ทัน ก็จะมีชาวเหนือมารับจ้างเกี่ยวข้าวแต่ไม่เอาเงิน
เขาต้องการข้าวเปลือกไปกิน
 ชาวเหนือที่ว่าก็คือชาวสวนจาก พรหมคีรี ร่อนพิบูลย์ ท่าศาลา ที่เขาทำสวนยาง สวนผลไม้แต่ต้องซื้อข้าวกิน

กาลเป็นแบบนี้มานานกาเล จวบจนความเจริญเข้ามางานมีเยอะขึ้น งานรับเหมาก่อสร้างค่าจ้างดีไม่มีใครมารับจ้างเกี่ยวข้าวอีกแล้วต้องจ้างรถแทรคเตอร์

ชาวนากับชาวเหนือ ไม่ค่อยมีโอกาสพบกันมากนัก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #256206 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:03:50 PM »

แต่ลุงดุลนี่น่าคบหน่อย พอยังเบี้ยเก็บอยู่บ้าง อีครบล้านแล้ววววววววว  บู่ บู่ บู่

แค่อีเกลียดเข้าแล้วหล่าว  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อีขบผมว่าล้านกะขบไม่เต็มปากเพราะผมยังล้านไม่เต็มร้อยที พันนั้นแหละใช่เหอ

ชาด ผมอีคร่าวแล ใครอายุย่างเลขสี่แล้วเริ่มล้านไอ้ที่เคยขบเพื่อน ทีนี้ผมคูณสอง

คิ คิ คิ คิ คิ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #256207 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:06:43 PM »

มีภูเขา มีทะเล มีนาข้้าว มีสวนยาง มีสวนผลไม้ เคยมีเหมืองแร่

ยังมีอยู่ครับ  ไปหยบอยู่บนเขา  ข้าง ๆ ที่ทีมหมอก๑ ไปพักนั่นแหละ  เป็นแร่ควอต และเควนสปา (เขียนโถกหม้านไม่โร้)

สิบล้อ สิบแปดล้อ ยีบสองล้อ วิ่งกันหนนทรุด  วิ่งเฉียดรถเครื่องชาวบ้านเดือดร้อน ยิกยิงล้อไปสองสามหนก็ไม่ซาลง

ตะก่อน ยายผม แม่ผม ก็ร่อนแร่ขาย เป็นแร่ดีบุก ร่อนกันในคลอง ได้มาก็เอามาขายร้านค้าเหมือนขายขี้ยาง
ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #256208 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:09:46 PM »

SOUTHLANDER, ชายเจษฎ์, หลวงกาหลง และ 13 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

เย้  น้องสามมาแล้ว ประชันเค้าหน่อย พวกบทกวีว่าดด้วยความซาบซึ้งทรวงใน พี่ไม่ถนัดนิ  คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #256209 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:12:47 PM »

SOUTHLANDER, ชายเจษฎ์, หลวงกาหลง และ 13 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

เย้  น้องสามมาแล้ว ประชันเค้าหน่อย พวกบทกวีว่าดด้วยความซาบซึ้งทรวงใน พี่ไม่ถนัดนิ  คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

แล้วเติ้นชำนาญไหรมั่ง  นอกจาก กลางคืนตีเวียงจันทร์ กลางวันขายข้าวสาร  คิก คิก ยิ้มีเลศนัย
Love_Gun
อย่าให้ใครอยู่ในความคิดเรา มากกว่าตัวเราเอง
Hero Member

คะแนน 186

อย่ามัวแต่ฝันอย่ามัวแต่คิด ฝันถึงคิดถึงแต่ประโยชน์ส่วนตัว

« ตอบ #256210 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:14:03 PM »

ไหว้สวัสดีค่ะทุกท่าน ไหว้
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #256211 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:15:34 PM »

คอนกรีตครับเบิ้ม ทนกว่าคอนวูด

กับผมพี่ไม่ทักเลย

เหล้าหมดนิครับ ส่งเบียร์มาให้หน่อยครับ ฝนตกไปซื้อไม่ได้ครับ

ไม่รู้ใครดีดรังไข่มันหล่าว ชาด เชื้อน้อยใจแตก

มาที่บ้านตะ เรดสี่ขวด นอนแน็งอยู่นิ

ไม่ใช่ใครดีดรังไข่ครับ แต่เหนื่อยใจกับเพื่อนร่วมห้อง พาเด็กมานอนกอดอยู่ได้ ชาดหนังสือมันอ่านเป็นแต่หน้าปก คำนำ สารบัญ ไม่รู้จักอ่านข้างในเลย

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #256212 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:16:40 PM »

อยู่สวนแบบน้าฉ็องดีจัง ได้ทำงานออกแรง ได้สุขภาพ อาหารปลอดสารพิษ ชีวิตเรียบง่าย ไม่ต้องปากกัดตีบถีบแบบในเมืองวุ่นวาย  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #256213 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:19:01 PM »

คอนกรีตครับเบิ้ม ทนกว่าคอนวูด

กับผมพี่ไม่ทักเลย

เหล้าหมดนิครับ ส่งเบียร์มาให้หน่อยครับ ฝนตกไปซื้อไม่ได้ครับ

ไม่รู้ใครดีดรังไข่มันหล่าว ชาด เชื้อน้อยใจแตก

มาที่บ้านตะ เรดสี่ขวด นอนแน็งอยู่นิ

ไม่ใช่ใครดีดรังไข่ครับ แต่เหนื่อยใจกับเพื่อนร่วมห้อง พาเด็กมานอนกอดอยู่ได้ ชาดหนังสือมันอ่านเป็นแต่หน้าปก คำนำ สารบัญ ไม่รู้จักอ่านข้างในเลย

ไหรมันหล่าวใครเข้าใจมั่งนิ ผมอ่านแล้ว ฮง

ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #256214 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:20:32 PM »

แล้วเติ้นชำนาญไหรมั่ง  นอกจาก กลางคืนตีเวียงจันทร์ กลางวันขายข้าวสาร  คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

จริงๆแล้วนั่นก็ไม่ใช่เรื่องถนัดหรอก แต่ตอนนั้นด้วยบารมีของพี่ใหญ่หนุนอยู่ เลยพอได้กล้อมแกล่มกะเขาไปได้บ้าง มาแลตอนนี้สิ ตั้งแต่พี่ใหญ่หนีไปหันหน้าเข้าวัด เด็กๆอย่างเราเลยต้องอยู่แต่ในบ้าน ทั้งกลางวัน กลางคืน  เศร้า อ๋อย

หน้า: 1 ... 17078 17079 17080 [17081] 17082 17083 17084 ... 35779
  พิมพ์