เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 10:27:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 28751 28752 28753 [28754] 28755 28756 28757 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25430025 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #431295 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 03:49:23 PM »

จากแผ่นหมุนกลมๆนั่น พอทำให้ใหญ่หนาๆแบบที่พี่ดุลย์ต้องการแล้ว ทีนี้ก็มาทำพรือหล่าวที่มันดันลูกสูบเดินหน้าถอยหลัง แต่แกนหมุนเหวียวอยู่ตรงกลาง อี้พาพรือให้หมุนมาออกข้าง ลูกเกียร์ต้องใหญ่ครัน เหมือนเพลาท้ายรถยนต์พันนั้นแหละ
พอเราจุดระเบิดเรียงตามลำดับไปเพลามันก็จะหมุนรอบตัวเองครับ
เราก็เอาตัวตัดต่อกำลัง(คลัท)มาต่ออกไปใช้แหละ
 คิดกลับกัน คอมเพรสเซอร์ เราต้องเอาต้นกำลัง(Prime mover) ใส่เข้าไป
แต่ตัวนี้เราจะทำเป็นเครื่องยนต์ เราก็ต้องจุดระเบิดให้เพลามันหมุนจ่ายกำลังออกมา

หรือว่าจุดระเบิดสูบเยื้องๆ พร้อมกันดีหว่า
ให้มันเกิดการ ผลัก-ดัน จานลูกเบี้ยวไปพร้อมๆกัน

ฮาย...คร้านคิดแระเราไม่ใช่ช่างยนต์นิ แบร่มึน

พี่ยังอยู่ที่ว่าจุดระเบิดพรือก็ต้องเรียงลำดับแหละครับ เยื้องกันไม่ได้ แผ่นเพลทก็ฉีกสิครับ พี่ต้องคิดว่าทำพรือให้มันเปลี่ยนแกนการมุนจากแกนเอ๊กซ์ไปแกนวายนะครับ ทำพรือ เฟืองอันเท่าไหน อตราทดเท่าไหร่ครับ

คำถาม ทำไมไฟฟ้าต้องมีสามเฟส  ทำไมต้องห่างกัน ๑๒๐ องศา ทำสี่เฟสห่างกัน ๙๐ องศาไม่ได้หรือครับ   ผมไม่รู้จริงๆครับ ไม่ใช่จะลองภูมิครับ

แคลคูลัส ๓ ผมก็ไม่ผ่านครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #431296 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 03:54:50 PM »

ให้ช่วยวิจารณ์นิครับว่าพันพรือบ้าง

แพงดีครับ

หากต้องการรถในฝันที่มีแฟนคลับกลุ่มใหญ่ก็ตัวนี้เลย

เรื่องน้ำมันเยิ้มหัวสูบ ปรกติของเครื่องตัวนี้ เห็นมีหลายเครื่องแล้ว แต่ก็เห็นใช้อยู่ปรกติดี

หามาครอบครอง แล้วรักษาสภาพไว้ให้ดี ๆ วันไหนเบื่อ ขายต่อไม่น่าขาดทุน

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ  พอดีเพื่อนที่แถวบ้านน้าฉ๊องถ่ายรูปมาฝากครับ บอกว่าเขาขายอยู่แถวบ้านนะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #431297 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 04:09:02 PM »

เรามันประเภทแบล๊คเฮด     ยืนยันที่จะรักเธอต่อไป    จัดมาให้หัวหน้าแก๊งค์สักหิดหล่าว

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1025850

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1023510

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #431298 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 04:09:33 PM »

จากแผ่นหมุนกลมๆนั่น พอทำให้ใหญ่หนาๆแบบที่พี่ดุลย์ต้องการแล้ว ทีนี้ก็มาทำพรือหล่าวที่มันดันลูกสูบเดินหน้าถอยหลัง แต่แกนหมุนเหวียวอยู่ตรงกลาง อี้พาพรือให้หมุนมาออกข้าง ลูกเกียร์ต้องใหญ่ครัน เหมือนเพลาท้ายรถยนต์พันนั้นแหละ
พอเราจุดระเบิดเรียงตามลำดับไปเพลามันก็จะหมุนรอบตัวเองครับ
เราก็เอาตัวตัดต่อกำลัง(คลัท)มาต่ออกไปใช้แหละ
 คิดกลับกัน คอมเพรสเซอร์ เราต้องเอาต้นกำลัง(Prime mover) ใส่เข้าไป
แต่ตัวนี้เราจะทำเป็นเครื่องยนต์ เราก็ต้องจุดระเบิดให้เพลามันหมุนจ่ายกำลังออกมา

หรือว่าจุดระเบิดสูบเยื้องๆ พร้อมกันดีหว่า
ให้มันเกิดการ ผลัก-ดัน จานลูกเบี้ยวไปพร้อมๆกัน

ฮาย...คร้านคิดแระเราไม่ใช่ช่างยนต์นิ แบร่มึน

พี่ยังอยู่ที่ว่าจุดระเบิดพรือก็ต้องเรียงลำดับแหละครับ เยื้องกันไม่ได้ แผ่นเพลทก็ฉีกสิครับ พี่ต้องคิดว่าทำพรือให้มันเปลี่ยนแกนการมุนจากแกนเอ๊กซ์ไปแกนวายนะครับ ทำพรือ เฟืองอันเท่าไหน อตราทดเท่าไหร่ครับ

คำถาม ทำไมไฟฟ้าต้องมีสามเฟส  ทำไมต้องห่างกัน ๑๒๐ องศา ทำสี่เฟสห่างกัน ๙๐ องศาไม่ได้หรือครับ   ผมไม่รู้จริงๆครับ ไม่ใช่จะลองภูมิครับ

เพราะ 360 หาร 3 ลงตัวพอดีที่ ๑๒๐ องศาแหละ

กร๊ากๆๆ  แล้วอีให้ผมตอบพรือ คันในหนึ่งไซเคิลของกระแสไฟฟ้าสลับ ครึ่งบวก 180 ครึ่งลบ 180
ครบไซเคิลก็ 360 อีทำ3 เฟสคันไม่ห่างกัน 120 แล้วอีให้ห่างเท่าใด

หกเฟสก็มีนะ เขาทำหม้อแปลงหกเฟสขึ้นมาเพื่อการอะไรก็ไม่ทราบจำไม่ได้แระ แต่ละเฟสห่างกัน 60 องศา

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #431299 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 04:10:57 PM »

คำถาม ทำไมไฟฟ้าต้องมีสามเฟส  ทำไมต้องห่างกัน ๑๒๐ องศา ทำสี่เฟสห่างกัน ๙๐ องศาไม่ได้หรือครับ   ผมไม่รู้จริงๆครับ ไม่ใช่จะลองภูมิครับ

จุดคนละด้านกันแล๊ที่ผมว่างั้น จุดด้านนี้ผลัก อีกด้าน ดัน มันอีหักไซล่ะ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #431300 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 04:16:13 PM »

คำถาม ทำไมไฟฟ้าต้องมีสามเฟส  ทำไมต้องห่างกัน ๑๒๐ องศา ทำสี่เฟสห่างกัน ๙๐ องศาไม่ได้หรือครับ   ผมไม่รู้จริงๆครับ ไม่ใช่จะลองภูมิครับ

จุดคนละด้านกันแล๊ที่ผมว่างั้น จุดด้านนี้ผลัก อีกด้าน ดัน มันอีหักไซล่ะ

หนักเข้าไปเหลย ทำห้องเผาใหม้ทั้งสองด้าน 

ฮายแล้วมาคิดให้แจ๊บหัวซัยนิ   ซื้อที่เขาทำมาแล้วนุมาใช้ ไม่ต้องเที่ยวพักปล้ำตัวแบบแก๊งค์หลอด นะพี่ดุลย์นะ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #431301 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 04:18:34 PM »

เพราะ 360 หาร 3 ลงตัวพอดีที่ ๑๒๐ องศาแหละ

กร๊ากๆๆ  แล้วอีให้ผมตอบพรือ คันในหนึ่งไซเคิลของกระแสไฟฟ้าสลับ ครึ่งบวก 180 ครึ่งลบ 180
ครบไซเคิลก็ 360 อีทำ3 เฟสคันไม่ห่างกัน 120 แล้วอีให้ห่างเท่าใด

หกเฟสก็มีนะ เขาทำหม้อแปลงหกเฟสขึ้นมาเพื่อการอะไรก็ไม่ทราบจำไม่ได้แระ แต่ละเฟสห่างกัน 60 องศา

ถ้าอี้บอกว่า ตอน ปวช.  สอนผมมาไม่รู้เรื่องนิ ไม่รู้ครูเขาอี้โกรธหม้ายนะครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #431302 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 04:19:21 PM »

บ๊อทก้าบ๊อทแหละ เบียดเข้าห้องนี้ไม่ได้เลยนิ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #431303 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 04:23:01 PM »

คนเราอยู่ให้ทำงานเป็นครับ วันนี้คอมแมนบอกว่า ให้ผมไปบอกทีมงานว่าให้ทำความสะอาดยูนิตด้วย ด้านบนหลังคาไม่เงาเลยผมไปถึงแล มีงานสองงาน หนึ่งมุด

เข้าใต้เครื่อง เปลี่ยนท่อ เปลี่ยนสายยาง คับแคบ สกปรก หลู๊หละ กับล้างหลังคานี่  บรรจงเลือกล้างหลังคา ล้างคนเดียว ขนไปเพียบทั้งแปรง ไม้ถูพื้น น้ำยาล้าง

คราบน้ำมัน ทำๆๆๆๆ สักสองชั่วโมงได้  เสร็จปุ๊บ ทั้งกัปตัน ทั้งคอมแมนว่าแล้วไปทำเองทำไหร

บอกทีมงานให้ทำไม่ใช่ให้บรรจงทำ โถกเข้าหล๊บมาเล่นเน็ตหล่าว แต่ผมทำเรียบร้อยแล้ว ที่เหลือบนพื้นทีมงานรับช่วงต่อ

ไม่หลบ ไม่อู้ ก็สู้ไม่ไหวครับ.

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #431304 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 04:24:08 PM »

แล้วกะเครื่องโรตารี่ มันมอฉ่ายอันเดียวกับที่แหลงกันอยู่เหอ? เราไม่เข้าไชยหรอก ของพันนี้
http://www.youtube.com/watch?v=fe5sAupwl0c&feature=player_detailpage

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #431305 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 04:24:15 PM »

เค้าทำความสะอาดหลอดเก่าๆกันยังไงหงะ  Grin

ยกมาแปะดื้อ ๆ ...
เค้าว่าไว้ว่า...

ทำความสะอาดหลอดอย่างไร?

การทำความสะอาดหลอด คงต้องดูว่าสกปรกมากไหมครับถ้าไม่มากมายเอาแปรงปัดฝุ่นออกเบาๆ แต่ต้องระวังโลโก้ลอกนะครับ หลอดเก่าส่วนใหญ่ โลโก้จะหลุดง่ายมากๆครับ โลโก้มาชัดๆ ติดทนๆ ระวังให้ดีครับส่วนใหญ่เป็น Rescreen จะปลอมเอา  ถ้าหลอดสกปรกมากๆ ก็เอาผ้านุ่มๆ อาจชุบน้ำหมาดๆเช็ดได้ แต่หลีกเลี่ยงโลโก้ให้ดีครับ  กรณีที่เป็นหลอดผลิตใหม่เอาผ้านุ่มๆ เช็ดได้เลยครับ โลโก้ลอกยากอยู่แล้ว

ส่วนการทำความสะอาดขาหลอด ถ้าไม่ได้มีสนิม, ตะกรัน หรือสิ่งสกปรกมากมาย ก็ใช้ผ้าเช็ดพอครับ แต่ถ้าสนิมเกาะหนาให้หาน้ำยาที่ใชทำความสะอาดขั้วต่อเครื่องเสียง ทาเฉพาะบริเวณขาหลอดครับ อย่าให้โดนตัวแก้วหลอด ถ้าคันมากก็เอาน้ำยาเคลือบขั้วต่อเครื่องเสียงลงได้ครับ โดยส่วนตัวผมไม่ทำเพราะมีผลต่อเสียงด้วย

ไปแอบได้ไหรมาแล้วหลาว... บู่ บู่   น้ำลายหก
เออ กินหลอดไปต๊ะ...ตูกินล่าวคนเดียวเอง บู่ บู่ บู่

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #431306 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 04:25:30 PM »

ตกลง มาหาดใหญ่ ช่ายม่ายน้า DDT

น้าเข้มกับลุงตุ้ม  สดวกพรันพรือ ครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก หลงรัก หลงรัก

เหย้า  เยือนครับ.....

คราวที่แล้วไปกันที่บ้านโน้นแระ.... Grin Grin
(ฝนยังตกอยู่เหลย ไปบ้านน้า TD คงไม่สะดวกที่นั่งใต้แสงเกียงที่ต้นหูจงครับ....)

Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #431307 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 04:25:38 PM »

สวัสดีครับพี่ๆสุดหล่อทุกท่าน ไหว้

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #431308 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 04:26:11 PM »

ตกลง มาหาดใหญ่ ช่ายม่ายน้า DDT

น้าเข้มกับลุงตุ้ม  สดวกพรันพรือ ครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก หลงรัก หลงรัก
ผมไปบ้านน้าแล้ว น้ามามั่งแล เดี๋ยวปีหน้า ไปบ้านน้าอีก อิๆๆ เดี๋ยวอิชวนเฮีย มาด้วย ไปสงขลา น่าว่าแกยังไม่คุ้น ค่อยๆตะล่อมเข้ามาครับ อิๆๆ ที่สำคัญ อิยุ๊ให้แกเอาแผ่นมาเลือกได้เย๊อะๆ 55+

ผมว่าเข้าทางกว่าน๊ะ
ปัญญาจริงลุงผม
ผม...พ่อค้าน๊ะครับ หึๆๆ

มันต้องพันนี้ ม่ายช่ายลุงตุ้ม ปล้ำแต่อิหลักคอ รับรองได้อดจริงๆ อินั่งมึกให้แกนั่งแลเฉยๆแหละ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #431309 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 04:26:23 PM »

สวัสดีครับพี่ๆสุดหล่อทุกท่าน ไหว้

เนอะ....   Cheesy

หน้า: 1 ... 28751 28752 28753 [28754] 28755 28756 28757 ... 35779
  พิมพ์