เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:32:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32716 32717 32718 [32719] 32720 32721 32722 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25435283 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #490770 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:36:29 AM »

บริษัทบ้าอะไร ชื่อจั๊กกะเดียมพันนั้น

กินเข้าไปได้ไง  เค็มตายชัก....  บู่
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #490771 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:37:33 AM »

ว่าไงล่ะน้ายอด  เคยชักมั๊ยล่ะเติ้นน่ะ  หือ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #490772 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:37:39 AM »

ตอน ส.ส.สุรเชษฐ์ จะสร้างอาคารพานิชย์ ผมไปขับรถให้ ส่งแกสนามบิน  แกถามผมจะเอาไว้สักห้องมั๊ย

ผมถาม ห้องเท่าไหร่  แกบอก สองล้านถ้วน.....       หน้ากว้าง ๕ เมตร สูงสองชั้นครึ่ง

ผมปรึกษาเมีย  เมียบอก ขอบาย.... ไม่ชอบในเมืองเหมือนกัน

พอแกเริ่มสร้าง คนก็จองเต็ม มีรายหนึ่งขายสิทธิ์จองได้ห้าแสน......  ส่วนอาคารนั้น เปิดราคาที่ สองล้านสาม....

ตอนนี้ ผ่านไปห้าปี ราคาสามล้านกว่า  วางธนาคารได้สองล้านห้า.......

กรูจะบ้า.....   บู่

ตึกแถวเป็นกับดักอย่างนึงครับ วงจรธุรกิจหลายปีมานี้เปลี่ยนไปเยอะมากครับ ห้องแถวข้างถนนเก็งกำไรกันจนไม่มีเหตุผล การค้าห้องแถวเป็นการค้าแบบเก่าๆ เราจึงเห็นห้องแถวข้างถนนปิดบ้าง ขายของชำบ้าง นั้นเค้าซื้อตอนถูกๆ ปล่อยเช่ายังกำไรสบายๆ

คนที่โดดเข้าไปซื้อ ใครจังหวะดี ออกของก่อน กำไรครับ ใครถล้ำตัวซื้อในราคาแพงลิบ ก็รับเคราะห์ไปครับ

ตอนนี้ตึกแถวแพงไม่มีเหตุผลครับ ขึ้นถึงหลัก10ล้าน  มันเกินจุดคุ้มทุนไปหลายเท่าแล้ว ถ้าจะทำธุรกิจ

ซีพีสมัยสิบปีก่อน ก็จะซื้อติดแถว ทำเซเว่น ทำซีพีเฟรชมาร์ท   แต่ตอนหลัง เค้าเลิกซื้อครับ ทุนมันจม ปล่อยยาก เข้าเนื้อ

สมัยนี้เค้าจะเช่าเอา ตรงไหนทำเลดี ถ้าค้่าขายไม่ดี เค้าไปที่อื่น ออกตัวง่าย ทุนไม่จม  Smiley

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490773 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:41:53 AM »

จบเลย  ถ้าเรื่องเข็มฉีดยาไม่ต้องพูดเลย  

ไม่มีทาง....!!

ฉีดยายังไม่เท่าไหร่ ผมชอบเวลาบริจาคโลหิตนะครับ จังหวะที่เขาเดินเข็มเข้าไปในเส้นเลือดนะ ผมจ้องตาไม่กะพริบเลยครับ ปวดไปทั้งแขนครับ ดีอิ่มใจที่ได้บริจาคทุกครั้งครับ ปีนี้เป็นปีที่สองแล้วที่ผมทำไม่ได้ เพราะฉีดยากันพิษสุนัขบ้า ผมเลยไม่ชอบหมาครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490774 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:45:05 AM »

ห้าสิบตารางเมตรนี่ขนาดไหนได้ครับ กว้างกี่เมตร ยาวกี่เมตรครับ

ห้าคูณสิบ  หรือสองวาครึ่งคูณห้าวาครับ

ทำร้านก๋วยเตี๋ยวริมถนนได้ร้านนึง หรือทำที่จอดรถยนต์ได้ ๔ คัน ตั้งเป็นวงรัมมี่ได้ ๕ วง แต่วงไฮโลได้แค่สองครับ

งั้นบ้านที่สร้างบนพื้นที่ห้าสิบตารางเมตรนี่หลังเล็กจังแหละครับ บ้านชั้นเดียว แพงจังแล้วในอยู่ ว่าอี้พยายามทำงานเก็บเบี้ยแล้วซื้อไว้ให้เด็กๆให้ครบคนครับ จะได้ไม่ต้องเที่ยวมาลำบากซื้อเวลาโตขึ้นมาครับ

น้าหนองดีจัง มีแรงบัลดาลใจ ผมนี่หมาม้ายครับ ไม่รู้อิหาไว้ให้ใคร  เศร้า เศร้า เศร้า

ครับ กลัวว่าอนาคตข้างหน้าต่อไปมันจะแพงมากเกิน พวกเขาก็ต้องมาเสียเวลาในการหาสิ่งนี้ให้กับชีวิต แทนที่จะได้ไปทำอย่างอื่นอย่างที่ใจหวังนะครับ อย่างน้อยถ้าเขาไม่อยากอยู่ เขาก็นำไปแปรเปลี่ยนเป็นทุนได้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #490775 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:45:48 AM »

มีหอพักเค้าจะขาย ที่เคยคุยกะน้าเบิ้มน่ะ หน้า ว.ค.

สองห้องใหญ่ สิบหกห้องซอย ขายห้าล้านห้า.....

"พักเต็ม"ได้ค่าเช่าเดือนละสี่หมื่นห้า.... วางแผนดี ๆ เลี้ยงตัวมันเองได้สบาย

แต่ปัญหามันอยู่ที่ "พักเต็ม" นั่นแหละ  นักศึกษานะครับ วัยกำลังห่าม ทำบ้าทำบอได้สารพัด

แถมอยู่ในดงหอพักอีก เราอยู่เฉย ๆ แต่เพื่อนพัฒนา เราก็ตกหลังเพื่อนแล้ว

แถมดอกเบี้ยอาคารเก่า  ตั้งร้อยละ ๑๑ ต่อปี  ผ่อนสักยี่สิบปี ดอกก็ทบต้นไปสองสามเท่าแล้ว
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490776 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:48:03 AM »

ตอน ส.ส.สุรเชษฐ์ จะสร้างอาคารพานิชย์ ผมไปขับรถให้ ส่งแกสนามบิน  แกถามผมจะเอาไว้สักห้องมั๊ย

ผมถาม ห้องเท่าไหร่  แกบอก สองล้านถ้วน.....       หน้ากว้าง ๕ เมตร สูงสองชั้นครึ่ง

ผมปรึกษาเมีย  เมียบอก ขอบาย.... ไม่ชอบในเมืองเหมือนกัน

พอแกเริ่มสร้าง คนก็จองเต็ม มีรายหนึ่งขายสิทธิ์จองได้ห้าแสน......  ส่วนอาคารนั้น เปิดราคาที่ สองล้านสาม....

ตอนนี้ ผ่านไปห้าปี ราคาสามล้านกว่า  วางธนาคารได้สองล้านห้า.......

กรูจะบ้า.....   บู่

ตึกแถวเป็นกับดักอย่างนึงครับ วงจรธุรกิจหลายปีมานี้เปลี่ยนไปเยอะมากครับ ห้องแถวข้างถนนเก็งกำไรกันจนไม่มีเหตุผล การค้าห้องแถวเป็นการค้าแบบเก่าๆ เราจึงเห็นห้องแถวข้างถนนปิดบ้าง ขายของชำบ้าง นั้นเค้าซื้อตอนถูกๆ ปล่อยเช่ายังกำไรสบายๆ

คนที่โดดเข้าไปซื้อ ใครจังหวะดี ออกของก่อน กำไรครับ ใครถล้ำตัวซื้อในราคาแพงลิบ ก็รับเคราะห์ไปครับ

ตอนนี้ตึกแถวแพงไม่มีเหตุผลครับ ขึ้นถึงหลัก10ล้าน  มันเกินจุดคุ้มทุนไปหลายเท่าแล้ว ถ้าจะทำธุรกิจ

ซีพีสมัยสิบปีก่อน ก็จะซื้อติดแถว ทำเซเว่น ทำซีพีเฟรชมาร์ท   แต่ตอนหลัง เค้าเลิกซื้อครับ ทุนมันจม ปล่อยยาก เข้าเนื้อ

สมัยนี้เค้าจะเช่าเอา ตรงไหนทำเลดี ถ้าค้่าขายไม่ดี เค้าไปที่อื่น ออกตัวง่าย ทุนไม่จม  Smiley

มีคนมาซื้อไปเก็งกำไรกันมากครับ บางทำเลในทับเที่ยงเปิดตัวที่เจ็ดล้านก็มี มีพวกมาซื้อสามห้อง พอเขาสร้างเสร็จ เริ่มมีคนเข้าอยู่ พวกก็เริ่มประกาศขายทันทีครับ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #490777 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:50:31 AM »

สร้างผลอาสินในที่ดินที่มีอยู่ให้เต็มก่อนดีกว่าครับ

ปีที่แล้วจัดไปหนึ่งสวน  ปีนี้อีกหนึ่งสวน เนี่ย กำลังเจรจากะแม็กโฮคันเดิมอยู่

ปีหน้า ที่ดินไร่นาสวนผสมที่หลังมหาลัยวลัยลักษณ์อีกแปลง  ปลูกยางให้เต็มคงได้สักพันต้น

พอยางเปิดกรีดก็บอกขายเรื่อย ๆ ได้เงินมาก็มาซื้อที่ดินแถวใกล้ ๆ บ้านทำดีกว่า

อยู่ไกล ๆ นี่ไม่ไหวครับ    ดูแลไม่ทัน เพลี้ยกระสอบมันเยอะ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490778 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:52:37 AM »

มีหอพักเค้าจะขาย ที่เคยคุยกะน้าเบิ้มน่ะ หน้า ว.ค.

สองห้องใหญ่ สิบหกห้องซอย ขายห้าล้านห้า.....

"พักเต็ม"ได้ค่าเช่าเดือนละสี่หมื่นห้า.... วางแผนดี ๆ เลี้ยงตัวมันเองได้สบาย

แต่ปัญหามันอยู่ที่ "พักเต็ม" นั่นแหละ  นักศึกษานะครับ วัยกำลังห่าม ทำบ้าทำบอได้สารพัด

แถมอยู่ในดงหอพักอีก เราอยู่เฉย ๆ แต่เพื่อนพัฒนา เราก็ตกหลังเพื่อนแล้ว

แถมดอกเบี้ยอาคารเก่า  ตั้งร้อยละ ๑๑ ต่อปี  ผ่อนสักยี่สิบปี ดอกก็ทบต้นไปสองสามเท่าแล้ว

เคยมีคนมาขอเช่า ให้เดือนหกพัน ผบ. ไม่ให้เช่าครับ บอกว่าเสียดายบ้าน เลยไว้แบบนั้นแหละครับ วันใดวันหนึ่งเผื่อเขาอยากทำอะไรก็จะได้ทำครับ ถนนสายนั้นเขาเรียกถนนสายแฟชั่นครับ

ส่วนเรื่องผ่อนนั้น เรามีมากก็รีบโปะครับ ตัดต้นเต็มๆครับ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #490779 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:52:53 AM »

แต่ปัญหามันอยู่ที่ "พักเต็ม" นั่นแหละ  นักศึกษานะครับ วัยกำลังห่าม ทำบ้าทำบอได้สารพัด

แถมดอกเบี้ยอาคารเก่า  ตั้งร้อยละ ๑๑ ต่อปี  ผ่อนสักยี่สิบปี ดอกก็ทบต้นไปสองสามเท่าแล้ว

ผมสังเกตุนะ ถ้าดี เค้าจะไม่ขายครับ ยกเว้นร้อนเงิน  รายได้ไม่พอหนี้แบงค์  

ดอกแบงค์สูตรง่ายๆ ล้านละเกือบหมื่นต่อเดือน  ถ้าเค้ามีหนี้5ล้าน ดอกเดือนละ3หมื่นอัพครับ

หอปัญหาเยอะครับ ถ้าไม่ดูแลดีๆ วุ่นวายมาก คนพักร้อยพ่อพันแม่ ค้ายา เล่นยา ตีกัน ทะเลาะกัน ฯ

ถ้าเจอแบบราคาดี เราไม่ต้องกู้มาก เก็บไว้ได้ครับ กินยาว ถึงจะไม่มาก แต่ดีกว่าฝากแบงค์แน่นอน แถมที่ดินราคาขึ้นทุกปี

ผมซื้อปีก่อน ถ้าทำเองหมดได้ราว10%ต่อปีครับ  แต่จ้างคนอื่นดูแล ยังได้ 6-7% ต่อปี  ตอนนี้ดอกเบี้ยฝากประจำได้ไม่ถึง3%ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2014, 01:54:48 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490780 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:54:15 AM »

สร้างผลอาสินในที่ดินที่มีอยู่ให้เต็มก่อนดีกว่าครับ

ปีที่แล้วจัดไปหนึ่งสวน  ปีนี้อีกหนึ่งสวน เนี่ย กำลังเจรจากะแม็กโฮคันเดิมอยู่

ปีหน้า ที่ดินไร่นาสวนผสมที่หลังมหาลัยวลัยลักษณ์อีกแปลง  ปลูกยางให้เต็มคงได้สักพันต้น

พอยางเปิดกรีดก็บอกขายเรื่อย ๆ ได้เงินมาก็มาซื้อที่ดินแถวใกล้ ๆ บ้านทำดีกว่า

อยู่ไกล ๆ นี่ไม่ไหวครับ    ดูแลไม่ทัน เพลี้ยกระสอบมันเยอะ

นี่แหละปัญหาครับ ผมทำไม่เป็นครับ

แล้วเรื่องรถหกล้อทุกดินน้าฉ๊องคิดว่าพรือมั่งครับธุรกิจนี้

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #490781 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:54:40 AM »

จบแปลงนั้น ยังมีที่แม่ย่ารับขวัญเตยหอมไว้อีกสองแปลง.....

อยู่หลังมหาลัยเหมือนกัน เป็นที่นา ตอนนี้ให้เขาเช่าอยู่

คุยกะแม่ย่าแล้ว  แกบอกขายได้ก็ขาย  แล้วมาหาซื้อใหม่ใกล้ ๆ บ้าน

ที่ทางเยอะ แต่ถ้าจัดการไม่ดี  ก็เหมือนคนไม่มีที่ทางนั่นแหละครับ

เหลวใหลอยู่นาน ถ้าทำตอนที่ยังทำงานประจำอยู่ ตอนนี้ก็นั่งกินนอนกินแล้ว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #490782 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:55:26 AM »

ปีที่แล้วจัดไปหนึ่งสวน  ปีนี้อีกหนึ่งสวน เนี่ย กำลังเจรจากะแม็กโฮคันเดิมอยู่

ปีหน้า ที่ดินไร่นาสวนผสมที่หลังมหาลัยวลัยลักษณ์อีกแปลง  ปลูกยางให้เต็มคงได้สักพันต้น

อยู่ไกล ๆ นี่ไม่ไหวครับ    ดูแลไม่ทัน เพลี้ยกระสอบมันเยอะ

นี่แหละปัญหาครับ ผมทำไม่เป็นครับ

แล้วเรื่องรถหกล้อทุกดินน้าฉ๊องคิดว่าพรือมั่งครับธุรกิจนี้

ขอโนคอมเมนต์ได้ม้าย

เพราะเรื่องนี้ ไม่เคยผ่านกระบาลผมเลยครับ
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #490783 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:56:02 AM »

คืนนี้สาระเยอะเกิ๊นน.... คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #490784 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:56:51 AM »

อ้าว

คุยไปคุยมา ค่ำแล้วเหรอเนี่ย

นอนล่ะครับ เริ่มปวดข้อมือตุบ ๆ แล้วด้วย
หน้า: 1 ... 32716 32717 32718 [32719] 32720 32721 32722 ... 35779
  พิมพ์