เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:23:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32718 32719 32720 [32721] 32722 32723 32724 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25435688 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #490800 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:19:44 AM »

อ้อ  ยังเหลืออีกที่  เป็นสวนป่า ปลูกไม้จำปาทองไว้ ยี่สิบกว่าปีแระ

พอเส้นรอบวงถึงสองร้อยทุกต้น ก็จะขายเหมา.... แบ่งสี่ส่วน ให้ลูกสี่คน

ที่เหลือคือที่ดิน เป็นของผม  ผบ.ขอไว้ ว่าอย่าปลูกยางได้ไหม  เท่าที่มีก็หลายแล้ว

ผบ.ขอปลูกทุเรียนหมอนทอง  พืชที่ต้องใช้วิชาขั้นสูงในการทำทะวายเพื่อเอาราคาสูง

ทั้งแปลง คำนวณหยาบ ๆ ไร่ละ ๒๒ ต้น จะได้สองร้อยกว่าต้น

ผลผลิตเต็มที่ ได้ต้นละสี่ห้าร้อยกิโล (นี่แค่เบาะ ๆ นะ)  จะได้ราวสิบตัน....

.... ราคาทะวาย อย่างหมา ๆ ก็ ห้าหกสิบ  ....  ครึ่งปีเกือบล้าน

ปีละสองหน......  โห....

เป็นเสี่ยนี่ เค้าต้องเตรียมตัวยังไงมั่งอ่ะน้าเบิ้ม 

ล้ำมากอะจานปาด เกินชาวสวนละเติน  เยี่ยม

ไว้ผมเกษียณจะแวะไปเที่ยวครับ  คิก คิก

เด็กน้อยเลยแหละครับ อย่างผมเนี่ย   บางแปลงเขาใช้คอมรดน้ำด้วยซ้ำไป 

แถวนี้ไอ้ที่ล้ำ ๆ เยอะครับ  คอกหมู คอกไก่นี่ โอเพ่นแอร์ไม่มีแล้ว  อีแว๊บทั้งนั้น

ลงทุนอีแว๊บ คอกหนึ่งตั้งเกือบสองล้าน  บางเจ้า คอกเรียงรายเป็นสิบ....

เจ้าที่ผมไปเอาขี้ไก่นั่น ก็ใช้คอกอีแว๊บ  สามคอก  ได้ปีละสองสามล้าน

เสร็จเจ้าสัวเลย  โรงเรือน เทคโนโลยี อาหารสัตว์ ยา อุดหนุนเจ้าสัวทั้งน้านน  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #490801 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:20:24 AM »

อ้อ เดี๋ยวจะสงสัย  อีว้งอีแว็บอะไร

ระบบ Evap หรือEvaporative cooling systems 

ยกมาทั้งดุ้น รกกระทู้เปล่า ๆ เอาคำค้นไปถามลุงกู๋ดูละกัน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #490802 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:25:18 AM »

ที่ผมทึ่งนะ แถวเมืองจันทบุรี ระยอง แถบนั้น ปลูกผลไม้ รวยปลิ้น ไม่ตามกระแส จีนสั่งจนไม่พอขาย

ภาคใต้ที่จะตินิดนึง คือมีอะไรมากพอสมควร แต่ต่อยอดไม่ได้ เช่นการท่องเที่ยวเชิงเกษตร แถบเหนือ อีสานเค้ารุกด้านนี้ละ

บ้านเราสิ่งดีๆเยอะครับ   รายได้การท่องเที่ยว2ล้านล้าน  พวกขนเงินมาให้  อยู่ที่ใคร? จะเก็บเกี่ยวไว้ได้

แต่ถ้าบ้านเมืองยุงเหยิง รุนแรง จบหมดครับ ไม่มีใครได้ มีแต่เสีย

ตรงนี้พูดในมุมมองของคนอยู่เมืองท่องเที่ยวนะ  Grin

ได้แต่ หวานอม ขมกลืนครับ คนใหญ่ๆเค้าไม่ได้เดือดร้อนแบบคนเล็กๆหรอกครับ เรามันแค่เบี้ย  เศร้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #490803 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:28:20 AM »

นอนหว๋า...........ตื่นทำงานกันต่อไป ไม่มีใครมาช่วยเราหรอก  เศร้า   Grin

lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #490804 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 07:23:55 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490805 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 08:13:05 AM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน

เก็บดอกดอลล่าร์เสร็จแล้ว ไปนอนแล้วละครับ

ราตรีสวัสดิ์ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #490806 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 08:43:02 AM »

หวัดดียามเช้าครับ.........................ทุกๆท่าน 

นั่งอ่านหนทางรวย วิธีสร้างเนื้อสร้างตัวจาก ทุกๆท่านจนเพลิน

เก็บไว้เป็นความรู้ดีมากเลยครับ สำหรับคนที่กำลังจะสร้างครอบครัวอย่างผม   ขอบคุณมากๆเลยครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #490807 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 08:48:42 AM »

หวัดดียามเช้าครับ.........................ทุกๆท่าน 

นั่งอ่านหนทางรวย วิธีสร้างเนื้อสร้างตัวจาก ทุกๆท่านจนเพลิน

เก็บไว้เป็นความรู้ดีมากเลยครับ สำหรับคนที่กำลังจะสร้างครอบครัวอย่างผม   ขอบคุณมากๆเลยครับ

Grin Grin

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #490808 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 09:00:01 AM »

งบ 500 K   ลุงทุนทำอะไรได้บ้างครับ 

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #490809 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 10:26:23 AM »

งบ 500 K   ลุงทุนทำอะไรได้บ้างครับ 

มีชอยต์มามั่งสิพ่อ.....

ไม่มีตัวเลือกมาให้  ห้าแสนทำได้เป็นพันเป็นหมื่นหนทาง

ไอ้ที่เหลือคือ 
เราทำอะไรได้บ้าง คือความสามารถเราน่ะ  อย่างตรูขับแม็คโคเป็น ตรูก็จะซื้อแม็คโค

เราถนัดทำอะไรมั่ง (ถนัดกับสามารถ คนละอย่างนะ)

เราชอบอะไรบ้าง  อะไรที่ทำแล้วเรามีความสุข มีพลังจะทำต่อไปไม่รู้จบสิ้น

เรามีอะไรบ้าง คือปัจจัยเกี่ยวเนื่องเกื้อหนุนให้เราทำกิจการนั้น ๆ

อะไรที่น่าทำบ้าง หมายถึงมีแนวโน้มว่าจะเจริญรุ่งเรืองสามารถต่อยอดออกไปได้ไม่ตัน

ทั้งหมดนี้ ต้องเอามาประยุกต์กัน บีบให้น้ำออกมา ทำให้ตกตะกอน แล้วจึงออกมาเป็นผลลัพภ์

ทั้งนี้  "ดวง" ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใด ๆ ทั้งสิ้น แรงใจ สองมือ ปัญญา และสติยั้งคิดเท่านั้น ดวงไม่เกี่ยว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #490810 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 10:27:25 AM »

Grin Grin

แล ๆ ทำท่าเด็กมันอิเชื่อคนเฒ่า ๆ เวลาเมาเพ้อแฮะ
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #490811 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 10:42:42 AM »

หนังสือน่าอ่านครับ
และรูปสวย ๆ
ของฝากวันหยุดส่งให้ทางเมล์เพื่อน ๆ แล้วนะครับ[/color]

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #490812 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 10:48:46 AM »

มีเรื่องเล่าสู่กันฟังครับเกิดสดๆร้อนแรกหัวค่ำ

คือเกิดอยากกินหมูกระทะผลพลอยได้อีกอย่างคือได้แลบอลทีมรักด้วย

ก่อนไปกินก็แวะกดตังค์มาสามพันแยกพับไว้กระเป๋าตังค์อย่างดี

ไปกับแฟนสองคน กินกันจนอิ่มพุงตึงก็เรียกเด็กเช็คบิล

ค่าเสียหายรวมสี่ร้อยกว่าบาท จ่ายแบงค์พันที่พึ่งกดมาไปหนึ่งใบ

พอเด็กเสริฟ์มาทอนตังทอนมาใบยี่สิบสองใบกับเศษอีกประมาณนึง

เลยท้วงไปเด็กมันก็ว่าให้แบงค์ห้าร้อยไป ทั้งๆที่ในกระเป๋าตังค์ผมก่อนหน้านั้นไม่มีใบม่วงเลย

เด็กมันเลยพาไปที่แคชเชียร์ แคชเชียร์ยืนยันตรงกันว่าจ่ายมาแบงค์ห้าร้อย

แต่ผมก็มั่นใจร้อยเปอร์เซนต์ว่าแบงค์พัน ถามแคชเชียร์ว่าจะทำไงมันก็ไม่รับผิดชอบ

คิดในใจเวรล่ะ!!! ก็เลยโทรแจ้ง สน. ท้องที่เลยอย่างนั้น

ช่วงรอ ตร. อยู่ น่าจะเจ้าของร้านมาบอกว่าเอาไหมรับผิดชอบกันคนล่ะครึ่ง 250 บาท

ผมรีบปฏิเสธทันทีเพราะถ้าอย่างนั้นผมเสียหายเต็มๆ 

รอซักครึ่งชั่วโมง ตร. ก็มา พยามยามจะไกล่เกลี่ยให้ ผมก็ยืนยันว่าไม่รับผิดชอบคนล่ะครึ่ง

ตำรวจว่าอย่างนั้นก็ให้ผมไปแจ้งความ ผมก็บอกยินดี คุยกันซักครึ่งชั่วโมงได้

ไม่รู้คุยกันท่าไหนเจ้าของร้านยินดีชดใช้ให้เต็มห้าร้อย

เกือบไปแล้ว...เฮ้อ!!! อ๋อย

ตั้งใจอมชัดๆ ยังมีหน้ามาต่อรองรับผิดชอบคนละครึ่ง

บางทีเงินที่กดเอทีเอ็มมาใบใหม่ๆ เลขมันมักจะเรียงกัน แบบนี้ก็ขอเช็คเลขใบพันในลิ้นชักมันเทียบได้เลย

แต่ถ้าใบเก่าก็เช็คไม่ได้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #490813 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 11:17:42 AM »

เกือบสิบหน้าที่ผ่านมา มีสาระเรื่องการทำมาหากินมากมาย ....เยี่ยมจริงๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #490814 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 11:26:34 AM »

ไหว้

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
หน้า: 1 ... 32718 32719 32720 [32721] 32722 32723 32724 ... 35779
  พิมพ์