เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 02:28:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33258 33259 33260 [33261] 33262 33263 33264 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25553167 ครั้ง)
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #498900 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 09:33:07 PM »

เพิ่งสังเกตุเห็นครับ  ชื่อฟาร์มของท่านPandanus หรือครับ Cheesy
ชื่อฟาร์มแพะสมัยที่พ่อผมเลี้ยงครับ  ตอนนี้ท่านเสียไป ๙ ปีแล้ว ฟาร์มแพะก็เลิกหลังท่านเสียได้สามเดือน
แต่ตอนนัั้น เรายังตื้นเขิน มืดบอด ก็เลยมองไม่เห็นปัญญาที่ท่านทำเอาไว้
ก็เลยได้แต่มองผ่าน ๆ ไม่เห็นกลปัญญาที่ท่านซุกซ่อนเอาไว้มากมาย.....
...ไม่ว่าจะเรื่องเกลือในกระบอกไม้ไผ่  หรือวิธีเอาหญ้ามาแขวนให้แพะกิน ฯลฯ
พอมารื้อโปรเจ็คฟาร์มแพะอีกครั้ง สมาคมแพะแกะไทยที่เราจะไปอาศัยใบขนย้ายสัตว์ของเขา เขาต้องการชื่อฟาร์ม
ก็เลยคิดออกพร้อมกันกับพี่สาว ว่า ทั้งฟาร์มของผมและของพี่สาว จะใช้ชื่อเดียวกัน คือชื่อฟาร์มเดิมของพ่อ
มีเวลา และ สะดวกที่จะเล่าไหมครับกับเรื่อง เกลือในกระบอกไม้ไผ่ เป็นวิทยาทานครับผม  ไหว้

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #498901 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 09:34:52 PM »

ก็มันรู้เรื่องขนาดเล่าเรื่องย่อได้แล้ว  มันจะดูอีกทำไมว๊า
ความมันนะ  เลยทำให้อยากดู  หนังที่ผมเก็บ ๆ ไว้แทบจะพากษ์ตามได้เลย  ก็ยังหยิบมาดูบ่อย ๆ เลยครับ
นี่ก็ตั้งใจไว้แล้ว วันที่ 6 มิย. นี่ ก็จะหยิบ วันเผด็จศึก The Longest Day มาดูอีกครั้งครับ กับวัน D - Day

คนมันไม่เข้าจัยเลยเลยนิ   ความสุขเล็กๆน้อยๆ

เออ เข้าใจกะได้

หลังมีเมียแล้ว นี่แหละ ความสุขที่พอมีพอหาได้ นอกนั้นอย่าหวัง

เพื่อนสมัยเก่าก่อนคนหนึ่ง หลังจากพลาดพลั้งได้เมียแก่คราวน้า ที่ดูเหมือนจะมีปากเกินสองสามรู

มันก็เปลี่ยนเบอร์รองเท้า ลดลงจากที่เคยใส่เดิม...สองเบอร์....  จากเบอร์ ๔๑ มาใส่ ๓๙

ผล .... รองเท้าหนัง กัดตีนมันวายป่วง ชีวิตประจำวันในที่ทำงานไร้ความสุข....

....แล้วทำไปทำไม .....

มันบอก นี่เป็นวิธีเดียว ที่จะทำให้กูมีความสุขบ้างเวลากลับถึงบ้าน.....

เออเนอะ.....!!
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #498902 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 09:46:04 PM »

เพิ่งสังเกตุเห็นครับ  ชื่อฟาร์มของท่านPandanus หรือครับ Cheesy
ชื่อฟาร์มแพะสมัยที่พ่อผมเลี้ยงครับ  ตอนนี้ท่านเสียไป ๙ ปีแล้ว ฟาร์มแพะก็เลิกหลังท่านเสียได้สามเดือน
แต่ตอนนัั้น เรายังตื้นเขิน มืดบอด ก็เลยมองไม่เห็นปัญญาที่ท่านทำเอาไว้
ก็เลยได้แต่มองผ่าน ๆ ไม่เห็นกลปัญญาที่ท่านซุกซ่อนเอาไว้มากมาย.....
...ไม่ว่าจะเรื่องเกลือในกระบอกไม้ไผ่  หรือวิธีเอาหญ้ามาแขวนให้แพะกิน ฯลฯ
พอมารื้อโปรเจ็คฟาร์มแพะอีกครั้ง สมาคมแพะแกะไทยที่เราจะไปอาศัยใบขนย้ายสัตว์ของเขา เขาต้องการชื่อฟาร์ม
ก็เลยคิดออกพร้อมกันกับพี่สาว ว่า ทั้งฟาร์มของผมและของพี่สาว จะใช้ชื่อเดียวกัน คือชื่อฟาร์มเดิมของพ่อ
มีเวลา และ สะดวกที่จะเล่าไหมครับกับเรื่อง เกลือในกระบอกไม้ไผ่ เป็นวิทยาทานครับผม  ไหว้

ภูมิปัญญาเล็ก ๆ ในการให้เกลือแร่แก่สัตว์ครับ เหมือนที่สัตว์หาดินโป่งกินนั่นแหละ

เอาเกลือใส่กระบอกไม้ไผ่....สิ่งที่เราไม่รู้คือ เกลือ ซึมผ่านเนื้อไม้ไผ่ออกมาได้....และน้ำลายแพะ ก็ซึมเข้าไปทำละลายเกลือได้

เอากระบอกเกลือแขวนไว้  สักวันสองวันความเค็มก็ซึมออกมาพอหอม ๆ

แพะตัวโน้นเลียที ตัวนี้เลียที เนื้อไม้ไผ่ก็เปียก (แกเหลาเอาผิวนอกออก) เกลือก็ซึมออกมา

ทีนี้ ถึงแพะไม่เลีย เกลือก็ดูดเอาความชื้นในอากาศมาทำละลายตัวเองได้

หลังจากเราขายแพะไปยกคอก ราวครึ่งเดือน ผมผ่านไปทางนั้น ก็เห็นกระบอกเกลือนั่น มีคราบเกลือมากมายเกาะอยู่นอกกระบอก

ขึ้นไปปลดลงมาดู เห็นเกลือที่เดิมเหลือครึ่งกระบอก ตอนนั้นเหลือแค่หนึ่งในสี่

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #498903 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 09:50:17 PM »

มีเวลา และ สะดวกที่จะเล่าไหมครับกับเรื่อง เกลือในกระบอกไม้ไผ่ เป็นวิทยาทานครับผม  ไหว้
[/quote]
ภูมิปัญญาเล็ก ๆ ในการให้เกลือแร่แก่สัตว์ครับ เหมือนที่สัตว์หาดินโป่งกินนั่นแหละ
เอาเกลือใส่กระบอกไม้ไผ่....สิ่งที่เราไม่รู้คือ เกลือ ซึมผ่านเนื้อไม้ไผ่ออกมาได้....และน้ำลายแพะ ก็ซึมเข้าไปทำละลายเกลือได้
เอากระบอกเกลือแขวนไว้  สักวันสองวันความเค็มก็ซึมออกมาพอหอม ๆ
แพะตัวโน้นเลียที ตัวนี้เลียที เนื้อไม้ไผ่ก็เปียก (แกเหลาเอาผิวนอกออก) เกลือก็ซึมออกมา
ทีนี้ ถึงแพะไม่เลีย เกลือก็ดูดเอาความชื้นในอากาศมาทำละลายตัวเองได้
หลังจากเราขายแพะไปยกคอก ราวครึ่งเดือน ผมผ่านไปทางนั้น ก็เห็นกระบอกเกลือนั่น มีคราบเกลือมากมายเกาะอยู่นอกกระบอก
ขึ้นไปปลดลงมาดู เห็นเกลือที่เดิมเหลือครึ่งกระบอก ตอนนั้นเหลือแค่หนึ่งในสี่
[/quote]
เยี่ยมเลยครับ  ลักษณะนี้ เหมือนกับเคยได้ยินที่เค้าทำโป่งเทียมให้สัตว์ป่าเลยครับ  ขอบคุณสำหรับเกร็ดความรู้ครับ  ไหว้

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #498904 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 09:53:16 PM »

ก็มันรู้เรื่องขนาดเล่าเรื่องย่อได้แล้ว  มันจะดูอีกทำไมว๊า
ความมันนะ  เลยทำให้อยากดู  หนังที่ผมเก็บ ๆ ไว้แทบจะพากษ์ตามได้เลย  ก็ยังหยิบมาดูบ่อย ๆ เลยครับ
นี่ก็ตั้งใจไว้แล้ว วันที่ 6 มิย. นี่ ก็จะหยิบ วันเผด็จศึก The Longest Day มาดูอีกครั้งครับ กับวัน D - Day

คนมันไม่เข้าจัยเลยเลยนิ   ความสุขเล็กๆน้อยๆ
เออ เข้าใจกะได้
หลังมีเมียแล้ว นี่แหละ ความสุขที่พอมีพอหาได้ นอกนั้นอย่าหวัง
เพื่อนสมัยเก่าก่อนคนหนึ่ง หลังจากพลาดพลั้งได้เมียแก่คราวน้า ที่ดูเหมือนจะมีปากเกินสองสามรู
มันก็เปลี่ยนเบอร์รองเท้า ลดลงจากที่เคยใส่เดิม...สองเบอร์....  จากเบอร์ ๔๑ มาใส่ ๓๙
ผล .... รองเท้าหนัง กัดตีนมันวายป่วง ชีวิตประจำวันในที่ทำงานไร้ความสุข....
....แล้วทำไปทำไม .....
มันบอก นี่เป็นวิธีเดียว ที่จะทำให้กูมีความสุขบ้างเวลากลับถึงบ้าน.....

เออเนอะ.....!!
ขอเรียนถามครับ  มุขนี้นั่งอ่านหลายรอบแล้ว  ยังตีไม่แตกครับ  Grin

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #498905 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 09:57:13 PM »

เราถอดรองเท้าตอนไหนล่ะ.... ตอนเข้าบ้านใช่ไหม

ถ้ารองเท้ามันคับ ใส่แล้วไม่มีความสุข  พอเข้าบ้าน ได้ถอดรองเท้า นิ้วเท้าได้ผ่อนคลาย เหมือนปลดทุกข์แหละ....

พอจะชดเชยกับความทุกข์ที่เริ่มต้นจากการบ่นด่าของเมียได้บ้างแหละ
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #498906 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 09:59:11 PM »

เราถอดรองเท้าตอนไหนล่ะ.... ตอนเข้าบ้านใช่ไหม
ถ้ารองเท้ามันคับ ใส่แล้วไม่มีความสุข  พอเข้าบ้าน ได้ถอดรองเท้า นิ้วเท้าได้ผ่อนคลาย เหมือนปลดทุกข์แหละ....
พอจะชดเชยกับความทุกข์ที่เริ่มต้นจากการบ่นด่าของเมียได้บ้างแหละ
โห ... ผมนั่งตีความไปถึงไหน ๆ ตั้งนาน

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #498907 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 10:09:55 PM »

เรื่องบนถนนอีกอย่างของพ่อ

พ่อจะมีรถกระบะ อาร์เอ็น๒๕ อยู่คันนึง เอาไว้เข้าสวน

ทางเข้าสวน พ่อออกทุนเองจ้างไถทำถนนเอาไว้ให้คนอื่นได้ใช้ด้วย

ถนนดิน ใช้ได้ดีเฉพาะตอนหน้าแล้ง พอฝนตก น้ำชะ ถนนก็กลายเป็นร่องน้ำ เริ่มจากร่องเล็ก ๆ

ถ้าเราปล่อยปละเอาไว้ เดี๋ยวมันก็กลายเป็นร่องใหญ่ จนเสียหายใช้การไม่ได้

หลังฝนตก พ่อจะผสมปูนกับทรายแห้ง ๆ ใส่กระบะเอาขึ้นท้ายรถ  เจอร่องเล็ก ๆ ที่เพิ่งโดนน้ำชะตรงไหนก็ตักทรายผสมปูนไปเทอุด

ปูนทรายแห้ง ๆ จะดูดเอาน้ำจากผิวดินหลังฝนตกมาผสมกับตัวเอง จนกลายเป็นซิเมนต์แห้งแข็งในที่สุด แข็งก่อนฝนห่าใหม่จะทันมา

ถ้าเอาปูนซิเมนต์ผสมเสร็จมาอุด ปูนจะใหล และแห้งช้ากว่า และเราก็อัดปูนเหลวให้มันแน่นไม่ได้เสียด้วย

ส่วนตรงไหนที่เป็นร่องกว้างแต่ไม่ลึก พ่อจะเอาทางมะพร้าวทั้งใบ มาดักทางน้ำ....

...วิธีการคือ เอาด้านเรียวของทางมะพร้าวขึ้นบน พอฝนตก น้ำจะชะเอาดินทรายมาติดอยู่ตรงซอกใบมะพร้าว

ทำให้ร่องไม่ลึกไปกว่านั้น อย่างน้อยก็ตลอดหน้าฝนนั้น
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #498908 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 10:14:41 PM »

พ่อจะมีรถกระบะ อาร์เอ็น๒๕ อยู่คันนึง เอาไว้เข้าสวน
ทางเข้าสวน พ่อออกทุนเองจ้างไถทำถนนเอาไว้ให้คนอื่นได้ใช้ด้วย
ถนนดิน ใช้ได้ดีเฉพาะตอนหน้าแล้ง พอฝนตก น้ำชะ ถนนก็กลายเป็นร่องน้ำ เริ่มจากร่องเล็ก ๆ
ถ้าเราปล่อยปละเอาไว้ เดี๋ยวมันก็กลายเป็นร่องใหญ่ จนเสียหายใช้การไม่ได้
หลังฝนตก พ่อจะผสมปูนกับทรายแห้ง ๆ ใส่กระบะเอาขึ้นท้ายรถ  เจอร่องเล็ก ๆ ที่เพิ่งโดนน้ำชะตรงไหนก็ตักทรายผสมปูนไปเทอุด
ปูนทรายแห้ง ๆ จะดูดเอาน้ำจากผิวดินหลังฝนตกมาผสมกับตัวเอง จนกลายเป็นซิเมนต์แห้งแข็งในที่สุด แข็งก่อนฝนห่าใหม่จะทันมา
ถ้าเอาปูนซิเมนต์ผสมเสร็จมาอุด ปูนจะใหล และแห้งช้ากว่า และเราก็อัดปูนเหลวให้มันแน่นไม่ได้เสียด้วย
ส่วนตรงไหนที่เป็นร่องกว้างแต่ไม่ลึก พ่อจะเอาทางมะพร้าวทั้งใบ มาดักทางน้ำ....
...วิธีการคือ เอาด้านเรียวของทางมะพร้าวขึ้นบน พอฝนตก น้ำจะชะเอาดินทรายมาติดอยู่ตรงซอกใบมะพร้าว
ทำให้ร่องไม่ลึกไปกว่านั้น อย่างน้อยก็ตลอดหน้าฝนนั้น
เรื่องคุณพ่อเรื่องนี้  เคยเล่าให้ท่านอะไรน้า ใช่แถวพระแสงหรือเปล่า ที่ว่าทางเข้าบ้านนั้นแสนจะเหลือทนฟังหรือเปล่าครับ  Cheesy

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #498909 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 10:16:09 PM »

GUNRUNNER, lugkrod, Pandanus (+ 1 ...
ใช่ทางเข้าบ้านท่านlugkrod ไหมครับ ...  ไหว้

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #498910 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 10:17:29 PM »

หลังจากพ่อเสียไปเมื่อปี ๔๘ ไม่ทันได้กี่ปีหลังจากนั้น ถนนสายนั้นก็ขาด....

ชาวบ้านสี่ห้าครัวเรือนที่อาศัยอยู่ด้านใน ต้องมาใช้ถนนอีกเส้นทาง....ซึ่งก็คือทางผ่านสวนยางของพ่ออีกแปลง

ที่พ่ออุทิศไว้เป็นถนนผ่ากลางสวนยาง....ซึ่งเป็นธรรมเนียมที่ไม่มีคนยอมทำ....

คนส่วนใหญ่ อยากให้ถนนเข้าถึงสวนตนเอง ...เข้าถึงอย่างเดียวนะ อย่าได้ล้ำเข้ามาในเขตที่ดินเชียว

ส่วนพ่อคิดต่าง....พ่อทำถนนผ่ากลางสวนเลย....

แล้วยังไง พ่อก็ได้ที่ดินสองแปลง ที่ติดถนนตลอดแนวทั้งสองแปลง 

ปัจจุบัน ถนนตรงนั้นเป็นคอนกรีต มีไฟฟ้าและประปาผ่าน พี่สาวผมสองคน ได้แปลงซ้ายขวาแปลงละคน...

ทำกระท่อมเล็ก ๆ ที่มีสาธารณูปโภคครบเอาไว้ให้ลูกจ้างอาศัยอยู่ทั้งสองฝั่ง
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #498911 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 10:20:29 PM »

เรื่องคุณพ่อเรื่องนี้  เคยเล่าให้ท่านอะไรน้า ใช่แถวพระแสงหรือเปล่า ที่ว่าทางเข้าบ้านนั้นแสนจะเหลือทนฟังหรือเปล่าครับ  Cheesy

บ้านไข่แฟ๊สสนั่น พวกเราแกล้งใส่ไข่เกินจริงกันไปหน่อย

เพียงแต่ผมไปที่นั่นมาร่วมสิบหน  ก็ยังต้องระมัดระวังกันทุกหน....

พลาดคือหลง  พลั้งคือตกหลุม  ซวยหน่อยก็อะหลั่ยรถชิ้นใดชิ้นหนึ่งเจ๊ง......

นอกนั้นก็ ไม่ได้ถือว่าลำบากอะไรนัก
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #498912 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 10:20:38 PM »

ราคาที่ดินของพี่ทั้งสองคนตรงนั้นก็สูงตามไปด้วยเลยซีครับ  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2014, 10:22:26 PM โดย GUNRUNNER » บันทึกการเข้า

lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #498913 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 10:25:27 PM »

GUNRUNNER, lugkrod, Pandanus (+ 1 ...
ใช่ทางเข้าบ้านท่านlugkrod ไหมครับ ...  ไหว้
กะบินทีเดียวทั้งแทง ทั้งให้น้ำเลยน่ะลุง.

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #498914 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 10:25:56 PM »

ราคาที่ดินของพี่ทั้งสองคนตรงนั้นก็สูงตามไปด้วยเลยซีครับ  เยี่ยม

พ่อซื้อที่แปลงนั้นมาสมัยผมเพิ่งเกิด ราวปี ๑๙ ในราคาสี่พันบาท... ๕๐ ไร่เศษ

ตอนนี้ ที่ดินแปลงข้างเคียงเพิ่งขายไป แต่พี่สาวผมคว้าไว้ไม่ทัน.....ไร่ละ สองแสนห้า... บอกขายได้ไม่ทันสองสามวัน
หน้า: 1 ... 33258 33259 33260 [33261] 33262 33263 33264 ... 35779
  พิมพ์