เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:22:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33656 33657 33658 [33659] 33660 33661 33662 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25559754 ครั้ง)
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #504870 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:55:40 PM »

มีบางสิ่งคาใจ ตูเล่นแรงไปมั้ย..

สวนที่ไชยา นานไป ใกล้ๆกัน มีวัยรุ่นอยู่กลุ่มนึง สุมหัว ต้มน้ำท่อมล่อยาไปตามเรื่อง

เวลาผมไปกะพยักหน้าแล้วยิ้มให้พูดเพราะๆ ฝากด้วยน่ะครับ..

ปืนกะไม่เคยพกให้เห็น. ?ต่างคนต่างอยู่..

แรกๆมะพร้าวมา้งกินทั้งฟันทุ่ม มะม่วงปีนรูด..

มาช่วงหลัง..ขโมยน้ำมันในถังรถลูกจ้าง..เกือบทุกคืน..

แถมใส่ทรายไว้ให้ด้วย..หลายครั้งฝบูกจ้างแอบดูแต่ไม่กล้าแม้แต่บอกผม จนต้องขู่ถึงบอก..

ยัง ยังไม่พอ ลูกจ้างไม่กล้าเอารถมา ยอมเดินมา มรันแอบเอามีดกรีดยางไปควัดกับหิน

ล่าสุดทุเรียนหน้าหนำมรันปีนเอาลงมาผ่าเล่นหมด

แถม...เอาปืนทำเองมายิงขู่ลึกจ้าง เวลาขี่รถผ่านมันกะด่าแม่ลูกจ้าง..

ข้างๆมรันปีนลักถังแก๊สมั่ง ของมั่ง...สารพัด

วันก่อนเพื่อนที่เป็นตำรวจยศ พท.โทรมาเลยเล่าให้ฟัง

วันนี้โทรมาบอกว่าเข้าไปดูให้แล้วกำลังต้มน้ำท่อมกับล่อยาบ้ากันอยู่ ได้ปืนทำเองไปสองบอกด้วย..

...

?....ไม่รู้ตูทำแรงไปป่าว....

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #504871 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:56:39 PM »

ผมก็เคยพลาดครับ ที่พอได้เลย รู้งี้ฟันๆซะหมดเรื่อง คนเดียวหัวดี ดีนัก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #504872 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:00:40 PM »

มีบางสิ่งคาใจ ตูเล่นแรงไปมั้ย..
สวนที่ไชยา นานไป ใกล้ๆกัน มีวัยรุ่นอยู่กลุ่มนึง สุมหัว ต้มน้ำท่อมล่อยาไปตามเรื่อง
เวลาผมไปกะพยักหน้าแล้วยิ้มให้พูดเพราะๆ ฝากด้วยน่ะครับ..
ปืนกะไม่เคยพกให้เห็น. ?ต่างคนต่างอยู่..
แรกๆมะพร้าวมา้งกินทั้งฟันทุ่ม มะม่วงปีนรูด..
มาช่วงหลัง..ขโมยน้ำมันในถังรถลูกจ้าง..เกือบทุกคืน..
แถมใส่ทรายไว้ให้ด้วย..หลายครั้งฝบูกจ้างแอบดูแต่ไม่กล้าแม้แต่บอกผม จนต้องขู่ถึงบอก..
ยัง ยังไม่พอ ลูกจ้างไม่กล้าเอารถมา ยอมเดินมา มรันแอบเอามีดกรีดยางไปควัดกับหิน
ล่าสุดทุเรียนหน้าหนำมรันปีนเอาลงมาผ่าเล่นหมด
แถม...เอาปืนทำเองมายิงขู่ลึกจ้าง เวลาขี่รถผ่านมันกะด่าแม่ลูกจ้าง..
ข้างๆมรันปีนลักถังแก๊สมั่ง ของมั่ง...สารพัด
วันก่อนเพื่อนที่เป็นตำรวจยศ พท.โทรมาเลยเล่าให้ฟัง
วันนี้โทรมาบอกว่าเข้าไปดูให้แล้วกำลังต้มน้ำท่อมกับล่อยาบ้ากันอยู่ ได้ปืนทำเองไปสองบอกด้วย..
...
ต่อ ๆ เลยครับ  Grin

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #504873 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:03:28 PM »

ต่อไรหลาว...คนร้ายเข้าซังเตแล้ว..

เราอิโม้กันแหละว่ามีเพรี่ยนเป็น ตร.

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #504874 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:04:58 PM »

ต่อไรหลาว...คนร้ายเข้าซังเตแล้ว..
เราอิโม้กันแหละว่ามีเพรี่ยนเป็น ตร.
โหยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
                                                                              อยากขอยืม แมว ท่านPandanus โยนใส่จอจังเลย
 ยี๊

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 11:07:15 PM โดย GUNRUNNER » บันทึกการเข้า

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #504875 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:10:17 PM »

...

เท่าที่ฟังๆดู ไม่เห้นน้าเอ๋ทำไหรเลยนิครับ ตราบไดที่เขาไม่รู้ว่าเรายังเพื่อนเป็นตำรวจก็ปล่อยไว้แบบนั้นแหละครับ ถ้ามาอีกก็บอกไปอีก สักพักคงไม่กล้าเข้ามากวนแล้วละครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #504876 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:32:13 PM »

ผมล่ะทึ่งครับ กับระบบจัดการสวนที่อยู่ไกลตา แต่ก็เห็นทำกันได้เนอะ  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #504877 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:40:10 PM »

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #504878 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 01:19:56 AM »

เค้ารบกันยืดเยื้อแฮะ...ตั้งแต่หัวค่ำ  RO.นั่งดูมวย  คิก คิก

ไปโพสห้องภาพเราใหญ่ เราลบได้นะเว้ย  ขำก๊าก

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #504879 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:05:25 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับพี่ๆทุกคน

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ฅนเล
Sr. Member

คะแนน 231

« ตอบ #504880 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:13:55 AM »

ไหว้ ไหว้

ภูเขาสูงทะเลกว้างยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม
k@mon
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 589

« ตอบ #504881 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:22:28 AM »

งานนีมันสอนเราได้ทุกวันเลยเนอะ แค่ซื้อปาล์มแล้วมาขายแค่เนี๊ยะ..

แง่งปัญหา แทคติคเป็นร้อย..

แต่ละวันมาไม่ซ้ำกันเลยวุ้ย..

Grinโส้.....น้าเอ๋...โส้มันเเลสักตั้งนิ... Grin

บ่อยครั้งที่เราละเลยกับมิตร......แต่ทุ่มเททั้งชีวิตให้กับศัตรู
k@mon
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 589

« ตอบ #504882 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:16:45 AM »

k@mon, Pandanus และ 7 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Grin Grin Grin

บ่อยครั้งที่เราละเลยกับมิตร......แต่ทุ่มเททั้งชีวิตให้กับศัตรู
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #504883 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:18:58 AM »

เยี่ยม เยี่ยม Grin

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #504884 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:25:39 AM »

อ้อ ค้างคาใจแรกคืนหิดนึง เรื่องปะยางหั้นแหละ

คุณสมบัติอีกอย่างของความเป็น"เถือก" คือ ไม่ใช่จะคว้ามันทุกงานนะครับ

กรณีที่งานมันเข้ามาให้เราเห็นต่อหน้า จะคว้าไว้ มันต้องแลกัน

งานปะยาง การเติบโตแตกกิ่งของมันคืออะไร เปิดศูนย์ซ่อมเลยมั๊ย

หรือจะปะอย่างเดียว เสียเวลาคราวละยี่สิบนาที รูละห้าสิบบาทยังงั้นตลอดไป...

งานบางชนิด เป็นไม้ชำถุง ไม้กระถาง โตไม่ขึ้น....

อย่างที่ตรูครองอยู่เนี่ยก็หลายงานนะ  รับส่งนักเรียนไง

ตอนแรก รับสี่ห้าคน ก็หวังจะโต พอโตมา เกือบยี่สิบคน ก็เปลี่ยนรถให้ทุกได้มากขึ้น

แล้วก็โตขึ้นมาอีก เป็นสามสิบกว่า ....  ?? ทำไงต่อล่ะทีนี้

โตต่อไม่ได้อีก ติดถุงชำ ติดก้นกระถาง

คิดอย่างคนทั่วไปคิด ...ก็ซื้อรถอีกคัน จ้างลูกน้องขับ.....    หึ หึ หึ

สิ่งที่เป็นปัญหาใหญ่โตของผู้ประกอบการ นอกจากทุน กลยุทธ ทำเล โอกาส  ก็คือ ลูกน้องนี่แหละครับ

ไม่มีทางได้ดั่งใจเราหรอก เอาดีแค่พอถูไถยังลำบากเลย

ทำไม....หากมันยอมมาเป็นลูกน้องเรา ก็แปลว่า มันไม่เอาอ่าวพอที่จะโตด้วยตนเอง....

ซึ่งคนแบบนั้น ใช้งานไม่ถูกลักษณะ เราจะเหนื่อยกว่าเดิม เหมือนให้ลิงไม่หัดไปขึ้นพร้าวนะแหละ ขึ้นเองได้กินนานแล้ว

งานอื่นน่ะ ใช้ลูกน้องคงได้ งานบางอย่าง ปฏิบัติงานเสมอกันกับเรา ใช้ลูกน้องไม่ได้หรอก

....สรุป ช่วยในการตัดสินใจจากความเป็น"เถือก" ของไข่แฟ๊สสสส

งานไหนโตไม่ขึ้น ตัด ๆ ทิ้งไปเหอะ ให้พวกจบ ป.๖ มันทำไปละกัน เอามาเป็นภาระเปล่า ๆ
หน้า: 1 ... 33656 33657 33658 [33659] 33660 33661 33662 ... 35779
  พิมพ์