เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:16:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 34030 34031 34032 [34033] 34034 34035 34036 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25442225 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #510480 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:14:26 AM »

พ่อค้าจะฝอย  เอ้ย...คิด มีคนฟังมั้ย รำคาญบอก จะไม่พิมพ์ครับ เรื่ิองงานการ  บู่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
paisal 1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #510481 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:15:36 AM »

รอฟัง  ตามสบายเลยครับ.. Grin
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #510482 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:17:29 AM »

รอฟัง  ตามสบายเลยครับ.. Grin

คิก คิก  +

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #510483 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:18:30 AM »

Grin

ผมขับรถเครื่องจากทุ่งสง-ระนอง ใช้เวลา 3.30 ชม.แบบไม่เครียดครับ  Grin แต่ถ้าเจอฝนตกตั้งแต่สุราษฎร์... โดนชก อ๋อย

แบนดิท สี่ร้อย เวลาขนาดนั้นก็คงไม่น่าเครียดหรอกครับ

ไปทางทุ่งสง น่าจะผ่านทางพังงา  โค้งเยอะกว่าพะโต๊ะนะครับเห็นว่า....

ผมกะเวลาทริปแรก ๆ เอาไว้ที่ ราว ไม่เกินห้าชั่วโมงครับ

เจอร้านกาแฟสด ก็ลองมันซะ ทริปละร้าน หาที่ถูกใจก่อน

พักแต่ละครั้งราวครึ่งชั่วโมง เพราะไม่ได้อึดเหมือนสมัยวิ่งยะลาแล้ว

สมัยนั้น พักห้านาทีได้มั๊ง แค่แวะฉี่ เติมน้ำมัน สูบบุหรี่มวนเดียวก็ลุยต่อ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #510484 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:22:57 AM »

เทน่าคันนั้นของผม ไมล์ทะลุแสนกิโล ตีกลับไปเป็นเลขศูนย์เลย

ยังเอากลับมาใช้ที่บ้านต่ออีกนาน  จนสุดท้าย เอาไปให้เพื่อนทำวิบาก

ยังไม่ทันเสร็จ มันดันทำปืนลั่นใส่หัวใจ ตายแบบฉับพลัน

กว่าผมจะรู้ก็สี่ห้าวัน กว่าจะได้เข้าไปตามรถ ก็สองอาทิตย์

พี่น้องเมียของมัน เอาของในร้านไปเกลี้ยงเลย เครื่องมือซ่อมแอร์ของเพื่อนอีกคนก็ด้วย

สรุป จนบัดนี้ ผมยังไม่รู้เลยว่า รถคู่เวรคู่กรรมของผม ไปตกระกำลำบากอยู่ในป่าไหน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #510485 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:23:51 AM »

พ่อค้าจะฝอย  เอ้ย...คิด มีคนฟังมั้ย รำคาญบอก จะไม่พิมพ์ครับ เรื่ิองงานการ  บู่

ว่ามา ....

พอเบียร์ขวดที่สองพร่อง น่าจะเริ่มพลิ้วแล้วหละ
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #510486 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:24:23 AM »

เรื่องการทำงาน ความมั่นคงนะ ผมมองว่า ไม่มีอาชีพไหนมั่นคงและสบายๆเท่าเกษตรกร  จะขึ้น จะลง ก็อยู่ได้ มีเก็บกินได้เรื่อยๆ แล้วแค่ความสามารถ ขยัน เก็บออม ซื้อที่ทางเพิ่ม มั่งคั่งคงทน มูลค่าที่ดินเพิ่มขึ้นอัตโนมัติ

วกมาคนกินเงินเดือน เอกชน ถ้ามีความรู้ อยู่องค์กรที่โตได้ ก็จะโตไปถึงระดับนึง พูดถึงระดับล่าง-กลางนะ พวกผู้บริหารองค์กรใหญ่ ไม่พูด เพราะเค้าเก่ง เงินเดือนหลักแสน หลักล้าน เราไม่กล้าพูดถึง 

แต่คนกินเงินเดือนเอกชนระดับล่าง-กลาง  ความเสี่ยงสูง จากการเปลี่ยนแปลง เทคโนโลยี่สูงขึ้น ใช้คนน้อยลง (ยกเว้นพวกระดับหัวกะทิ แบบพี่ดุลย์ องค์กรหวง)  ระดับทำงานทั่วไป ถ้าอายุมากขึ้น ค่าจ้างแพงขึ้น แพงกว่าเด็กจบใหม่ โอกาสเสี่ยงสูง ที่จะถูกเออรี่ ออกมาแต่ตัว  ยิ่งเงินเดือนสูง บริษัทยิ่งหวังผลเลิศจากคุณ  ความกดดันสูงขึ้นๆ  แต่ก็มีบางส่วนทำจนอายุมากได้ เจ้านายมีคุณธรรม ก็เลี้ยงไว้จนแก่  แต่สมัยใหม่ ไม่แน่ จ้างคนแก่1คน แต่จ้างเด็กฟิตๆได้4-5คน  ผมว่าเสี่ยงมาก ถ้าเกิดเจ็บป่วยนอนรักษาตัวเป็นเดือนๆ โอกาสตกงานสูง  แล้วเริ่มต้นใหม่ยากซะด้วย
  ... อ๋อย

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #510487 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:25:45 AM »

ส่วนราชการให้จานปราชเล่าครับ   เยี่ยม

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #510488 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:26:44 AM »

พร้อมๆกับน้าฉ็องยังกะนัดกัน
วันนี้ผมไปสัมภาษณ์เรื่องย้ายงาน บริษัทเดียวกันนี้แหละแต่อีกแผนกหนึ่ง
เพราะผมรู้สึกว่าผมจะไปไม่รอดกับงานตอนนี้แล้ว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #510489 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:29:19 AM »

วันนี้ผมไปสัมภาษณ์เรื่องย้ายงาน บริษัทเดียวกันนี้แหละแต่อีกแผนกหนึ่ง
เพราะผมรู้สึกว่าผมจะไปไม่รอดกับงานตอนนี้แล้ว

อีปลวกนั่นพ้นไปแล้ว นึกว่าวิบากจะพ้นแล้วนะ

ยังมีเหลืออีกเหรอ ?
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #510490 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:31:04 AM »

เรื่องการทำงาน ความมั่นคงนะ ผมมองว่า ไม่มีอาชีพไหนมั่นคงและสบายๆเท่าเกษตรกร  จะขึ้น จะลง ก็อยู่ได้ มีเก็บกินได้เรื่อยๆ แล้วแค่ความสามารถ ขยัน เก็บออม ซื้อที่ทางเพิ่ม มั่งคั่งคงทน มูลค่าที่ดินเพิ่มขึ้นอัตโนมัติ

วกมาคนกินเงินเดือน เอกชน ถ้ามีความรู้ อยู่องค์กรที่โตได้ ก็จะโตไปถึงระดับนึง พูดถึงระดับล่าง-กลางนะ พวกผู้บริหารองค์กรใหญ่ ไม่พูด เพราะเค้าเก่ง เงินเดือนหลักแสน หลักล้าน เราไม่กล้าพูดถึง 

แต่คนกินเงินเดือนเอกชนระดับล่าง-กลาง  ความเสี่ยงสูง จากการเปลี่ยนแปลง เทคโนโลยี่สูงขึ้น ใช้คนน้อยลง (ยกเว้นพวกระดับหัวกะทิ แบบพี่ดุลย์ องค์กรหวง)  ระดับทำงานทั่วไป ถ้าอายุมากขึ้น ค่าจ้างแพงขึ้น แพงกว่าเด็กจบใหม่ โอกาสเสี่ยงสูง ที่จะถูกเออรี่ ออกมาแต่ตัว  ยิ่งเงินเดือนสูง บริษัทยิ่งหวังผลเลิศจากคุณ  ความกดดันสูงขึ้นๆ  แต่ก็มีบางส่วนทำจนอายุมากได้ เจ้านายมีคุณธรรม ก็เลี้ยงไว้จนแก่  แต่สมัยใหม่ ไม่แน่ จ้างคนแก่1คน แต่จ้างเด็กฟิตๆได้4-5คน  ผมว่าเสี่ยงมาก ถ้าเกิดเจ็บป่วยนอนรักษาตัวเป็นเดือนๆ โอกาสตกงานสูง  แล้วเริ่มต้นใหม่ยากซะด้วย
  ... อ๋อย

นี่แหละครับผมอยู่ลำบากตรงนี้ ไม่ใช่ว่าบริษัทไม่ต้องการคนประสบการณ์สูง เงินเดือนสูง นะครับ
แต่ปัญหาคือ งานเข้าบริษัทมันหดครับ งานหดตัวลงในทิศทางที่ อาจไม่คุ้มกะค่าจ้างเรา
ถ้างานเยอะจ้างแพงแค่ไหนถ้าทำให้เขาได้เขาไม่ห่วง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #510491 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:34:51 AM »

อีปลวกนั่นพ้นไปแล้ว นึกว่าวิบากจะพ้นแล้วนะ

ยังมีเหลืออีกเหรอ ?
มาคุยกะฝรั่ง หน.แผนกใหม่ แกพอใจประสบการณ์ผมทุกอย่างแหละ และกำลังต้องการคนแบบผมอยู่
แต่นั่นแหละ ค่า overhead ผมสูงกว่าคนในแผนกเขาอยุ่แล้ว
งานนี้ก็แล้วแต่กรรมเก่าหรือบุญใหม่ก็แล้วกัน
ได้ย้ายก็อยู่ต่อ ไม่ได้ย้าย ก็อยู่รอวันผมออกเองหรือเขาให้ผมออก

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #510492 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:35:03 AM »

ส่วนพ่อค้า นักธุรกิจเล็กๆ การแข่งขันสูงขึ้นทุกวัน ทุกปี  ไมีมีอะไรง่ายดาย ห้ามแพ้ ห้ามเจ๊ง  ไม่มีเวทีให้คนอ่อนแอ

จึงต้องดิ้นตลอด ไปถึงไหนก็ถึงนั่นแหละ ไม่มีปราณี กรมภาษีรอเก็บกะคุณอยู่แล้ว  แม้แต่คุณเจ๊ง เขาก็ยังจะเก็บ จากซากที่คุณเจ๊ง ข้าวของสินค้าที่คุณมี ต้องเสียภาษีส่งท้ายก่อนเจ๊ง  เค้าคิดว่าสสาร สินค้า คนค้าขายถูกกฎหมาย คุณต้องจ่าย แล้วค่อยเจ๊ง ก่อนโบกมือลา  ต้องจ่ายส่งท้าย (ดูโหดนะ ขนาดจะปิด เลิก ยังต้องจ่าย) ไม่จ่ายมีฟ้อง ทวง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนที่ทำบริษัท,แบงค์ใหญ่..ฯ   จะคิดว่าคุณมั่นคง ผมว่าไม่หรอก เหมือนกันน่ะแหละ ลองคุณป่วยนอนหงิกซักเดือนยังไม่ปกติ ยังนอนหงิกอยู่ คุณจะตกงานมั้ย  Huh  

บางคนดูถูกพ่อค้าแม่ค้า ดูมันลำบาก ทำงานแทบไม่มีวันหยุด สู้ตรูก็ไม่ได้ หยุดเสาร์ทิต วันหยุดต่างๆ ลาพักร้อนครึ่งเดือน ชิวๆ แหวะ....      พ่อค้าแม่ขาย เหนื่ยอตายชัก คนละชั้นกะพวกเรา ชิ... งอน

พ่อค้าแม่ค้าก็คิดอีกแบบ  ตรูทำ2-3เดือนเท่าเมิงทำเป็นปี ตรูดูมอซอ ทำงานยังกะงัวกะควาย เชิญดูแคลนไป .... เยาะเย้ย

พอละ เดี๋ยวเพื่อนรำคาญ แจ้งROลบยูส
คิก คิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 12:39:05 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #510493 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:37:54 AM »

ส่วนพ่อค้า นักธุรกิจเล็กๆ การแข่งขันสูงขึ้นทุกวัน ทุกปี  ไมีมีอะไรง่ายดาย ห้ามแพ้ ห้ามเจ๊ง  ไม่มีเวทีให้คนอ่อนแอ

จึงต้องดิ้นตลอด ไปถึงไหนก็ถึงนั่นแหละ ไม่มีปราณี กรมภาษีรอเก็บกะคุณอยู่แล้ว  แม้แต่คุณเจ๊ง เขาก็ยังจะเก็บ จากซากที่คุณเจ๊ง ข้าวของสินค้าที่คุณมี ต้องเสียภาษีส่งท้ายก่อนเจ๊ง  เค้าคิดว่าสสาร สินค้า คนค้าขายถูกกฎหมาย คุณต้องจ่าย แล้วค่อยเจ๊ง ก่อนโบกมือลา  ต้องจ่ายส่งท้าย (ดูโหดนะ ขนาดจะปิด เลิก ยังต้องจ่าย) ไม่จ่ายมีฟ้อง ทวง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนที่ทำบริษัท,แบงค์ใหญ่..ฯ   จะคิดว่าคุณมั่นคง ผมว่าไม่หรอก เหมือนกันน่ะแหละ ลองคุณป่วยนอนหงิกซักเดือนยังไม่ปกติ ยังนอนหงิกอยู่ คุณจะตกงานมั้ย  Huh 

บางคนดูถูกพ่อค้าแม่ค้า ดูมันลำบาก ทำงานแทบไม่มีวันหยุด สู้ตรูก็ไม่ได้ หยุดเสาร์ทิต วันหยุดต่างๆ ลาพักร้อนครึ่งเดือน ชิวๆ แหวะ....      พ่อค้าแม่ขาย เหนื่ยอตายชัก คนละชั้นกะพวกเรา ชิ... งอน

พ่อค้าแม่ค้าก็คิดอีกแบบ  ตรูทำเดือนนึงเท่าเมิงทำเป็นปี ตรูดูมอซอ ทำงานยังกะงัวกะควาย เชิญดูแคลนไป .... เยาะเย้ย

พอละ เดี๋ยวเพื่อนรำคาญ แจ้งROลบยูส
คิก คิก

ผมจ่ายภาษีเดือนละหมื่น ผ่อนคอนโดลูกหมื่นกว่า+รายเดือนของลูกหมื่นห้า
ทุกวันนี้ เข้าเนื้อไปถึงเงินเดือนเมียแล้ว เมื่อก่อนเงินเมียเก็บอย่างเดียว

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #510494 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:38:17 AM »

ส่วนราชการให้จานปราชเล่าครับ   เยี่ยม

ไม่รู้ครับ กำลังจะไปเรียนรู้อยู่เนี่ย    แขบจั๊ง...

การเกษตร ทุกวันนี้ ต้องพยายามข่มใจกันลำบากเชียวครับ

ยกตัวอย่างลูกค้ารับส่งของผมคนนึง เกิดมาในตระกูลพอได้ แต่เขาทำท่าลำบากกว่าคนอื่น

มีที่ทางพอควร แต่เป็นสวนยางล้วน มีตำแหน่งทางสังคมเป็นประธานองค์กรณ์ชุมชน

พี่น้องคนอื่น ๆ ล้วนสร้างบ้าน ซื้อรถป้ายแดงกันหมดแล้ว  เขาก็เลยเอาบ้าง

จัดรถกระบะป้ายแดงมาคันนึง เกือบเจ็ดแสน ผ่อนเดือนละเก้าพันห้าปี....

ลูกสองเรียนประถมในเมืองทั้งคู่ เมียจบ ป.ตรี แต่มากรีดยาง

มีรายได้จากเงินเดือน หมื่นสอง รายได้จากยางแบบกระท่อนกระแท่นราวหมื่นสองหมื่นต่อเดือน

นั่นหมายถึง...ภาวะล่องจุ๊น  ต่อให้กินแต่ผักหญ้าข้างเรือนก็ล่องจุ๊น....

เมียก็เลยพยายามไปสอบเข้าเป็นลูกจ้าง อบต. ตอนนี้อยู่ระหว่างดำเนินการ

พลาดตรงไหนครับ   พลาดตรงรถคันนั้นแหละ.....

...ไม่มีได้ไหม ได้อยู่ แต่ทำใจลำบาก....อายเพื่อน อายพี่น้อง

ข่มความอายความอิจฉาได้ก็จบปิ๊ง  แต่มันทำไม่ได้นี่สิ.....
หน้า: 1 ... 34030 34031 34032 [34033] 34034 34035 34036 ... 35779
  พิมพ์