เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:45:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5878 5879 5880 [5881] 5882 5883 5884 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25689209 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #88200 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:17:22 AM »

บางคนเจอกันในงานทีเดีญว ครั้งหลังๆ ก็ไม่เห็นหน้าเลย คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #88201 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:18:32 AM »

^
^
^ ปั่นจังวุ้ย ซอยยิกๆเลยพี่เข้ม  ยิ้มีเลศนัย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #88202 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:19:48 AM »

^
^
^ ปั่นจังวุ้ย ซอยยิกๆเลยพี่เข้ม  ยิ้มีเลศนัย

เราหาม้ายเขียวเหลือง ก็ต้องใช้แรงเอง ทั้งหมด

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #88203 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:20:26 AM »

ที่ผ่านมา เขามารู้จักกันในงานทั้งนั้นเลย มันเป็นประเพณี

จะคอยติดตามครับ..แต่อยู่ไกลจังเสีย
ผมกลับบ้าน ปีใหม่/สงกรานต์ เยี่ยมญาติกะหมดวันแล้ว แต่จะพยายามล่อหัวไปร่วม

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
manithatyai
Hero Member

คะแนน 515

« ตอบ #88204 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:24:07 AM »

ไหว้  หวัดดีครับ....udomkd, vasu, พจน์ (+ 1 ซ่อนตัว) และ 0 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #88205 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:25:01 AM »

ที่ผ่านมา เขามารู้จักกันในงานทั้งนั้นเลย มันเป็นประเพณี

จะคอยติดตามครับ..แต่อยู่ไกลจังเสีย
ผมกลับบ้าน ปีใหม่/สงกรานต์ เยี่ยมญาติกะหมดวันแล้ว แต่จะพยายามล่อหัวไปร่วม

หลายๆคนทางนี้ ถือคติ "งานทำจนตาย ก็ไม่หมด" ครับ 55+

แต่มิใช่ว่าจะไม่ทำงานน๊ะครับ เรื่องงานต้องมาเป็นอันดับหนึ่งเสมอ หากงานเข้าก็ต้องทำงานก่อน

มิใช่ลุงเล็ก ฝากเวรเพื่อน มานั่งเฝ้าพวกกินเหล้า เพราะตัวเองไม่กิน ดั้นมาเจอหัวหน้า ในร้านเดียวกัน 55+

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #88206 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:27:51 AM »

พี่เข้มครับ ที่รีสอร์ทที่จะไป ข้างๆมีที่พักบ้างมั้ยอ่ะคับ เผื่อผมมีอารมณ์... จะตามไป  น้ำลายหก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #88207 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:32:42 AM »

บางคนเจอกันในงานทีเดีญว ครั้งหลังๆ ก็ไม่เห็นหน้าเลย คริๆ

แอบด่าเราหรือเปล่าหว่า

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #88208 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:36:26 AM »

แอบด่าเราหรือเปล่าหว่า

พาดพิงถึงผมด้วยนะนี่ อิอิ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #88209 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:36:49 AM »

พี่เข้มครับ ที่รีสอร์ทที่จะไป ข้างๆมีที่พักบ้างมั้ยอ่ะคับ เผื่อผมมีอารมณ์... จะตามไป  น้ำลายหก

ไม่ทราบจริงๆครับ น้องเบิ้ม เพราะพี่ก็ไม่เคยไป

แต่หากน้องเบิ้มไม่รังเกียจ ที่จะนอนปะปนกับคนแก่ๆ เช่นลุงตุ้ม อะไรประมาณนี้ ก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ติดเครื่องนอนไปครับ จะได้ไม่ต้องไปขอเพิ่มจากรีสอร์ท ให้มันชาร์ตเราแบบน่าเกลียด มันบอกว่า ห้องใหญ่ ระบงระเบียงก็นอนๆไป แค่ไม่กี่ชั่วโมงเอง อิๆ

ปล.คืน27 มันมีกรุ๊ปจอง มันเหลือห้อง แค่4ห้องที่พี่จองใว้แล้ว คงจัดให้เด็กๆและผู้หญิงเป็นที่เป็นทาง ส่วนพวกโบ๋เมา ก็จัดใว้หลังหนึ่ง คงไม่ใช่ปัญหาครับ

ข่าวว่ากรุ๊ปนั้นเป็นพยาบาลหรือหมอ ประมาณนี้ครับ เดี๋ยวให้ลอง 70-200ครับ ว่าคนที่ถ่ายเก่งๆ ภาพมันจะจะแร๊ด ขใหนหนาด คิก คิก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #88210 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:38:31 AM »

บ๊ะ  ตั้งแต่มีคู่นอน ไม่ชวนเราเลยวุ้ย  จาปายหนายกานหรออออออ

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #88211 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:39:37 AM »

ไม่ทราบจริงๆครับ น้องเบิ้ม เพราะพี่ก็ไม่เคยไป

แต่หากน้องเบิ้มไม่รังเกียจ ที่จะนอนปะปนกับคนแก่ๆ เช่นลุงตุ้ม อะไรประมาณนี้ ก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ติดเครื่องนอนไปครับ จะได้ไม่ต้องไปขอเพิ่มจากรีสอร์ท ให้มันชาร์ตเราแบบน่าเกลียด มันบอกว่า ห้องใหญ่ ระบงระเบียงก็นอนๆไป แค่ไม่กี่ชั่วโมงเอง อิๆ

ปล.คืน27 มันมีกรุ๊ปจอง มันเหลือห้อง แค่4ห้องที่พี่จองใว้แล้ว คงจัดให้เด็กๆและผู้หญิงเป็นที่เป็นทาง ส่วนพวกโบ๋เมา ก็จัดใว้หลังหนึ่ง คงไม่ใช่ปัญหาครับ

ข่าวว่ากรุ๊ปนั้นเป็นพยาบาลหรือหมอ ประมาณนี้ครับ เดี๋ยวให้ลอง 70-200ครับ ว่าคนที่ถ่ายเก่งๆ ภาพมันจะจะแร๊ด ขใหนหนาด คิก คิก

อยากไปจังแต่งบและเวลาคงหมดตั้งกะหนามหาดใหญ่แล้ว

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #88212 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:41:36 AM »

27 เดือนไหนครับแล้วรีสอร์ทอะไรที่ไหนครับ....ถามเผื่อๆ...ลักหยบไปได้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #88213 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:41:44 AM »

บ๊ะ  ตั้งแต่มีคู่นอน ไม่ชวนเราเลยวุ้ย  จาปายหนายกานหรออออออ

เห็นเค้าจะไปกินหอยนางรมกันน่ะลุง ลุงกินไหวเหรอครับ  แบร่

อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #88214 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:42:54 AM »

ขนาดของท่อไอเสีย ส่งผลต่อการคายไอเสียออกจากห้องเผาใหม้มากที่สุด
ไอเสียถูกคายออกเร็วไป ( ค่าFlow ไอเสียสูงมาก ) จะส่งผลให้ไอดีที่กำลังประจุใหม่ไหลออกตามไปด้วย
ทำให้ปริมาณของไอดีลดลง ส่งผลให้การจุดระเบิดไม่รุนแรง >>> กำลังเครื่องลดลง

ไอเสียถูกคายออกช้าไป ( ค่าFlowไอเสียต่ำ ) จะส่งผลให้ไอดีที่กำลังประจุใหม่ถูกต้านไว้ไม่ให้ไหลเข้าได้หมด
ทำให้ปริมาณของไอดีลดลงเช่นกัน ส่งผลให้การจุดระเบิดไม่รุนแรง >>> กำลังเครื่องลดลง

ท่อขนาดใหน ระบายไอเสียได้เร็ว ( ค่าFlow สูง ) .......
หลายคนยังเข้าใจผิดว่าท่อใหญ่จะระบายไอเสียได้เร็วกว่า ให้ค่าFlow ที่สูงกว่า
เรื่องนี้ ทดสอบด้วยการเปิดน้ำประปาที่บ้านเพื่อให้เห็นภาพที่ชัดเจน
ใช้ท่อยางขนาด 1 นิ้ว เปิดก๊อกจนสุด สมมุติว่าน้ำสามารถพุ่งได้ไกล 5 เมตร
หากเปลี่ยนมาใช้ท่อยางขนาด 2 นิ้ว เปิดก๊อกจนสุด จะพบว่าน้ำสามารถพุ่งได้ไกลน้อยกว่า 5 เมตรแน่นอน
จะให้น้ำพุ่งไปไกล 5 เมตรเท่าเดิม ก็ต้องเพิ่มแรงดันน้ำเข้าไปอีก

ในรถยนต์ก็เหมือนกัน......
เครื่องยนต์ Standard เขาออกแบบท่อไอเสียให้มีค่าการFlow ของไอเสียที่เหมาะสมกับมวลของไอเสีย -
ที่รอบเครื่องยนต์แต่ละย่านความเร็ว แล้วหาค่าเฉลี่ยของแรงม้าและแรงบิดที่ได้ออกมา โดยเลือกเอาค่าเฉลี่ยที่ดีที่สุด
ด้วยการทดสอบบนDyno จะพบว่าค่าแรงม้าและแรงบิด มันสัมพันธ์กันกับค่าFlow ของไอเสีย ตามรอบของเครื่องยนต์
หากเครื่องไม่มีการModify ด้วยการเพิ่มน้ำมันและอากาศเข้าไปมากกว่าเดิม นั่นคือมวลของไอเสียเท่าเดิม
เมื่อเราเพิ่มขนาดของท่อไอเสียเข้าไป( ให้ใหญ่ขึ้น ) มันจะส่งผลให้การFlow ของไอเสียลดลง
นั่นคือ คายไอเสียไม่ออก ไม่ใช่คายไอเสียได้ดีกว่าเดิม สิ่งที่จะตามมาคือ แรงม้าและแรงบิดลดลง
ถ้าเป็นเครื่องยนต์แบบTurbo การคายไอเสียไม่ออก ยังส่งผลให้เกิดความร้อนสะสมที่โข่งหลังของTurbo
ทำให้โข่งหลังแตก หรือร้าวได้
หากต้องการให้ค่าFlowของไอเสียเพิ่มขึ้น นั่นคือต้องเร่งรอบเครื่องยนต์ให้สูงขึ้น
รถที่ท่อใหญ่กว่าStandard จึงให้แรงม้าและแรงบิดที่รอบสูงกว่าปกติ ( บางคนบอก ท่อใหญ่ได้ปลาย )

ท่อไอเสียที่มีขนาดเหมาะสมที่สุด ก็คือท่อที่ให้ค่าFlowของไอเสียคงที่ๆสุด ทั้งรอบสูงและรอบต่ำ
แต่อย่างว่าละครับ ทุกอย่างมีได้มีเสีย ท่อบางขนาดก็จะดีในช่วงรอบต่ำ แต่มาเสียในช่วงรอบสูงๆ
การที่จะให้ท่อไอเสียตอบสนองทุกย่านความเร็วรอบให้คงที่จึงเป็นไปไม่ได้
แต่ก็วิธีแก้ คือทดสอบเก็บค่าทุกย่านความเร็วรอบ และหาค่าเฉลี่ยที่ดีที่สุดเอา
และการทดสอบ ต้องกระทำบนDyno และมีการวัดค่าFlow ของไอเสียตลอดย่านความเร็วรอบเท่านั้น

"สรุป ท่อไอเสียขนาดเล็กกว่า จะส่งผลดีที่รอบต่ำ แต่อาจจะไม่ดีที่รอบสูงๆ ถ้ามันเล็กเกินไป
"
และท่อไอเสียขนาดใหญ่กว่า จะส่งผลดีที่รอบสูง แต่อาจจะไม่ดีที่รอบต่ำๆ ถ้ามันใหญ่เกินไป
ท่อที่ดีที่สุดคือท่อที่มีขนาดเหมาะสม สามารถระบายไอเสียออกได้หมดพอดี ไม่เร็วหรือช้าจนเกินไป
คุณจึงต้องเลือกเอาว่าจะเอาไปใช้งานแบบใหน และรถคุณมี Power Band แบบใด

พันนี้ก็เข้าทางวิลสันอ่ะจิ....กำลังอิออกไปเอาท่อที่ไปรษณีย์พอดี Grin

อรุณสวัสดิ์ครับ Grin....วันนี้ทำหนมกินกันแต่เช้าเรย บู่

วันนี้ต้องดีแน่ๆ วันนี้ต้องดีแน่ๆ...................................................
เยี่ยมดีพี่อากาศดีพี่โจ้ไม่ขี่รถเล่นเบอะ เยี่ยม

พอดีเลย....ได้ออกไปลองท่อใหม่ Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
หน้า: 1 ... 5878 5879 5880 [5881] 5882 5883 5884 ... 35779
  พิมพ์