เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 09:51:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1342 1343 1344 [1345] 1346 1347 1348 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25732786 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #20160 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:16:25 AM »

สวัสดีครับ มานิตย์ สมัครสมาชิกใหม่ขอรายงายตัวครับ ( พี่งสมัครเมื่อกี้ครับ )

สวัสดีครับน้ามานิตย์  ผมน้องปูครับ  อยู่พังงา ว่างๆผ่านไปแวะทานข้าวด้วยกัน

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #20161 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:17:39 AM »

Y2K (+ 1 ซ่อนตัว) และ 0 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
----------------------------------------------------------------------------------

อรุณสวัสดิ์ครับน้าก๊องและ"น้าโม่ง"  สวัสดีวันเสาร์อันชุ่มฉ่ำไปด้วยน้ำฝน

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #20162 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:36:58 AM »

บรรยากาศเช้านี้ แปดโมงครึ่งแล้ว ครึ้มเหมือนหกโมงเย็น

lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #20163 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:43:10 AM »

อรุณสวัสดิ์ค่ะ :OO :OO :OO 

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #20164 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:48:17 AM »

พี่เข้มครับ...เมื่อวานตาโจ้มาซื้ออะไหล่ตะเกียง  เหมาเกือบหมดร้านเลยครับ
แล้วทีนี้เราจะเอาอะไรซ่อมตะเกียงละครับ :~) :~) :~)

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #20165 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:51:10 AM »

พี่น้องครับ ...

สวัสดียามเช้าครับพี่น้องครับ ... อากาศสดใสไม่ร้อน เมฆเต็มฟ้าแต่ไม่มีฝน ... Cheesy

สบายดี ........

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #20166 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:55:20 AM »

สวัสดีครับ มานิตย์ สมัครสมาชิกใหม่ขอรายงายตัวครับ ( พี่งสมัครเมื่อกี้ครับ )

สวัสดีครับ ... อยู่หาดใหญ่ มีทีมงานอยู่หลายคน .. ว่างๆก็เข้ามาคุยและไปพบปะกันครับ ... Wink

พี่แพะ ก็พี่มานิตย์ที่อยู่สนามยิงปืนหาดใหญ่ครับ ที่เป็นครูฝึก และตอนนี้แกจบหลักสูตรการชำแหละปืนมาจาก กทม  หมาดๆยังไม่แห้งที  สวัสดีครับ พี่มานิตย์ วันนี้ไม่เห็นที่สนามเลยอยู่เวรหรือครับ

ผมกะอยู่แล้วครับป๋า ... แต่ไม่กล้าทัก กลัวผิดคนแล้วหน้าแตกครับ ...  Grin Grin Grin

พี่เข้มครับ...เมื่อวานตาโจ้มาซื้ออะไหล่ตะเกียง เหมาเกือบหมดร้านเลยครับ
แล้วทีนี้เราจะเอาอะไรซ่อมตะเกียงละครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่ยากครับพี่เล็ก ... เราก็ส่งตะเกียงให้โจ้ซ่อมก็หมดเรื่องครับ ...  Wink

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #20167 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:58:46 AM »

เมื่อวานสอยตะเกียง .. น้องเขาเลยส่งข้อมูลเกี่ยวกับตะเกียงมาให้ครับ ...  Wink

เลยเอามาให้อ่านกันดูนะครับ ... ผมเองยังไม่ได้อ่านมันยาวมากนะครับ ...  Grin

1.ถอดหัวนอกและหัวในออกมาก่อน
2.ใช้ไขควงอันยาวๆสักนิดไขตะแกรงที่ยึดตัวกระเช้าออก
3.ใช้ประแจปากตายหรือประแจเลื่อนไขหลักส่งน้ำมันออกมา
4.แล้วก็ที่ปั้มลมออกมา ด้านในของตะเกียงก็จะมีลิ้นลมให้ใช้ไขควงแบนไขลิ้นลมออกมา
5.ถอดวาล์วเติมน้ำมันออกเพื่อส่องดูด้านในว่ามีสิ่งสกปรกหรือใช้ไขควงอันเดิมลองแหย่ดูด้านในตะเกียงว่ามีคราบสกปรกฟังแน่นหรือป่าว
6.ขั้นตอนการทำความสะอาด
6.1ให้ใช้แอลกอฮอล์หรือทินเนอร์ใส่เข้าไปในตะเกียงแล้วตั้งทิ้งไว้สัก 3-4 ชั่วโมงหรือแล้วแต่ความเหมาะสม
6.2หลังจากนั้นให้ใส่ก้อนกรวดเข้าเพื่อเขย่าทำความสะอาดด้านใน
6.3เมื่อด้านในสะอาดแล้วก็ใช้น้ำป่าวล้างทำความสะอาดด้านในของตะเกียง
6.4ทำความสะอาดด้านผิวนอกของตะเกียง ให้ใช้น้ำยาล้างห้องน้ำ ตาเป็ด แนะนำสีม่วงครับ ผสมกับน้ำให้เจือจางหน่อย แล้วก็บรรจงใช้ฟองน้ำล้างจานขอย้ำครับฟองน้ำนะครับอย่าใช้สก็อตไบร์เดี่ยวน้องกวางจะเสียโฉมได้ ล้าทำความสะอาดทกซอกทุกมุม สำหรับหัวนอกก็ใช้วิธีเดียวกันนี้ในการทำความสะอาดครับ
6.5หลังจากล้างหม้อตะเกียงด้วยน้ำยาล้างห้องน้ำจนหม้อตะเกียงสะอาดแล้วให้ใช้น้ำยาล้างจานล้างซ้ำอีกสักครั้งแล้วล้างด้วยน้ำป่าวให้หมดคราบน้ำยาต่างๆ แล้วใช้ผ้านุ่มๆเช็ดให้แห้ง แล้วก็ตากแดดครับ
7.ขั้นตอนทำความสะอาด ท่อน้ำมันก่อนอื่นให้ถอดลูกบิดและหลักส่งเข็มออกมากก่อนนะ แล้ว ให้นำท่อน้ำมันไปเผาไฟบนเตาแก็สจน ร้อนเป็นแดง แล้วทิ้งไว้ให้เย็น หลังจากนั้นก็ให้เคาะกับพื้นไม้เพื่อให้เขม่าด้านในออกมา หรือจะใช้ลวดหรือแนะนำ กำรถมอเตอร์ไซด์ทำความสะอาดด้านในของท่อวน
8.เมื่อท่อวนสะอาดแล้วก็มาทำความสะอาดเจ้าวาล์วที่มีเกจวัดลมกันต่อ บางครั้งตะเกียงที่ไม่ถูกใช้มานานๆวาล์วลมและเกจจะใช้ไม่ได้เนื่องจากมีขี้ตะกันไปอุดตัน ให้ลองเอาเหล็กแหลมแหย่เข้าไปด้านในเพื่อเคาะเอาขี้ตะกันออกมา แต่ต้องระวังนิดนึงอย่า แหย่ด้วยความเมามันนะครับ เพราะว่ามันอาจจะทะลุได้ครับ
9.ทำความสะอาด หลักเข็ม ด้วยกระดาษทรายละเอียดหรือถ้ามีเครื่องปัดก็ยิ่งดีครับ ทำความคราบเขม่า ถ้าเข็มหักก็เปลี่ยนใหม่ให้ตรงตามรุ่นกับนมหนู
10.ทำความสะอาดหัวในด้วยการใช้ลม แรงๆ หรือ น้ำแรงๆฉีดอัดเข้าไปตรงท่อวน หรือใช้ลวดแหย่เข้าทำ เพราะบางทีมีใยแมงมุมหรือรังหมาร่า ไปทำรังเอาไว้
11.ถอดลิ้นลิ้นลมเพื่อเปลี่ยนไม้ก็อก หรือยางกันลมออก โดยส่วนใหญ่ก็เปลี่ยนใหม่ครับเพราะว่าของเก่าถ้าเป็นไม้ก็อก ก็จะยุ่ย ถ้าเป็นยางก็จะแข็ง กันลมไม่อยู่ครับ
12.ขั้นตอนวัดใจคนซ่อมกับ กวางน้อย คือขั้นตอนที่คนซ่อมต้องลุ้นระทึกว่าตะเกียงที่เราล้างทำความสะอาดเมื่อสักครู่ที่ผ่านมาแล้วว่ารั่วหรื่อป่าว โดยประกอบลิ้นลมเข้าไปก่อน ใส่ลูกยางที่วาล์วเติมน้ำมัน หาน็อตมาใส่ตรงท่อน้ำมัน หลังจากนั้นก็ปั้มลมเข้าไปเลยครับ แล้วก็เอาน้องกวางไปจับกดน้ำ เพื่อหารอยรั่ว ถ้าโชคดีก็ไม่เกิดฟองอากาศครับ ถ้าโชคร้ายก็รั่วครับ
13.เมื่อทุกอย่างถูกทำความสะอาดแล้วขั้นตอนต่อไปก็ประกอบกลับครับ
13.1ประกอบหลักน้ำมันด้านล่างก่อน โดยให้ช่องที่ใส่ลูกบิดแน่นและตรงกับ น้องกวางแสนสวย หลังจากนั้นก็ใส่หลักเข็มพร้อมกับใส่ลูกบิดด้วยให้ตรงรอยบากด้านใน โดยที่ตัวลูกบิดจะมีลูกศรอยู่ ลูกศรชี้ขึ้นแสดงว่าเข็ม ขึ้นสุด ลูกศรชี้ลงแสดงว่าเข็มลงสุด ลองปรับแต่งให้เขมโผล่พ้นนมหนูมาสักเล็กน้อยโดยให้ลูกบิดสามารถหมุนได้รอบโดยไม่สดุด หรือขึ้นไปดันกับนมหนู
13.2ประกอบกระเช้าและถ้วยแอลกอฮอล์เข้าที่เดิม
13.3ใส่กระจก
14.ขั้นตอนการปลุกเจ้าหญิงนิทรากวางน้อยให้ตื่นขึ้นจากหารหลับไหล
14.1ผูกไส้เข้ากับฝักบัวให้เรียบร้อย เอาแอลกอฮอล์หยอดที่ใส้เล้ฏน้อยเพื่อการติดไฟได้ดี
14.2เติมน้ำมัน เข้าหม้อตะเกียง
14.3ประกอบหัวในเข้าที่ให้เรียบร้อย โดยตอนแรกยังไม่ต้องใส่หัวนอกก่อนก็ได้
14.4ใส่แอลกอฮอล์เข้าถ้วยเผาหลัก
14.5หมุนลูกบิดให้เข็มชี้ขึ้น และปิดรูปล่อยลมให่แน่น
14.6จุดไฟที่ถ้วยล่อแอลกอฮอล์ รอจนแอลกอฮอล์ใกล้หมด ก็ปั้มลม เข้าหม้อตะเกียง อย่าปั้มเยอะมากไปเดี๋ยวก้นหม้อจะป่อง
14.7เมื่อไฟในถ้วยตะเกียงใกล้ดับก็บิดลูกบิดให้เข็มลง ลูกศรชี้ลงล่างครับ
14.จะได้ยินเสียงน้องกวางร้อง แล้วไส้ก็จะติดไฟโดยไอน้ำมันจะผ่านท่อวนและท่อในหัวในออกมาที่ไส้ แปล่งแสงออกมาเป็นแสงสีนวนตาให้ความสว่าง ครับ
อาจจะมีขั้นตอนอื่นๆหรือปัญหาอีกบ้างที่อาจจะต้องใช้การทดลองซ่อมบ่อยๆเพื่อให้เกิดความชำนาญมากขึ้นครับ
และอาจจะมีบางขั้นตอนที่ผมไม่ได้ให้รายละเอียดเอาไว้ ก็ขอให้ทุกท่านช่วยเสริมด้วยครับ

สบายดี .......

lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #20168 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:10:41 AM »

เมื่อวานสอยตะเกียง .. น้องเขาเลยส่งข้อมูลเกี่ยวกับตะเกียงมาให้ครับ ... 

เลยเอามาให้อ่านกันดูนะครับ ... ผมเองยังไม่ได้อ่านมันยาวมากนะครับ ... 

ถ้ามันยาวมากก็อย่าอ่านเลยครับคุณแพะ  ผมมีทางออกให้ครับ  ถ้าตะเกียงเสียก็ส่งมาให้พี่เข้มซ่อม
แล้วค่อยไปเบิกอะไหล่ที่ตาโจ้  คุณแพะว่าดีไหมครับ Grin Grin Grin

มุมนี้กลายเป็นมุม TOP HIT ไปแล้วครับผม หลงรัก หลงรัก หลงรัก

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #20169 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:20:47 AM »

เมื่อวานสอยตะเกียง .. น้องเขาเลยส่งข้อมูลเกี่ยวกับตะเกียงมาให้ครับ ... 

เลยเอามาให้อ่านกันดูนะครับ ... ผมเองยังไม่ได้อ่านมันยาวมากนะครับ ... 

ถ้ามันยาวมากก็อย่าอ่านเลยครับคุณแพะ  ผมมีทางออกให้ครับ  ถ้าตะเกียงเสียก็ส่งมาให้พี่เข้มซ่อม
แล้วค่อยไปเบิกอะไหล่ที่ตาโจ้  คุณแพะว่าดีไหมครับ Grin Grin Grin

มุมนี้กลายเป็นมุม TOP HIT ไปแล้วครับผม หลงรัก หลงรัก หลงรัก

โห มุมกินข้าว.....งานนี้คงอ้วนกันเป็นแถว ๆ เจริญอาหารยิ่งนัก...

มาพาบานแต่เช้า.... Grin
http://www.weekendhobby.com/sale/Question.asp?ID=71890
  ราคา3900.-
ของแท้ทุกชิ้น.....น่าจะลดราคาลงให้อีกซักหน่อย... น้ำลายหก

speed_event
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #20170 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:29:34 AM »

เมื่อสักครู่แวะเข้าสนาม ก่อนไปรับลูก เจอพี่แป้วยืนไว้อาลัยให้องครักษ์ กับพี่ออฟ พาเพื่อนไปเปิดบริสุทธิ์ PX4 อยู่ Grin Grin Grin

ลืมบอก ทางสนามกำลังปรับพื้นที่ทำสนามยิงธนูอยู่เพื่อต้อนรับโรบินฮูด สงสัยงานนี้บานอีกแล้วพี่น้อง Grin Grin Grin
อีกเรื่องที่สนามได้ติดตั้งสายโทรศัพท์ให้ใช้บริการ ADSL ได้อีกไม่นานทีมเสื้อแดงเราคงได้มีโอกาสถ่ายทอดแคมฟ๊อกกันสดๆๆ Grin Grin Grin
ต่อไปพวกเราคงได้มีการแข่งขันยิง IPSC กับท็อด จาเรด หรื่อมือไอพีดังๆอื่นผ่านวิดีโอคอมเฟอเด้นส์ จะขอส่งพี่เบญลงไปท้าชิงก่อน ฝันไปหรือเปล่าเรางงงงงงงงงงง Huh Huh Huh

Grinถ้าแข่งกับท๊อก_จะแรด.พอไหวแต่ถ้าท็อด_จาเรค.มาแข่งสงสัยผมคงจะตกใจไข้ขึ้นอุจจาระราดแฮะๆ โดนชกส่วนเรื่องสนามยิงธนูขอเล่นด้วยคนช้อบชอบ หลงรักต่อไปจะมีรถATV.กับมีม้าให้ขี่สนามของเราจงเจริญไชโยๆ Grin Grin Grin
SP-14 LTD
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 34

Diligentia vis celeritas(แม่นยำ รุนแรงและรวดเร็ว)

« ตอบ #20171 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:36:00 AM »

Grin Grin Grinสวัสดีครับ พี่มานิตย์ ยินดีต้อนรับครับ และสวัสดียามเช้าพี่น้องทุกคน พรุ่งนี้ใครไปวิ่งเล่นไอพี ที่สนามบ้านไร่บ้างครับ  Grin Grin Grin
speed_event
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #20172 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:40:44 AM »

สวัสดีครับ ... อยู่หาดใหญ่ มีทีมงานอยู่หลายคน .. ว่างๆก็เข้ามาคุยและไปพบปะกันครับ

ด้วยความยินดีครับ
Grinผมว่างทุกอาทิตย์แหละพี่ว่าแต่ผมจะไปกวน น้ำลายหกทำให้พี่ไม่ว่างทุกอาทิตย์เรื่อยๆไปแฮะๆ
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #20173 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:43:27 AM »

สวัสดียามเช้าครับพี่น้อง Grin

วันนี้ต้องดีแน่ๆ วันนี้ต้องดีแน่ๆ..................

พี้น้องครับ ...

บานยามบ่ายเรียบร้อยโรงเรียนตะเกียงไปแล้วครับ ... Grin Grin Grin

ตะเกียงเจ้าพายุผีเสื้อ 350 แรง

สบานดี ........

ทรงพลังจริงๆเว๊อน้าบ่าวนี้ เยาะเย้ย.....พลาดท่าเสียทียังไงโทรหาน้าตุ้มเลยนะก๊าบบบบ....ผมม่ายเกี่ยว :Smiley

แต่ไหนๆก็มาแล้วช่วยประกันราคาให้กะแล้วกัน 1,500-รวมส่ง ที่อยู่เดิม....อิอิ

พูดเล่นครับเสี่ย....ตามที่คุยน่ะแหละครับ มันเป็นของเก่าหลายปี ยังไงก็ต้องเผื่อใจไว้นี้ดดดดนึงนะพี่(จะได้สบายใจ)

อ้อ....จริงๆแล้วที่ไม่ได้โทรบอกก็เพราะว่าเห็นว่าเสี่ยไม่ถนัดแนวนี้

Grin Grin

พี่เข้มครับ...เมื่อวานตาโจ้มาซื้ออะไหล่ตะเกียง เหมาเกือบหมดร้านเลยครับ
แล้วทีนี้เราจะเอาอะไรซ่อมตะเกียงละครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เมื่อวานรีบไปหน่อย ต้องขอโทษพี่เล็กด้วยครับ

ได้อะไหล่มาแล้วจะได้ลงมือซ่อมสักที หลงรัก หลังจากโดนทีมงานหลังโลตัสแซงไปสองหน่วยแล้ว Cool

ขอบคุณพี่เล็กมากๆครับ Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
speed_event
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #20174 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:57:25 AM »

Grin Grin Grinสวัสดีครับ พี่มานิตย์ ยินดีต้อนรับครับ และสวัสดียามเช้าพี่น้องทุกคน พรุ่งนี้ใครไปวิ่งเล่นไอพี ที่สนามบ้านไร่บ้างครับ Grin Grin Grin
Grinพรุ่งนี้เจอกันครับเมื่อคืนพี่แป้วกับคุณอ๊อฟโทรมานัดให้ไปจัดสนามอีกแล้วครับเพื่อต้อนรับพี่โสภณที่กลับมา(คุยธุระกัน1นาทีที่เหลือคุยกันแบบไร้สาระอีก20นาที) Grin
หน้า: 1 ... 1342 1343 1344 [1345] 1346 1347 1348 ... 35779
  พิมพ์