เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:40:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1635 1636 1637 [1638] 1639 1640 1641 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25633858 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #24555 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 10:13:59 AM »

ระดับ สว.นี่ขี้หลงลืมจริงๆ คริๆ

จำนวนลูกเขือ ทั้งหมด ก็ประมาณที่เคยลงใว้แล้วครับ ส่วนจำนวนจริงจะเท่าไหร่ ก็ไปรอลุ้นเอาหน้างานแล้วกัน เพราะบางท่านอาจติดภารกิจ ที่ไม่สามารถไปได้

ส่วนกำหนด วัน ว.เวลา ณ.

27/10/2550 เวลา 11.00 น. เจอกันที่หน้าถ้ำภูผาเพชร เพื่อกินมื้อเที่ยงด้วยกันที่นั่น (อาหารลูกเขือนำไปเอง เป็นประเภทสำเร็จรูป แล้วแต่ใครถนัดแบบใหน ) กินเสร็จสรรพ ลูกเขือก็จะเข้าชมถ้ำ รีวิวไฟฉาย ใช้เวลาประมาณ 2-3 ชั่วโมง เวลามาก เผื่อใว้สำหรับ สว.ที่เดินไม่ทันเด็กๆครับ คริๆ และอาจารย์รูญ ยังมีทริ๊ก เล็กๆ ที่แกอุบเอาใว้ ไม่บอกอีกอย่างหนึ่ง ในบริเวณเดียวกัน คาดว่าไม่เกิน บ่าย3 ขบวนลูกเขือก็จะเคลื่อนที่เข้าที่ตั้ง ค่ายลูกเขือชั่วคราว ที่บริเวณ วังแว่นรีสอร์ท แล้วดำเนินกิจกรรม ปาร์ตี้สัมพันธ์ ครับ กางเต้นส์ ปรุงอาหาร ทานอาหาร ร้องเล่น เต้น เมา & โม้ กันไปตามประสาลูกเขือ โดยไม่มีกำหนดเวลาเลิกที่แน่นอน แต่เครื่องไฟ ต้องหยุดตามเวลามาตรฐานสังคม ประมาณนั้นครับ

เช้า 28 ก็ใครตื่นใหว ก็ตื่นแต่เช้า มาชมธรรมชาติ ออกกำลังกาย ตามอัธยาศัย กินอาหารเช้า รีสอร์ทเตรียมให้ และบางส่วน ที่นำไปจากส่วนกลาง กินให้อิ่ม แล้วไปเล่นน้ำ

เที่ยงก็กลับมากินมื้อเที่ยง เป็นอันเสร็จสิ้นภารกิจ งานลูกเขือโลก ครั้งที่1/2550

ก็แยกย้ายกันกลับ ใครจะไปอ้อร้อต่อที่ใหน ก็เชิญตามสบาย tood. คริๆ

ปล.ได้ข่าวว่า นักเลงแถวอันดามัน จะมาลุยถั่วหาดใหญ่ พวกเมียห่าง เมียเผลอ เมียไม่เห็น ยังไม่มีเมีย ก็จะมา ส่วนเรา มีเมียแล้ว รักครอบครัว คงต้องกลับบ้าน คริๆ แง้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #24556 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 10:17:22 AM »

สวัสดีครับทุกคน  เตรียมจัดของและอุปกรณ์กันแล้วรึยังครับ
นึกอะไรได้ก็วางรวมๆกันไว้น่ะครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก 

ที่บ้านผมไม่มีที่เดินแล้วครับ...ของวางเตรียมไว้เต็มเหม็ด.... แบร่
อีก 5 วันรอขนขึ้นรถ... Grin

อะไรจะขนาดนั้น คริๆทุกไม่แหม็ด มาเอารถกระบะผมไปได้เลย 55+ ลุงเล็กเมื่อคืนผมบอกแล้ว ให้มาเอารถกระบะผม เพื่อไปทุกเกียง ขนาดว่าไม่แล้วๆ เมื่อคืนยังอุสาห์เอามาอีกตัว เสร็จสรรพ ผมพอแล้วทุกที คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
SD282
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #24557 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 10:35:30 AM »

ที่เมืองสงขลาฟ้าครึ้มตลอดครับ ว่าจะไปลองยิงศูนย์เปิดที่ทหารเรือซะหน่อย สงสัยจะอด หัวเราะร่าน้ำตาริน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #24558 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 11:09:27 AM »

สวัสดีวันฝนโปรย  Grin  ออกเจแล้วครับพี่น้อง  น้ำลายหก

ออกเจแล้ว มื้อเที่ยงกินอะไรฉลองครับ..... น้ำลายหก

คนเรา..อะไรจะหาเหตุฉลองได้ทุกเรื่องเลย คริๆ

เหมือนใครบางคนรึปล่าวครับเืขือเข้ม  เกียงจุดติดก็ฉลอง ซ่อมเกียงติดแล้วก็ฉลอง
มาดูเกียงเพื่อนก็ฉลอง เอาเกียงมาให้ซ่อมก็ฉลอง......เพื่อนฉลองก็ฉลอง   ฯลฯ........คิก คิก..

อืม...คนๆนี้ขี้โม้ด้วยหรือเปล่าครับ ลุงตุ้ม เอ.....ใครน้า? ติ๊กต๊อกๆ นึกไม่ออก

หลายคนครับเขือเข้ม... Grin

พี่น้องครับ ชัดเจนครับ งานลูกเขือ นอกเหนือจากทางขาดไปไม่ได้เท่านั้น งานถึงจะยกเลิกครับ

หัวหมู่เตรียมหาหลังคามุงรีสอร์ท ทั้งหมดเลยครับเพื่อไม่ไห้ลูกเขือเปียกฝน ถ้าฝนตกลงมา แต่คาดว่า ฝนฝั่งตะวันตก จะเบาบางครับ มาหนักฝั่งตะวันออกแทน คาดว่าหากพายุที่ก่อตัวอยู่สหลายไป อากาศคงแจ่มใสครับ พายุคงไม่ขึ้นซ้อนกันสองลูก ซึ่งโอกาศเกิดน้อยมาก เราหวังอย่างนั้นครับ หากจะก่อขึ้นมาอีก ก็คงยังมาไม่ถึง(อิๆปลอบใจตัวเองใว้ก่อน)

เครื่องดื่ม ที่มีแอลกอฮอ ใครชอบแบบใหน และคิดว่าตัวเองจะกินได้เท่าไหร่ ให้เตรียมไปให้พอน๊ะครับ หมดแล้วหมดเลย ไม่มี 7/11 ให้ออกมาซื้อหาน๊ะครับ อิๆ

ส่วนเครื่องดื่มเบาๆ สำหรับเด็กๆ ลูกใครชอบอะไร ก็เตรียมๆไปครับ เขาจะได้ไปแบ่งปันกับเพื่อนๆ และเครื่องดื่มเบาๆบางส่วน ผมจะเตรียมไปให้บ้าง เช่น Welcome drink.

อาหาร ครับ

มื้อเที่ยง วันที่27 ให้สมาชิกทุกท่าน เตรียมอาหารสำหรับตนเองและสมาชิกของตนเองที่ไปด้วย โดยทุกคนเตรียมไปพอดี ไม่ต้องเผื่อท่านอื่น มิฉะนั้นก็จะเหลือทิ้งอีกครับ เมื่อทุกคนเตรียมไปพอดีอิ่ม เราอาจจะไปแลกเปลี่ยนกันกิน คนละนิดละหน่อย แล้วกินอิ่มพอดีกันทุกคน อาหารหมด ไม่เหลือทิ้ง จะเป็นประโยชน์มากที่เดียว ช่วยอนุรักษ์พลังงาน เด็กๆจะได้เห็นเป็นตัวอย่างที่ดีด้วยครับ มื้อเที่ยงกินกันที่หน้าถ้ำภูผาเพชร กินเสร็จสรรพ ก็เที่ยวชมความงามของธรรมชาติ ในถ้ำ (กิจกรรมส่วนนี้ ยังมีสิ่งพเศษ ที่จารย์รูญเตรียมใว้เพื่อเหล่าสมาชิกด้วยครับ ผมบอกได้แค่นี้ ส่วนของจริง ค่อยไปพบเจอด้วยตัวเอง ผมคาดว่าจะเป็นที่ประทับใจ เป็นส่วนมากครับ เพราะมีแต่เรื่องดีๆ สนุกสนานทั้งนั้นครับ มาบอกแค่นี้ ผมก็เสียคำพูดกับอาจารย์แล้ว ว่าห้ามบอกก่อน แต่เพื่อให้พวกเรารับทราบเป็นตัวอย่างบางส่วนครับ)

อาหารมื้อเย็น ส่วนกลางก็จะมีหมูหัน 1 ตัว เครื่องในผัดตะใคร้ ส่วนอาหารที่ลูกเขือจะปรุง ก็ประมาณว่า อย่าให้มีปริมาณมาก ทำเพื่อให้เด็กๆได้สนุกสนาน ถ้ามากเราจะเหลือทิ้งอีกเสียดายครับ หรือเตรียมอาหารประเภท ที่สามารถจะปรุงหรือเก็บ หรือแกงหนึ่งถ้วย ตามความเหมาะสม ของอาหารแค้มป์ โดยไม่ต้องเตรียมอุปกรณ์ไปมากมายเกินไป ซึ่งหลายท่านก็มีประสบการณ์ มาแล้ว ประมาณนี้ แล้วเอามาแชร์กันกิน เพื่อสนุกสนาน ประมาณนี้ครับ กินเล่น เมา & โม้ ไปเรื่อยๆแล้วแต่กำลังของผู้บริโภคครับ อิๆ

อาหารเช้า บางส่วนผมจะเตรียมไปเสริมบ้างครับ อาหารหลัก รีสอร์ทจะเตรียมให้เราครับ กาแฟไม่ต้องเตรียมไปครับ กินไม่อั้นทางรีสอร์ทมีบริการ (กาแฟซอง) ยังมีโรตีลุงตุ้มอีกด้วย ลุงแป้ว ก็แจ้งมาว่าจะโชว์ ปาท่องโก๋ กินกันพุงแตก คริ

ปล.มื้อเช้ากินให้อิ่มครับ จะได้เอาแรงไปเล่นน้ำ

มื้อเที่ยง กลับมากินอาหารที่ทางรีสอร์ทเตรียมให้ กิจกรรมก็ลุล่วง เดินทางกลับบ้านด้วยสวัสดิภาพ ใครจะไปอ้อร้อต่อที่ใหน ก็ตัวใครตัวเผือก

ขอบคุณมากครับคุณหมอเข้ม.. Cheesy

น้องเบิ้มครับ อุปกรณ์บริหารลูกคอ(โอเกะ) ไม่ทราบมีอะไรบ้างครับ
เผื่อผมจะได้พาอุปกรณ์ไปเสริมด้วย....

สวัสดีวันอาทิตย์ครับ  Grin  อุปกรณ์สำคัญที่ต้องการก็ซีดีเพลงอ่ะครับพี่ตุ้ม  อย่างอื่นน่าจะครบ เครื่องเสียง,ไมค์และอุปกรณ์สนุกๆเล็กน้อยครับ  กิ๊วก๊าว Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #24559 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 11:14:34 AM »

แจ่มครับน้องเบิ้ม เยี่ยม
ซีดีเพลงผมยังแต่MP3 น่ะครับ  ส่วน CD Audio มีแต่เพลงหรั่งเก่า ๆ กับเพลงไทยวัยรุ่น พวกแกรนด์เอ็กซ์ อินโนเซนส์ อะไรปานนั้น...
จะลองหยิบ ติด ๆ ไปด้วยแล้วกันครับ......เอ่อ....ไมค์เป็นไมค์ลอยไหมครับ  พอดีผมยังอยู่หนึ่งตัวด้วย... Wink

อ้อลืม เดี๋ยวผมเอาโน๊ตบุ๊ค เข้าไปด้วย มี Nick Kara ด้วย..แต่เป็น Version ที่นานแล้ว ยังไม่มี ขอนไม้ ของบ่าววี ให้เขือแพะร้อง..
พอได้ไหมครับ...

มาแก้ไขครับ  Nick Kara ผมหา version ล่าสุดได้แล้วครับ  มีเพลงขอนไม้ด้วย  ลูกเขือแพะทั้งสอง เตรียมลูกคอไว้ให้ดีแล้วกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2007, 01:10:45 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24560 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 11:20:33 AM »

ขอบคุณครับคุณน้าปฎิคม ........ ความจริงหาได้ลืมไม่ เพียงแต่อยากทบทวนและยืนยันเท่านั้นเอง

ฝั่งอันดามันไปไกลกว่าไม่อยากพลาดช๊อตเด็ดๆ ........ เที่ยวนี้ขอเป็น "หอยชักดาบ" ตัวจริงอีกที แบบว่ามีฝน

หาขอไม่ได้อะ ...... ที่จริงอยากให้ท่านเขือ VIP ได้ลิ้มรสชาดให้เป็นที่เลื่องลือ ....... งานนี้เอาไปแต่น้ำจิ้มได้มั้ย .... อิอิ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24561 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 11:28:27 AM »

สวัสดีครับทุกคน  เตรียมจัดของและอุปกรณ์กันแล้วรึยังครับ
นึกอะไรได้ก็วางรวมๆกันไว้น่ะครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก 

List  รายการจำเป็นๆให้หน่อยครับลุงเล็ก ...... เดี๋ยวเย็นๆค่ำๆวันศุกร์จะได้เก็บเป็นมัดเป็นห่อให้เรียบร้อยไม่ตกหล่น

เสร็จแล้วจะได้นอนแต่หัวค่ำ พอลูกพี่ที่อันดามันมารับจะได้นอนต่อบนรถอย่างไม่ขัดเขิน ....... อิอิ แทง ยู

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #24562 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 11:33:43 AM »

แจ่มครับน้องเบิ้ม เยี่ยม
ซีดีเพลงผมยังแต่MP3 น่ะครับ  ส่วน CD Audio มีแต่เพลงหรั่งเก่า ๆ กับเพลงไทยวัยรุ่น พวกแกรนด์เอ็กซ์ อินโนเซนส์ อะไรปานนั้น...
จะลองหยิบ ติด ๆ ไปด้วยแล้วกันครับ......เอ่อ....ไมค์เป็นไมค์ลอยไหมครับ  พอดีผมยังอยู่หนึ่งตัวด้วย... Wink

อ้อลืม เดี๋ยวผมเอาโน๊ตบุ๊ค เข้าไปด้วย มี Nick Kara ด้วย..แต่เป็น Version ที่นานแล้ว ยังไม่มี ขอนไม้ ของบ่าววี ให้เขือแพะร้อง..
พอได้ไหมครับ...

MP3ก็ได้ครับพี่ตุ้ม แต่ให้ดีไรท์แผ่น แล้วเขียนชื่อเพลงติดหน้ากล่อง จะได้เปิดง่ายๆครับ หรือว่าเก็บในวินแอมแบบมีชื่อเพลงก็ดีจะได้เปิดง่ายๆครับ  เยี่ยม

ถ้าพี่ๆมีแผ่นแท้ ช่วยพาไปกันนะครับ เสียงจะดีกว่าMP3 เพลงลูกทุ่งก็ดีนะครับ ช่วงนี้เพลงเพราะๆเยอะ  ใครเอาแผ่นไหนไป ก็เขียนชื่อติดหน้ากล่องซีดีด้วย จะได้คืนให้ถูกต้องครับ

ผมว่าจะเอาเครื่องเล่นDVDไปด้วย เพราะเปิดเพลงต้องเปิดต่อเนื่องฟังกัน สลับเครื่องเลย เพลงจะได้ไม่ขาดตอน  Wink

มีไมค์ลอยก็เอาไปได้ครับพี่ ก็สะดวกดี เผื่อคนนั่งไกลๆอยากร้องมั้ง อิอิ Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #24563 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 11:37:31 AM »

พี่น้องครับ ...

11.38 สวัสดิ์ครับพี่น้องครับ ...

สบายดี .......

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24564 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 11:58:05 AM »

เอ้า ....... พอลุงแป๊ะมา เงียบกันหมดเลย

lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #24565 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 12:05:07 PM »

List  รายการจำเป็นๆให้หน่อยครับลุงเล็ก ...... เดี๋ยวเย็นๆค่ำๆวันศุกร์จะได้เก็บเป็นมัดเป็นห่อให้เรียบร้อยไม่ตกหล่น

เสร็จแล้วจะได้นอนแต่หัวค่ำ พอลูกพี่ที่อันดามันมารับจะได้นอนต่อบนรถอย่างไม่ขัดเขิน ....... อิอิ แทง ยู

พี่ปูครับ...งานนี้ต้องถามพี่เข้มกับคุณตุ้มครับ  ของผมไม่ได้เตรียมอะไร  มีพวกเต้นท์และตะเกียง
นอกเหนือจากนี้ ผบ.ผมเป็นคนจัดการครับ (ผมหนุกกะหรอยอย่างเดียว)คิก คิก คิก คิก คิก คิก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24566 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 12:16:33 PM »

ลุงเล็กใจร้ายยยยยยย ......... ฮึ

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #24567 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 01:05:37 PM »

ลุงตุ้มคร้าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ช่วยลงรายการสิ่งของอุปกรณ์ ที่เหล่าลูกเขือจะนำไปด้วยครับ ลงบ่อยๆเลย เพราะกลัวว่าลูกเขือจะลืม คริๆ ผมลาบอร์ดไปต่างจังหวัด 3-4วัน ถ้าต่อสายได้ก็จะเข้ามาครับ อิๆ

อันดับแรก ๆ สำหรับคนที่พาเต๊นท์ไปเองนะครับ..

1. แหงล่ะ เต๊นท์ หลังที่ตัวเองมี จะมีหลังเล็ก หลังน้อย ตามความถนัด ไม่ว่า ระวังตัวเอาเองแล้วกัน.. คิก คิก คิก คิก
2. หลังคานอก Fly Sheet อันนี้จะมีก็ได้ หรือไม่มีก็ได้ เท่าที่เจอ ควรมี เพราะเวลาฝนตก แล้วจะรู้ ก่อนฝนตก อากาศจะร้อนอบอ้าว แล้วพอฝนตก ต้องรีบมาปิดประตูหน้าต่าง สิ่งที่จะเกิดขึ้นคือไอน้ำเกาะภายในเต๊นท์ครับ...(เนื่องจากอุณหภูมิภายนอกเย็นกว่าภายใน)
แล้วมันก็จะคอยกลั่นตัวหล่นลงมาใส่คนที่นอนในเต๊นท์ พอให้สะดุ้งเล่น เย็น ๆ ใจ แหมะ ๆ ... กิ๊วก๊าว
และ fly sheet นี้ ยังมีหน้าที่อีกหลายอย่าง กันฝนสาดเข้าหน้าต่าง ฯลฯ  ซึ่งถ้าต้องการคุณภาพที่มากกว่าเดิม แนะนำให้
หาเพิ่มอีกหนึ่งผืน นอกจากที่ติดมากับเต๊นท์..
3.แผ่นปูรองเต๊นท์ เป็นแผ่นพลาสติกสีฟ้า-ขาว  หรือเขียว-ขาว ที่ขายอยู่ตาม super store ทั่ว ๆ ไป
ขนาดให้ใหญ่กว่าพื้นเต๊นท์
เอาไว้รองทำไร...ไว้กันคราบสกปรกที่จะคอยติดตามพื้นเต๊นท์ เช่นพวกขี้ดิน ขี้เลน ผงฝุ่นได้
.....เอาไว้ถนอมพื้นเต๊นท์ เวลากางทับพวกก้อนหิน ก้อนกรวด ฯลฯ คอยบรรเทาไม่ให้พวกนั้นทิ่ม แทงพื้นเต๊นท์
ซึ่งจะเกิดรอยรั่วให้น้ำซึมเข้าที่นอนได้ง่าย ๆ ....หรือเอาออกมานั่งคลุมกันฝน เวลาเมียไล่ออกมาอยู่นอกเต๊นท์... ตกใจหน้าซีด
4. ฟูก(จะเป็นฟูกนุ่น ฟูกฟองยางบาง ๆ อะไรก็ได้ที่ไว้รองนอนแล้วไม่ให้เจ็บหลัง)
 หมอน ผ้าห่ม ไฟฉายอันเล็ก ๆ    แป้งเย็นไว้ทาหลังอาบน้ำบรรเทาความร้อน (หากเจออากาศร้อน)
5.พัดลมเสริม....ปกติผมใช้พัดลมที่ใช้แบตฯ ติดไปด้วย ใช้งานได้ประมาณ 6-7 ชั่วโมง ก็กำลังพอดี ๆ  (อันนี้ไม่เน้นนะครับ
ไม่มีก็ไม่พรือ....)

สงสัยอะไรสอบถาม  หรือกรุณาแนะนำเพิ่มเติมได้ครับ... Grin

อะไรอีกล่ะ.....เดี๋ยวนึก ๆ ก่อน แล้วค่อยมาโพสเพิ่มเติมนะครับ วันละนิดละหน่อย Smiley

แล้วอันต่อไปเครื่องใช้ส่วนตัว..(ค่อยโพสต่อครับ Wink)

มาต่อเรื่องเต๊นท์อีกนี๊ด...นะครับ.. Cheesy

การเลือกทำเลกางเต๊นท์
ระดับพื้นที่จะกางเต๊นท์ ถ้าเป็นพื้นเรียบในแนวราบไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าพื้นเอียงลาด ให้หันหัวไปทางด้านสูง
มิงั้น เวลานอนจะจับทิศทางตัวเองไม่ได้ กลิ้งไปกลิ้งมา นอนไม่สบาย ผิดธรรมชาติไป พาลจะคอยกลับหัวกลับหางอยู่เรื่อย
แต่แก้ปัญหานี้ได้ โดยต้องเมาให้เต็มที่ ไม่เชื่อถามเขือ แพะ หรือเขือพจน์ได้.... Grin

แต่โดยปกติแล้วจะกางบนพื้นที่เอียงลาดเล็กน้อย เผื่อฝนตก น้ำจะได้ระบายผ่านไปได้สะดวกกว่าบนพื้นราบ..
ถ้าไม่มีพื้นเอียงให้กาง ก็ไม่ต้องหอบเต๊นท์ไปกางที่เชิงเขา  กางบนที่ราบก็ได้ เดี๋ยวเมาแล้วจะหาเต๊นท์ไม่เจอ... แบร่

เมื่อกางเสร็จ ขนสัมภาระเครื่องนอนเข้าเก็บในเต๊นท์เรียบร้อยแล้ว
ห้ามเลยนะครับ ห้ามเปิดประตูเต๊นท์ค้างไว้เด็ดขาด ไม่ว่าจะมีคนอยู่ในเต๊นท์หรือไม่มีคนอยู่ เปิดแล้วต้องรีบปิดซะ
เพราะสถานที่เรากางเต๊นท์ส่วนใหญ่จะอยู่ท่ามกลางธรรมชาติ(ยกเว้นพี่หรอยกางในบ้าน นอนจุดเกียง สร้างบรรยากาศ คิก คิก อันนี้
ไ่ม่ต้องห่วง  กลัวอย่างเดียวไฟจะมอดบ้านซะ)       จะมีสัตว์ต่าง ๆ อาจหลงทางเข้ามา มีพิษบ้างไม่มีพิษบ้าง เช่น ทาก ตะขาบ แมลง
โดยเฉพาะตัวสำคัญ....ฮู ครับ ฮู = งู  แหะ ๆ
เพราะงูจะชอบซอกแซกหาความอบอุ่น พักพิง ถ้าเปิดประตูค้างไว้เผลอ ๆ อาจมีเพื่อนตัวเย็น ๆ มาร่วมนอนแลบลิ้นใส่... ตกใจหน้าซีด

แค่นี้ก่อน เดี๋ยวตอนต่อไป เครื่องใช้ประจำตัว... Grin

คราวนี้มาว่าเรื่องสมบัติ ของใช้ แต่ละคน Wink

-กล้องถ่ายภาพ Memory Card    Battery    Batt Charger หรือถ้ามีขาตั้งกล้องอันเล็ก ๆ ก็ติดไปด้วยก็ดี
สำหรับ Batt ให้ Charge ให้เต็มในคืนก่อนวันเดินทาง  หาก Charge เก็บไว้หลาย ๆ วัน ก่อนจะไปใช้งาน Battอาจมีประจุไม่เต็มร้อย
เนื่องจาก ตัว Batt เองมีการคายประจุ(discharge) ออกไปได้เองแม้จะตั้งไว้เฉย ๆไม่ได้ใช้งาน 
และควรมี Batt สำรองไว้ด้วย เนื่องจากงานนี้อลังการมาก อยากให้ทุกท่านที่มีกล้อง ควรจะบันทึกภาพทุกเหตุการณ์ให้ได้มากที่สุด
ส่วนเครื่อง Charge ก็เอาไว้ Charge เมื่อกลับถึงที่พัก [Batt แบบ Ni-Mh  หรือ Li-ion  ,Li-PoสามารถCharge ได้เลยตามต้องการ ไม่ต้องรอให้หมดก่อนแล้วค่อย Charge     แบบที่ต้องใช้ให้หมดแล้วจึงจะ Charge ใหม่ได้นั้นมันค่อนข้างโบราณไปแล้ว (์Ni-Cad)
ซึ่งรุ่นหลัง ๆ ไม่ค่อยมีใช้กัน]
.....อ้อ ลืม Batt ของ ไฟฉาย โทรศัพท์ และ เครื่อง ว. ด้วยนะครับ Charge ให้เต็มก่อนเดินทางด้วย..... Grin

-รองเท้า ควรมีสองแบบ คือแบบหุ้มส้นหรือหุ้มข้อผ้าใบ หรือใกล้เคียง ไว้สำหรับเดินสำรวจถ้ำ ไต่บันใดในถ้ำ
และจะช่วยเดินบนพื้นที่ขรุขระได้ดีเผื่อเท้าพลิก สะดุดหิน อะไรพวกนี้ รองเท้าสไตล์ผ้าใบจะช่วยพยุงและป้องกันเท้าให้บาดเจ็บน้อยลงได้
-รองเท้าแบบสายคาด หรือรองเท้าแตะ  ไว้สำหรับล่องแก่ง และใช้งานเมื่อถึงที่พัก...
-ไฟฉาย ครอบครัวละอย่างน้อย 1 อัน ใช้สำหรับสำรวจถ้ำ "ภูผาเพชร" อันขึ้นชื่อลือชา ซึ่งเขือเข้มโปรโมทว่า ติดอันดับโลกด้วย...เย้..  เมืองไทยไม่ไปไม่รู้.. เยี่ยม

-เครื่องใช้ส่วนตัวทั่วไป แปรงสีฟัน ยาสีฟัน สบู่ ยาสระผม แป้งเย็น ยาทาหรือสเปรย์กันยุง ยาประจำตัว แก้ท้องเสีย ปวดหัว พลาสเตอร์ ยาแดง

-กระเป๋าสะพาย หรือแบบคาดเอวใบเล็ก ๆ หรือเสื้อกั๊กมากกระเป๋า ไว้ใส่ของกระจุกกระจิก ยา แบตฯ ติดตัวไปได้ตลอด
ไม่ต้องวิ่งกลับมาที่รถ หรือที่เต๊นท์

-ถุงก๊อบแก๊บ ไว้สำหรับใส่เสื้อผ้าเปียก  เสื้อผ้าใช้แล้ว จิปาถะ ฯลฯ

-เสื่อสำหรับปูนั่ง (ไม่ใช่พี่ปู นา...ของพี่ปูต้องใช้อย่างอื่น) อันนี้ใครมีก็หยิบติดไปด้วยแล้วกัน ไม่มีก็ไม่เป็นไร เพราะคิดว่าในกลุ่ม
มีกันหลายคน......หรือ เป็นเก้าอี้พับตัวเล็ก ๆ ก็ได้ ก้นใครก้นมันครับ... Grin  อันนี้เดี๋ยวค่อยไปแจ้งในข้ออุปกรณ์ส่วนรวมอีกที Wink

-หมวก

-เชือกไนล่อน (ถ้ามี)

-กระดาษทิชชู่

แค่นี้ก่อน คิดไม่ออกแล้ว Huh   คิดได้แล้วค่อยมาเสริมอีกที.... Grin

ตอนหน้า อุปกรณ์ส่วนรวม.....อันนี้จะถามอาสาสมัครด้วยใครมีอะไรที่สามารถพาไปร่วมชุมนุมได้...... Grin

รายการต่อไปอุปกรณ์ส่วนรวม

รวมจริง ๆ ที่สามารถได้ใช้กันทั่ว ๆ
รายการนี้ใครมีอะไรที่จะพาไปช่วยแจ้งด้วยนะครับ
คนละไม้คนละมือ Cheesy

-เสื่อ ครับเสื่อสำหรับปูนั่งกินข้าว (พี่ปูจะมาต่อว่าอีกป่าวครับนี อ๋อย่)
-จาน ช้อน หม้อ (อันนี้ทางรีสอร์ทน่าจะมีให้นะ ใช่ป่าวครับเขือเข้ม)
-แก้วน้ำ
-กระติกน้ำ กระติกน้ำแข็ง
-โซดา( Grin Cheesy Grin)
-น้ำดื่ม (อันนี้ห้ามขาด เดี๋ยวเขือเข้มโวยเอาได้เพราะแกดื่มผสมน้ำ)

สำหรับตะเกียง
-น้ำมันก๊าด   น่าจะหาไปเป็นกองกลางสักปี๊บนึง จุดคืนเดียวน่าจะพอนะครับ
-กรวยเติมน้ำมัน ไฟแช็ก
-ราว หรือเสาแขวนเกียง  อันนี้ต้องรบกวนทางรีสอร์ทอีกแล้ว...
-ใส้เกียงสำรอง

อุปกรณ์ปรุงอาหาร ที่แต่ละคนจะต้องเตรียมไป แล้วแต่เมนูของใครของมัน
-เตา จะเป็นเตาถ่าน(สำหรับคนเอาถ่าน)พร้อมด้วยถ่านและเชื้อไฟสำหรับก่อไฟ
        หรือจะเป็นเตาน้ำมัน พร้อมน้ำมันเชื้อเพลิงเติม   ให้พร้อมนะครับ
        เตาแก๊ส  ตามถนัดของแต่ละคน Wink
-หม้อปรุงอาหาร เขียง มีด จวัก กระบวย ตะหลิว กะทะ(คราวที่แล้วใครลืมพากะทะไปหว่า แบร่)

สำหรับผมเช่นเดิมครับ
-โซดา 2 pack
-น้ำแข็ง 1 ติก(coleman)
-100 piper  1 ขวด

ส่วนรายการอาหารสำหรับพ่อครัวทั้งหลายค่อยมาแจ้งสรุปกันอาทิตย์หน้านะครับ น้ำลายหก

สิ่งที่มักจะลืมนะน้าตุ้ม

...ผ้าขี้ริ้ว  ...หนังสือพิมพ์เก่า  ..เชือก(เวลาเดินเข้าถ้ำสำคัญนะ)  ...ลูกอม  ..หลอดไฟฉายสำรอง

....รองเท้าแตะ   ...สมอบก    แล้วก็เมีย...ลืมเอาไปด้วยทุกที.... ขำก๊าก ขำก๊าก แบร่ แบร่

ู^
^
^
^
^
จัดให้ครับลุงปหลงรัก   (เก็บจากกระทู้เก่ามา)

สำหรับเขือแพะทั้งสอง  ผมจัดให้ได้ครับ  เอาไปเลย... หลงรัก

เตรียมลับลูกคอไว้ให้ดีนะครับเขือทั้งหลาย.... บู่

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #24568 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 01:14:21 PM »

พี่น้องครับ ...

มีคนมาส่งหอแล้วครับ ...  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ช่วงนี้ตับแข็งแรงมาก บริหารทุกวัน  ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ขอบคุณพี่ตุ้มครับ สำหรับข้อมูลการเตรียมอุปกรณ์ ใครมีกล้องถ่ายรูปก็เตรียมให้พร้อมด้วยนะครับ ที่สำคัญอย่าลืมเอาใส่รถ ...  คิก คิก

สบายดี ......

ปล. - วันอาทิตย์แห่งชาติวันนี้ไม่เข้าสนามแม่เหล็ก ทำตัวน่ารัก เพื่ออ้อร้ออาทิตย์หน้าทีเดียว ...  ยิ้มีเลศนัย

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #24569 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 02:05:26 PM »

จาน ช้อน แก้ว ไม่ต้องนำไปครับ ทางรีสอร์ทมีบริ
3การ

หน้า: 1 ... 1635 1636 1637 [1638] 1639 1640 1641 ... 35779
  พิมพ์