เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:28:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1950 1951 1952 [1953] 1954 1955 1956 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25674783 ครั้ง)
Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #29280 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 02:11:02 PM »

เตรียมตัว ไปไอซ์บาร์ ดีกว่า ปลุกเด็กๆให้ลูกขึ้นมาแต่งตัวก่อน บายยยยยยยยย Grin Grin Grin

เหลือแค่นี้อ่ะ ครูเบิ้ล ดีไหมอ่ะ Grin Grin Grin

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
หนอนราตรี(ไหม)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

ปืนเป็นรอย ดีกว่าตัวเป็นรู

« ตอบ #29281 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 02:11:53 PM »

วันนี้อากาศดี เหมาะแก่การเฉลิมฉลองนะคะ
 Grin Grin Grin
หวัดดีเพ่ ๆ ช่วบ่าย ๆ คะ วันนี้ทุกท่านยิ้มรึยังเอ๋ย
 Grin Grin Grin
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29282 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 02:14:34 PM »

แล้วไอ้โลโก้ทีม  โลโก้เกียงไปไหนหมดครับป๋า....  เอาประมาณแบบของลุงแพะก็ได้ครับป๋า  ไม่ใหญ่เกินไป  รอบนี้ที่ป๋าทำ  เล็กเกินไป จ้า....
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #29283 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 02:15:02 PM »

เตรียมตัว ไปไอซ์บาร์ ดีกว่า ปลุกเด็กๆให้ลูกขึ้นมาแต่งตัวก่อน บายยยยยยยยย Grin Grin Grin

เหลือแค่นี้อ่ะ ครูเบิ้ล ดีไหมอ่ะ Grin Grin Grin

ว๊า ป๋าปืนจิ๋ว ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29284 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 02:17:18 PM »

ป๋าครับ ช่วงนี้เขารณรงค์รูปใต้ลายเซ็นที่มันใหญ่ ๆ อยู่ครับ  พันพรือ  ๆ ลดลงสักหน่อยก็ดีครับ เพราะของป๋าเบ้อเริ่มเทิ่มแรงนิ  Wink
ชอบใหญ่อ่ะ Grin Grin Grin

สงสัยปืนกระบอกที่จะซื้อใหม่ น่าจะเป็นวอลเธอร์ตัวนั้นแน่ ๆ จึงนำมาไว้ใต้ลายเซ็น Grin  ไม่ต้องลบออกก็ได้ครับป๋า  เขารณรงค์ให้ขนาดพอดี ๆ เหมือนเท่าฝ่ามือเวลา................... ยิ้มีเลศนัย
น่าสนใจ ไปด้วยกันไหมครับ Grin Grin Grin

ไอ๊ย๊ะ  เอามาออกหน้าไมค์เลย   เดี๋ยวใครเขาเข้าใจผิด  หาว่าผมคิดกับพริตตี้แบบนั้นหล่าว....
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #29285 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 02:23:36 PM »

Tongue เฮ้ออออออออออ...ยะลา 5 ลูกแล้วครับ ดังตั้งแต่นอกเมืองมาถึงกลางเมืองเลย ตอนนี้กะลังวุ่นวายกู้อยู่ที่หน้าซุปเปอร์ครับ ระวังกันให้ดีหล่าวครับพี่น้อง  Embarrassed

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #29286 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 02:25:43 PM »

สวัสดีตอนสายๆเช่นเคยครับพี่น้อง    Grin

พี่ปูคร้าบบบบบ...รถแบตหมดสตาร์ทไม่ติด จอดทิ้งไว้นั่งรถเพื่อนกลับบ้านเมื่อคืน เดี๋ยวต้องหาช่างไปจัดการ ไม่ทราบว่าแบตลูกเท่าไหร่ครับพี่ปู  อ๋อย

พันบาทนิด ๆ ครับ  แล้วแต่รุ่น แล้วแต่ยี่ห้อ  หม้อแบตฯ เดิมแลกได้ครับ รู้สึกจะอยู่ที่ประมาณหกร้อยบาทครับ  ทั้งหมดที่ว่ามาเป็นราคาโดยประมาณนะครับ เพราะไม่ได้เปิดร้านซื้อขายหม้อแบตฯ แฮ่ แฮ่

ป.ล.เบิ้มครับ ขอยืมปืนบีบี  มาสะพายขู่นักเรียนเวลาสอนหนังสือหน่อยซิครับ  ไม่ไหววุ่นวายเหมือนลูกลิงจริง ๆ   พอจัดระเบียบก็เหมือนจับปูใส่กระด้ง เฮ้อ สมัยเรียนทำกับครูไว้มาก ต้องชดใช้กรรมกันยันเกษียณเลยเรา Grin

สวัสดีตอนสายๆเช่นเคยครับพี่น้อง    Grin

พี่ปูคร้าบบบบบ...รถแบตหมดสตาร์ทไม่ติด จอดทิ้งไว้นั่งรถเพื่อนกลับบ้านเมื่อคืน เดี๋ยวต้องหาช่างไปจัดการ ไม่ทราบว่าแบตลูกเท่าไหร่ครับพี่ปู  อ๋อย

เบิ้มครับ

รถยังใหม่ไม่ใช่หรือครับ แบตหมดไฟเร็วอาจจะเกิดจากการติดตั้งเครื่องเสียงแล้วไฟรั่วก็เป็นได้นะครับ ปรกติเปิดพัดลมนอนในรถโดยไม่สตาร์ทเครื่อง สองสามคืนไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

ขอบคุณครับ

โดนไป   2,950   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน   พี่เบิ้ลจะพายปืนแบบนี้ ผมว่าแทนที่เด็กมันจะกลัว มันจะมารุมล้อมอยากเล่นมากกว่าครับ  Cheesy

แบตสำหรับดีเซลควรใช้อย่างต่ำ ๗๕ amp/h เลือกแบบ maintainance free คือแบบเปียกนี่แหละแต่กินน้ำกลั่นน้อย

ราคาอยู่ในราว ๒๕๐๐ บาท เปลือกแบตเก่าควรตีราคาได้ไม่ต่ำกว่า ๖๐๐ บาท หรือ แอมป์ละ ๑๐ บาท ....... เข้าใจ๋

แบตเก่าขายที่ไหนครับพี่ปู เก็บไว้ขายพอได้ซื้อเบียร์กินประทังชีวิต  ยิ้มีเลศนัย ขอบคุณครับ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #29287 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 02:29:20 PM »

Tongue เฮ้ออออออออออ...ยะลา 5 ลูกแล้วครับ ดังตั้งแต่นอกเมืองมาถึงกลางเมืองเลย ตอนนี้กะลังวุ่นวายกู้อยู่ที่หน้าซุปเปอร์ครับ ระวังกันให้ดีหล่าวครับพี่น้อง  Embarrassed

เอาอีกแล้วเหรอครับ ระวังตัวครับพี่ชายเจษฐ์ ช่วงนี้ก็อย่าเพิ่งออกไปเป็นขอนไม้ลอยน้ำบ่อยๆนะครับ บุญรักษาครับ  บู่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29288 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 02:33:27 PM »

มาฝึกวิ่งเพื่อลดไขมันกันเถิด 1

เหตุที่เราต้องออกมาวิ่งมาราธอนกันอย่างช้าๆในตอนต้น  ก็ด้วยเหตุว่า  การวิ่งช้านั้นเผาผลาญไขมันที่มีมากในร่างกาย  แต่ถ้าวิ่งเร็ว  ร่างกายก็จะดึงพลังงานมาจากสารกลัยโคเจนที่ร่างกายสกัดมาจากสารแป้งทั้งหลาย  ที่มันมักจะหมดเร็วก่อนถึงเป้าหมาย  แม้ว่ามันจะเป็นสารให้พลังงานที่ดี  แต่เราไม่สามารถบรรจุกลัยโคเจนได้มากนักในร่างกาย  เพราะมันมีกล้ามเนื้อและตับที่จำกัด

ส่วนไขมัน  ดูๆยังไงมันก็ไม่ยอมหมดไปอย่างง่ายๆ ในมาราธอนหนึ่งๆเราสลายไขมันไปได้จี๊ดเดียวเอง  นักวิทยาศาสตร์รายงานว่า  เราไม่มีทางที่จะสลายไขมันให้เกลี้ยงไปจากร่างกายได้  แม้ว่า (ที่ไม่มีทางเป็นไปได้จริง) เราจะวิ่งไม่หยุดจนร่างกายสิ้นสภาพ ตายไปอย่างฟิดิปปิดีสในตำนานมาราธอน  เราก็ยังเหลือไขมันอีกพอสมควร  ฟิดิปปิดีสตายไม่ใช่เพราะไขมันหมด  แต่เขาตายเพราะอย่างอื่น

มีนักวิทยาศาสตร์ เคยคำนวณ (ที่ไม่มีทางเป็นไปได้จริงอีก) ว่า ไขมันในร่างกายที่มีอยู่สามารถใช้เป็นเชื้อเพลิงให้กำลังงานเดินทางด้วยการวิ่งไปได้ไกลขนาดไหน  ก็ได้คำตอบว่า  วิ่งรอบโลกได้ถึง 2-4 รอบ  แล้วแต่ความแตกต่างของระดับไขมันในตัว

จากความเป็นจริงอย่างนี้เอง  ทำให้มีการสรุปถึงการออกกำลังกาย เพื่อลดความอ้วนเพื่อลดน้ำหนัก หรือเพื่อสลายไขมันแล้วแต่จะเรียก ที่มีประสิทธิภาพว่า  จะต้องวิ่งให้ช้า (เพื่อผลาญไขมัน) ไม่ใช่วิ่งเร็วที่ไปเผาผลาญแป้งแทน  เป็นทฤษฎีที่เชื่อกันอย่างแพร่หลาย จนกระทั่งทุกวันนี้

ฟังๆดูก็สมเหตุสมผลดี           แต่ผิดครับ    ผิดเต็มใบ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29289 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 02:34:55 PM »

มาฝึกวิ่งเพื่อลดไขมันกันเถิด 2

อ้าว..แล้วไง  จะต้องวิ่งให้เร็วหรือ ?      ใช่ครับ  ถ้านักวิ่งคนใดยังมีปัญหาควบคุมน้ำหนัก  ที่ขนาดยังวิ่งอยู่นี้ ก็ยังคุมน้ำหนักไม่ได้  นี่ก็วิ่งมาได้หลายปีแล้ว  น้ำหนักไม่เคยลดเลย  อย่างนี้ต้องลงคอร์ทครับ  ขอย้ำว่า  สมควรเป็นวิธีการลดน้ำหนักในรายที่วิ่งอยู่แล้ว  และไม่สมควรให้ไปทำในรายที่เพิ่งสลัดคราบ  Sedentarian  จากหน้าจอคอมพิวเตอร์มาหมาดๆ  ค่าที่ว่าคุณจะเดี้ยง  ที่ไขมันก็ไม่ได้ลด  แถมได้อินจูรี่ติดกระเป๋ากลับบ้านอีกต่างหาก

จากการศึกษาของ  Quebec’s Laval University  สถาบันที่มีชื่อเสียงในการวิจัยกับมีห้องแหลบที่เชี่ยวชาญศึกษากระบวนการเผาผลาญไขมันเป็นเอก  ได้รายงานผลการศึกษาในจุลสาร Metabolism  ที่ทางนักวิจัยได้ศึกษาจาก Subjects  หญิง 14 คน และ ชาย 13 คน  โดยเปรียบเทียบการออกกำลังกาย 2 ชนิด คือ แบบธรรมดา (ต่อเนื่องปานกลาง)  กับแบบ Interval – training (หนักสลับเบา)  โดยใช้อุปกรณ์ที่เป็นจักรยานอยู่กับที่ ในคาบระยะเวลา 20 สัปดาห์

โดยให้กลุ่มแรก ปั่นแบบต่อเนื่อง นาน 30-45 นาที ที่ความเข้มราว 60-85% ของระดับอัตราชีพจรสูงสุด  และอีกกลุ่มหนึ่งปั่นแบบลงคอร์ท  ที่4-5X90 วินาที (ปั่นนาน 90 วินาที  จำนวนประมาณ 4-5 เที่ยว)  ในคาบระยะเวลาที่นานเท่ากัน  แต่เป็นที่ความเข้มราว 95%  ของชีพจรสูงสุด

ผลวิจัยพบว่า  กลุ่มหลังสามารถเผาผลาญไขมันได้มากกว่าเยอะ ราว 3-4 เท่าของกลุ่มแรกทีเดียว  ในขณะที่ใช้ แคลลอรี่ไปน้อยกว่าครึ่งด้วยซ้ำ  การทดสอบนี้นักวิจัยวัดระดับไขมันจาก Skin-fold Caliper  ที่วัดความหนาของผนังท้อง , ไหล่ ,ต้นแขน , ต้นขา , หลังบน , หลังล่าง     เหตุใดจึงเป็นเช่นนี้  นักวิจัยจากควีเบค

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29290 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 02:36:54 PM »

มาฝึกวิ่งเพื่อลดไขมันกันเถิด 3

อธิบายว่า

เพราะการออกกำลังกาย ชนิดเหนื่อยจัดมากๆ  แม้มันจะเผาผลาญกลัยโคเจน ให้หมดเร็วระหว่างฝึกหรือแข่งก็ตาม  แต่กระบวนการเมตาโบลิซึ่ม มิได้ยุติการทำงาน เพียงแค่จบสิ้นการออกกำลังกายเท่านั้น  แต่ยังต่อเนื่องไปหลังการออกกำลังกายอีกนานหลายชั่วโมง  ที่ตรงนี้เอง ร่างกายมิได้ใช้กลัยโคเจนอีกต่อไปแล้ว  แต่กลับใช้ไขมันแทน

ถ้าเราจะสังเกตในวันที่เราฝึกลงคอร์ท , ในวันที่ฝึกหนัก , หรือในวันแข่ง  ที่เย็นนั้นคืนนั้น เราจะมีชีพจรที่เต้นเร็วกว่าปกติ  นั่นเป็นสัญญาณการเร่งกระบวนการเผาผลาญสารอาหาร  เราจะรู้ได้แน่ชัดก็ต้องเก็บค่าสถิติชีพจรเต้นในวันฝึกเบาหรือวันหยุดเก็บไว้เพื่อเปรียบเทียบ

เย็นนั้น  หลังจากที่คุณกินอาหาร ได้คาร์โบไฮเดรตใหม่เข้าไปให้ร่างกายแปลงเป็นกลัยโคเจนทดแทนที่หมดไปกับการออกกำลัง  แต่กระบวนการเผาผลาญต่อเนื่องจากที่วิ่งไปเมื่อเย็นนี้ ยังดำเนินอยู่อย่างต่อเนื่อง  โดยจะค่อยๆลดลงในคาบระยะเวลาที่นานมาก จนดึกดื่น เราหลับใหลไปแล้ว ไขมันก็ยังถูกเผาผลาญอยู่เรื่อยไปอย่างนี้ไงครับที่มันแตกต่างจากแบบจ็อกเบาเสมอ ที่แม้จะเผาผลาญไขมันมากกว่ากลัยโคเจนขณะนั้นก็จริง  แต่จบแล้วจบเลย  หลังจากนั้น กระบวนการเผาผลาญมิได้เผาผลาญต่อหรือต่อ แต่น้อย

แต่ในความเป็นจริง ผู้ที่อยู่ในข่ายลดความอ้วนมักจะยังอ้วนอยู่ และผู้ที่ต้องการจะลดน้ำหนัก มักจะตัวหนักอยู่  จึงเป็นเรื่องละเอียดอ่อนที่จะให้ผู้มีน้ำหนักและอ้วนมาฝึก  Interval Session  ลงคอร์ทหน้าตั้ง ซึ่งเป็นจำนวนมากทีเดียวมักจะไม่ใช่นักวิ่งที่มีประสบการณ์ ขายังไม่แข็งแกร่ง และอาจจะบาดเจ็บหากทำเช่นนั้น  ดังนั้นประเด็นก็คือให้ค่อยๆเขยิบแผนฝึกทีละน้อย  เหมือนหยดน้ำทีละหยดลงตุ่มด้วยความเพียร หรือออมสินวันละบาทจนเต็มหมู  แต่ไม่ว่าจะอ้วนใหญ่หรือหนักขนาดไหน ย่อมจะพ่ายแพ้แก่ความบากบั่น  ไม่มีอะไรที่เกินความสามารถมนุษย์ไปได้หรอก  กัดไม่ปล่อยจนตัวตายก็มนุษย์  ขี้เกียจจนตัวตายก็มนุษย์  แล้วแต่เราจะเลือก

ถ้าคุณฟังและปิ๊ง อยากลองวิธีนี้ดู  อย่างแรกที่แนะนำก็ให้ปรึกษาโค้ช หรือเพื่อนนักวิ่งผู้มีประสบการณ์น่าเชื่อถือได้ ให้ช่วยร่างแผนฝึกให้ แต่ถ้าหาไม่ได้ก็ร่างเอง โดยใช้หลักการจากน้อยไว้ก่อนที่ราว 60%ของชีพจรสูงสุด แล้วค่อยๆไล่เร็วขึ้นไปเรื่อยๆ  อย่ากระโดดไปที่ 90%เลย เดี๋ยวจะเจ็บ  ให้รู้จักบันยะบันยัง  และจัดการ “แช่เย็น” ความเข้มนั้นให้คงระดับเดิมนิ่งอยู่อย่าเพิ่มเข้าไปอีก ทั้งนี้เพื่อให้ร่างกายค่อยๆปรับและเรียนรู้กระทั่งซึมซับและควรจะให้มีแผนฝึก  Interval  Session  นี้ เพียงวันเดียวในรอบสัปดาห์  ในชั้นต้น  ผู้เขียนอยากให้คุณเซ็ทวันหยุดเพิ่มจาก1 วันต่อสัปดาห์ เป็น 2 วัน แล้วค่อยๆปรับกลับมาอย่างเดิมภายหลังจากอะไรๆเข้าที่แล้ว

สำคัญอีกเรื่อง  อย่าเพิ่งเบื่อ คือ ต้องยืดเส้น และวอร์ม-อัพก่อนเสมอ  คือ วิ่งช้าๆแบบห้ามเหนื่อย นานราว 20 นาที ก่อนลงมือ และอีกครั้งแบบเดียวกันเมื่อหลังฝึก แต่เราเรียกว่า “คูล-ดาวน์”  อย่าลัดขั้นตอนเป็นอันขาด

โดย   กฤตย์   ทองคง
http://www.thairunning.com/running_lower_fat.htm

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #29291 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:16:38 PM »

ลุงปูเอามาโพสต์นะทำบ้างอะป่าว ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

วันนี้สั่งซื้อของเล็กๆอีกแล้วๆ แบบว่าเบี้ยหมดแล้วนะครับ ใช้ โอนจากเน็ตนี่สะดวกจริงๆ แถมประหยัดค่าโอนอีกต่างหาก ...  เยี่ยม

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29292 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:21:24 PM »

ทำสิ อย่างน้อยเมื่อคืนนี้ก็ยกแก้วอยู่นานหลายชั่วโมง ....... เหนื่อยนิดหน่อยเพราะแข็งแรง ..... อิอิ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #29293 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:24:55 PM »

ทำสิ อย่างน้อยเมื่อคืนนี้ก็ยกแก้วอยู่นานหลายชั่วโมง ....... เหนื่อยนิดหน่อยเพราะแข็งแรง ..... อิอิ

อืมมมม ... อย่างนี้แข็งแน่นอนครับลุงปู .. แต่เป็น ตับ นะครับที่แข็งนะ ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #29294 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:25:31 PM »

แคล้วคลาด...ปลอดภัยนะครับท่านชายฯ

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
หน้า: 1 ... 1950 1951 1952 [1953] 1954 1955 1956 ... 35779
  พิมพ์