เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:30:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3010 3011 3012 [3013] 3014 3015 3016 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25615540 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #45180 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 06:08:56 PM »

พี่น้องครับ ซ้อมก่อนวันนี้ รื้อสนามมานาน และวันอาทิตย์นี้อีกวัน เสาร์โน้น ชกจริง เวทีกรุงเทพฯ ไม่โร้อิยืนระยะได้ม่าย

เสือกลิ้ง ข่าวว่า ตำรวจลับตีน จะไปช่วยด้วย หากตำรวจลับไป อ่างคงแตกอีกมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2008, 06:21:23 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45181 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 06:13:18 PM »

เป็นยังไงบ้างครับพี่ๆ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2008, 06:15:29 PM โดย @SingCring » บันทึกการเข้า
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #45182 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 06:19:10 PM »

แจ่มครับ

จำน๊ะคงจำขึ้นใจแล้ว แต่ให้ยึดมั่น ตลอดไป น๊ะครับ ด้วยความเคารพ สาธุ.........

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45183 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 06:22:31 PM »

แจ่มครับ

จำน๊ะคงจำขึ้นใจแล้ว แต่ให้ยึดมั่น ตลอดไป น๊ะครับ ด้วยความเคารพ สาธุ.........

ครับพี่เข้ม  ไหว้ ไหว้ ขออนุญาตทำเป็นลายเซนต์นะครับ  Cheesy
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45184 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 06:27:10 PM »

พี่น้องครับ ซ้อมก่อนวันนี้ รื้อสนามมานาน และวันอาทิตย์นี้อีกวัน เสาร์โน้น ชกจริง เวทีกรุงเทพฯ ไม่โร้อิยืนระยะได้ม่าย

เสือกลิ้ง ข่าวว่า ตำรวจลับตีน จะไปช่วยด้วย หากตำรวจลับไป อ่างคงแตกอีกมั้งครับ

ตำรวจลับตีน คริๆ ๆ ๆ ๆ
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #45185 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 06:35:56 PM »

ตำรวจลับตีน คริๆ ๆ ๆ ๆ

Cheesy  Cheesy คิก คิก ด้วยคน.. Cheesy  Cheesy

พี่เข้มค๊าบ....เชอร์รี่บรั่นดี อย่าพึ่งหมดนะค๊าบ...
เหลือไว้ให้ผมอุ่นเครื่องซักมึก สองมึก นะครับ... น้ำลายหก

อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #45186 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 06:43:57 PM »

สงสัยกินคนเดียวซะเกือบเหม็ดขวด....เลยกลายเป็นตำรวจลับตีน คิก คิก

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #45187 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 06:46:08 PM »

คงจะ "เมาแว้วววววววว...."   Cheesy

เยี่ยม   เยี่ยม   เยี่ยม

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #45188 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 07:09:37 PM »

พี่เข้มค๊าบ....ขอเมนูนี้อีกอันนึงนะค๊าบ...ตั้งหม้อไฟซดร้อน ๆ ... น้ำลายหก
(ขออนุญาตใช้และให้เครดิตเจ้าของชื่อและคำพูดของเดิมนะครับ)

ต้มแซ่บกระดูกหมู โดย... หนู

เมื่อ วันก่อนไปจ่ายกับข้าวแล้วไปเจอเจ้าซี่โครงอ่อนเข้า ก็เลยนึกถึงก๋วยเตี๋ยวกระดูกหมูตุ๋นของครูเมย์ได้ เลยซื้อกลับมาซะเยอะเลย แล้วด้วยความขี้เกียจทำหลายหนก็ทำมันซะทีเดียวหม้อใหญ่เลย คุณสามีก็ไม่กินด้วย เพราะมีมันเยอะค่ะ กินก๋วยเตี๋ยวก็แล้ว ข้าวต้มหมูตุ๋นก็แล้ว เลยนึกว่าจะทำไรอีกนะ พอดีนึกถึงส้มตำร้านโปรดที่กรุงเทพขึ้นมาได้ นิตยาไก่ย่าง ไปกินบ่อยมากๆ แล้วไปทีไรต้องสั่งต้มแซ่บซี่โครงอ่อนทุกที นี่แหละค่ะต้นเหตุของสูตร อย่าลืมต้องขอบคุณครูเมย์ที่เอาก๋วยเตี๋ยวซี่โครงมาล่อตาล่อใจให้ตะบะแตก ด้วยค่ะ สูตรอร่อยมากค่ะ เอาละ เล่าเรื่องจบแล้วมาลุยทำกันเลยค่ะ

เครื่องปรุง

◊ กระดูกหมูตุ๋น หนูใส่เท่าที่เหลือค่ะ
◊ น้ำ ๓ ถ้วย
◊ ซุปหมูก้อน ๑ ก้อน
◊ ตะไคร้ ๑/๒ ต้น บุบ
◊ ใบมะกรูด ๒-๓ ใบ
◊ ข่า
◊ โหระพา ๒-๓ ต้น ถ้าใส่เยอะหน่อยก็หอมดีค่ะ
◊ ผักชีฝรั่ง (ผักชีใบเลื่อย)
◊ พริกขี้หนูบุบ แล้วแต่ความชอบเผ็ดมากน้อย
◊ พริกแห้งบด
◊ ข้าวคั่ว
◊ มะนาว
◊ น้ำปลา
◊ น้ำตาล บ้านหนูกินหวานต้องใส่นิดหน่อยเพื่อความกลมกล่อม ไม่ใส่มากค่ะ เอามาตัดรสเปรี้ยวนิดหน่อยค่ะ

กระดูกหมูตุ๋นที่เหลือค่ะ

ก่อนอื่นตั้งน้ำ ๓ ถ้วยให้เดือด ใส่ซุปหมูก้อน ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด พริกขี้หนูบุบ รอให้เดือดหอมสมุนไพร

พอเดือดดีแล้ว หอมสมุนไพรแล้ว ก็ใส่หมูตุ๋นลงไปค่ะ

รอเดือดอีกทีก็ปิดไฟ ใส่โหระพา ผักชีฝรั่ง แล้วปรุงรสด้วยพริกแห้งบด ข้าวคั่ว น้ำปลา มะนาม น้ำตาลแล้วแต่ชอบค่ะ ปรุงเสร็จแล้วตักเสริฟกับข้าวสวยร้อนๆค่ะ ถ้าจะไม่ใช้หมูตุ๋น ก็เอากระดูกหมูมาใส่หลังจากใส่สมุนไพรไปแล้วค่ะ ตุ๋นให้เปื่อยสักพักก็ปรุงรสได้เลยค่ะ

เป็นที่ถูกอกถูกใจบรรดาแม่บ้านดูไบเลยค่ะ คุณป้อมให้เกียรติมาช่วยเคี่ยวซี่โครงและทำการปรุงเบื้องต้นด้วย ทำออกมาแล้วอร่อยมากๆเลยค่ะ เป็นชามที่หอมจากเครื่องสมุนไพรไทยที่ใส่ลงไป และเนื้อเปื่อยๆของหมูที่เคี่ยวนานกว่า ๓ ชั่วโมง รสชาติที่กลมกลืนและลงตัวจากข้าวคั่ว ซึ่งแม่บ้านท่านนี้คั่วและบดเองค่ะ (ขอบคุณพี่ดาวสำหรับข้าวคั่วค่ะ) ประกอบกับกลิ่นหอมๆจากพริกป่นคั่วเอง ขอบคุณคุณหนูสำหรับสูตรมากๆเลยค่ะ แต่รูปถ่ายไม่ค่อยสวยนะคะ พอดีแขกนั่งโต๊ะแล้ว ขออนุญาตแขกถ่ายแบบรวบรัด

สรุปว่าแขกฝรั่งไม่แตะ แต่เกือบหมดเพราะแม่บ้านดูไบนี่แหละค่ะ

ต้มแซ่บซี่โครงอ่อน แซ่บจริงๆ โชคดีไปค้นเจอกระดููกอ่อน ที่จริงจะเก็บไว้ใส่ขนมจีนน้ำเงี้ยวนะ แต่ทนไม่ไหวค่ะเลยกลายมาเป็นเมนููนี้เสียก่อน

อีกถ้วยค่ะ ใหญ่ๆเลย

ด้วยความที่อยากกิน รอไปซื้อเครื่องยาจีนใหม่ไม่ได้ จึงไม่ได้ใช้กระดูกหมูตุ๋นหรอกนะคะ แต่ส่วนผสมอื่นๆครบถ้วน ยกเว้นผักชีฝรั่งค่ะ ตั้งแต่มาอยู่ยังไม่เคยเห็นผักชีแบบในสูตรคุณครูเลยค่ะ ใช้ผักชีทั่วๆไปแทนค่ะ พี่ปรุงออกรสเปรี้ยวนำ หวานนิดหน่อย เผ็ดที่พริกขี้หนูสดบุบ พริกแห้งป่น หอมข้าวคั่ว และใบโหระพา บอกได้แต่เพียงว่า อร่อย แซ่บ สมชื่อเลยค่ะ เจ้านายใหญ่ที่บ้านชอบมากค่ะ ซดน้ำแกงชื่นใจจริงๆ ขอบคุณคุณครูที่จุดประกายความอร่อยแบบนี้ค่ะ

น้ำลายหก  น้ำลายหก  น้ำลายหก  อ๊ากซ์ซ์ซ์ซ์ซ์ ......  น้ำลายหก  น้ำลายหก  น้ำลายหก

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45189 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 07:11:12 PM »

แสดงว่าพี่ตุ้มหิวข้าวแล้ว  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
nana/b
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #45190 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 07:13:56 PM »

ลุงปื๊ดผมฝากเกียงไว้กับท่านเสรีแล้ว ส่งตรงไปเพื่อประชันโดยเฉพาะ จะได้ไม่ต้องเอามาแขวนเท่หน้าเรินเหมือนกรงนกหัวจุกอยู่เด้อ Grin

เบอร์โทร xxx-xxx2497  คงโทรไปหาแล้วตอนนี้ Wink
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45191 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 07:18:26 PM »

ลุงปื๊ดผมฝากเกียงไว้กับท่านเสรีแล้ว ส่งตรงไปเพื่อประชันโดยเฉพาะ จะได้ไม่ต้องเอามาแขวนเท่หน้าเรินเหมือนกรงนกหัวจุกอยู่เด้อ Grin

เบอร์โทร xxx-xxx2497  คงโทรไปหาแล้วตอนนี้ Wink
รับทราบครับคุณครู แลกเดี๋ยว ท่านเสรี ว.13 มาแล้ว แจ้งอีก 10 นาทีเจอกัน
100 ท่อกับโซดา 1 แพค พร้อมเปิดรอท่านครับ
Grin Grin Wink
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #45192 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 07:19:12 PM »

แสดงว่าพี่ตุ้มหิวข้าวแล้ว  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ข้าวกินทุกวัน วันละหลายหนครับ... Grin

หิวเหล้ามากว่าครับ  พี่เข้มนะ มายั่วหนิ.... น้ำลายหก
ป่านนี้ซ้อมจนหัวทิ่มไปแล้วยังก็ไม่รู้.... คิก คิก

nana/b
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #45193 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 07:41:49 PM »

รับทราบครับคุณครู แลกเดี๋ยว ท่านเสรี ว.13 มาแล้ว แจ้งอีก 10 นาทีเจอกัน
100 ท่อกับโซดา 1 แพค พร้อมเปิดรอท่านครับ
Grin Grin Wink

รบกวนท่านเจมส์บอร์นช่วยเคลียร์เส้นทางและดูแลเรื่องความปลอดภัยให้ด้วย ไหว้

แล้วอย่าเที่ยวไปขวางหน้ารถท่านเสเข้าละ  ของเราพอเมาแล้วสวมวิญญาณนักซิ่ง ตอนลงไปทำงานแถวนั้นใหม่ ๆ ด้วยความแรงของรถหลวง เลยเบรคกับร้านส้มตำ เยาะเย้ย โดนชก โดนชก

ป.ล.๑ ด้วยจรรยาบรรณจึงไม่สามารถเปิดเผยโฉมหน้าได้

ป.ล.๒ โครงการฝาก(ท้อง)ตำหนวดไว้กับเจมส์บอร์น

ป.ล.๓ ถ้าท่านเจมส์บอร์นจะรบกับ ผบ.  ช่วยแจ้งให้ท่านเสลี้ภัยก่อนเด้อ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2008, 07:45:55 PM โดย nana/b » บันทึกการเข้า
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #45194 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 08:00:25 PM »

โชว์แล้วยังครับ ท่าน 228 น้องใหม่

หน้า: 1 ... 3010 3011 3012 [3013] 3014 3015 3016 ... 35779
  พิมพ์