เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:24:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5750 5751 5752 [5753] 5754 5755 5756 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25679225 ครั้ง)
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #86280 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 09:56:50 AM »

หวัดดีครับพี่น้องด้ามขวาน กทม อากาศร้อนเหมียนเดิม วันนี้เตรียมพร้อมนะที่ตั้ง

โหลๆ น้าดา.....cbตัวนี้ป่ะครับ Grin

http://www.mocyc.com/store/view.php?idclassified=98927

อยากได้ครับ ทนดี แต่อันปลายไม่ไหล ตันสองร้อย

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #86281 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 09:57:37 AM »

รู้ไม่กี่คำหรอกครับดุลย์ มั่วๆ ไป ซูเดาะ แปลว่า เสร็จ โดะเดะ เป็นมนสิทธ์ครับ ... Cool Cool Cool

ปล. - มนสิทธิ์ = คำสร้อย

แพะถามหน่อย ยาวี ที่คน 3 จว. พูดกับ ภาษาบาฮาซา ของทางการมาเลย์มันเหมือนกันไม๊
ผมเคยไปเซอวิสลูกค้าที่มาเลย์ ลงเครื่องที่ เคแอล. แล้วรถเขามารับขึ้นมาทางเหนือของเขาก็คือไกล้ใต้ของเรา
เมืองไหรผมกะจำไม่ได้.....ระหว่างทางเขาจอดแวะกินข้าวคล้ายๆ ฟูดเซ็นเตอร์บ้านเราข้าวแกงคล้ายๆบ้านเรา
แต่ที่ไม่เหมือนคือ......วัฒนธรรมการกินครับ...วัยรุ่นทั่วไปนี่แหละนั่งเข้าถึงก็ล้างมือแล้ว..เปิบ..ครับเปิบกับมือส่วนใหญ่
ช้อนก็มีถ้าไม่ถนัด

ผมก็ไม่ใช่คนพี้นที่นะครับ แต่พอดีมาอยุ่ที่นี่นานหลายปีแล้วครับ ..

ภาษายาวี บ้านเรา ก็เหมือนภาษาประมาณภาษาหนือ ภาษามาเลย์ก็ภาษากลางประมาณนั้นครับ เพราะกลันตันอยุ่ทางเหนือ

แต่จะมีคำศัพท์เฉพาะเยอะหน่อยนะครับ คนชายแดนหลายคนรู้ภาษากลางเพราะการค้าขาย การดูทีวีช่องของมาเลย์

เคยดูทีวีมาเลย์ คนที่มาจากกลัน จะพูดไม่ชัด ดูเหมือนพวกบ้านนอกเข้ากรุง เวลาไป เคแอลนะครับ

ดีครับพี่ดุล ขอตอบตามเข้าใจบ้างนะครับ พอดีมีการค้าอยู่กะคนฝั่งนั้นบ้างเล็กน้อยนะครับ

ถ้าพูดถึงวัฒนธรรมก็คงจะแบ่งออกคล้ายบ้านเราละครับ เหนือ ใต้ ออก ตก ก็คนละแบบแต่ก็คล้ายคลึงกัน ภาษาก็มีภาษาถิ่นแบบบ้านเราละครับ และก็มีมลายูกลางเป็นภาษาราชการ  แต่ชายแดนใต้บ้านเราติดกะชายแดนเหนือของมาเลฯครับ ดังนั้นที่นี่จึงเป็นภาษาถิ่นทางเหนือของมาเล แต่ส่วนใหญ่ก็คล้ายคลึงครับ ถ้าพูดภาษาถิ่นทางนี้ได้ไปเมืองหลวงเค้าก็สั่งของกินได้ครับ ไม่อดตาย แต่ก็จะมีบางคำแยกออกไปเลย เช่น แนร์(แปลว่า 6 ในภาษาถิ่น แต่ภาษากลางว่า อะนัม) เป็นต้น แต่โดยประมาณแล้วเค้าว่ากันว่าเพื่อให้ภาษากลางมันฟังดูไพเราะกว่าภาษาถิ่นครับ

สวัสดีครับพี่ ชายเจษฎ์
    บริษัทที่ผมทำงานมีสาขา ทั่วโลกมาเลย์ก็หนึ่งในนั้น ผมเลยได้ไปบ่อยมั่ง มาเลย์ ลอดช่อง อินโด พบเพื่อนร่วมงานชาวมาเลย์เป็นคนจีน
บ่นให้ฟังว่า เดี๋ยวนี้แย่คนจีนในมาเลย์ได้รับการปฎิบัติเหมือนคนชั้นสองพวกเฟิสท์คลาสคือ มาเลย์ภูมิปุตตราคนจีนที่พอมีฐานะมักจะส่งลูกไปเรียนนอกเช่น อังกฤษ อเมริกา ออสเตรเลีย อื่นๆ
และมักจะหางานที่นั่นทำแล้วไม่กลับอีกเลย...บ้านเรายังดีนะทุกคนเสมอภาค
 ผมเคยไปที่ปีนังด้วย ผมเจอร่องรอยที่ว่า 3 รัฐอดีตของไทยหลายอย่างเช่น วัดไทยครับ ยังเขียนชื่อวัดเป็นภาษาไทยเลย และคนมาเลย์ที่เคยเป็นไทยมาก่อน
ยังพูดไทยได้ อย่างเจ้าของบริษัทคนหนึ่งเขาบอกว่า เขายังมียายคนไทยอยู่ที่สงขลา...เฮ้อไม่รู้คนไทยเหล่านี้จะคิดถึงบ้านบ้างไม๊นะ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #86282 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 09:59:31 AM »

ขอให้แม่พี่มานิต์หายไวไวครับ ฟื้นตัวเร็วๆ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #86283 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:01:12 AM »

เดี่ยวไปทำธุระก่อนพาบางแก้วไปหาหมอหน่อย 2 อาทิตย์ก่อนกัดกับ หลังอาน ขาบวมเป่งเลย สงสัยเป็นหนองหนอนอยู่ใน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #86284 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:05:52 AM »

สวัสดี.พี่ๆป้าๆน้าๆอาๆลุงๆทุกๆท่านครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #86285 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:06:54 AM »

ออยล์ไปไหน คิดถึงจังนิ

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #86286 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:15:08 AM »

รู้ไม่กี่คำหรอกครับดุลย์ มั่วๆ ไป ซูเดาะ แปลว่า เสร็จ โดะเดะ เป็นมนสิทธ์ครับ ... Cool Cool Cool

ปล. - มนสิทธิ์ = คำสร้อย

แพะถามหน่อย ยาวี ที่คน 3 จว. พูดกับ ภาษาบาฮาซา ของทางการมาเลย์มันเหมือนกันไม๊
ผมเคยไปเซอวิสลูกค้าที่มาเลย์ ลงเครื่องที่ เคแอล. แล้วรถเขามารับขึ้นมาทางเหนือของเขาก็คือไกล้ใต้ของเรา
เมืองไหรผมกะจำไม่ได้.....ระหว่างทางเขาจอดแวะกินข้าวคล้ายๆ ฟูดเซ็นเตอร์บ้านเราข้าวแกงคล้ายๆบ้านเรา
แต่ที่ไม่เหมือนคือ......วัฒนธรรมการกินครับ...วัยรุ่นทั่วไปนี่แหละนั่งเข้าถึงก็ล้างมือแล้ว..เปิบ..ครับเปิบกับมือส่วนใหญ่
ช้อนก็มีถ้าไม่ถนัด

ผมก็ไม่ใช่คนพี้นที่นะครับ แต่พอดีมาอยุ่ที่นี่นานหลายปีแล้วครับ ..

ภาษายาวี บ้านเรา ก็เหมือนภาษาประมาณภาษาหนือ ภาษามาเลย์ก็ภาษากลางประมาณนั้นครับ เพราะกลันตันอยุ่ทางเหนือ

แต่จะมีคำศัพท์เฉพาะเยอะหน่อยนะครับ คนชายแดนหลายคนรู้ภาษากลางเพราะการค้าขาย การดูทีวีช่องของมาเลย์

เคยดูทีวีมาเลย์ คนที่มาจากกลัน จะพูดไม่ชัด ดูเหมือนพวกบ้านนอกเข้ากรุง เวลาไป เคแอลนะครับ

ดีครับพี่ดุล ขอตอบตามเข้าใจบ้างนะครับ พอดีมีการค้าอยู่กะคนฝั่งนั้นบ้างเล็กน้อยนะครับ

ถ้าพูดถึงวัฒนธรรมก็คงจะแบ่งออกคล้ายบ้านเราละครับ เหนือ ใต้ ออก ตก ก็คนละแบบแต่ก็คล้ายคลึงกัน ภาษาก็มีภาษาถิ่นแบบบ้านเราละครับ และก็มีมลายูกลางเป็นภาษาราชการ  แต่ชายแดนใต้บ้านเราติดกะชายแดนเหนือของมาเลฯครับ ดังนั้นที่นี่จึงเป็นภาษาถิ่นทางเหนือของมาเล แต่ส่วนใหญ่ก็คล้ายคลึงครับ ถ้าพูดภาษาถิ่นทางนี้ได้ไปเมืองหลวงเค้าก็สั่งของกินได้ครับ ไม่อดตาย แต่ก็จะมีบางคำแยกออกไปเลย เช่น แนร์(แปลว่า 6 ในภาษาถิ่น แต่ภาษากลางว่า อะนัม) เป็นต้น แต่โดยประมาณแล้วเค้าว่ากันว่าเพื่อให้ภาษากลางมันฟังดูไพเราะกว่าภาษาถิ่นครับ

สวัสดีครับพี่ ชายเจษฎ์
    บริษัทที่ผมทำงานมีสาขา ทั่วโลกมาเลย์ก็หนึ่งในนั้น ผมเลยได้ไปบ่อยมั่ง มาเลย์ ลอดช่อง อินโด พบเพื่อนร่วมงานชาวมาเลย์เป็นคนจีน
บ่นให้ฟังว่า เดี๋ยวนี้แย่คนจีนในมาเลย์ได้รับการปฎิบัติเหมือนคนชั้นสองพวกเฟิสท์คลาสคือ มาเลย์ภูมิปุตตราคนจีนที่พอมีฐานะมักจะส่งลูกไปเรียนนอกเช่น อังกฤษ อเมริกา ออสเตรเลีย อื่นๆ
และมักจะหางานที่นั่นทำแล้วไม่กลับอีกเลย...บ้านเรายังดีนะทุกคนเสมอภาค
 ผมเคยไปที่ปีนังด้วย ผมเจอร่องรอยที่ว่า 3 รัฐอดีตของไทยหลายอย่างเช่น วัดไทยครับ ยังเขียนชื่อวัดเป็นภาษาไทยเลย และคนมาเลย์ที่เคยเป็นไทยมาก่อน
ยังพูดไทยได้ อย่างเจ้าของบริษัทคนหนึ่งเขาบอกว่า เขายังมียายคนไทยอยู่ที่สงขลา...เฮ้อไม่รู้คนไทยเหล่านี้จะคิดถึงบ้านบ้างไม๊นะ

ใช่ครับ คนจีนมาเลย์จะเป็นเหมือนพลเมืองชั้นสองของประเทศเค้าครับ ไม่มีโอกาสได้ก้าวหน้าหรือเป็นใหญ่เป็นโตได้ในวงราชการของเค้าครับ(อาจจะมีบ้างแต่เส้นทางลำบากมากๆ) ดังนั้นจีนมาเลย์เลยหันมาเอาดีทางการค้าซะส่วนใหญ่ครับ รวมทั้งมีกฏหมายควบคุมสิทธิ์ของอิสลามอีกที มาเลย์นี่ผมไม่แน่ใจเรื่องกฎหมายเค้าเท่าไหร่ครับ แต่รู้สึกว่าในแต่ละรัฐฯจะมีกฏหมายลูกแบ่งแยกกันออกไปแล้วแต่สุลต่านในแต่ละรัฐฯด้วยมังครับ เพราะเห็นที่รัฐกลันตันซึ่งเป็นรัฐฯฝ่ายค้านจะมีกฏหมายอิสลามเข้มงวดกว่าที่อื่นครับ

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #86287 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:16:57 AM »

สวัสดีพี่ๆGunchon, vasu, polarbear7474, udomkd, TD (+ 1 ซ่อนตัว) และ 3 บุคคลทั่วไป  ไหว้

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #86288 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:20:51 AM »

Cheesy

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
vasu
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« ตอบ #86289 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:35:03 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้   สวัสดีครับ  พี่น้องชาวด้ามขวานทุกๆท่านครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

เช้านี้เดินสวนไป..สวนมากับพี่เฮียฮิม ว่าจะขอแบ่งซักเม็ด ยิ้มีเลศนัย อยากแข็งแรงเหมือนๆ พี่เฮียฮิม ครับ  ยิ้มีเลศนัย
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #86290 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:37:31 AM »

อรุณสวัสดิ์ครับ Grin

วันนี้ต้องดีแน่ๆ วันนี้ต้องดีแน่ๆ.......................................................

หวัดดีครับพี่น้องด้ามขวาน กทม อากาศร้อนเหมียนเดิม วันนี้เตรียมพร้อมนะที่ตั้ง

โหลๆ น้าดา.....cbตัวนี้ป่ะครับ Grin

http://www.mocyc.com/store/view.php?idclassified=98927

อยากได้ครับ ทนดี แต่อันปลายไม่ไหล ตันสองร้อย

ตกใจ 200.....(ตอนนี้)ชอบเน็คเก็ตเหมือนกัน ถ้าสเป๊คนี้เข้าทางผมเรย

รูปทรงเรียบๆ ทนๆ บำรุงรักษาไม่ยาก(มาก) ราคาพอประมาณ(อันนี้สำคัญมาก) เป็น1300ด้วย วิ่งไกลๆน่าจะขี่สบายหน่อย  

แต่ตอนนี้ว่าอิหัดขับ250ให้ชับก่อน.....พร้อมกับหยอดกระปุกพลางๆ Grin

ถ้าทนร้อนกับเข็ดตรูดได้ อาจมีโอกาสเอามาจอดคู่กับXJR........ว่าแต่ขับคอยกันฮ้าน ขำก๊าก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:42:47 AM โดย อาร์ พี จี. » บันทึกการเข้า

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #86291 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:38:21 AM »

นกคู่ไม้....มิไร้รัง...แต่ฉัน...ยังรอคู่อยู่รอเก้อ
เมื่อฝนพรัม...ฉันพร่ำละเมอ...ถึงตัวเธอ..อยู่ไกล....ที่ไข่วหา... หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก

Smiley Smiley Smileyฝากพี่แพะต่อหน่อยครับ Smiley Smiley Smiley Smiley

บรรจงจับ ส่วนปลาย มือไม้สั่น…
ออกแรงดันจนเหงื่อไหล แต่ใจสู้ …
ของมันอ่อน แหย่อย่างไร ไม่เข้ารู
อยากจะกู่ ตะโกนก้อง ร้องว่า”เซ็ง!!”
ลองแหย่ใหม่ อีกหน ผลเหมือนเก่า
เราแก่เฒ่า แล้วหรือไร ไม่เหมาะเหม็ง
คนหนุ่มสาว เขาสดชื่น ใจครื้นเครง
แหย่ ตรงเผง ไม่ขมขื่น ชื่นดวงแด
ด้วยดวงตาเลือนลาง มองฟางฝ้า
ความชรา เข้ามาเยือน ชักจะแย่
เส้นด้ายอ่อน รูเข็มเล็ก เฝ้าเล็ง แล
กว่าจะแหย่ เข้าเข็มได้ แทบ วายปราณ

พี่แพะครับ

ผมยังไม่แก่ทีครับ มือไม่สั่นครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #86292 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:40:26 AM »

หลบเมืองลุงก่อนครับพี่น้อง......แม่ถูกงูขบ....นอนอยู่ รพ.ครับ   เข้าสนามถ้าไม่พบอย่าโกรธกันหาน.....ขออนุญาตผ่านท่าแคกัน

ขอให้คุณแม่ปลอภัยและหายเร็วๆครับพี่มานิตย์ Smiley

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #86293 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:41:10 AM »

สวัสดียามสายๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #86294 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:41:56 AM »

อรุณสวัสดิ์ครับ Grin

วันนี้ต้องดีแน่ๆ วันนี้ต้องดีแน่ๆ.......................................................

ตกใจ 200.....(ตอนนี้)ชอบเน็คเก็ตเหมือนกัน ถ้าสเป๊คนี้เข้าทางผมเรย

รูปทรงเรียบๆ ทนๆ บำรุงรักษาไม่ยาก(มาก) ราคาพอประมาณ(อันนี้สำคัญมาก) เป็น1300ด้วย วิ่งไกลๆน่าจะขี่สบายหน่อย  

แต่ตอนนี้ว่าอิหัดขับ250ให้ชับก่อน.....พร้อมกับหยอดกระปุกพลางๆ Grin

ถ้าทนร้อนกับเข็ดตรูดได้ อาจมีโอกาสเอามาจอดคู่กับXJR........ว่าแต่ขับคอยกันฮ้าน ขำก๊าก คิก คิก

ได้เลยครับจะได้ออกทริ๊ปกันหาสาวๆเอวบางร่างน้อยซ้อน พวกที่เล่นอยู่กะผม มันไปรถยนต์กันหมดแล้ว ขายทิ้งกันหมด

หน้า: 1 ... 5750 5751 5752 [5753] 5754 5755 5756 ... 35779
  พิมพ์