เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:22:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5803 5804 5805 [5806] 5807 5808 5809 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25651131 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #87075 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 05:37:07 PM »

หลบเรินแล้วครับวันนี้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #87076 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 05:42:33 PM »

ไอ้หัวจิ้งจก มันเจ๋งจริงๆ (ภาพของต้น Ajake ถ่ายไว้ครับ)

ไม่มีอะไรมากครับ ตามชื่อกระทู้เลย "งูเขียวกินนกกระจอก"
หลังๆ ไม่ได้ออกไปถ่ายรูปที่ไหนเลย แต่วันนี้ที่ Workshop มีเหตุให้ได้ถ่ายรูปเล่นแก้เซ็งครับ
เป็นภาพชีวิตสัตว์โลก งูเขียวกำลังขย้อนนกกระจอกอยู่บนต้นมะขามเทศหน้า Workshop
เจ้างูเขียวปากก็เล็กนิดเดียวจะขย้อนเข้าไปยังไงหมดหว่า เข้าใจว่าคงถอดขากรรไกร แล้วขย้อนช้าๆ
แต่เสียดายต้องรีบไปทำธุระที่แบงค์ กลับมาอีกทีหาไม่เจอซะแล้ว
ป่านนี้คงนอนสบายพุงไปอีกเป็นอาทิตย์แน่ๆ เลย  Grin Grin Grin

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #87077 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 05:44:18 PM »

ภาพสวยมากครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

wut-วุธ *รักในหลวง*
Hero Member

คะแนน 344

« ตอบ #87078 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 05:46:35 PM »

ก็อปพี่โร๊สมาให้อ่าน น๊ะออยล์น๊ะ ยังไงก็ให้มีสติ มีปัญญา

ถูกใจครับ.  ผมขอมาเติมให้ในแนวทาง ของกฎหมาย.

ตามที่ถามขึ้นอยู่กับข้อเท็จจริง ขอแยกเป็น ๒ กรณี

๑. ในกรณีวิวาท.. ท่านต้องไม่ใช่ผู้ร่วมอยู่ในการทะเลาะวิวาท แต่เป็นผู้ห้าม ปราม และพฤติการณ์อีกฝ่าย
กลับไม่สนใจ และต้องเข้าจะทำร้ายท่าน.
ขอ ให้พิจารณาตรงนี้ ครับว่า.. ถ้ามันไม่กลัวปืนยังเข้ามาหา และท่านไม่อาจหนีมันไปได้..ถ้ามันแย่งปืนไปจากท่านได้่ ท่าน ก็ซี้แหง๋ .. ท่านคงเข้าใจตรงนี้ นะครับ.

ถ้าท่านเข้าใจข้อเท็จจริงตรงนี้.. ฉะนั้น ยัดเข้าไปที่ จุดที่พอจะยับยั้งมันได้ ก็ตรงระดับต่ำกว่าเชิงกรา่น
จะเป็นแข้งขา.. ให้เห็นเจตนาของท่านว่า เพื่อจะหยุดไม่ให้เข้ามาแย่งปืนและทำอันตรายท่าน
ก่อนยิงท่านควร ยิงขู่ไปสักนัดหนึ่งก่อน .

พฤติกา่รณ์จะได้ชัดเหมือนอย่างที่บอกไปครับ.  แต่อย่าเล็งยิงเข้าจุดตายนะครับ. อาจจะเป็นการกระทำเกินกว่าเหตุ

๒.กรณีคนร้ายหวังประทุษร้าย ปรกติถ้าเป็นการชิงทรัพย์ หรือปล้นทรัพย์ คนร้ายจะต้องมีอาวุธ ถ้ามันเห็นอาวุธปืน
แล้วหันหลังหนี อย่้าไปยิงเข้านะครับ จะ้เป็นการกระทำเกินกว่าเหตุ .. แต่ถ้ามันไม่หนีและตรงเข้าหาท่าน
ก็ตัดสินใจ กระทำตา่มข้อ ๑. ครับ

และขอให้พิจารณา สิ่งนี้ไปพร้อมกันด้วย คืิอการทิ้งระยะอย่าให้เข้ามาใกล้  ใช้เท้า หรือเอามือยันไว้
หรือหาสิ่งกีดขวาง เพื่อจะลดไม่ให้คนร้ายทำอันตรายกับท่านได้ .

คนเมื่อถูกเจ็บ ใจมันจะเสีย ความกลัวตายจะพุ่งสูง..มันจะผละจากท่านไปเอง.. และอย่าได้หันหลังให้คนร้ายนะครับ.

ข้อเท็จจริงอย่างนี้ ประจักษ์พยานมีเยอะ ขอให้ท่านชวนคนที่เห็นเหตุการณ์ รีบไปแจ้งความทันที อย่้าได้หนีนะครับ  เยี่ยม

กรณี คนร้าย มีอาวุธ แยกเป็น ๓ ลักษณะ ว่าตามข้อเท็จจริง ที่จะเข้า ตาม ป.อาญา ม.๖๘  นะครับ

๑.    ถ้าเป็นไม้ คมแฝก ท่อนเหล็ก ไม้เบสบอล ดูระยะสักนิด ยิงข่ม ไล่ไปก่อน ถ้าไม่หยุด..ตรงเข้าใ่ส่ ยัดเข้าระดับ
เชิงกรานก็อยู่ครับ โดยลักษณะของไม้ฯ  มันสู้ปืนไม่ได่

๒.    ถ้าคนร้ายมีมีด อีโต้ ซามูไร ให้ดูระยะปลอดภัยไว้ เลือก ข้อ ๑. หรือ ข้อ ๒. ก็สุดแต่สถานการณ์ ครับ

๓.    ถ้าคนร้าย มีอาวุธปืน ท่านอย่าได้คิดยิงขู่ ไม่จำเป็น ครับ เป้าจับที่หน้าอกได้เลย

ในระยะ ๕ เมตร +/-ถ้าจะยิงให้ตายก็ย่อมกระทำได้ แต่เลือกยิง ในระดับต่ำและไม่ใช่อวัยวะสำคัญที่เรียกว่าจุดตาย 

ย่อมให้เห็นเจตนาว่า เพียงต้องการให้คนร้ายหยุด ยับยั้งไม่ให้ทำอันตรายต่อได้อีก  โดยไม่ได้
คิดประสงค์ต่อชีวิต มิฉะนั้น ย่ิอมยิงให้ตายได้ในกระสุนนัดเดียว..  ตกใจ

ซึ่งแตกต่้่างจาก กรณีที่มีส่วนร่วมในการวิวาท หรือทำร้ายร่างกาย ถ้ายิงโดนส่วนใด ของร่างกาย
หรือยิงไม่โดน ก็จะต้องโดยข้อหา พยายามฆ่า .. นะครับ  ตกใจ

ขอ ย้ำอีกครั้งคนถูกยิง..  สภาพร่างกายแม้จะัไม่เจ็บปวด รวดร้าวในขณะนั้น ความจริงนั้น อาการของคนถูกยิงส่วนใหญ่ คือชา.. แต่ถ้าเขารู้ตัวว่าถูกยิง นอกจากจะกลัวตายแล้ว สภาพร่างกาย จะเสียสมดุึล  เยี่ยม

ถ้าไม่มีปืนอยู่ในมือ หรือถึงจะมี ตัวเขาย่อมเป็นเป้า ในนัดที่ ๒ ได้ง่ายขึ้นอีก ขอให้อย่าประมาท เท่านั้นนะครับ.  เยี่ยม

ไหว้ขอบคุณครับ พี่เข็ม
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87079 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 05:47:45 PM »

มาแว้ว..... หลงรักมาเล่าให้ฟัง หลงรัก

มันมา  2  คนทำทีมาซื้อของหันหลังได้ยินเสียงรถ.....รถ  ตูร  วิ่งตามเลย.. โดนชก

โชคดีรถมันบิดแล้ว  วูบๆ   ตกใจ ตามทับดึงกัน...มันต่อยน้องเลย.....เซ..ๆๆๆเลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ดีที่ครูมานิตย์    ไหว้    สั่งให้พกมีดไว้ตลอด....ดึง.....แทงไปเต็มแรง....มันไม่ทันตั้งตัวได้หลบ เยี่ยม

โดนไป   1  ที   จึงได้ทิ้งรถ.....ก่อนไปต่อยน้อกอีก  1  ที  ตกใจ ไอ้เวร...นี้...น้องเลยขับรถตามมันไป ยี๊

เลยหน้า โรงพัก  สิงหคนร  มันจะทีบน้อง.....หลบเกือบตกคู... เยาะเย้ย..มันไม่แน่มันหนี....ดูมันทำ

ถึง  4  แยก  เรียกเพื่อนให้ช่วย.....ตอนนั้มตามไม่ทันแล้ว.....แต่เพื่อนอีกคน....รู้ว่าเป็นใคร

ตามไปที่เริน.....ไม่เจอ.....ไปเจอคนซ้อน .....จัดให้ชุดใหญ่พอควร.... โดนชก..ได้แรง....TEEN ....สาว่า เยี่ยม

เช้า   บิดา+มารดา+พี่ของบิดา  มาที่เริน  บอกขอโทษด้วยน้องไม่รู้จักออยล์..(เมา)ตอนนี้น้องอยู่  เยาะเย้ย

รพ.  โนด  เย็บ  14  เข็ม (การแทงได้ผล) ขอร้องไม่ให้เอาเรื่องแล้วจะพามันมาขอโทษ...... ไหว้

แล้วพี่ว่ามัน  อิ  คุ้มม้าย   ต่อย  น้อง  2  ที....น้อแทง  1  ที  แล้วยังบอกว่า...พาลูกมาขอโทษอย่าทำไรมันนะ ยี๊ ยี๊

บู่........ออยล์ตอบเลย.....ให้มาก่อน....ค่อยว่ากัน.........หวันเย็นคงมา     ล้าง TEEN  รอแล้ว...มาต๊ะ น้ำลายหก

ไหว้..................ขอขอบคุณทุกๆความเป็นหว่ง   ทั้ง  ว.13   PM   หน้าบอดร์ .................. ไหว้

****** (  มีดครูมานิตย์  )    คมจัง   วันหลังจะใช้ของลุงเข้มกับลุงตุ้ม  จะได้ไม่น้อยใจ  ค่ะ  ********

Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ  โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก

ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

ใครอีขายปืนให้นังออยล์มันก็รีบ ๆ ให้มันทำโอนเข้าต่ะ   สา ๆ ว่าโอนลอยเจ้าของปืนได้ขึ้นโรงพักแหง๋ ๆ   คนอาไร๊มีเรื่องตลอด บู่

ป.ล.๑ ดีแล้วที่แทงเพื่อน  ถ้าเพื่อนแทง  ตัวเราจะมีรูแล้วมันเจ็บ  เพราะฉะนั้นแทงเพื่อนให้มีรูดีกว่ามันจะได้เจ็บ  Grin

ป.ล.๒ กรณีเป็นเห็นป้องกันตนเองและทรัพยสิน (แม้จะวิ่งไล่ตามก็เถอะ)  ฝากตื๊บเผื่อด้วยสักทีสองที Wink

ป.ล.๓ สู้ต่อไป เจ้าออยล์ เยี่ยม

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87080 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 05:49:08 PM »

สุดยอด.........นี่ขนาดมีมีดยังหาญกดเข้าไปมิดเหลย ถ้าเป็นเหล็กมีรูสาสาว่าไอบ่าวฮั้น........... อ๋อย อ๋อย อ๋อย อ๋อย

หรือไม่ก็สาวนี้ อ๋อย อ๋อย
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87081 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 05:50:24 PM »

มาแว้ว..... หลงรักมาเล่าให้ฟัง หลงรัก

มันมา  2  คนทำทีมาซื้อของหันหลังได้ยินเสียงรถ.....รถ  ตูร  วิ่งตามเลย.. โดนชก

โชคดีรถมันบิดแล้ว  วูบๆ   ตกใจ ตามทับดึงกัน...มันต่อยน้องเลย.....เซ..ๆๆๆเลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ดีที่ครูมานิตย์    ไหว้    สั่งให้พกมีดไว้ตลอด....ดึง.....แทงไปเต็มแรง....มันไม่ทันตั้งตัวได้หลบ เยี่ยม

โดนไป   1  ที   จึงได้ทิ้งรถ.....ก่อนไปต่อยน้อกอีก  1  ที  ตกใจ ไอ้เวร...นี้...น้องเลยขับรถตามมันไป ยี๊

เลยหน้า โรงพัก  สิงหคนร  มันจะทีบน้อง.....หลบเกือบตกคู... เยาะเย้ย..มันไม่แน่มันหนี....ดูมันทำ

ถึง  4  แยก  เรียกเพื่อนให้ช่วย.....ตอนนั้มตามไม่ทันแล้ว.....แต่เพื่อนอีกคน....รู้ว่าเป็นใคร

ตามไปที่เริน.....ไม่เจอ.....ไปเจอคนซ้อน .....จัดให้ชุดใหญ่พอควร.... โดนชก..ได้แรง....TEEN ....สาว่า เยี่ยม

เช้า   บิดา+มารดา+พี่ของบิดา  มาที่เริน  บอกขอโทษด้วยน้องไม่รู้จักออยล์..(เมา)ตอนนี้น้องอยู่  เยาะเย้ย

รพ.  โนด  เย็บ  14  เข็ม (การแทงได้ผล) ขอร้องไม่ให้เอาเรื่องแล้วจะพามันมาขอโทษ...... ไหว้

แล้วพี่ว่ามัน  อิ  คุ้มม้าย   ต่อย  น้อง  2  ที....น้อแทง  1  ที  แล้วยังบอกว่า...พาลูกมาขอโทษอย่าทำไรมันนะ ยี๊ ยี๊

บู่........ออยล์ตอบเลย.....ให้มาก่อน....ค่อยว่ากัน.........หวันเย็นคงมา     ล้าง TEEN  รอแล้ว...มาต๊ะ น้ำลายหก

ไหว้..................ขอขอบคุณทุกๆความเป็นหว่ง   ทั้ง  ว.13   PM   หน้าบอดร์ .................. ไหว้

****** (  มีดครูมานิตย์  )    คมจัง   วันหลังจะใช้ของลุงเข้มกับลุงตุ้ม  จะได้ไม่น้อยใจ  ค่ะ  ********

ลูกพี่โผ๊ม  ลูกพี่ผม
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #87082 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 05:51:56 PM »

Grin Grin Grin ไหว้ ไหว้ ไหว้

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87083 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 05:52:20 PM »

หลวงปื๊ด ...  อยู่ทันเหตุการณ์ ....  คิก คิก ได้ฟังกัน......มีไรเป็นพยานบ้างนะ....อัดเสียงไว้แล้วยัง.. ขำก๊าก

ที่เห็นผ่านกล้องนะ.............

เรานั่งทะเลาะกันอยู่  2 ตัวนั่นเดินเข้ามาซื้อของ.........

ใอ้ออยล์ลากมาที่หน้าจอ...........

แล้วพิมพ์ว่า.........

ดูนี่แล้วจำไว้นะหลวง.............

ชักมีด..........

แทงเลย.......ฉึกเข้าให้

หลังจากนั้นโพ้มไม่โร้เรื่องแล้ว.....

รีบดึงปลั๊กคอม แล้วนอนเลย......... บู่

[/quote]

ให้การน่าพาไปเป็นพยานจริง ๆ   บู่
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87084 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 05:54:10 PM »

พูดถึงเรื่องใช้มีดแทง พี่นพพร(อดีต ทหารอากาศ) อายุน่าจะ 50 กว่าแล้ว รู้จักกันในเวปมีด

แกอยู่กรุงเทพ ตอนนั้นไปทำธุระ น่าจะแถวเจริญนคร แกนั่งรถสามล้อเครื่อง แล้วโดนโจรกระชากสร้อย

มันมากันสองคน ขี่รถเครื่องมา พอกระชากเสร็จแกก็กระโดดลงรถตามไปเลย จังหวะ รถติด

แกเลยเอามี สไปเดอร์โคโลนิน ปักไปที่หลัง คนซ้อนท้าย ในจังหวะนั้นคนขับมันเร่งเครื่องหนีพอดี

ทุกวันนี้พี่นพพร ยังประกาศหามีดอยู่เลย เพราะติดหลังโจรไปด้วย เล่มนั้นตอนนั้น ราคา 5 พัน

โจรมันจะคุ้มค่ารักษาไหมเนี่ย ... เวลาใช้มีดพยายามปาดไว้ก่อน พูดถึงเรื่องแทงทำให้เห็นประโยชน์

ของมีดดีมีคุณภาพ เพราะว่าโอกาสที่ใบมีดจะพับกลับมาโดนเราเองน้อย เพราะเคยมีคนใช้มีดก็อป

แทงแต่ไม่โดยไปโดนของแข็งอย่างอื่น ทำให้มีดพับกลับมาโดนมือตัวเอง ไม่มีมีดสุดท้ายโดนยำ

พี่คับ พี่คับ  เคอร์ชอร์พอป้องกันตัวได้ไหมคับพี่   ถ้าไม่ได้เดี๋ยวผมพาไปแลกยี่ห้อใหม่นะครับ  Grin
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87085 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 05:55:24 PM »

ไม่ยุ่งกะคนตอนหมูวุ้ย

ไปรับครูดีกว่า ครูมีแต่ชอล์ค ไม่มีมีด แล้วก็เดี๋ยวนี้ครูไม่ถือไม้เรียวแล้วด้วย

ช่ายยยย  ครูไม่ใจร้าย
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87086 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 05:58:59 PM »

ไหว้...ขอบคุณพี่ๆค่ะ.....แต่น้องไม่ได้แทงไปเต็มๆนะค่ะ...มีดเป็นลักษณะที่พี่เข้มใช้น้อง(เคียว)

ดึงแล้วเปิดมีดเปิดเลย...กำด้าม....ต่อยไป....มันหลบไม่พ่น.....โดนข้างเอวขขวา....14  เข็มค่ะ

เสียงว่าแผลมันยาวไม่ได้เป็น....รู.....ค่ะ. ไหว้

ถามอะไรหน่อยออยล์   กุญแจเสียบไว้ที่เรินหรือเปล่า   ถ้าเสียบไว้อย่าลืมว่าเราอยู่ในข่ายประมาทด้วยนะ  มันจึงทำให้เกิดเรื่องขึ้น  วันหลังก็อย่าเสียบแจคาไว้  แต่ถ้าไม่เสียบอยู่ที่รถแล้วมันใช้กุญแจผีลักไป  วันหลังเอาปางนูยิงหัวมันด้วย
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87087 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 06:00:22 PM »

ไหว้...ขอบคุณพี่ๆค่ะ.....แต่น้องไม่ได้แทงไปเต็มๆนะค่ะ...มีดเป็นลักษณะที่พี่เข้มใช้น้อง(เคียว)

ดึงแล้วเปิดมีดเปิดเลย...กำด้าม....ต่อยไป....มันหลบไม่พ่น.....โดนข้างเอวขขวา....14  เข็มค่ะ

เสียงว่าแผลมันยาวไม่ได้เป็น....รู.....ค่ะ. ไหว้

เอ้ยๆๆๆลบชื่อๆ อย่าเอาชื่อไปเกี่ยวข้องว้อย ไม่รู้ ไม่เห็น จำพี่เอ็มมาอีกที พี่เอ็ม เบลดรีวิวนู่นๆๆๆๆๆๆ

นี่ไง ตัวการร่วม    Grin
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87088 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 06:01:39 PM »

เห็นมีดคมๆแล้วเสียวไม่หาย  อ๋อย อ๋อย อ๋อย อ๋อย
ผมเสียวมีดมากหวาปืนหล่าว

แล้วฝ่ายนู้พาไหรมามั่งล่ะน้องออยล์ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้ เค้าพานายบ้าน........มาขอร้องอย่าเอาเรื่อง.......ผู้ใหญ่หลายคน.....ตอนเย็นน้องว่าจะชวน ตร. ข้างเรินมานั้งกัน. ไหว้

ดายของไม่ได้อยู่ข้างเริน.....

ฮายยยยยยยยย
salinee19
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87089 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 06:02:29 PM »

ก็อปพี่โร๊สมาให้อ่าน น๊ะออยล์น๊ะ ยังไงก็ให้มีสติ มีปัญญา

ถูกใจครับ.  ผมขอมาเติมให้ในแนวทาง ของกฎหมาย.

ตามที่ถามขึ้นอยู่กับข้อเท็จจริง ขอแยกเป็น ๒ กรณี

๑. ในกรณีวิวาท.. ท่านต้องไม่ใช่ผู้ร่วมอยู่ในการทะเลาะวิวาท แต่เป็นผู้ห้าม ปราม และพฤติการณ์อีกฝ่าย
กลับไม่สนใจ และต้องเข้าจะทำร้ายท่าน.
ขอ ให้พิจารณาตรงนี้ ครับว่า.. ถ้ามันไม่กลัวปืนยังเข้ามาหา และท่านไม่อาจหนีมันไปได้..ถ้ามันแย่งปืนไปจากท่านได้่ ท่าน ก็ซี้แหง๋ .. ท่านคงเข้าใจตรงนี้ นะครับ.

ถ้าท่านเข้าใจข้อเท็จจริงตรงนี้.. ฉะนั้น ยัดเข้าไปที่ จุดที่พอจะยับยั้งมันได้ ก็ตรงระดับต่ำกว่าเชิงกรา่น
จะเป็นแข้งขา.. ให้เห็นเจตนาของท่านว่า เพื่อจะหยุดไม่ให้เข้ามาแย่งปืนและทำอันตรายท่าน
ก่อนยิงท่านควร ยิงขู่ไปสักนัดหนึ่งก่อน .

พฤติกา่รณ์จะได้ชัดเหมือนอย่างที่บอกไปครับ.  แต่อย่าเล็งยิงเข้าจุดตายนะครับ. อาจจะเป็นการกระทำเกินกว่าเหตุ

๒.กรณีคนร้ายหวังประทุษร้าย ปรกติถ้าเป็นการชิงทรัพย์ หรือปล้นทรัพย์ คนร้ายจะต้องมีอาวุธ ถ้ามันเห็นอาวุธปืน
แล้วหันหลังหนี อย่้าไปยิงเข้านะครับ จะ้เป็นการกระทำเกินกว่าเหตุ .. แต่ถ้ามันไม่หนีและตรงเข้าหาท่าน
ก็ตัดสินใจ กระทำตา่มข้อ ๑. ครับ

และขอให้พิจารณา สิ่งนี้ไปพร้อมกันด้วย คืิอการทิ้งระยะอย่าให้เข้ามาใกล้  ใช้เท้า หรือเอามือยันไว้
หรือหาสิ่งกีดขวาง เพื่อจะลดไม่ให้คนร้ายทำอันตรายกับท่านได้ .

คนเมื่อถูกเจ็บ ใจมันจะเสีย ความกลัวตายจะพุ่งสูง..มันจะผละจากท่านไปเอง.. และอย่าได้หันหลังให้คนร้ายนะครับ.

ข้อเท็จจริงอย่างนี้ ประจักษ์พยานมีเยอะ ขอให้ท่านชวนคนที่เห็นเหตุการณ์ รีบไปแจ้งความทันที อย่้าได้หนีนะครับ  เยี่ยม

กรณี คนร้าย มีอาวุธ แยกเป็น ๓ ลักษณะ ว่าตามข้อเท็จจริง ที่จะเข้า ตาม ป.อาญา ม.๖๘  นะครับ

๑.    ถ้าเป็นไม้ คมแฝก ท่อนเหล็ก ไม้เบสบอล ดูระยะสักนิด ยิงข่ม ไล่ไปก่อน ถ้าไม่หยุด..ตรงเข้าใ่ส่ ยัดเข้าระดับ
เชิงกรานก็อยู่ครับ โดยลักษณะของไม้ฯ  มันสู้ปืนไม่ได่

๒.    ถ้าคนร้ายมีมีด อีโต้ ซามูไร ให้ดูระยะปลอดภัยไว้ เลือก ข้อ ๑. หรือ ข้อ ๒. ก็สุดแต่สถานการณ์ ครับ

๓.    ถ้าคนร้าย มีอาวุธปืน ท่านอย่าได้คิดยิงขู่ ไม่จำเป็น ครับ เป้าจับที่หน้าอกได้เลย

ในระยะ ๕ เมตร +/-ถ้าจะยิงให้ตายก็ย่อมกระทำได้ แต่เลือกยิง ในระดับต่ำและไม่ใช่อวัยวะสำคัญที่เรียกว่าจุดตาย 

ย่อมให้เห็นเจตนาว่า เพียงต้องการให้คนร้ายหยุด ยับยั้งไม่ให้ทำอันตรายต่อได้อีก  โดยไม่ได้
คิดประสงค์ต่อชีวิต มิฉะนั้น ย่ิอมยิงให้ตายได้ในกระสุนนัดเดียว..  ตกใจ

ซึ่งแตกต่้่างจาก กรณีที่มีส่วนร่วมในการวิวาท หรือทำร้ายร่างกาย ถ้ายิงโดนส่วนใด ของร่างกาย
หรือยิงไม่โดน ก็จะต้องโดยข้อหา พยายามฆ่า .. นะครับ  ตกใจ

ขอ ย้ำอีกครั้งคนถูกยิง..  สภาพร่างกายแม้จะัไม่เจ็บปวด รวดร้าวในขณะนั้น ความจริงนั้น อาการของคนถูกยิงส่วนใหญ่ คือชา.. แต่ถ้าเขารู้ตัวว่าถูกยิง นอกจากจะกลัวตายแล้ว สภาพร่างกาย จะเสียสมดุึล  เยี่ยม

ถ้าไม่มีปืนอยู่ในมือ หรือถึงจะมี ตัวเขาย่อมเป็นเป้า ในนัดที่ ๒ ได้ง่ายขึ้นอีก ขอให้อย่าประมาท เท่านั้นนะครับ.  เยี่ยม

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้..... ไหว้
หน้า: 1 ... 5803 5804 5805 [5806] 5807 5808 5809 ... 35779
  พิมพ์