เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:39:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10978 10979 10980 [10981] 10982 10983 10984 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25633569 ครั้ง)
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #164700 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:41:01 PM »

พี่แพะครับ ดินที่พี่ไปเซ้อ อยู่อีสานหรือเหนือครับพี่ ราคาแรงมั๊ยครับ

ญาติๆชวนไปซื้อ ที่สุโขทัย แกไปดูแล้วซื้อเลย ร้อยกว่าไร่ ครึ่งล้านนิดหน่อย

ในฐานะรุ่นบุกเบิก มีความเห็นยังไงกับที่ดินทางโน้นบ้างครับพี่ ไหว้

ดูให้ดีนะครับ ว่าอยู่ในเขตป่าสงวนหรือเปล่า
ข่าวแว่วๆมาหลายทีแล้ว ว่าที่ไปซื้อกันแถวพิษณุโลก อยู่ในเขตป่าสงวนเพ

มันเสียวก็ตรงนั้นแหละครับ ที่มันถูกเหลือเกิน 150 ไร่ ไม่ถึงเจ็ดแสน

น้าผม ไปซื้อที่พิษณุโลกปลูกยางไว้ ๑๐๐ กว่าไร่
แต่ซื้อจากหลักฐาน ใบ ภบท. ๕  และทำสัญญาซื้อขายและให้ผู้ใหญ่บ้านเป็นพยาน
เกิดปัญหาอยู่ว่า หลักฐาน ใบ ภบท ๕ ไม่ใช่เอกสารสิทธิ์ แม้ที่ดินเป็นเขตป่าสงวน
อบต ก็ออกใบ ภบท ๕ เพื่อเก็บภาษีบำรุงท้องที่อย่างเดียว ซึ่งจริงๆแล้วเก็บภาษีในที่ดินรัฐไม่ได้

เลยถามผมว่าถ้ามีปัญหาจะเป็นอย่างไร
๑. หากที่ดินอยู่ในเขตป่าสงวน ผู้ทำประโยชน์ถือว่าบุกรุกที่ดินป่าสงวน
๒. เรียกเงินคืน บวกค่าเสียหาย จากชาวบ้าน ที่ขายให้ได้หรือไม่  สัญญาซื้อขายที่ดินป่าสงวน ตกเป็นโมฆะเพราะต้องห้ามตามกฎหมาย
จะนำสัญญาไปฟ้องเรียกเงินคืน และเรียกค่าเสียหายไม่ได้ เพราะสัญญาตกเป็นโมฆะนั้นเอง

น้ามองหน้าแล้วเงียบไป

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #164701 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:42:04 PM »

พี่บ้าบอร์ครับ http://www.tungsong.com/tour_tungsong/NamTongYong/index.htm

โหล โหล ว่าพรือ ว่าพรือ วันไหนดี ไม่ไกลน่าสน ซิ่งรถชั่วโมงเดียว ไปเช้ากลับเช้า

เอาปีนี้หรือครับ
A111
Hero Member

คะแนน 81

จากภูผา สู่ท้องทะเล

« ตอบ #164702 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:42:34 PM »

ไหว้ นายสิงห์กลิ้ง, shah_vip, salinee19, Wrangler 1, babor, หลวงกาหลง, tum610 และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หวัดดีครับทุกท่าน เพิ่งกลับมาจากดำน้ำทำความสะอาดบ้านปลาทะเลตรังมาครับ
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #164703 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:42:47 PM »

พี่แพะครับ ดินที่พี่ไปเซ้อ อยู่อีสานหรือเหนือครับพี่ ราคาแรงมั๊ยครับ

ญาติๆชวนไปซื้อ ที่สุโขทัย แกไปดูแล้วซื้อเลย ร้อยกว่าไร่ ครึ่งล้านนิดหน่อย

ในฐานะรุ่นบุกเบิก มีความเห็นยังไงกับที่ดินทางโน้นบ้างครับพี่ ไหว้

พยายามเช็คกับป่าไม้และที่ดินในพื้นที่ให้ชัวรก่อนนะครับ...........อย่าเห็นแกราคาอย่างเดียวนะครับ

เอกสารทุกชนิดที่เจ้าของที่ นายหน้า นำมาเสนอ.........โดยเฉพาะพวกกราครุฑทั้งหลาย....ระวังให้มากครับ

พวกนี้มักจะวางกับดักเป็นขบวนการครับ...........

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
salinee19
ออยล์คนที่ต้องดูแลตัวเอง.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 627

.....^.^

« ตอบ #164704 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:44:02 PM »

ไหว้ นายสิงห์กลิ้ง, shah_vip, salinee19, Wrangler 1, babor, หลวงกาหลง, tum610 และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หวัดดีครับทุกท่าน เพิ่งกลับมาจากดำน้ำทำความสะอาดบ้านปลาทะเลตรังมาครับ
สวัสดีค่ะลุงเอก.. ไหว้

...--*
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #164705 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:45:00 PM »

ที่ดินที่สุโขทัย ป๊ะป๋ากระผมเคยมาแหลง ๆ อยู่เหมือนกัน แต่หลายปีแล้ว หลังจากนั้นก็หายไปเลย ไม่เห็นมาพูดต่อ แต่มาแลดินควนแถว ๆ เรินแทน เลยไม่ได้ถามว่าพันพรือ  น่าว่าติดตรงที่ระยะทางกระมัง

ที่อยู่ประมาณรัศมีนี้แหละ เพราะว่าติดเขื่อนน้ำใหญ่

pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #164706 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:49:38 PM »

ดูให้ดีนะครับ ว่าอยู่ในเขตป่าสงวนหรือเปล่า
ข่าวแว่วๆมาหลายทีแล้ว ว่าที่ไปซื้อกันแถวพิษณุโลก อยู่ในเขตป่าสงวนเพ

มันเสียวก็ตรงนั้นแหละครับ ที่มันถูกเหลือเกิน 150 ไร่ ไม่ถึงเจ็ดแสน

น้าผม ไปซื้อที่พิษณุโลกปลูกยางไว้ ๑๐๐ กว่าไร่
แต่ซื้อจากหลักฐาน ใบ ภบท. ๕  และทำสัญญาซื้อขายและให้ผู้ใหญ่บ้านเป็นพยาน
เกิดปัญหาอยู่ว่า หลักฐาน ใบ ภบท ๕ ไม่ใช่เอกสารสิทธิ์ แม้ที่ดินเป็นเขตป่าสงวน
อบต ก็ออกใบ ภบท ๕ เพื่อเก็บภาษีบำรุงท้องที่อย่างเดียว ซึ่งจริงๆแล้วเก็บภาษีในที่ดินรัฐไม่ได้

เลยถามผมว่าถ้ามีปัญหาจะเป็นอย่างไร
๑. หากที่ดินอยู่ในเขตป่าสงวน ผู้ทำประโยชน์ถือว่าบุกรุกที่ดินป่าสงวน
๒. เรียกเงินคืน บวกค่าเสียหาย จากชาวบ้าน ที่ขายให้ได้หรือไม่  สัญญาซื้อขายที่ดินป่าสงวน ตกเป็นโมฆะเพราะต้องห้ามตามกฎหมาย
จะนำสัญญาไปฟ้องเรียกเงินคืน และเรียกค่าเสียหายไม่ได้ เพราะสัญญาตกเป็นโมฆะนั้นเอง

ขอบคุณครับน้องรัก หลงรัก หลงรัก

สรุปน้ายังถือครองที่ดิน ต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะโดนขับออกจากที่ หรืออย่างไรครับ
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #164707 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:50:09 PM »

เรื่องนี้อย่างที่ท่านสิงค์กลิ้งว่าไว้ครับ............อย่าไปหลงกลเรื่องที่ พวกชอบพูดว่าเสียภาษีดอกหญ้าแล้ว.......ไม่น่ามีปัญหา

เพราะเรื่องภาษีดอกหญ้านั้นหนะ ใครไปยื่นแสดงที่ อบต.  ....... จนท.อบต รับเพ ครับ แต่ไม่ใช่หลักฐานเอกสารสิทธิ์การครอบครองตามกฎหมาย ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
A111
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #164708 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:52:42 PM »

หวัดดีครับน้องออยล์บายดีม้าย
กำลังเขียนบอร์ดนี้อยู่ครับ
http://www.samiladive.com/board/index.php?topic=346.0
A111
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #164709 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:55:42 PM »

ส่วนกิจกรรมล่องแก่งอีก 2 ตอน ครับ
http://share.psu.ac.th/blog/aek-story/14708
และ
http://share.psu.ac.th/blog/aek-story/14714
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #164710 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:56:05 PM »

เรื่องนี้อย่างที่ท่านสิงค์กลิ้งว่าไว้ครับ............อย่าไปหลงกลเรื่องที่ พวกชอบพูดว่าเสียภาษีดอกหญ้าแล้ว.......ไม่น่ามีปัญหา

เพราะเรื่องภาษีดอกหญ้านั้นหนะ ใครไปยื่นแสดงที่ อบต.  ....... จนท.อบต รับเพ ครับ แต่ไม่ใช่หลักฐานเอกสารสิทธิ์การครอบครองตามกฎหมาย ครับ

ขอบคุณครับพี่แพะ

แล้วที่พี่ซื้อใว้ ห้าหกพันไร่ มีหนังสือสิทธฺอะไรมั่งรึเปล่าครับ

จังหวัดใหน ราคาอย่างไร เหลาให้แหลมหน่อยครับพี่ อยากโร้ครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
salinee19
ออยล์คนที่ต้องดูแลตัวเอง.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 627

.....^.^

« ตอบ #164711 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:58:07 PM »

หวัดดีครับน้องออยล์บายดีม้าย
กำลังเขียนบอร์ดนี้อยู่ครับ
http://www.samiladive.com/board/index.php?topic=346.0

สบายดีค่ะ....อยากไปบ้างจังมีไรเรียกใช่ได้เลยนะค่ะลุงเอก กิ๊วก๊าว

...--*
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #164712 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:59:24 PM »

ขอบคุณครับน้องรัก หลงรัก หลงรัก

สรุปน้ายังถือครองที่ดิน ต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะโดนขับออกจากที่ หรืออย่างไรครับ

รู้สึกตอนนี้ยังอยู่ครับ
แต่ผมแนะนำให้ไปตรวจดูพิกัดที่ดินให้แน่นอน ว่าอยู่ในเขตป่าสงวนหรือไม่
หากอยู่ คงแนะนำให้ขายครับ

เพราะเรื่องนี้ทำกันบ่อยครับ ทางการมักปล่อยให้ชาวบ้านแผ้วถางบุกรุกไปจนหมดสภาพป่า
เมื่อพวกปลวกกินบ้านเมืองเห็นว่า ป่ามีสภาพเสื่อม ไม่อยู่ในลักษณะป่าต่อไป ก็
จะประกาศให้พื่นที่นั้นยกเลิกจากการเป็นป่าสงวน ไปเป็นเขตปฎิรูปที่ดิน เพื่อออกเอกสาร สปก ต่อไป

โดยก่อนประกาศก็จะเริ่มจับกุม รายสองราย ให้พวกที่เหลือต้องทิ้งที่ดินไป
ที่นี้พวกชาวบ้านที่เข้าไปครอบครองใหม่ ซึ่งอาจมาจากนักการเมือง ข้าราชการ เข้าไปยึดถือภายหลัง
ได้ สปก กันเป็นแถว ส่วนพวกที่เข้าไปบุกเบิกกลายเป็นแพะไป

แต่ระหว่างที่ยังไม่มีประกาศ อย่างไรก็ยังเป็นป่าสงวน ใครเข้าไปยึดถือครอบครอง หากป่าไม้เอาจริง
 ย่อมมีความผิดฐานบุกรุกป่าสวงน ตาม พรบ ป่าไม้ จำคุกหนักแถมค่าปรับบาน

pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #164713 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 10:04:32 PM »

รู้สึกตอนนี้ยังอยู่ครับ
แต่ผมแนะนำให้ไปตรวจดูพิกัดที่ดินให้แน่นอน ว่าอยู่ในเขตป่าสงวนหรือไม่
หากอยู่ คงแนะนำให้ขายครับ

เพราะเรื่องนี้ทำกันบ่อยครับ ทางการมักปล่อยให้ชาวบ้านแผ้วถางบุกรุกไปจนหมดสภาพป่า
เมื่อพวกปลวกกินบ้านเมืองเห็นว่า ป่ามีสภาพเสื่อม ไม่อยู่ในลักษณะป่าต่อไป ก็
จะประกาศให้พื่นที่นั้นยกเลิกจากการเป็นป่าสงวน ไปเป็นเขตปฎิรูปที่ดิน เพื่อออกเอกสาร สปก ต่อไป

โดยก่อนประกาศก็จะเริ่มจับกุม รายสองราย ให้พวกที่เหลือต้องทิ้งที่ดินไป
ที่นี้พวกชาวบ้านที่เข้าไปครอบครองใหม่ ซึ่งอาจมาจากนักการเมือง ข้าราชการ เข้าไปยึดถือภายหลัง
ได้ สปก กันเป็นแถว ส่วนพวกที่เข้าไปบุกเบิกกลายเป็นแพะไป

แต่ระหว่างที่ยังไม่มีประกาศ อย่างไรก็ยังเป็นป่าสงวน ใครเข้าไปยึดถือครอบครอง หากป่าไม้เอาจริง
 ย่อมมีความผิดฐานบุกรุกป่าสวงน ตาม พรบ ป่าไม้ จำคุกหนักแถมค่าปรับบาน

อืมมม์...พอเห็นภาพ ถึงว่ามีสวนส้มสวนผลไม้ให้หลายสิบไร่

ขอบคุณน้องรักอีกคราว มีเพื่อนให้ได้ใช้จริงๆ เยี่ยม เยี่ยม หลงรัก
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #164714 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 10:05:26 PM »

ช่วงปีสองปีนี้ทางการเริ่มจะจริงจังกับเรื่องนี้ครับ..........พวกพื้นทีลาดชันเกิน ๓๐ % ( ไม่ชัวร์ ) ......พื้นที่ต้นน้ำ.... พื้นที่ป่าสงวน.......

ไม่ควรผลีผลามเด็ดขาดครับ.........จะไปทั้งโซ่ทั้งลิง

มีตัวอย่างมาเยอะครับ......สักเรื่องหละกัน มีอาจาร์ยเกษียนท่านหนึ่งจากนครศรีธรรมราช นำเงินบำเหน็จที่ได้มาซื้อที่ปลูกยาง

แถววังทอง พิดโลก ร่วม ๒๐๐ ไร่ .....พอยางอายุได้ ๓ ปี.........ป่าไม้บุกจับ และทำการตัดทิ้งทั้งสวน

แถมถูกส่งฟ้องศาลข้อหาบุกรุกป่าสงวน........ นายหน้า เจ้าของที่เดิม บายตัว........

หน้า: 1 ... 10978 10979 10980 [10981] 10982 10983 10984 ... 35779
  พิมพ์