เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 02:33:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12121 12122 12123 [12124] 12125 12126 12127 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25574220 ครั้ง)
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #181845 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 10:59:19 AM »

วันนี้ มีสาระสักวัน  Grin

นับแต่ประเทศไทยมีการสอบคัดเลือกบุคคลเข้าศึกษาต่อ ในสถาบันอุดมศึกษา (เอ็นทรานซ์) ได้มีการเปลี่ยนแปลงวิธีการคัดเลือกมา แล้ว 2 ครั้ง และขณะนี้กำลังอยู่ในระหว่างการนับถอยหลังสู่การคัดเลือกบุคคล เข้าศึกษาต่อในสถาบันอุดมศึกษาวิธีที่ 3 ซึ่งเรียกสั้นๆ ว่า "แอดมิชชั่น" (Admission) ในบทความนี้ผม จะนำทุกท่านย้อนกลับไปยังจุดเริ่มต้นของการสอบเอ็นทรานซ์ว่าแต่ละวิธีมีขั้น ตอนการคัดเลือกอย่างไร แต่ละวิธีมีข้อดี-ข้อเสีย ข้อจำกัดอย่างไร...

การสอบเอ็นทรานซ์วิธีแรกของประเทศเรียกได้ว่าเป็นแบบวัดดวงอย่างแท้ จริง เนื่องจากว่าผู้สมัครแต่ละคนจะมีสิทธิสอบได้เพียงปีละครั้งและที่โหด ร้ายก็คือผู้สมัครทุกคนไม่มีโอกาสเห็นคะแนนสอบของตนเองจนกระทั่งการประกาศผล สอบว่าท่านสอบได้หรือไม่ได้ ระบบนี้มีข้อดีก็คือประหยัดงบประมาณในการจัด พิมพ์ข้อสอบและการจัดจ้างบุคลากรในการคุมสอบเพราะมีการสอบเพียงปีละ ครั้ง ส่วนข้อเสียก็คือนักเรียนที่เป็นผู้สมัครสอบเกิดความเครียดเนื่อง จากว่ามีโอกาสเพียงครั้งเดียว ถ้าพลาดก็คือไม่มีโอกาสแก้ตัวหรืออย่างดีก็ คือสอบใหม่ปีหน้า ข้อเสียอีกอย่างหนึ่งซึ่งเป็นผลมาจากการสอบแบบนี้ก็ คือ "การเรียนกวดวิชาของนักเรียน" ทั้งนี้เนื่องจากสาเหตุข้างต้นก็คือนัก เรียนไม่มีโอกาสแก้ตัว นักเรียนไม่มีโอกาสเห็นคะแนนของตนเองก่อนที่จะมีการ เลือกคณะ เพราะฉะนั้นจึงต้องการหาที่พึ่งที่จะช่วยให้นักเรียนทำคะแนนสอบให้ ได้มากที่สุดตามที่ปรารถนา

ดังนั้น จึงเป็นผลให้มีการปรับปรุงวิธีการสอบเอ็นทรานซ์จากเดิมที่สอบกันปี ละครั้งมาเป็นปีละ 2 ครั้ง เรียกว่า "สอบ วัดความรู้" ส่วนการเลือกคณะให้แยกออกไปต่างหากโดยจัดขึ้นในช่วง เดือนเมษายนของทุกปี จะเห็นได้ว่านักเรียนมีโอกาสสอบถึง 2 ครั้งต่อ ปี (สำหรับวิชาส่วนใหญ่จะเป็นเช่นนี้ แต่จะมีอยู่ 2 วิชาที่จัดสอบเพียงปีละ ครั้ง คือวิชา "ความถนัดทางสถาปัตยกรรมศาสตร์" ส่วนอีกวิชาหนึ่งผมจำไม่ได้ แล้วครับ) และในวิธีการสอบแบบใหม่นี้เองที่มีการนำเอาคะแนน GPA และ คะแนน PR มาใช้ประกอบการพิจารณาโดยให้ค่าน้ำหนักที่ร้อยละ 10 สำหรับข้อดี ของการสอบในวิธีนี้ก็คือ นักเรียนมีโอกาสสอบแก้ตัวได้หลายครั้งเท่าที่ต้อง การ (อย่างน้อย 2 ครั้งขึ้นไป) เพราะว่าทางสำนักงานคณะกรรมการอุดมศึกษา (สก อ) หรือทบวงมหาวิทยาลัยเดิมได้จัดเก็บข้อมูลคะแนนของผู้สมัครไว้ 3 ปี (ต่อ มาลดลงเหลือ 2 ปี เนื่องจากเกิดปัญหาเกี่ยวกับความจุของ server ที่ใช้จัด เก็บข้อมูล) ข้อดีอีกอย่างที่เห็นได้ชัดก็คือ นักเรียนได้เห็นคะแนนสอบของตน เองก่อนที่จะมีการเลือกคณะในเดือนเมษายน ทำให้นักเรียนสามารถประเมินตัวเอง ได้ว่าสมควรจะจัดอันดับการเลือกคณะอย่างไรให้หวังผลว่าสอบติดแน่ๆ และเป็น การประกันว่านักเรียนจะไม่เลือกคณะที่ตัวเองมีคุณสมบัติไม่ครบตามที่แต่ละ สถาบันกำหนด แต่ถ้าใครหลงผิดเลือกคณะที่ตัวเองขาดคุณสมบัติ เช่น คณะวิทยา ศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย กำหนดคะแนนภาษาอังกฤษ (วิชา 03) ต้องไม่ต่ำ กว่าร้อยละ 30 แต่ไม่นำไปคิดคะแนนรวมกับวิชาอื่นๆ จึงจะนำมาพิจารณาอันดับ การเลือก แต่ตัวเองทำได้แค่ 24 คะแนน อย่างนี้ก็จะขาดคุณสมบัติไปโดย ปริยาย อันดับการเลือกพร้อมกับเงินค่าสมัครอันดับละ 50 บาท ก็จะไม่มีความ หมายทันที

สำหรับข้อเสียของการสอบวิธีใหม่นี้ก็คือ ตัววิธีการคัดเลือกนั่นเองที่ให้มี การนำเอาคะแนน GPA และคะแนน PR มาใช้ประกอบการพิจารณา ถึงแม้ว่าจะให้ น้ำหนักเพียงร้อยละ 10 จากคะแนนทั้งหมด แต่ก็มีผลถึงขั้นพลิกผันชะตาชีวิต ของคนๆ หนึ่งก็เป็นได้ เช่น นางสาว ญ. กับนางสาว น. ต้องการเข้าเรียนในสาขา วิชาการจัดการ คณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ทั้ง 2 คนสอบได้ คะแนนวิชาหลัก 200 คะแนนเท่ากัน แต่นางสาว ญ. มีคะแนน GPA และ PR มากกว่า นางสาว น. เล็กน้อยคือ 1 คะแนน อย่างนี้ก็จะทำให้นางสาว น. ไม่ได้เรียนใน สาขาวิชาการจัดการ คณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ทันที (แต่อาจมี โอกาสสอบได้ที่อื่น ถ้าหากว่านางสาว น. เลือกอันดับไว้มากกว่า 1 อันดับ และ ไม่โชคร้ายที่อันดับที่พลาดนั้นเป็นอันดับที่ 4)

คราวนี้มองอีกมุมหนึ่ง... กรณีที่คะแนนสอบของนักเรียน 2 คนสุดท้าย (คะแนน ต่ำสุดของสาขาหนึ่งๆ) เท่ากันเป๊ะ! (รวมคะแนน GPA และ PR แล้ว) จะนับว่า เป็นความโชคดีหรือความโชคร้ายก็ได้ทั้งนั้น เพราะว่าทาง สกอ. จะสอบถามไปยัง สถาบันว่าสามารถรับนิสิตเพิ่มได้อีกกี่คน ถ้าทางสถาบันบอกว่ารับเพิ่มไม่ได้ แล้ว ความโชคร้ายก็จะตกอยู่กับทั้ง 2 คนคือไม่ได้เรียนที่นั้นทั้งคู่ แต่ ถ้าหากว่าทางสถาบันบอกว่ารับเพิ่มได้อีกก็อาจจะใจดีรับเพิ่มทั้งหมด เช่น มี นักเรียนได้คะแนนเท่ากัน 5 คน ก็จะรับทั้ง 5 คนนั้นเข้าศึกษาต่อในสถาบัน นั้นต่อไป แต่ถ้าหากว่ารับเพิ่มได้เพียง 2 คน อีก 3 คนที่เหลือก็จะต้องไป ลุ้นกับอันดับการคัดเลือกที่เหลืออยู่ของแต่ละคนต่อไป หรืออีกกรณีที่โชค ร้ายเป็นหมู่ก็คือทางสถาบันอาจบอกปัดคือไม่รับทั้งหมดเลย เช่น ทางสถาบันรับ ได้ 100 คน แต่มีนักเรียนที่ได้คะแนนต่ำสุด 35 คน ถ้าหากว่าสถาบันจะรับทั้ง หมดก็จะต้องรับภาระเลี้ยงดูถึง 135 คน ซึ่งบางสถาบันบอกว่าไม่ได้เพราะว่ามี งบประมาณหรือครุภัณฑ์สำหรับการศึกษาจำกัด ทางออกที่ดีที่สุดสำหรับสถาบันแต่ เป็นทางออกที่เลี่ยงไม่ได้สำหรับผู้สมัครก็คือไม่รับทั้ง 35 คนเข้าศึกษา เลย สรุปก็คือในปีการศึกษานั้นสถาบันสามารถรับนักเรียนเข้าศึกษาต่อได้ เพียง 99 คน เท่านั้น

ข้อเสียอีกประการหนึ่งที่เด่นชัดที่สุดและกลายเป็นประเด็นที่ร้อนแรงมากใน ช่วงที่ผ่านมาและยังไม่สงบลงอย่างง่ายๆ ก็คือ "มาตรฐานของคะแนน GPA และ PR" คนส่วนใหญ่มองว่าโรงเรียน ใหญ่ๆ โรงเรียนดังๆ ในเมืองใหญ่หรือในกรุงเทพมหานครชอบ "ปล่อยเกรด" ทำให้ เกิดปรากฏการณ์ "เกรดเฟ้อ" ตรงจุดนี้เองที่คนส่วนใหญ่บอกว่าเด็กในเมืองได้ เปรียบเด็กนอกเมืองหรือในชนบท เนื่องจากว่ามีคะแนน GPA และ PR ที่มากมายตุน ไว้อยู่แล้ว และเมื่อถึงเวลาสอบเอ็นทรานซ์ ถ้าหากว่าคะแนนสอบวิชาหลักของ เด็กในเมืองกับเด็กชนบทเท่ากันแล้ว คะแนนที่ชี้ขาดได้ทันทีก็คือ คะแนน GPA + คะแนน PR และก็แน่นอนว่าเด็กในเมืองย่อมสอบได้เพราะมี คะแนน GPA และ PR ที่มากกว่านั่นเอง

ดังนั้น ในช่วงไม่กี่เดือนที่ผ่านมาถ้าใครติดตามข่าวก็จะพบว่ามีผู้เสนอให้ มีการใช้ "ตัวคูณ" และ "ตัวหาร" เพื่อถ่วงดุลให้คะแนน GPA และ PR ของนัก เรียนในเมืองและนักเรียนในชนบทมีความเสมอภาคกัน แต่ไปๆ มาๆ แนวคิดดังกล่าว ก็เงียบไปไม่ปรากฏเป็นข่าวอีกเลย...

สำหรับการสอบแบบใหม่ล่าสุดที่เพิ่งมีการทดลองใช้ในปี พ.ศ.2547-2548 เป็น ครั้งแรกก็คือ "ระบบกลางการรับนิสิตนัก ศึกษา" (Admission) ระบบนี้จะว่าไปแล้วก็เหมือนกับการสอบเอ็นทรานซ์ คือผู้สมัครจะต้องมีการสอบวัดความรู้ในวิชาหลักๆ ด้วย แต่ต่างกันที่ชื่อ เรียกและรายละเอียดวิธีการคัดเลือก กล่าวคือ นักเรียนจะต้องทำการสอบวัดความ รู้ในกลุ่มวิชาหลัก ได้แก่ คณิตศาสตร์ ภาษาไทย ภาษาอังกฤษ วิทยาศาสตร์ และ สังคมศึกษา คะแนนในส่วนนี้จะเป็นค่าน้ำหนักในการคัดเลือกเพียงร้อยละ 50 แตก ต่างจากวิธีที่ 2 ซึ่งคิดค่าน้ำหนักที่ร้อยละ 90 ทีนี้ถามว่าคะแนนอีกร้อย ละ 50 จะเอามาจากไหนบ้าง??

คะแนนอีกร้อยละ 50 ก็นำมาจากคะแนน GPA และ PR นั่นเองครับ เพียงเท่านี้ก็มี เสียงโวยวายเล็กๆ ว่าไม่ยุติธรรมสำหรับเด็กชนบทอีกเช่นเคย แต่เมื่อเปรียบ เทียบแล้วยังน้อยกว่าในอนาคตที่จะมีการใช้คะแนน GPA และ PR ทั้ง หมด 100% ถึงเวลานั้นผมเชื่อว่าเสียงบ่นคงจะดังขึ้นๆ จนกระทั่งผู้คนเกิด ความชินชาไปเลยก็ได้

เพียงเท่านี้ยังไม่พอนะครับ... ระบบดังกล่าวนี้ทางสถาบันแต่ละแห่งจะมีบทบาท ในการคัดเลือกมากขึ้นโดยจะมีเกณฑ์การคัดเลือกของแต่ละสาขาอีกด้วยว่าจะต้อง ผ่านการทดสอบวิชาเฉพาะทางด้านใดอีกหรือไม่ ซึ่งกระบวนการนี้ทำให้สถาบันอุดม ศึกษามั่นใจได้ระดับหนึ่งว่าจะได้บุคลากรที่มีความตั้งใจจริงที่จะศึกษาต่อ ในด้านนั้นจนกระทั่งสำเร็จการศึกษา

ทีนี้มาพูดถึงข้อดีของระบบ Admission ดูบ้างครับ ระบบนี้มีข้อดีตรงที่ สถาบันอุดมศึกษาแต่ละแห่งจะได้นักเรียนที่มีความพร้อมและความตั้งใจที่จะ ศึกษาต่อในสาขาวิชานั้นจริงๆ และจะไม่มีคำว่า "เรียนตามกระแส" หรือ ว่า "เรียนเพราะถูกบังคับ" อีกต่อไป (ผมคิดว่าอย่างนั้นครับ) คราวนี้มาลอง พิจารณาข้อเสียดูบ้างครับ... ข้อเสียของระบบนี้ก็เห็นจะเป็นเรื่องที่คนส่วน ใหญ่กลัวกัน ก็คือเรื่องของ GPA และ PR นั่นเอง ตราบใดที่ยังไม่มีมาตรฐาน ที่แน่นอนในการให้เกรดแต่ละวิชาซึ่งจะมีผลต่อ GPA และ PR ตราบนั้นก็ยังมีคน กลัวต่อไป

http://www.sudipan.net/phpBB2/viewtopic.php?p=8900
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #181846 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:02:40 AM »

ปัญหาก็คือ (คนคิด)นักวิชาการไม่รับฟังข้อมูลข้อผิดพลาดที่ (คนทำ)นักดำเนินการได้พบเจอ  ส่วนใหญ่เสนอปัญหาไปแล้วเงียบ  เพราะบัดสีที่ตัวเองทำผิดพลาด  ซึ่งผิดกับ (คนทำ)นักดำเนินการที่เมื่อพบข้อผิดพลาดแล้วไม่บัดสีที่ผิด แต่พร้อมจะแก้ไขเพื่อให้ดียิ่งขึ้น Cheesy

เมืองไทยเราส่วนใหญ่ คนคิดไม่ได้ทำ คนทำไม่ได้คิด จึงเกิดปัญหา  Grin  ที่นี่ประเทศไทย บู่
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #181847 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:05:43 AM »

น้าเอ๋ เอาไปอ่านเลย  มีหลากหลายเรื่องราว  อย่าบุ่มบ่ามจ่าย ๙๐ ไปก่อนละ่  เดี๋ยวจะนั่งร้องเพลงรอร๊อรอ  Grin

http://www.gun.in.th/board/index.php?board=2.0

มีจังหวะ ตัดสดพุ่งไปเลย ไม่ต้องไปสนส่วนลด  คิก คิก

ซื้อปืนสวัสดิการเดี๋ยวนี้ต้องเล่นเหลี่ยมกันครับน้าเอ๋  บางทีเราไม่เล่นเหลี่ยม เพื่อนคว้าปืนเราไปเป็นปีเลยล่ะ  Grin

ปอสามออกเมื่อไร ค่อยรบกวนน้าดาหาข่าวให้ก็ได้ครับน้าเอ๋ ดีกว่าต้องรอ  Grin

ขอบคุณครับ.....เราคนหม้ายรู้นิ...แถกเดไปหาที่ชัดๆ... บู่

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เอาน่า ยังดีกว่าจ่าย 90% เข้าไปอีก(มั้ง)  Grin

ไปจัดการปอสามให้เสร็จก่อน แล้วค่อยว่ากัน  ว่าจะหมู่หรือจ่า หมวดหรือสารวัตร  Cheesy

ในป.3 นายทะเบียนเขาอิถามหม้ายว่า...ระบุแหล่งที่มา หรือซื้อ.. หรือเอาสัญญาไปให้นายทะเบียนดูด้วย..

หรือถามทาง สน.สก. ก่อนว่าของเราอยู่ร้านไหน..

ปอสามปืนสวัสดิการ เขาจะระบุว่า ซื้อจาก สน.สก.    ไม่ใช่ซื้อจากร้านที่ได้รับอนุญาตจาก สน.สก.  เพราะฉะนั้นหากร้านไหนเปิดให้ตัดสด เราสามารถโยกได้โดยไม่ต้องแก้ปอสามของเรา  แต่เรื่องเอาเบี้ยมัดจำคืนนั้นค่อยว่ากัน

ป.ล. หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติม จดคำถามไว้ในกระดาษ แล้วมาถามวันที่ยี่สิบ Grin

ป.ล. ของ ป.ล. มิได้ให้คำปรึกษาฟรี คำถามข้อละหนึ่งแบน รีเจนซี่บรั่นดีไทย Grin Grin
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #181848 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:11:37 AM »

ในป.3 นายทะเบียนเขาอิถามหม้ายว่า...ระบุแหล่งที่มา หรือซื้อ.. หรือเอาสัญญาไปให้นายทะเบียนดูด้วย..

หรือถามทาง สน.สก. ก่อนว่าของเราอยู่ร้านไหน..

ปอสามปืนสวัสดิการ เขาจะระบุว่า ซื้อจาก สน.สก.    ไม่ใช่ซื้อจากร้านที่ได้รับอนุญาตจาก สน.สก.  เพราะฉะนั้นหากร้านไหนเปิดให้ตัดสด เราสามารถโยกได้โดยไม่ต้องแก้ปอสามของเรา  แต่เรื่องเอาเบี้ยมัดจำคืนนั้นค่อยว่ากัน

ป.ล. หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติม จดคำถามไว้ในกระดาษ แล้วมาถามวันที่ยี่สิบ Grin

ป.ล. ของ ป.ล. มิได้ให้คำปรึกษาฟรี คำถามข้อละหนึ่งแบน รีเจนซี่บรั่นดีไทย Grin Grin

เอกสารประกอบเพิ่มเติม...ที่ผมแนบไปให้นายทะเบียน...เพื่อให้ทราบถึงแหล่งที่มา
ก็คือ สำเนาสัญญาการซื้อขาย(จ่ายงวดแรก สิบเปอร์เซนต์)
       สำเนาใบเสร็จ การจ่ายงวดแรก (สิบเปอร์เซนต์)

ในใบปอสาม ตรงช่อง ซื้อจาก... ให้ลงเป็น  โครงการสวัสดิการ สน.สก  ครับ

lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #181849 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:12:32 AM »

น้าเอ๋ เอาไปอ่านเลย  มีหลากหลายเรื่องราว  อย่าบุ่มบ่ามจ่าย ๙๐ ไปก่อนละ่  เดี๋ยวจะนั่งร้องเพลงรอร๊อรอ  Grin

http://www.gun.in.th/board/index.php?board=2.0

มีจังหวะ ตัดสดพุ่งไปเลย ไม่ต้องไปสนส่วนลด  คิก คิก

ซื้อปืนสวัสดิการเดี๋ยวนี้ต้องเล่นเหลี่ยมกันครับน้าเอ๋  บางทีเราไม่เล่นเหลี่ยม เพื่อนคว้าปืนเราไปเป็นปีเลยล่ะ  Grin

ปอสามออกเมื่อไร ค่อยรบกวนน้าดาหาข่าวให้ก็ได้ครับน้าเอ๋ ดีกว่าต้องรอ  Grin

ขอบคุณครับ.....เราคนหม้ายรู้นิ...แถกเดไปหาที่ชัดๆ... บู่

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เอาน่า ยังดีกว่าจ่าย 90% เข้าไปอีก(มั้ง)  Grin

ไปจัดการปอสามให้เสร็จก่อน แล้วค่อยว่ากัน  ว่าจะหมู่หรือจ่า หมวดหรือสารวัตร  Cheesy

รับแซบ... Grin

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #181850 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:12:43 AM »

ก่อนจ่ายเก้าสิบปูเซ็ง 
อันดับแรก ติดต่อ สน.สก. ก่อน ว่าของเรา อยู่ในโครงการไหน ร้านอะไร..
แค่นี้ก็พอรู้เลา ๆ แล้วว่าอนาคตเป็นอย่างไร....แล้วค่อยหาข้อมูลในเว็บ
กินอิน/ปืนสวัสดิการ   เพิ่มเติม และวิเคราะห์ดู...

ของผมได้ร้าน อินโดไทย เลยบายตัวตุบ....[ปืนกองอยู่คะลุย(กล็อก) แต่ไม่รู้ป่านนี้เหม็ดแล้วม๊าย....]

อย่าซ้ำเติมครับ อย่าซ้ำเติม  คิก คิก

ว่าแต่ลุงตุ้มไม่ถ่ายโรปปืนก๊อกมาให้แลบ้างเหรอ Grin

แล้วไอ้ตัวอักษรเติบ ๆ นั้น  มันเกี่ยวไอ้ไหร๋กับปืนหล่าว บู่

ไอไหรหมันหลาว...  บู่

lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #181851 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:13:57 AM »

เอกสารประกอบเพิ่มเติม...ที่ผมแนบไปให้นายทะเบียน...เพื่อให้ทราบถึงแหล่งที่มา
ก็คือ สำเนาสัญญาการซื้อขาย(จ่ายงวดแรก สิบเปอร์เซนต์)
       สำเนาใบเสร็จ การจ่ายงวดแรก (สิบเปอร์เซนต์)

ในใบปอสาม ตรงช่อง ซื้อจาก... ให้ลงเป็น  โครงการสวัสดิการ สน.สก  ครับ

ขอบคุณครับ... ไหว้  แล้วพี่ตุ้มได้ปืนยังอ่ะ....

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #181852 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:17:10 AM »

ขอบคุณครับ... ไหว้  แล้วพี่ตุ้มได้ปืนยังอ่ะ....

Grin   อยากรู้มาหาดใหญ่ดิ...  Cheesy

Saow Shooting
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #181853 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:17:57 AM »

ไหว้ ไหว้ดีค่ะ

อยู่กะปืน...ต้องใช้ปืนให้เป็น
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #181854 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:20:36 AM »

Grin   อยากรู้มาหาดใหญ่ดิ...  Cheesy

น่าจะยัง เพราะ ตามล่าหาก็อกอยู่..... Grin

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #181855 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:20:51 AM »

สวัสดีจ้า.....  จุ๊บ จุ๊บ  จูบบบบ จูบบบบ   Grin

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #181856 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:21:38 AM »

Grin   อยากรู้มาหาดใหญ่ดิ...  Cheesy

น่าจะยัง เพราะ ตามล่าหาก็อกอยู่..... Grin

อย่านั่งเดาอยู่เลย.... เดายังไงก็ไม่ถูก...  แบร่

Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #181857 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:26:37 AM »

สวัสดีจ้า.....  จุ๊บ จุ๊บ  จูบบบบ จูบบบบ   Grin

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #181858 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:29:06 AM »

อุ้ย.... โทษทีครับ ลืมไปว่าเป็นผู้ชายนี่หว่าครับ...  อ๋อย

วันนี้ไม่ไปกินไก่ที่ไหนเหรอครับ... Grin

หรือจะกินไก่ของที่บ้านน้าเอ๋ไหมครับ....
วิ่งแล่นลอดใต้ไดอยู่...ยังเป็น ๆ ไม่ได้ถอนขนทีด้วย...  คิก คิก

Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #181859 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:31:19 AM »

อุ้ย.... โทษทีครับ ลืมไปว่าเป็นผู้ชายนี่หว่าครับ...  อ๋อย

วันนี้ไม่ไปกินไก่ที่ไหนเหรอครับ... Grin

หรือจะกินไก่ของที่บ้านน้าเอ๋ไหมครับ....
วิ่งแล่นลอดใต้ไดอยู่...ยังเป็น ๆ ไม่ได้ถอนขนทีด้วย...  คิก คิก

ที่สนามมีครับเรย     ขาดกระสุนอย่างเดียว  ครับ    เห้ย  ค่ะ

หน้า: 1 ... 12121 12122 12123 [12124] 12125 12126 12127 ... 35779
  พิมพ์