เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:21:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12825 12826 12827 [12828] 12829 12830 12831 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25567752 ครั้ง)
ช.ลิ้วเฮียง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 332

« ตอบ #192405 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:01:43 AM »

สวัสดี  ไหว้ ไหว้ ไหว้
วันงานให้ผมช่วยไหรบอกครับน้าหลวง Grin Grin Grin

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #192406 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:02:18 AM »

ยังพอจำวัลลี...เด็กหญิงวัลลี ณรงค์เวทย์ นักเรียน ป.5 โรงเรียนวัดโรงธรรม อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสงคราม เมื่อปี พ.ศ. 2524 ได้ไหมคะ
ปี พ.ศ.นั้น วัลลีสายตาสั้น อยู่ในชั้นเรียนต้องนั่งอยู่แถวหน้า วิ่งไปมาระหว่างโรงเรียนกับบ้าน
วัลลี มีแม่ป่วยเป็นอัมพาต นอนแน่นิ่งให้ป้อนข้าวป้อนน้ำ มียายชราช่วยตัวเองไม่ได้ สายตาย่ำแย่เต็มที...อีกคน

เมื่อ เรื่องราวเด็ก ป.5 กับภาระชีวิตหนักหนาสาหัส ปรากฏในไทยรัฐ มือไม้ขวักไขว่ของ ผู้คนในสังคม ก็ยื่นเข้าไปโอบอุ้มชีวิตวัลลี ถูกแต่งแต้มเติมสีสัน เป็นหนังขายดี มาดูชีวิตของเธอในวันนี้กันค่ะ

วัลลี ปี พ.ศ.2547 เปลี่ยนไป...เธอลาออกจากงานธนาคาร มาจับธุรกิจบรรจุข้าวสารส่งขาย แล้วก็เพิ่งจับธุรกิจส่งอาหารทะเล ชีวิตต้องสู้ต่อไปนี้ของวัลลี ดูเหมือนจะมีอยู่เพื่อดูแลลูกๆ “เขาอ้วนมากหนัก 36 กิโลฯ”

ชีวิตเปลี่ยนไป พอจบ ปวช. ตัดสินใจว่าจะไปเรียนต่อ แต่ติดปัญหาเรื่องยายที่อายุมากแล้ว เนื่องจากอยู่ด้วยกันเพียงสองคน กลัวไม่มีคนดูแล จึงตัดสินใจไม่ไปเรียนต่อที่กรุงเทพฯ แต่มาเลือกเรียนที่หมาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช หรือ มสธ. เพราะเรียนอยู่ในพื้นที่ได้” “ระหว่างนั้นวัลลีได้พบรักกับตำรวจหนุ่มยศสิบโท นาม ‘ธนพัฒน์ บุญเส็ง’

ต้นเดือนตุลาคม 2548 โรงเรือนล้างหมึก ถนนวัดดาวโด่ง-โรงธรรม กลุ่มชายฉกรรจ์จำนวนหนึ่งได้พยายามบุกรุกเข้าไปยังโรงเรือนล้างหมึกของวัลลี ซึ่งมีเพียงประตูไม้สังกะสีกั้นไว้ พร้อมกับข่มขู่ลูกจ้างที่ทำงานที่ทำงานอยู่ว่าให้ระวังตัวไว้ หลังจากที่เคยมีกรณีเช่นนี้ก่อนหน้าแล้วครั้งหนึ่ง ทำให้วัลลีต้องต่อสู้ชีวิตในอีกรูปแบบหนึ่ง “เมื่อก่อนเราเข้ามาทำอาหารทะเล ก็มาทำโล้งหรือโรงเรือนข้างบ้านเกิดหลังเดิมที่ยังอยู่ถึงปัจจุบัน อาศัยอยู่กับแฟนและลูกสองคน เลยใช้บ้านเป็นสำนักงานในการติดต่อธุรกิจ แต่มีปัญหาเรื่องใกล้บ้านคนอื่นและการขนส่งไม่สะดวก จึงตัดสินใจย้ายไปสร้างโรงเรือนอยู่ในที่ดินแปลงหนึ่งขนาด 100 ตารางวาที่ซื้อไว้ตั้งแต่ทำงานธนาคาร แล้วมีปัญหาโดนกลั่นแกล้งตลอด” วัลลียอมรับว่าการทำธุรกิจด้านอาหารทะเลอาจส่งกลิ่นรบกวนชาวบ้านบ้าง แต่ได้พยายามแก้ไข โดยปรึกษาสาธารณสุขโดยตลอด พร้อมยอมลงทุนทำบ่อบำบัดน้ำเสียถึง 4 บ่อ แต่ในอีกด้านหนึ่ง กลับถูกร้องเรียนว่าปล่อยน้ำเสียไปทำลายสภาพแวดล้อม

หนูไม่ได้ทำอะไรผิด ไม่คิดว่าทำให้ใครเดือดร้อน...หนูเสียใจ ชื่อเสียงหนูเสียหาย หนูรู้สึกว่าไม่ยุติธรรม” ทุกข์ที่วัลลีระบาย ทะลักไหลเหมือนสายน้ำ น้ำเสียงเธอเศร้าสร้อย ในสายตาเพื่อนบ้าน ภาพนายทุนของวัลลี รวมกับ “บุญเรือน” สามีนายตำรวจยศนายพัน ขยับตัวทำอะไร ก็จะถูก เหมาว่าใช้อำนาจ

หรืออาจเพราะการดิ้นรนต่อสู้ที่ต้องอาศัยแรงกายแรงใจมากขึ้น ทำให้ทุกชีวิตต้องดิ้นรนต่อสู่ต่อไป เฉกเช่นชีวิตของวัลลีที่ต้องต่อสู้บนเส่นทางธุรกิจอย่างมิรู้จักเหน็ด เหนื่อย นอกจากจะทำธุรกิจด้านอาการทะเลแล้ว ตกเย็นยังไปขายก๋วยเตี๋ยวอีกด้วย โดยขายตั้งแต่เย็นจนดึกดื่น “ถือว่าเรายังไม่ประสบความสำเร็จ เพียงแต่ว่าเราอาจผ่านจุดที่ว่า จากไม่เป็นอะไรเลย จากศูนย์ ขึ้นมาตั้งไข่ เหมือนคนหัดคลาน หัดเดิน หัดยืน เราอาจเพิ่งตั้งไข่ เพราะทำธุรกิจไม่มีใครบอกได้ว่า จะประสบความสำเร็จอย่างไร เราไม่รู้ว่าวันไหนเราจะเจออะไรบ้าง แต่ก็คงทำธุรกิจต่อไป ต้องดูแลลูก ดูแลครอบครัว เราอายุแค่นี้ ยังต้องทำงานอีกเยอะ เรื่องแค่นี้ไม่ทำให้เราล้มหรอก” นี่คือวันนี้ของวัลลีในวัย 37 ปี เธอยังเชื่อมั่นว่า ‘สถาบันครอบครัว’ คือกุญแจสำคัญที่จะสร้างสรรค์สังคมให้ก้าวเดินไปข้างหน้าอย่างมีคุณภาพโดย ยึดหลัก ‘ความกตัญญู’ เป็นที่ตั้ง ดังเช่นที่ทำมาตั้งแต่วัยเด็กและเท่าถึงทุกวันนี้

ที่มา http://atcloud.com/stories/24741
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #192407 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:02:44 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

แน่จริง "จุด" อีกสิ... แลบลิ้น

วันนี้วันพฤหัสแล้ว  พรุ่งนี้ก็วันศุกร์ Grin Grin Grin

ท่องไว้ ท่องไว้...น้อง ๆ ในชุดบาวาเรียน....ท่องไว้....
                     เตรียมสมุด ไว้จดเบอร์ด้วย...

pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #192408 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:03:39 AM »

ขัดจังหวะ  ขายยา....... Cheesy

ทีวี มี จีพีเอส
หรือ จีพีเอส ดูทีวีได้... ขำก๊าก

http://www.navthai.net/index.php?topic=1781.msg22356;topicseen#new

บวกกับเครื่องเล่น DVD VCD MP3 ขนาด 1 DIN ในรถยนต์อีกเครื่องนึง....บายโลด....เนาะ น้าหลวง เนาะ... Grin

เข้าท่าครับ มียี่ห้อบอกเพื่อนเวลาเพื่อนถามได้ด้วย  คิก คิก
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #192409 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:06:48 AM »

วันงานให้ผมช่วยไหรบอกครับน้าหลวง Grin Grin Grin

เช้าๆเข้าสนามได้เลยครับน้าเชาว์ มีให้ทำให้ช่วยมากมายครับ Grin Grin

ขอบคุณครับ เยี่ยม
ช.ลิ้วเฮียง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 332

« ตอบ #192410 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:15:42 AM »

เช้าๆเข้าสนามได้เลยครับน้าเชาว์ มีให้ทำให้ช่วยมากมายครับ Grin Grin

Grin Grin Grin

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #192411 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:18:03 AM »

ต้องขอโทษด้วยครับที่ช่วงเช้าไม่ได้เข้าไปช่วย  ต้องเข้าเวร  กว่าจะออกก็บ่าย 3  ไหว้

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #192412 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:18:19 AM »

ดิด ติ๊ด ติ้ววว
ตะแหง่ว แต่ว แต๊ว        กรู๊วว

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #192413 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:22:50 AM »

สงสัยอากาศร้อนไป Grin
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #192414 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:25:13 AM »

ว่าแต่งานเริ่มกี่โมงครับ... หลงรัก หลงรัก หลงรัก

แล้วเบียร์เทพออกที่โมงครับ... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #192415 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:31:36 AM »

ว่าแต่งานเริ่มกี่โมงครับ... หลงรัก หลงรัก หลงรัก

แล้วเบียร์เทพออกที่โมงครับ... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

งานกรรมกรแบกหาม เริ่มตั้งแต่เช้าครับน้ายอด  บู่

กลางวันก็มียิงปืน โม้ ขายยา ไปก่อน  เบียร์คงออกโรงช่วงค่ำครับ

แต่ หากมาเช้า อาจจะมีแข่งยิงแบบขำๆ ผู้ชนะได้เบียร์ไปซดก่อนใครก็ได้ครับ Grin Grin
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #192416 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:33:26 AM »

ต้องขอโทษด้วยครับที่ช่วงเช้าไม่ได้เข้าไปช่วย  ต้องเข้าเวร  กว่าจะออกก็บ่าย 3  ไหว้

ไหว้ ไหว้ ไหว้

มิพรื่อครับพี่เล็ก เรื่องแบกเรื่องหาม เรื่องที่ต้องออกแรง ลุงตุ้มแกชอบ  บู่
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #192417 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:35:00 AM »

ดิด ติ๊ด ติ้ววว
ตะแหง่ว แต่ว แต๊ว        กรู๊วว

ดีเอ็นเอ ตระกูลศิลปิน ได้มามากใช้ได้ คิก คิก
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #192418 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:38:23 AM »

งานกรรมกรแบกหาม เริ่มตั้งแต่เช้าครับน้ายอด  บู่

กลางวันก็มียิงปืน โม้ ขายยา ไปก่อน  เบียร์คงออกโรงช่วงค่ำครับ

แต่ หากมาเช้า อาจจะมีแข่งยิงแบบขำๆ ผู้ชนะได้เบียร์ไปซดก่อนใครก็ได้ครับ Grin Grin

ว่าแต่...จากสุราษไปหาดใหญ่...เอาปูนไปด้วย...จะปลอดภัยทางสะดวกไหมครับ...

แล้วในเมืองหาดใหญ่...เอาปูนใส่รถไปด้วยไม่รู้ว่าจะเป็นไงบ้างครับ...

ช.ลิ้วเฮียง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 332

« ตอบ #192419 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:40:31 AM »

ว่าแต่...จากสุราษไปหาดใหญ่...เอาปูนไปด้วย...จะปลอดภัยทางสะดวกไหมครับ...

แล้วในเมืองหาดใหญ่...เอาปูนใส่รถไปด้วยไม่รู้ว่าจะเป็นไงบ้างครับ...
บายเหม็ดครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

หน้า: 1 ... 12825 12826 12827 [12828] 12829 12830 12831 ... 35779
  พิมพ์