เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:27:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13672 13673 13674 [13675] 13676 13677 13678 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25533308 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #205110 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:44:20 AM »

ยางใส่มาเืกือบสามปีแล้ว  เขาใช้กันสองปีไม่ใช่เหรอ  หรือว่าน้าสิงห์เซ้อมาดม บู่

ใครจะรวยเหมือนขัยนุ้ยล่ะ ..... เรายังใช้ ๔-๕ ปีเลย .....

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205111 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:46:49 AM »

ยางใส่มาเืกือบสามปีแล้ว  เขาใช้กันสองปีไม่ใช่เหรอ  หรือว่าน้าสิงห์เซ้อมาดม บู่

ใครจะรวยเหมือนขัยนุ้ยล่ะ ..... เรายังใช้ ๔-๕ ปีเลย .....

อ้าว เหรอครบ นึกว่าเขาใช้กันสองปี  Cheesy

งั้นยางเส้นเก่าผมใช้มาสามปีแล้ว ก่าแหลงบอกได้แล้วแหละ ไม่ต้องบัดสีคน   กิ๊วก๊าว
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #205112 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:48:44 AM »

ส่วนยาง กู๊ดเยียร์ ที่ไม่ค่อยนิยมใช่ว่าจะไม่ดีนะครับตรงกันข้ามเลย

กู๊ดเยียร์ นี่แหละเป็นบริษัทอเมริกันที่มีเทคโนโลยี่การผลิตยางที่สูงมากเพราะผลิตยางให้เครื่องบินครับ

เครื่องบินไหนๆก็ใช้กู๊ดเยียร์ แตด้านยางรถยนต์หงอยๆยังไงไม่รู้ งานมาร์เกตติ้งไม่ดี

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205113 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:49:30 AM »

ได้ผลเลย เรื่องดูเลขรหัสยางที่ลุงดุนแนะนำเมื่อวาน วันนี้ร้านที่ไม่ใช่ของเพื่อนพี่ใหญ่ เวียนเฮดเลยกับบิ๊กทีชเชอร์ คิก คิก

เลยได้แต่ล้อมาแทน ส่วนยางใช้ชื่อพี่ใหญ่  หลงรัก ได้ ยาง federal กับ yokohama มาให้เป็นตัวเลือก  Grin

เดี๋ยวหาข้อมูลในกระทู้นี้ก่อน เซียนยางทั้งหลายช่วยแสดงความคิดเห็นกันหน่อยว่าตัวไหนดี Cheesy

อ้อแล้วยี่ห้อ Maxxis พันพรือมั้งครับ เห็นเค้าใส่กันเยอะจัง  Huh

ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญเรื่องยาง หรือช่ำชองเรื่องถุงยาง แต่เคยได้คุยกะคนที่เคยอยู่โรงงานกู๊ดเยียร์
แกบอกว่าเรื่องคุณสมบัติของยางมักจะหาได้ครบๆในยางยี่ห้อเดียวกันนั้นหายาก เช่น ทั้งนิ่ม ทั้งเกาะ ทั้งทน รีดน้ำดี ศุนย์ดี
 มันแล้วแต่ยี่ห้อไหนจะเน้นหนักแนวไหน

แต่ยี่ห้อ Maxxis มีจุดเด่นเรื่องของการบาล๊านศูนย์ดี นั่นคือเมื่อใช้ยางนี้จะถ่วงตะกั่วล้อน้อยมากเพราะเขาเน้นการกระจายตัวของ
เนื้อยางให้สม่ำเสมอมาจากโรงงานแล้ว 

เรื่องในโรงงานวัตถุดิบยางแกบอกก็มีผลเช่น ยางที่ปลูกจากภาคอีสาน กับภาคใต้คุณสมบัติต่างกันอีก ต้องเติมสารคู่ควบในสัดส่วนที่ต่างกันอีกถ้าจะรักษาคุณสมบัติ
ให้เหมือนกัน

มิชชิลินเด่นในเรื่อง นิ่ม เกาะ แต่ดอกสึกใวเพราะเน้นใส่เนื้อยางมากกว่าส่วนผสมอื่นนั่นคือเอาประสิทธิภาพมาก่อน ดอกทนทีหลัง
แต่ดีตรงเรารู้ว่าดอกหมดก็เปลี่ยนยางได้แล้วมันหมดอายุการใช้งานแล้ว ........../ ผมจึงชอบใช้มิชชิลินมาตลอด

บริดสโตน แก้มแข็ง เน้นดอกสวย ดอกทน สึกยาก แต่เกาะถนนด้อย ชาวบ้านชอบเพราะดูเหมือนดอกไม่ค่อยสึก

ปล.ตามความเห็นผมนะส่วนการเลือกเป็นของท่านเอง

+1 ให้ทุกคน ในการมายุ่งเรื่องชาวบ้านเลยจ้า  Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #205114 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:50:36 AM »

อ้าว เหรอครบ นึกว่าเขาใช้กันสองปี  Cheesy
งั้นยางเส้นเก่าผมใช้มาสามปีแล้ว ก่าแหลงบอกได้แล้วแหละ ไม่ต้องบัดสีคน   กิ๊วก๊าว

มันขึ้นอยู่กับปัจเจกชน และ ปัจจัยหลายอย่างครับ  ไม่มีข้อกำหนดตายตัว

บางคนขับรถปีนึงไม่ถึงหมื่นโล  บางคน ๖ เดือนล่อเป็นแสนแล้ว  .....  อยู่ที่ดุลยพินิจของนายทะเบียนจ้า

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205115 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:52:21 AM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

มีแถวบ้าน ครูคนหนึ่ง
ซื้อรถในโครงการครู โคโลส่า

นับดูคราวๆ น่าจะอยู่ที่ ๑๒ ปีอัพ
ยังใช้ยางติดรถอยู่ พอทัก แกบอกว่าดอกยังมี  โดนชก โดนชก โดนชก

ก็มีสิ เดือนหนึ่งแกวิ่งไมุ่ถึง ๕๐โล  บู่

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #205116 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:53:06 AM »

ได้ผลเลย เรื่องดูเลขรหัสยางที่ลุงดุนแนะนำเมื่อวาน วันนี้ร้านที่ไม่ใช่ของเพื่อนพี่ใหญ่ เวียนเฮดเลยกับบิ๊กทีชเชอร์ คิก คิก

เลยได้แต่ล้อมาแทน ส่วนยางใช้ชื่อพี่ใหญ่  หลงรัก ได้ ยาง federal กับ yokohama มาให้เป็นตัวเลือก  Grin

เดี๋ยวหาข้อมูลในกระทู้นี้ก่อน เซียนยางทั้งหลายช่วยแสดงความคิดเห็นกันหน่อยว่าตัวไหนดี Cheesy

อ้อแล้วยี่ห้อ Maxxis พันพรือมั้งครับ เห็นเค้าใส่กันเยอะจัง  Huh

ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญเรื่องยาง หรือช่ำชองเรื่องถุงยาง แต่เคยได้คุยกะคนที่เคยอยู่โรงงานกู๊ดเยียร์
แกบอกว่าเรื่องคุณสมบัติของยางมักจะหาได้ครบๆในยางยี่ห้อเดียวกันนั้นหายาก เช่น ทั้งนิ่ม ทั้งเกาะ ทั้งทน รีดน้ำดี ศุนย์ดี
 มันแล้วแต่ยี่ห้อไหนจะเน้นหนักแนวไหน

แต่ยี่ห้อ Maxxis มีจุดเด่นเรื่องของการบาล๊านศูนย์ดี นั่นคือเมื่อใช้ยางนี้จะถ่วงตะกั่วล้อน้อยมากเพราะเขาเน้นการกระจายตัวของ
เนื้อยางให้สม่ำเสมอมาจากโรงงานแล้ว  

เรื่องในโรงงานวัตถุดิบยางแกบอกก็มีผลเช่น ยางที่ปลูกจากภาคอีสาน กับภาคใต้คุณสมบัติต่างกันอีก ต้องเติมสารคู่ควบในสัดส่วนที่ต่างกันอีกถ้าจะรักษาคุณสมบัติ

มิชชิลินเด่นในเรื่อง นิ่ม เกาะ แต่ดอกสึกใวเพราะเน้นใส่เนื้อยางมากกว่าส่วนผสมอื่นนั่นคือเอาประสิทธิภาพมาก่อน ดอกทนทีหลัง
แต่ดีตรงเรารู้ว่าดอกหมดก็เปลี่ยนยางได้แล้วมันหมดอายุการใช้งานแล้ว ........../ ผมจึงชอบใช้มิชชิลินมาตลอด

บริดสโตน แก้มแข็ง เน้นดอกสวย ดอกทน สึกยาก แต่เกาะถนนด้อย ชาวบ้านชอบเพราะดูเหมือนดอกไม่ค่อยสึก

ปล.ตามความเห็นผมนะส่วนการเลือกเป็นของท่านเอง

Maxxisใช้มา5ปี ยังดีอยู่ครับ สึกน้อย(เพราะใช้น้อย  คิก คิก  )

เจอตะปูมาหลายดอก ยังไม่เคยรั่ว ถ้าเป็นดอกยางบางๆแบบรถเก๋ง คงรั่วหลายทีแล้ว  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205117 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:54:16 AM »

ส่วนยาง กู๊ดเยียร์ ที่ไม่ค่อยนิยมใช่ว่าจะไม่ดีนะครับตรงกันข้ามเลย

กู๊ดเยียร์ นี่แหละเป็นบริษัทอเมริกันที่มีเทคโนโลยี่การผลิตยางที่สูงมากเพราะผลิตยางให้เครื่องบินครับ

เครื่องบินไหนๆก็ใช้กู๊ดเยียร์ แตด้านยางรถยนต์หงอยๆยังไงไม่รู้ งานมาร์เกตติ้งไม่ดี

ปกติผมใช้กู๊ดเยียร์ครับ เพราะร้านเพื่อนพี่ใหญ่แกเป็นตัวแทนขาย แต่เห็นมียี่ห้อใหม่ให้เลือก ก็เลยหาข้อมูลก่อนเปรียบเทียบก่อน  Grin
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205118 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:55:09 AM »

งั้นยางเส้นเก่าผมใช้มาสามปีแล้ว ก่าแหลงบอกได้แล้วแหละ ไม่ต้องบัดสีคน   กิ๊วก๊าว

มันขึ้นอยู่กับปัจเจกชน และ ปัจจัยหลายอย่างครับ  ไม่มีข้อกำหนดตายตัว

บางคนขับรถปีนึงไม่ถึงหมื่นโล  บางคน ๖ เดือนล่อเป็นแสนแล้ว  .....  อยู่ที่ดุลยพินิจของนายทะเบียนจ้า

นับดูคราวๆ น่าจะอยู่ที่ ๑๒ ปีอัพ
ยังใช้ยางติดรถอยู่ พอทัก แกบอกว่าดอกยังมี  โดนชก โดนชก โดนชก

ก็มีสิ เดือนหนึ่งแกวิ่งไมุ่ถึง ๕๐โล  บู่

จริง ๆ เขาใช้ประมาณกี่กิโลอ่ะ ถ้าไม่รวมจำนวนปีนะ Huh
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205119 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:55:44 AM »

Maxxisใช้มา5ปี ยังดีอยู่ครับ สึกน้อย(เพราะใช้น้อย  คิก คิก  )

เจอตะปูมาหลายดอก ยังไม่เคยรั่ว ถ้าเป็นดอกยางบางๆแบบรถเก๋ง คงรั่วหลายทีแล้ว  Grin

แต่โช็คต้องเปลี่ยนแระ เพราะดันใช้รถเป็นเตียง ขำก๊าก
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205120 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:56:05 AM »

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #205121 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:56:39 AM »

ของผมใช้มา 5 ปี แล้วดอกยังพอเหลือนิดหน่อย(บิดโตน)...แต่สมควรแก่กาลเวลาที่ต้องเปลี่ยน...

ร้านขายยางบอกเหมือนที่พี่ดุลย์บอกครับ...

จากประสบการณ์ของผม...บิดโตนยางแข็ง ไม่ค่อยเกาะถนน ไม่ค่อยรีดน้ำ(ลอยเวลาฝนตก) เบรคไม่ค่อยอยู่และไถล เวลาเลี้ยวมีเสียงดัง...แต่ดอกทน สึกช้า...

มิดชาลิน (ตอนนี้ใช้อยู่ตรงตามร้านบอกคับ)  ยางนุ่ม เกาะถนนกว่า(มั้ง) เลี้ยวไม่ดัง  เบรคอยู่กว่า(รู้สึกว่า)...

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #205122 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:58:06 AM »

Maxxis ผมใส่อยู่ครับ  ก็ดีนะครับ ไม่มีปัญหา ใส่มาเกือบสามปีแล้ว
แต่เคยคุยกับเพื่อนที่เป็นช่าง ว่า ยี่ห้อนี่จะมีอยู่รุ่นหนึ่ง ลายดอกเฉียงๆ อะไรประมาณนี้แหละครับ
จะชอบบวม

ยางจะเปลี่ยนแล้ว ก็เลือกที่ดีที่สุด ที่จ่ายได้เลยน้องสี่ อย่าใส่เพื่อหวังให้มันกลิ้งคลั่กๆอยู่บนหนนเท่านั้น หาที่มันเกาะหนนด้วย

ค่อนข้างเห็นด้วยกับน้องสามครับ ริจะขับรถ อย่าขี้เหนียวเรื่องยางกับเบรคครับ แต่ขอให้เลือกด้วยเหตุและผลครับ

ปล. ของพี่เปลี่ยนไปเมื่อต้นปีที่แล้ว ใช้ของโยโกฯ 215  55/ R16 ใช้แล้วติดใจ นุ่ม หนึบ และเงียบดีแท้ ตอนนั้นเส้นละ 4600 ตอนนี้ไม่รู้.... Grin

ยี่ห้อนี้ ขนาดนี้ มาเปลี่ยนที่ร้านเพื่อนพี่ใหญ่เลยพี่รอง เห็นป้ายติดไว้ 4500 มั้ง แต่ถ้าใช้ชื่อพี่ใหญ่ ผมว่าน่าจะ 4000 กระมัง เพราะแกขี้คร้านคิดเลขหลายตัว  คิก คิก

ส่วนใหญ่เวลาผมไปเปลี่ยนยางที่นั้น มักจะได้แบบถ้วน ๆ เสมอ Grin

ว่าอีถามแกกันนิ ว่าถ้าเติ้นตั้งไว้ที่ 3900 เติ้นอีให้ผม 3000 ถ้วนกันม้ายอ่ะ  ขำก๊าก

205/45/16 ตอนนี้ federal ได้เส้นละ 3000 ครับ ส่วน yogo ม้ายด้ายถามที รอหาข้อมูลเปรียบเทียบก่อน  Cheesy เราอีใส่ 215  55/ R16 เสียงว่าติดแน่ ๆ กับไอ้เตารีด แกว่าถ้าไม่เชื่อเอามาลองใส่แลก่อนได้เลย  Grin

เดี๋ยววันเสาร์อีพาไปให้ดูจานเบรคด้วย วันก่อนของเสรียขับ ๆ อยู่หลุดเฉยเลย เพราะจานเบรคบางอย่างแรง เห็นแล้วเสียวเลย เบรคไม่ได้เลย ดีที่ไม่ชนกับอะไรและขับไม่เร็ว ตกใจหน้าซีด

เรื่องค้าเรื่องขาย พี่คิดกันคนละแนวครับ ให้เค้ามีกำไรมั่งครับอย่าเอาแต่ถูกกรูคนเดียว คนอื่นเค้าจะอยู่ไม่ได้ครับ เราเองก็ค้าขายหาเงินมาเลี้ยงตัวเองและครอบครัว คนอื่นก็เหมือนกันครับ แต่ก็อย่าเอาเปรียบกันมากนัก ราคาพอดีๆ สมเหตสมผล ดีที่สุดทั้งเขาและเราครับ  Grin

ปล.อีกอย่าง สมมุติว่าร้านนั้นเค้าให้เรา 4000 ต่อเส้น 4 เส้นถุกไป 2400 แต่พี่ต้องขับรถไปถึงพัดลุง ค่าโน้นค่านี่ ค่านั่นค่านู้น เปลี่ยนที่นี่ดีกว่า แต่ของน้องสี่อยู่พัดลุงอยู่แล้วครับ ถือว่ากำไรไป  Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205123 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:59:36 AM »

งั้นยางเส้นเก่าผมใช้มาสามปีแล้ว ก่าแหลงบอกได้แล้วแหละ ไม่ต้องบัดสีคน   กิ๊วก๊าว

จริง ๆ เขาใช้ประมาณกี่กิโลอ่ะ ถ้าไม่รวมจำนวนปีนะ Huh

เท่าที่รู้มา ก็ประมาณ ๕ ปี แต่ไม่ควรเกิน ๔๐,๐๐๐ โลครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #205124 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:00:52 PM »

ไม่รู้สิ ..... ไม่เคยเปลี่ยนยางชุด ๒ กะเขา ซื้อมาถึงก็โล๊ะยกชุด ใช้เอง ๕ ปีเปลี่ยนทั้งคันไปเลย

แต่ยางเราไม่ค่อยสึกหรอกเพราะมักใช้วิ่งทางขี้โคลนมันนุ่มดี     ไม่เชื่อถามสหายตุ่มแลต๊ะ

หน้า: 1 ... 13672 13673 13674 [13675] 13676 13677 13678 ... 35779
  พิมพ์