เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:28:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13673 13674 13675 [13676] 13677 13678 13679 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25533640 ครั้ง)
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205125 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:04:23 PM »

ได้ผลเลย เรื่องดูเลขรหัสยางที่ลุงดุนแนะนำเมื่อวาน วันนี้ร้านที่ไม่ใช่ของเพื่อนพี่ใหญ่ เวียนเฮดเลยกับบิ๊กทีชเชอร์ คิก คิก

เลยได้แต่ล้อมาแทน ส่วนยางใช้ชื่อพี่ใหญ่  หลงรัก ได้ ยาง federal กับ yokohama มาให้เป็นตัวเลือก  Grin

เดี๋ยวหาข้อมูลในกระทู้นี้ก่อน เซียนยางทั้งหลายช่วยแสดงความคิดเห็นกันหน่อยว่าตัวไหนดี Cheesy

อ้อแล้วยี่ห้อ Maxxis พันพรือมั้งครับ เห็นเค้าใส่กันเยอะจัง  Huh

Maxxis ผมใส่อยู่ครับ  ก็ดีนะครับ ไม่มีปัญหา ใส่มาเกือบสามปีแล้ว
แต่เคยคุยกับเพื่อนที่เป็นช่าง ว่า ยี่ห้อนี่จะมีอยู่รุ่นหนึ่ง ลายดอกเฉียงๆ อะไรประมาณนี้แหละครับ
จะชอบบวม

ยางจะเปลี่ยนแล้ว ก็เลือกที่ดีที่สุด ที่จ่ายได้เลยน้องสี่ อย่าใส่เพื่อหวังให้มันกลิ้งคลั่กๆอยู่บนหนนเท่านั้น หาที่มันเกาะหนนด้วย

ค่อนข้างเห็นด้วยกับน้องสามครับ ริจะขับรถ อย่าขี้เหนียวเรื่องยางกับเบรคครับ แต่ขอให้เลือกด้วยเหตุและผลครับ

ปล. ของพี่เปลี่ยนไปเมื่อต้นปีที่แล้ว ใช้ของโยโกฯ 215  55/ R16 ใช้แล้วติดใจ นุ่ม หนึบ และเงียบดีแท้ ตอนนั้นเส้นละ 4600 ตอนนี้ไม่รู้.... Grin

ยี่ห้อนี้ ขนาดนี้ มาเปลี่ยนที่ร้านเพื่อนพี่ใหญ่เลยพี่รอง เห็นป้ายติดไว้ 4500 มั้ง แต่ถ้าใช้ชื่อพี่ใหญ่ ผมว่าน่าจะ 4000 กระมัง เพราะแกขี้คร้านคิดเลขหลายตัว  คิก คิก

ส่วนใหญ่เวลาผมไปเปลี่ยนยางที่นั้น มักจะได้แบบถ้วน ๆ เสมอ Grin

ว่าอีถามแกกันนิ ว่าถ้าเติ้นตั้งไว้ที่ 3900 เติ้นอีให้ผม 3000 ถ้วนกันม้ายอ่ะ  ขำก๊าก

205/45/16 ตอนนี้ federal ได้เส้นละ 3000 ครับ ส่วน yogo ม้ายด้ายถามที รอหาข้อมูลเปรียบเทียบก่อน  Cheesy เราอีใส่ 215  55/ R16 เสียงว่าติดแน่ ๆ กับไอ้เตารีด แกว่าถ้าไม่เชื่อเอามาลองใส่แลก่อนได้เลย  Grin

เดี๋ยววันเสาร์อีพาไปให้ดูจานเบรคด้วย วันก่อนของเสรียขับ ๆ อยู่หลุดเฉยเลย เพราะจานเบรคบางอย่างแรง เห็นแล้วเสียวเลย เบรคไม่ได้เลย ดีที่ไม่ชนกับอะไรและขับไม่เร็ว ตกใจหน้าซีด

เรื่องค้าเรื่องขาย พี่คิดกันคนละแนวครับ ให้เค้ามีกำไรมั่งครับอย่าเอาแต่ถูกกรูคนเดียว คนอื่นเค้าจะอยู่ไม่ได้ครับ เราเองก็ค้าขายหาเงินมาเลี้ยงตัวเองและครอบครัว คนอื่นก็เหมือนกันครับ แต่ก็อย่าเอาเปรียบกันมากนัก ราคาพอดีๆ สมเหตสมผล ดีที่สุดทั้งเขาและเราครับ  Grin

ปล.อีกอย่าง สมมุติว่าร้านนั้นเค้าให้เรา 4000 ต่อเส้น 4 เส้นถุกไป 2400 แต่พี่ต้องขับรถไปถึงพัดลุง ค่าโน้นค่านี่ ค่านั่นค่านู้น เปลี่ยนที่นี่ดีกว่า แต่ของน้องสี่อยู่พัดลุงอยู่แล้วครับ ถือว่ากำไรไป  Grin

ไม่ต้องต่อราคายางแล้วครับน้องสี่ เท่าไหร่ก็เท่านั้น

ส่วนพี่รอง ก่าคนดีมากมาย ให้น้องสี่มันยืมเบี้ยเปลี่ยนยางหน่อยถิ๊ คิก คิก
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205126 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:07:28 PM »

ได้ผลเลย เรื่องดูเลขรหัสยางที่ลุงดุนแนะนำเมื่อวาน วันนี้ร้านที่ไม่ใช่ของเพื่อนพี่ใหญ่ เวียนเฮดเลยกับบิ๊กทีชเชอร์ คิก คิก

เลยได้แต่ล้อมาแทน ส่วนยางใช้ชื่อพี่ใหญ่  หลงรัก ได้ ยาง federal กับ yokohama มาให้เป็นตัวเลือก  Grin

เดี๋ยวหาข้อมูลในกระทู้นี้ก่อน เซียนยางทั้งหลายช่วยแสดงความคิดเห็นกันหน่อยว่าตัวไหนดี Cheesy

อ้อแล้วยี่ห้อ Maxxis พันพรือมั้งครับ เห็นเค้าใส่กันเยอะจัง  Huh

Maxxis ผมใส่อยู่ครับ  ก็ดีนะครับ ไม่มีปัญหา ใส่มาเกือบสามปีแล้ว
แต่เคยคุยกับเพื่อนที่เป็นช่าง ว่า ยี่ห้อนี่จะมีอยู่รุ่นหนึ่ง ลายดอกเฉียงๆ อะไรประมาณนี้แหละครับ
จะชอบบวม

ยางจะเปลี่ยนแล้ว ก็เลือกที่ดีที่สุด ที่จ่ายได้เลยน้องสี่ อย่าใส่เพื่อหวังให้มันกลิ้งคลั่กๆอยู่บนหนนเท่านั้น หาที่มันเกาะหนนด้วย

ค่อนข้างเห็นด้วยกับน้องสามครับ ริจะขับรถ อย่าขี้เหนียวเรื่องยางกับเบรคครับ แต่ขอให้เลือกด้วยเหตุและผลครับ

ปล. ของพี่เปลี่ยนไปเมื่อต้นปีที่แล้ว ใช้ของโยโกฯ 215  55/ R16 ใช้แล้วติดใจ นุ่ม หนึบ และเงียบดีแท้ ตอนนั้นเส้นละ 4600 ตอนนี้ไม่รู้.... Grin

ยี่ห้อนี้ ขนาดนี้ มาเปลี่ยนที่ร้านเพื่อนพี่ใหญ่เลยพี่รอง เห็นป้ายติดไว้ 4500 มั้ง แต่ถ้าใช้ชื่อพี่ใหญ่ ผมว่าน่าจะ 4000 กระมัง เพราะแกขี้คร้านคิดเลขหลายตัว  คิก คิก

ส่วนใหญ่เวลาผมไปเปลี่ยนยางที่นั้น มักจะได้แบบถ้วน ๆ เสมอ Grin

ว่าอีถามแกกันนิ ว่าถ้าเติ้นตั้งไว้ที่ 3900 เติ้นอีให้ผม 3000 ถ้วนกันม้ายอ่ะ  ขำก๊าก

205/45/16 ตอนนี้ federal ได้เส้นละ 3000 ครับ ส่วน yogo ม้ายด้ายถามที รอหาข้อมูลเปรียบเทียบก่อน  Cheesy เราอีใส่ 215  55/ R16 เสียงว่าติดแน่ ๆ กับไอ้เตารีด แกว่าถ้าไม่เชื่อเอามาลองใส่แลก่อนได้เลย  Grin

เดี๋ยววันเสาร์อีพาไปให้ดูจานเบรคด้วย วันก่อนของเสรียขับ ๆ อยู่หลุดเฉยเลย เพราะจานเบรคบางอย่างแรง เห็นแล้วเสียวเลย เบรคไม่ได้เลย ดีที่ไม่ชนกับอะไรและขับไม่เร็ว ตกใจหน้าซีด

เรื่องค้าเรื่องขาย พี่คิดกันคนละแนวครับ ให้เค้ามีกำไรมั่งครับอย่าเอาแต่ถูกกรูคนเดียว คนอื่นเค้าจะอยู่ไม่ได้ครับ เราเองก็ค้าขายหาเงินมาเลี้ยงตัวเองและครอบครัว คนอื่นก็เหมือนกันครับ แต่ก็อย่าเอาเปรียบกันมากนัก ราคาพอดีๆ สมเหตสมผล ดีที่สุดทั้งเขาและเราครับ  Grin

ปล.อีกอย่าง สมมุติว่าร้านนั้นเค้าให้เรา 4000 ต่อเส้น 4 เส้นถุกไป 2400 แต่พี่ต้องขับรถไปถึงพัดลุง ค่าโน้นค่านี่ ค่านั่นค่านู้น เปลี่ยนที่นี่ดีกว่า แต่ของน้องสี่อยู่พัดลุงอยู่แล้วครับ ถือว่ากำไรไป  Grin

ไม่ต้องต่อราคายางแล้วครับน้องสี่ เท่าไหร่ก็เท่านั้น

ส่วนพี่รอง ก่าคนดีมากมาย ให้น้องสี่มันยืมเบี้ยเปลี่ยนยางหน่อยถิ๊ คิก คิก

พี่รอง  ตอนแรกที่บอกไปนะ คือลืมคิดไป เรื่องค่าเหล้า  ก่าพันนั้นพี่รองเปลี่ยนแถวนั้นนะดีแล้ว คิก คิก

พี่สาม ผมเห็นด้วย กับข้อเสนอของพี่สามครับ   เยี่ยม ขำก๊าก

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205127 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:09:03 PM »

ส่วนใหญ่แล้ว ผมไม่ต่อครับ อ้างชื่อพี่ใหญ่เสร็จ แกให้เท่าไรก็เท่านั้น เพราะพันพรือ ๆ ถูกกว่าผมซื้อร้านอื่นเสมออยู่แล้ว เลยอุดหนุนคนกันเองแล้วได้ส่วนลดดีกว่า Grin
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205128 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:10:43 PM »

เท่าที่รู้มา ก็ประมาณ ๕ ปี แต่ไม่ควรเกิน ๔๐,๐๐๐ โลครับ

งั้นอย่างแรก ต้องไปใส่สายไมล์ก่อนหล่าว ชาด สั่งอู่ไว้แล้ว มันดันลืม เลยบอกไม่ต้องใส่แระ ตรูอีเอารถออกแระ บู่
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205129 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:11:54 PM »

จริง ๆ เขาใช้ประมาณกี่กิโลอ่ะ ถ้าไม่รวมจำนวนปีนะ Huh

ไม่รู้สิ ..... ไม่เคยเปลี่ยนยางชุด ๒ กะเขา ซื้อมาถึงก็โล๊ะยกชุด ใช้เอง ๕ ปีเปลี่ยนทั้งคันไปเลย

แต่ยางเราไม่ค่อยสึกหรอกเพราะมักใช้วิ่งทางขี้โคลนมันนุ่มดี     ไม่เชื่อถามสหายตุ่มแลต๊ะ

ยางรถเติ้น กับ ยางรถผมมันคนละเวอร์ชั่นกันเลย ก่ารอให้ยางรถเติ้นเหลือดอกเท่ารถผมนั้น ไม่รู้ต้องใช้กี่สิบปีนุ  บู่
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205130 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:12:59 PM »

พี่รองว่าพรือ ที่พี่สามแกแหลงไว้นะ  ยิ้มีเลศนัย
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #205131 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:13:07 PM »

ผมออกให้กะได้ค่ายาง...เอ้าชอบสีไหนมาเลือกเอาไปเลย บู่ บู่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #205132 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:13:20 PM »

มาตรฐานการใช้รถปัจจุบันนี้ ปีนึงกำหนดไว้ ๒ หมื่นโลครับ ( ๖ เดือน/ ๑ หมื่นโล ถ่ายมันเครื่องที)

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205133 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:13:59 PM »

ผมออกให้กะได้ค่ายาง...เอ้าชอบสีไหนมาเลือกเอาไปเลย บู่ บู่

รุ่นนี้ใช้ได้กี่ปีครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #205134 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:14:20 PM »

ยางใส่มาเืกือบสามปีแล้ว  เขาใช้กันสองปีไม่ใช่เหรอ  หรือว่าน้าสิงห์เซ้อมาดม บู่

ใครจะรวยเหมือนขัยนุ้ยล่ะ ..... เรายังใช้ ๔-๕ ปีเลย .....

อ้าว เหรอครบ นึกว่าเขาใช้กันสองปี  Cheesy

งั้นยางเส้นเก่าผมใช้มาสามปีแล้ว ก่าแหลงบอกได้แล้วแหละ ไม่ต้องบัดสีคน   กิ๊วก๊าว

ของผมใช้มา 5 ปี แล้วดอกยังพอเหลือนิดหน่อย(บิดโตน)...แต่สมควรแก่กาลเวลาที่ต้องเปลี่ยน...

ร้านขายยางบอกเหมือนที่พี่ดุลย์บอกครับ...

จากประสบการณ์ของผม...บิดโตนยางแข็ง ไม่ค่อยเกาะถนน ไม่ค่อยรีดน้ำ(ลอยเวลาฝนตก) เบรคไม่ค่อยอยู่และไถล เวลาเลี้ยวมีเสียงดัง...แต่ดอกทน สึกช้า...

มิดชาลิน (ตอนนี้ใช้อยู่ตรงตามร้านบอกคับ)  ยางนุ่ม เกาะถนนกว่า(มั้ง) เลี้ยวไม่ดัง  เบรคอยู่กว่า(รู้สึกว่า)...

ตอนออกรถใหม่ ยางติดรถยี่ห้อนี้ล่ะครับ เบรคจนมิดมันยังไถ่อีกหลายไปอีกเมตร เกือบล่อตรูดคันหน้าหลายที จนต้องถ่อไปเปลี่ยนยางใหม่ทั้งชุด เวนกำจิงๆ ไม่รู้มันออกมาขายได้ยังไง

พออีกไม่นานผมไปศุนย์ เดินดูยางรถใหม่ มันเปลี่ยนไปใช้มิชลินแล้ว แสดงว่ายางรุ่นผมมันห่วยจิงๆ คงแหกโค้งตายไปหลายคัน  ยี๊

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205135 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:14:35 PM »

เย้้้ ฝนตกแล้ว เยี่ยม เยี่ยม
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205136 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:14:51 PM »

ดีเท่ม้ายให้ถุงกรอบแกรบ บู่
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #205137 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:18:18 PM »

รุ่นนี้ใช้ได้กี่ปีครับ

ใช้ได้นานครับดังนี้

ใช้แล้ว ล้างเก็บ ล้างเก็บ ไว้ใช้ใหม่ได้นานนมเลย

ปล.ห้ามย้อนมุขว่าใช้เองตะ เพราะผมไม่ใช้...เคี๊ยกๆๆๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #205138 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:18:41 PM »

ยางใส่มาเืกือบสามปีแล้ว  เขาใช้กันสองปีไม่ใช่เหรอ  หรือว่าน้าสิงห์เซ้อมาดม บู่

ใครจะรวยเหมือนขัยนุ้ยล่ะ ..... เรายังใช้ ๔-๕ ปีเลย .....

อ้าว เหรอครบ นึกว่าเขาใช้กันสองปี  Cheesy

งั้นยางเส้นเก่าผมใช้มาสามปีแล้ว ก่าแหลงบอกได้แล้วแหละ ไม่ต้องบัดสีคน   กิ๊วก๊าว

ของผมใช้มา 5 ปี แล้วดอกยังพอเหลือนิดหน่อย(บิดโตน)...แต่สมควรแก่กาลเวลาที่ต้องเปลี่ยน...

ร้านขายยางบอกเหมือนที่พี่ดุลย์บอกครับ...

จากประสบการณ์ของผม...บิดโตนยางแข็ง ไม่ค่อยเกาะถนน ไม่ค่อยรีดน้ำ(ลอยเวลาฝนตก) เบรคไม่ค่อยอยู่และไถล เวลาเลี้ยวมีเสียงดัง...แต่ดอกทน สึกช้า...

มิดชาลิน (ตอนนี้ใช้อยู่ตรงตามร้านบอกคับ)  ยางนุ่ม เกาะถนนกว่า(มั้ง) เลี้ยวไม่ดัง  เบรคอยู่กว่า(รู้สึกว่า)...

ตอนออกรถใหม่ ยางติดรถยี่ห้อนี้ล่ะครับ เบรคจนมิดมันยังไถ่อีกหลายไปอีกเมตร เกือบล่อตรูดคันหน้าหลายที จนต้องถ่อไปเปลี่ยนยางใหม่ทั้งชุด เวนกำจิงๆ ไม่รู้มันออกมาขายได้ยังไง

พออีกไม่นานผมไปศุนย์ เดินดูยางรถใหม่ มันเปลี่ยนไปใช้มิชลินแล้ว แสดงว่ายางรุ่นผมมันห่วยจิงๆ คงแหกโค้งตายไปหลายคัน  ยี๊

ที่สำคัญ...แพงกว่ายี่ห้ออื่นด้วยครับ...

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #205139 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 12:20:44 PM »

เย้้้ ฝนตกแล้ว เยี่ยม เยี่ยม

ชวนเด็กมาที่ร้านแล้ว....ปิดร้าน...รอจนกว่าฝนจะแล้ง

หน้า: 1 ... 13673 13674 13675 [13676] 13677 13678 13679 ... 35779
  พิมพ์