เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:40:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14328 14329 14330 [14331] 14332 14333 14334 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25672092 ครั้ง)
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #214950 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 10:43:50 AM »

มิตรรักแควนเพลง....... ไหว้ ไหว้ ไหว้

บ๊ะ...ไหว้โชว์นากาข้อมือใหม่เลย.... คิก คิก

ตั้งแต่มรันคบน้าฉ็อง มันเริ่มๆอีลายเคงตรูแร๊ะ .............ยิกไปยิงใอ้ช่อนเหมือนเดิมหว๋างไป คิก คิก

พี่รองว่านอ้งสามประเมินต่ำไปหน่อยน่ะ พี่รองสังเกตเห็นว่าน้าแคว็ตเริ่มออกลายตั้งกะได้ปืนมาจากชาวหดใหญ่แล้วอ่ะ  น่าว่าก่อนส่งมอบคงมีการทำสัญญาและยุส่งมาด้วยแน่ๆ  Grin

ไม่เหมือนพวกเราเนาะ ออกจะน่ารักและเรียบร้อย
chartthai
Full Member

คะแนน 37

ถึงจะเฟ่ย แต่ก็เฟ่ยนะเฟ๊ย

« ตอบ #214951 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 10:49:15 AM »

ไหว้ ไหว้มีรื่องซึ้งๆมาฝากครับ
"พ่อครับ ขอยืมตังค์หน่อย"

เสร็จจากงานถึงบ้าน เกือบสามทุ่มเข้าไปแล้ว เขาเดินเข้าบ้าน ที่ดูเงียบเหงา เนื่องจากภรรยาเสียชีวิตไปเมื่อปีกลาย ทิ้งลูกชายคนเดียวไว้ กับเขาให้หาเลี้ยงลูกตามลำพัง ดีว่าเจ้าหนูน้อยพอจะช่วยตัวเองได้บ้าง อาหารก็กิน อาหารปิ่นโต ที่ผูกประจำ หากินเองได้ ทำให้ไม่เป็นภาระมากมายนัก

เข้ามาในบ้าน เหงื่ออาบแก้ม ยังไม่ทันได้พัก ผู้เป็นพ่อ เห็นหน้าลูกชายวัยซน ที่รอรับหน้า เอ่ยปากทัก "พ่อครับ วันนี้ทำงานเหนื่อยมั้ยครับ"

"เหนื่อยสิลูก แล้ววันนี้ทำการบ้านเสร็จแล้วเหรอ" ผู้เป็นพ่อตอบเนือยๆ พร้อมกับถาม ต่อด้วยความเคยชิน

"เสร็จหมดแล้วครับ คือ ผมมีเรื่องบางอย่างอยากจะถามพ่อน่ะ พ่อว่างหรือยังครับ"
ลูกชาย ตัวน้อย ถามต่อ

"เดี๋ยวพ่อจะไปอาบน้ำ หาข้าวกินข้าวซักหน่อย แล้วคงจะเข้านอน วันนี้เหนื่อยเหลือเกิน ว่าแต่แกจะถามอะไรพ่อเหรอ" ผู้เป็นพ่อ ถามด้วยน้ำเสียงอ่อนล้า

"คือผมอยากรู้ ว่า พ่อทำงานได้ ค่าจ้างวันละเท่าไร ครับ" ลูกชายถามด้วยน้ำเสียงใสซื่อ

หันมามองหน้าลูกชาย พร้อมกับขมวดคิ้วด้วยความสงสัย แล้วผู้เป็นพ่อ แต่ก็ตอบไปว่า "
วันล่ะ สี่ร้อย"

"งั้นผม ขอยืม ตังค์ พ่อ ซักสองร้อยได้มั้ยครับ " ลูกชาย ตัวน้อย เอ่ยปากด้วยสายตาวิงวอน

"หา แกว่าไง นะ" ผู้เป็นพ่อ ขึ้นเสียงด้วยอารมณ์ ก่อนที่จะหันมา พูดกับลูกชายด้วยเสียงเข้มขึ้นกว่าเดิม

"นี่ฟังนะ แกคิดว่าเงินทอง หาได้ง่ายๆเหรอ กว่าพ่อจะได้เงินสี่ร้อยบาท ต้องทำงาน เหนื่อยตั้งแต่เช้ายันค่ำ แต่พอกลับมาถึงบ้าน เจอแก รอขอยืมเงิน พ่อง่ายๆ แบบนี้นี่นะ แกลองไปคิดดูให้ดีสิ ว่า แกทำประโยชน์อะไรให้พ่อบ้าง พ่อถึงจะต้องให้ เงินสองร้อยนี่ ให้แกยืม"

เด็กชายยืนนิ่ง มองหน้าพ่อ ไม่มีเสียงหลุดออกจากปาก แต่น้ำตาไหลซึมลงอาบร่องแก้มทั้งสองข้าง ก่อนที่จะหันหลังเดินกลับห้องตัวเอง อย่างซึมเซา

หลังจากอาบน้ำเสร็จ แวะเข้าครัว หาข้าวปลากินเรียบร้อย เขาหยิบบุหรี่ขึ้นมาจุดสูบ เดินไปที่ระเบียง ความรู้สึกเคร่งเครียดที่ได้รับมาจากงานนอกบ้านเริ่มผ่อนคลาย คิดไปถึงอดีตที่ผ่านและงานที่ทำมาทั้งวัน แล้วก็ย้อนกลับคิดไปถึงลูกชายตัวน้อย

ลูกเป็นเด็กดี ไม่เคยเกเร ไม่เคยเอ่ยปากขอเงินเพิ่ม นอกจากเงินค่าขนมที่เขาให้ประจำวันเท่านั้น แต่วันนี้ทำไมถึงเอ่ยปากยืมเงิน

เมื่อสักครู่ เขาเหนื่อยเกินไป หรือ เครียดเกินไปหรือป่าว ถึงได้ใช้อารมณ์กับลูกไปอย่างนั้น เมื่อได้คิด เขาดับบุหรี่ แล้วเดินไปที่ห้องลูกชายไฟในห้องนอนดับแล้ว

เมื่อเปิดประตูเข้าไป เอื้อมมือเปิดไฟในห้อง หนูน้อยนอนตะแคงหน้า ตายังคงลืมจ้องมองมาที่ประตู แก้มที่แนบกับหมอน ชุ่มด้วยน้ำตา พร้อมเสียงสะอื้นเบาๆ อยู่คนเดียว

เขาเดินไปนั่งที่ขอบเตียงมือลูบผม ลูกชายเบาๆ พร้อมกับเอ่ยปากด้วยน้ำเสียงเครือ จุกคอ

"พ่อขอโทษ นะลูก เมื่อกี้พ่อเหนื่อยมามากเลยใช้อารมณ์ กับลูกมากไปหน่อย จริงๆ ตะกี้พ่อไม่ได้ถามลูกด้วยซ้ำว่า ลูกอยากยืมเงินพ่อไปทำไม ลูกอาจจะมีเหตุจำเป็นที่จะต้องใช้เงินก็ได้ เงินแม้ว่าจะหาได้ลำบาก ไม่ได้ได้มาง่ายๆ แ ต่ถ้าลูกมีเหตุผลเพียงพอ พ่ออาจจะให้ยืมก็ได้ เพราะว่า ลูก น่ะสำคัญสำหรับพ่อเหนือ สิ่งอื่นใด และพ่อรักลูกจ้ะ"

"ว่าแต่ ไหนลูกลองบอกพ่อสิว่า ลูกอยากยืมเงินสองร้อยไปทำอะไร" ผู้เป็นพ่อถามลูกชายที่มองหน้าพ่อนิ่ง ด้วยน้ำเสียงปราณี เต็มเปี่ยมด้วยความรัก

ลูกชายตัวน้อย ส่งเสียงสะอื้นจากลำคอ "พ่อครับ ตั้งแต่แม่ตาย ผมเห็นพ่อต้องทำงานหนัก เพื่อหาเงินทุกวัน จนไม่ได้พัก ไม่ได้อยู่กับผมเลย เราแทบไม่มีเวลาได้อยู่ด้วยกัน ผมเลย ค่อยๆ เก็บค่าขนมของผมไว้ตลอดมา จนถึงตอนนี้ผมเก็บได้สองร้อยบาทแล้ว แต่พอผมรู้จากพ่อว่า พ่อทำงานได้ ค่าจ้างวันล่ะสี่ร้อย ผมจึงอยากยืมพ่อเพิ่มอีกสองร้อย ให้เป็นสี่ร้อย เพื่อจะได้ใช้เป็นค่าจ้างให้พ่อได้พัก ได้อยู่กับผม ซักวันนึงครับ"

เงินทอง อาจจะจำเป็น ต่อการดำรงชีวิต แต่ ครอบครัว ยังคงต้องการ ความรัก ความอบอุ่น และ เวลาที่มีให้ แก่กัน

"อย่าห่วงงานจนลืม ครอบครัว และ คนที่คุณรัก "
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #214952 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 10:58:59 AM »

หางานให้ลุงตุ้มหน่อยดีกว่า

โหล โหล ลุงตุ้มครับ ออฟติคอลซูม กะดิจิตอลซูม มันคืออะไรครับ ต่างกันยังไงครับ  Huh แล้วเซ็นเซอร์รับภาพนี่เค้าว่าค่ายิ่งน้อยยิ่งดีใช่หรือป่าวครับ  Huh

Grin Grin Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #214953 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:04:36 AM »

โหล โหล ลุงตุ้มครับ ออฟติคอลซูม กะดิจิตอลซูม มันคืออะไรครับ ต่างกันยังไงครับ  Huh แล้วเซ็นเซอร์รับภาพนี่เค้าว่าค่ายิ่งน้อยยิ่งดีใช่หรือป่าวครับ  Huh

ซื้อๆไปต๊ะ ......... เรื่องมากจริง  บู่
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #214954 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:08:19 AM »

ตอบก่อนลุงตุ้มคร้าบ Grin

ออฟติคอลซูมคือการซูมด้วยเลนส์ที่เคลื่อนที่ในกระบอกข้าวหลาม

ส่วนซูมดิจิตอลคือการซูมด้วยโปรแกรมในตัวกล้อง การซูมด้วยดิจิตอลจะทำให้ภาพแตกมากขึ้นคร้าบ

เช็นเซอร์ต้องยิ่งใหญ่ยิ่งดีคร้าบ 

Grin Grin  ความรู้แบบพองูๆปลาๆคร้าบ

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #214955 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:09:12 AM »

Cool Cool Cool
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #214956 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:11:12 AM »

ออฟติคอลซูมคือการซูมด้วยเลนส์ที่เคลื่อนที่ในกระบอกข้าวหลาม

ส่วนซูมดิจิตอลคือการซูมด้วยโปรแกรมในตัวกล้อง การซูมด้วยดิจิตอลจะทำให้ภาพแตกมากขึ้นคร้าบ

เช็นเซอร์ต้องยิ่งใหญ่ยิ่งดีคร้าบ 

Grin Grin  ความรู้แบบพองูๆปลาๆคร้าบ

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #214957 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:14:20 AM »

ซื้อๆไปต๊ะ ......... เรื่องมากจริง  บู่

สงครามชีวิตโอชิน... คิก คิก

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #214958 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:17:34 AM »

เพิ่งแซวไปแรกวาซือนิ ว่าถามอยู่สองเดือนแล้ว

เมียอีใช้อยู่แล้วนุ๊ อย่าถามมาก งอลล์ไปหลายวันหล่าวแหละ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #214959 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:20:07 AM »

Cool Cool Cool

มาถึงกะพูดมากเลย... บู่

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #214960 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:23:04 AM »

มิตรรักแควนเพลง....... ไหว้ ไหว้ ไหว้

บ๊ะ...ไหว้โชว์นากาข้อมือใหม่เลย.... คิก คิก

ตั้งแต่มรันคบน้าฉ็อง มันเริ่มๆอีลายเคงตรูแร๊ะ .............ยิกไปยิงใอ้ช่อนเหมือนเดิมหว๋างไป คิก คิก

พี่รองว่านอ้งสามประเมินต่ำไปหน่อยน่ะ พี่รองสังเกตเห็นว่าน้าแคว็ตเริ่มออกลายตั้งกะได้ปืนมาจากชาวหดใหญ่แล้วอ่ะ  น่าว่าก่อนส่งมอบคงมีการทำสัญญาและยุส่งมาด้วยแน่ๆ  Grin

เป็นไปได้.........

เพราะ..ปืนเจ้านี้สุดยอด เกิดมาก็เพิ่งเคยพบเคยเจอ  เซ้อปืน แถมพาไปแลละครลิง  ขำก๊าก ขำก๊าก

โบ๋จากพระแสง ทั้งโลกทั้งเมีย แลกันตาห้อย   ขำก๊าก ขำก๊าก

บู่ บู่ บู่

lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #214961 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:25:55 AM »

24 C  เย็นบายดีจังห้องทำงานใหม่

ขอให้มีแต่คาบสอน งานไม่ว่าง อย่าได้มีเวลานั่ง... ยิ้มีเลศนัย

ขอให้คำแช่งศักดิ์สิทธิ์

แช่งเพื่อนตัวเอง ยังไม่ได้โงหัวเลยป่านนี้... บู่

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #214962 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:29:16 AM »

ขอบคุณครับน้าวัตน์ ไอ้เซ็นเซอร์รับภาพที่ว่ายิ่งใหญ่ยิ่งดีนี่หมายถึงตัวเลขยิ่งมากหรือป่าวครับ เช่น 1/ 2.5 ดีกว่า 1/ 1.6 ใช่ป่าวครับ  Huh

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #214963 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:30:00 AM »

เรานิ๊ทำงาน เช้า เสคาบ เย็น เสคาบ ไม่บ่นที

lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #214964 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:30:38 AM »

ไปล้างห้องน้ำต่อดีหวา...

หน้า: 1 ... 14328 14329 14330 [14331] 14332 14333 14334 ... 35779
  พิมพ์