เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:24:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15700 15701 15702 [15703] 15704 15705 15706 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25554861 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #235530 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:35:14 PM »

ให้ท่านชายเจษฎ์ครับ

เกือบจะสวยแล้วครับ แต่ทำทรงดูกะเทยไปหน่อย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #235531 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:36:54 PM »

ข้อมูลปี บ่มของแจ็คฯ ถูกพูดกันมานานมากแล้ว  ว่ากี่ปีกันแน่ เพราะแจ็ค  แดเนี่ยลส์ เป็นวิสกี้อเมริกันที่โด่งดังมากๆ ราคาค่อนข้างสูง แต่ไม่เคยบอกอายุการบ่มไว้บนฉลาก ซึ่งต่างสก๊อตวิสกี้ ที่มักจะนิยมบอกตัวเลขอายุการบ่มไว้บนฉลาก ขณะที่ เบอร์เบิ้นวิสกี้ที่วางขายในเมืองไทย ส่วนมากก็ยังบอกอายุการบ่มครับ ทั้งจิม   บีม และ ไวด์ เตอร์กี้ ทำให้อายุการบ่มของ แจ็คฯยังเป็นปริศนาต่อไป ขนาดผมเข้าไปในเว็บไชด์ของต่างประเทศ อายุการบ่มของแจ็คฯ ในเว็บต่างๆที่ว่านั้น ยังไม่ตรงกันเลยครับ ขนาดเว็บฝรั่งก็ยังมั่วพอกัน แต่ผมได้มีโอกาสสอบถามคออเมริกันวิสกี้ ชาวเทนเนสซี่ท่านนึง ผมจึงไม่รีรอที่จะสอบถามเรื่องนี้ด้วยความสงสัย จึงได้คำตอบว่า อายุการบ่มจริงๆของแจ็ค แดเนี่ยล รุ่นยอดนิยม อันหมายถึงรุ่น Jack Daniel's Old No.7 Black Label  ซึ่งเป็นรุ่นที่หาซื้อง่ายที่สุด เพราะมีวางขายตามห้างสรรพสินค้าทั่วไปนอกจากคอวิสกี้ท่านนี้ ผมสอบถามฝรั่งคอวิสกี้หลายคน เขาบอกว่า แจ็ค รุ่นนี้ อายุบ่ม8ปี หากเป็นจริงๆตามที่เขาว่า ก็เท่ากับ แจ็ครุ่น Old No.7 Black Label  ต้องเกรดสูงกว่า Jim Beam รุ่นทั่วไปแน่นอน เพราะ Jim Beam รุ่นที่ว่านี้ มีอายุบ่มแค่4ปี คือรุ่น White Label  วึ่งงเราสามารถพบเห็นตามท้องตลาดเหมือนกัน ส่วนJim Beam รุ่นที่มีคุณภาพสูสีกันกับ Jack Daniel's รุ่นOld No.7 Black Label น่าจะเป็น Jim Beam Black Label 8 year มากกว่า เพราะ ราคาขายของ Jim Beam Black ในท้องตลาดก็ราคาพอๆกันกับJack ครับ ส่วน Bourbon อีกยี่ห้อที่จัดอยู่ในระดับเดียวกันกับ แจ็คฯ ก็ยังมี Wild Turkey bourbon 101 8 year ด้วยครับ  จากที่ดูจากการวางชั้นของสินค้า แจ็ครุ่นนี้ สูงกว่า จิมบีม รุ่น 4ปีแน่นอนครับ ส่วนแจ็ครุ่นที่ระดัสูสีกับจิมบีม รุ่นWhite  Label น่าจะเป็น Jack Daniels No.7Green Label มากกว่า เพราะ รุ่น7Green Label เป็นแจ็ค 4ปีเหมือนๆกับจิมฯฉลากขาว เมื่อประมาณต้นปี 47 เพื่อนผมซื้อแจ็คฯ กรีนมาฝากผม1ขวด จากมาเลเซีย ข้างๆขวดเขียนว่า 4 year Old  ผมยังแปลกใจว่า ทำไมถึงมีแค่แจ็คฯรุ่นนี้เท่านั้นที่บอกอายุบ่ม  ทำไมรุ่นอื่นถึงไม่บอก

ใช่ครับ เลข7ที่ปรากฏบนฉลากของJack Daniels นั้น ไม่ใช่อายุการบ่มจริงๆครับ แต่มันเกิดจากความชินที่มักจะเหมารวมว่า หมายเลขที่ฉลากวิสกี้ คืออายุการบ่ม เช่นเดียวกับสก๊อตวิสกี้ Label 5 ซึ่งจะมีหมายเลข 5 ปรากฏอยู่ จริงไมนคือยี่ห้อของวิสกี้ ไม่ใช่บ่ม5ปี เพราะ Label 5 มีทั่งบ่ม 120-150-25 ปีก็มีครับ ในส่วนของแจ็คฯ หมายเลข7นั้น นอกจากจะหมายถึงผลิตเป็นรุ่นที่ 7แล้ว ยังจะหมายถึง แจ็คฯเคยชนะเลิศการประกวดวิสกี้ระดับโลกถึง7รางวัล และได้เหรียญทองเกียรติยศถึง7เหรียญด้วยกัน และNo7ก็กลายเป็นหมายเลขของถังไม้โอ๊คที่ใช้บ่มในเวลาต่อมา

มีอีกเรื่อง ที่หลายคนมักเข้าใจผิด ก็คือหมายเลข 101 ที่ปรากฏบนฉลากของ Maker's Mark และ Wild Turkey  มีหลายคนเข้าใจว่า  101 คือจำนวนเดือนที่เก็บบ่ม คือ101เดือน ก็เท่ากับ8ปี อันนี้ผิดมากๆครับ เพราะระยะเวลา101เดือนนั้น หากมาบวก ลบ คูณ หารดู จะพบว่า ไม่มีระยะเวลาใกล้เคียงกับ8ปีแม้แต่น้อย 101ในที่นี้หมายถึง ดีกรีแอลกอร์ฮอลของเหล้าขวดนั้นต่างหาก เหล้าที่มีเลข101 ไปดุที่ข้างขวดได้เลยครับ มันหมายถึงว่า วิสกี้ขวดนั้น มีดีกรี 50.5 Vol เพราะการกำหนดแรงแอลกอร์ฮอลของอเมริกันนั้น กำหนดเป็นProof ซึ่งหากเป็นในทวีปยุโรปจะเป็น Vol  ซึ่งจะต่างกันนิดหน่อย เพื่อกันการสับสน ให้จำเอาไว้ว่าก็ หากเป็นProof อเมริกันจะคูณ2 ของVol ในยุโรปนนั่นเอง เช่น 80 Proof ในอเมริกาก็คือ 40Vol ในยุโรปนั่นเองครับ ฉะนั้น 101 Proof อเมริกันก็คือ50.5 Vol นั่นเองครับ

นี่คือข้อมูลที่ผมสอบถามจากนักดื่มชาวต่างชาติ ที่มีชีวิตจริงๆผมจึงได้คำตอบออกมาเช่นนี้ มันเลยทำให้ผมคลายความกระจ่างได้บ้างพอสมควร ตามประสาคนอยากรู้ รู้สึกสบายใจขึ้น แต่ผมเองก็ไม่อาจยืนยันได้ว่า ข้อมูลที่เขาบอกมาจะถุกต้องจริงๆแค่ไหน หรือไม่ ผมเพียงมาบอกเล่าเก้าสิบให้เพื่อนๆได้รับฟังแค่นั้น ใครที่มีข้อมูลที่ถูกต้องแป๊ะ100% ก็มาแลกเปลี่ยนกันก็ดีเหมือนกันนะครับ เพื่อที่ขอบข่ายความรู้ในการสนทนาจะกว้างไกลออกไป

ผู้แสดงความคิดเห็น โหน่ง นาคร

1.จิมบีม มีอายุในการหมักบ่ม 4 ปี ครับ ส่วน แจ็คแดเนี้ยส์มีอายุในการหมักบ่ม 7 ปีครับ

2.จิมบีม และแจ็คฯ เป็นวิสกี้ที่มาจากประเทศอเมริกาเหมือนกันครับ แต่ผลิตจากคนละรัฐกัน ซึ่ง จิมบีมจะเรียกว่า Bourbon Whiskey หรือ Kentucky Whiskey ครับ มี%ของข้าวโพดผสมอยู่ถึง 51% ครับ โรงกลั่นตั้งมาตั้งแต่ปี 1795 นู้น! แล้วอะครับ มีดีกรี 40% รสนุ่มละมุน มีกลิ่นหอมนิดนิด สีเหลืองทองชวนน่าดื่มครับ มีทั้งแบบฉลากสีขาว สีทอง (เห็นน้อยมากครับ และสีดำ ต่างกันที่อายุในการเก็บหมักบ่ม และดีกรีครับ ส่วนแจ็คแดเนี้ยส์ จัดเป็น Tennessee Whiskey ครับ

3.ซื้อจิมบีมเทียบกับแจ็คฯอะไรคุ้มกว่า แน่นอนครับ จิมบีมไม่คุ้ม ถ้าไปเทียบกับแจ็คฯ ก็คนละเกรดกัน สมมุติผมให้ดาว จิมบีมก็เอาไปสัก 2-3 ดาว แต่แจ็คฯ เนี่ยให้ไปเลย 4 ดาว เอาอย่างนี้ซิครับ ลองไปซื้อแจ็คฯ มาชิมเทียบอีกสักขวด จะได้ไม่น้อยหน้ากัน ได้ความรู้สึกของรสชาดว่าเป็นอย่างไรก็บอกกันบ้างนะครับ
ผู้แสดงความคิดเห็น cocktailthai.com

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #235532 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:38:21 PM »

ผะ     ผะ    ผะ    พี่เข้                      ม      ม่ะ ม่ะ       มา.......    Grin

จูบบบบ จูบบบบ    
เหลือใว้วันศุกร์มั่งงั่น

เหล้าก็ไม่เหลือ  เบี้ยก็ไม่เหลือ ... เดือนนี้ช๊อต..... Grin

งานนี้คงเหลือแค่ 100 ปี่.... Cheesy

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #235533 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:39:47 PM »

บาร์เรลเดี่ยว น่าหอมหวานจัง  น้ำลายหก น้ำลายหก

ความเห็นที่ 1 (816593)   
แจ้งลบความคิดเห็น

รุ่นอื่น หายากในบ้านเราครับ ไม่เป็นที่นิยม ราคาแพง

กระบวนการผลิต Jack Daniel’s Tennessee Whiskey มีขั้นตอนการผลิตแบบดั้งเดิมที่ทำให้ Jack Daniel’s มีความโดดเด่นไม่เหมือนเหล้าตัวอื่นๆ แบ่งออกเป็น 3 กระบวนการที่สำคัญ คือ

1. การเลือกใช้วัตถุดิบที่มีคุณภาพ ใช้น้ำที่บริสุทธิ์จากลำธารธรรมชาติใต้ดินที่เมืองลินช์เบิร์ก (Lynchburg) รัฐเทนเนสซี ที่มีอุณหภูมิคงที่ 13 องศาเซลเซียส และปราศจากธาตุเหล็ก เนื่องจากธาตุเหล็กมีผลเสียต่อรสชาดของเหล้าวิสกี้ แล้วนำมาผสมปรุงแต่งเข้ากับข้าวโพด ข้าวไรน์ ข้าวบาร์เลย์ เติมยีสต์ นำไปหมักรวมกัน แล้วนำไปกลั่นถึง 2 ครั้ง

2. นำไปผ่านกระบวนการกรองด้วยถ่าน (Charcoal Mellowing)  เป็นขั้นตอนที่ต้องอาศัยความอดทน และค่าใช้จ่ายสูงในขั้นตอนนี้ โดยนำไม้ชูการ์เมเปิ้ล มาเผาจนได้ถ่านไม้ที่มีความหอม แล้วนำมาบรรจุลงในถังที่มีความสูง 10 ฟุต แล้วจึงนำวิสกี้มากรองผ่านถ่านไม้อย่างช้า ๆ ทีละหยด ๆ เพื่อให้ได้รสชาดของวิสกี้ที่มีรสนุ่มละมุน (กระบวนการนี้เองที่กฎหมายของรัฐบาลกลางสหรัฐอเมริกากำหนดให้ Jack Daniel’s เป็น Tennessee Whiskey ไม่ใช่ Bourbon Whiskey)

3. จากนั้นำไปบ่มต่อในถังไม้โอ๊ก (American White Oak)  (ถังไม้โอ๊กนี้จะใช้บ่มเพียงครั้งเดียว จากนั้นจะส่งไปขายต่อให้กับบริษัทผลิตวิสกี้ยี่ห้ออื่น ในประเทศสกอตแลนด์ และประเทศอื่นๆ ที่ผลิตเหล้าไวน์เชอร์รี่ และเหล้าไวน์พอร์ต) ภายในถังจะลนด้วยเปลวไฟ เพื่อให้วิสกี้ไหลผ่านเนื้อไม้เข้าออก ตามการเปลี่ยนแปลงของบรรยากาศโดยรอบ ทำให้ได้กลิ่นหอมเหมือนรมควัน และมีสีเหลืองเข้มดุจอำพัน แล้วนำไปเก็บหมักบ่มในโรงบ่ม ใช้ระยะเวลาในการหมักบ่มอย่างน้อย 4 ปี ก่อนนำไปบรรจุใส่ขวดทรงสี่เหลี่ยมตามรูปแบบดั้งเดิม ที่ออกแบบโดยนายแจ็ค แดเนียล ฉลากสีดำตัวหนังสือสีขาว และฝาขวดสีดำ

รุ่นต่างๆ จำนวนปี ไว้จะพยายามหาคำตอบมาให้ครับ
ผู้แสดงความคิดเห็น cocktailthai.com

+1 ได้ฟามรู้ครับ มีเหลือเกือบขวด เดี๋ยวคืนนี้จะลองจิบดูซะหน่อย ว่ามีกลิ่นอย่างว่ามั้ย อิอิ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ไผ่เล่นลม
สี่โพ้นทะเล....ล้วนพี่น้อง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

ธรรมชาติเป็นผู้สร้าง....มนุษย์เป็นผู้แต่งแต้มสีสรร

« ตอบ #235534 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:43:32 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ สวัสดีครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ไม่ได้เข้ามานาน  คิดถึงพี่ๆน้องๆ ด้ามขวานของเราจังเลย   หลงรัก

ไม่ว่าจะเป็น ลุงปู พี่โพธ พี่เข้ม พี่ตุ้ม ลุงแพะ ป๋าฮิม พี่หรอย น้าสิงห์ น้าแค๊วด พี่ยอด พี่โจ้  พี่เบิ้ล ลุงเล็ก ลุงฮา  ลุงสัมฤทธิ์ พี่เบิ้ล  ลุงก๊อง  พี่หลวง  ลุงซับ น้าฉ๊อง  น้องหมีน้อย   ยังใครเหลอย  อีกฯลฯ  .....  จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ

ร่มศรีตรัง ยังเพรียกร่ำเรียกหา  ลูกสงขลานครินทร์ อยู่ถิ่นไหน แม้ห่างกันพันแสงด้าวแดนใด  มอบดวงใจไว้ที่ร่มศรีตรัง
ไผ่เล่นลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

ธรรมชาติเป็นผู้สร้าง....มนุษย์เป็นผู้แต่งแต้มสีสรร

« ตอบ #235535 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:43:54 PM »

บัดนี้  หนี้บ้านที่เคยสร้างไว้   แค่อีกเหม็ดแล้ว    ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด   ปลายปีหน้าคงจบ  Grin Grin Grin

เมื่อถึงเวลา .....  ผมจะกลับมา   Grin Grin Grin   ( ถ้าไม่สร้างหนี้เพิ่มหล่าวนะ  )

ร่มศรีตรัง ยังเพรียกร่ำเรียกหา  ลูกสงขลานครินทร์ อยู่ถิ่นไหน แม้ห่างกันพันแสงด้าวแดนใด  มอบดวงใจไว้ที่ร่มศรีตรัง
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #235536 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:45:37 PM »

เดี๋ยวว่าง ๆ ค่อยเดินหา ไก่เถือน 8 ปีมาชิมแล หากราคาไม่แรงมาก...
ไม่รู้แถวหาดใหญ่มีขายมั่งม๊าย..... บู่

Posted by: กูรู (IP Logged)
Date: 07 March , 2007 04:58PM

เมื่อ2 คืนก่อน
ผมเพิ่งเปิดขวด Wild Turkey 12 ปีมาครับ โอ้โห หอมกลิ่นท็อพฟี่ชัดเจนมากครับ
กลิ่นหอมกลมกล่อม นุ่มนวลจริงๆ ผมแทบไม่ต้องดื่มน้ำกลั้วคอเลยครับ
สมัยก่อนผมเคยอ่านเจอในหนังสือว่า "เบอร์เบิ้น หากทิ้งระยะเวลาในการบ่มยิ่งนานเท่าไหร่
กลิ่นของผลไม้ สมุนไพร ท็อพฟี่จะยิ่งชัดเจน แล้วWild Turkey ก็ทำให้ผมประจักษ์จริงๆครับ
จนหลงรักมันไปอีกนานแสนนาน

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #235537 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:46:22 PM »

สวัสดีครับน้องโมโน  ...... 30 -31 ตุลาคมนี้  มิตติ้งประจำปีที่พังงา  ........  ไปได้ไหมครับ

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #235538 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:47:28 PM »

บัดนี้  หนี้บ้านที่เคยสร้างไว้   แค่อีกเหม็ดแล้ว    ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด   ปลายปีหน้าคงจบ  Grin Grin Grin

เมื่อถึงเวลา .....  ผมจะกลับมา   Grin Grin Grin   ( ถ้าไม่สร้างหนี้เพิ่มหล่าวนะ  )

ยินดีด้วยครับ.... วันเวลาผ่านไปรวดเร็วจริง ๆ ...
                   อ้อ...ลืมไป...คนยังเบี้ย....ผ่อนได้เยอะ...ไม่กี่งวดก็หมด....

เตรียมตัวให้ว่างไว้วันที่ สามสิบตุลานี้ด้วยนะครับ....มีตติ้งประจำปี ที่พังฮา..  Grin
คิดถึงน้องโมโน ตัวสูงขนาดไหนแล้ว.... Cheesy

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #235539 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:48:33 PM »

บ๊ะ...ต้องโม่นุ ถึงถอยซูอาร์วู....แต่ผมว่ามันวิ่งดีนะ  อยู่บนทางด่วน ซูอาร์วู มันไม่เคยถูกแซงเลย
มีแต่แซงเพื่อน

หมายถึงไอ้หรั่งนั่นน่ะ  ......  เสนอตาด้าสามแสนแปดไม่เอา โม่จ่ายตั้งล้านสี่เกินไปล้านเปล่าๆ ลุยก็ไม่ได้ เหอ เหอ ฮือออ

ตั้งสามแสนแปด แพงจัง อิอิ

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #235540 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:49:52 PM »

ยินดีด้วยครับน้าไผ่  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #235541 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:51:26 PM »

บ๊ะ...ต้องโม่นุ ถึงถอยซูอาร์วู....แต่ผมว่ามันวิ่งดีนะ  อยู่บนทางด่วน ซูอาร์วู มันไม่เคยถูกแซงเลย
มีแต่แซงเพื่อน

หมายถึงไอ้หรั่งนั่นน่ะ  ......  เสนอตาด้าสามแสนแปดไม่เอา โม่จ่ายตั้งล้านสี่เกินไปล้านเปล่าๆ ลุยก็ไม่ได้ เหอ เหอ ฮือออ

ตั้งสามแสนแปด แพงจัง อิอิ

แพงอะไหรอ่ะ...  นั่นราคาลุงปูขาย... คิก คิก

แต่หากราคานั้น ไปบอกขายให้ลุงปูซื้อ.... สงสัยได้แล่นหลบลูกปืนแกไม่ทัน... บู่   คนอะไรก็ไม่รู้.... ยี๊

ไผ่เล่นลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #235542 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:52:00 PM »

ยินดีด้วยครับน้าไผ่  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ยินดีด้วยครับ.... วันเวลาผ่านไปรวดเร็วจริง ๆ ...
                   อ้อ...ลืมไป...คนยังเบี้ย....ผ่อนได้เยอะ...ไม่กี่งวดก็หมด....

เตรียมตัวให้ว่างไว้วันที่ สามสิบตุลานี้ด้วยนะครับ....มีตติ้งประจำปี ที่พังฮา..  Grin
คิดถึงน้องโมโน ตัวสูงขนาดไหนแล้ว.... Cheesy

สวัสดีครับน้องโมโน  ...... 30 -31 ตุลาคมนี้  มิตติ้งประจำปีที่พังงา  ........  ไปได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ    Grin    เดี๊ยวจะพยายามเคลียร์คิว   ไว้ใกล้อีกซักหน่อยนะครับ

ไผ่เล่นลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #235543 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:52:15 PM »

วันนี้วันพระ   ขอตัวขึ้นเขาไปสวดมนต์ก่อนครับ

see you  later  Wink

รักมากมายนะจ๊ะ   จุ๊บ   จุ๊บ    จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #235544 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:53:39 PM »

ผะ     ผะ    ผะ    พี่เข้                      ม      ม่ะ ม่ะ       มา.......    Grin

จูบบบบ จูบบบบ    
เหลือใว้วันศุกร์มั่งงั่น

เหล้าก็ไม่เหลือ  เบี้ยก็ไม่เหลือ ... เดือนนี้ช๊อต..... Grin

งานนี้คงเหลือแค่ 100 ปี่.... Cheesy
วางแผนๆ ให้เจ้าเริน ออกไปเซิ้อน้ำแข็ง ทีนี้ ข้างหลัง บุก เพราะใอ้จัมโบ้มันโดนขังใว้แล้ว ทางโล่ง

ใส่ไฟในเตาเรื่องเจ้าบลูเทอเรียหนอยๆ

คาดว่าแผนนี้จะใช้ได้เปล่าลุง?

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: 1 ... 15700 15701 15702 [15703] 15704 15705 15706 ... 35779
  พิมพ์