เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 08:18:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 19709 19710 19711 [19712] 19713 19714 19715 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25541877 ครั้ง)
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #295665 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:43:44 AM »

แลข่าวเศรษกิจตะกี้ มีการวิเคราะห์ว่าตอนนี้อาเซียนกำลังคุยกันว่าจะใช้สกุลเงินเดียวกันเพื่อความแข็งแกร่งของอาเซี่ยน(เหมือนเอเซียร์บอนร์สมัยทักษิณ) แต่คราวนี้เปลี่ยนจากการ
สร้างค่าเงินตัวใหม่หันมาใช้เงินหยวน(จีน)ให้หมดทั้งอาเซียนในการซื้อขาย ข่าวว่าจีนก็ไห้สัญญาณมาแล้วว่าเอาด้วย ดังนั้นจึงมีความเป็นไปได้มากขึ้นและเร็วขึ้น พีน้องคิดว่าจะเป็นไปได้แค่ใหนอ่ะ คิดเห็นอย่างไรบ้างครับ 

เกินกำลังสติปัญญาผมจะวิแคะได้ ดีเป่าหว่า

ผมก็ไม่รู้ครับ.. Tongue

แต่ว่าอยากให้เป็นแบบนี้เช่นกัน....

สร้างสมาคมการค้า ค้าขายเฉพาะกลุ่มอาเซียน...สั่งสอนไอ้กัน ปล่อยให้มันโดดเดี่ยวไป.....เอิดนัก   Grin

lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #295666 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:44:43 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

เมื่อคืนตาลาย เมาน้ำส้ม นึกว่าพี่แพะซื้อD60กะD90

60Dใครเหรอครับ พี่เล็กเอาD90เหรอครับ  Cheesy

60D ของเพื่อนที่ทำงานครับ  ของพี่ D90 (อยากหล่อเหมือนน้าหลวง) Grin Grin Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #295667 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:45:12 AM »

หาเรื่องโดนเสียเบี้ยแต่เช้าเลยวุ๊ย....  บู่   หัวเราะร่าน้ำตาริน

รายละเอียดผลิตภัณฑ์ www.discoveryhifi.com
Fubar IV Plus
Upsampling USB DAC/Headphone Amplifier

ดิจิตอลเทคโนโลยีระดับสูงที่อัดแน่นอยู่ในรูปลักษณ์ขนาดกระทัดรัด

อย่าให้ขนาดที่เล็กกระทัดรัดของ Fubar IV Plus นั้นหลอกตาคุณ เพราะ Fubar IV Plus นั้ันใช้ Digital Receiver Chip ที่ดีที่สุดจาก Texas Instrument เบอร์ DIR9001 แล้วทำการ Upsampling สัญญาณ ดิจิตอลทุกประเภทไปเป็นระดับ 24bit/192 KHz โดยวิธี Asynchronous Sample Rate Convertion โดย ชิพระดับไฮเอ็นด์จาก Burr-Brown เบอร์ SRC4192 แล้วทำการ convert ไปเป็นสัญญาณอนาลอกด้วยชิพ จาก Cirrus Logic เบอร์ CS4344 ซึ่งทำงานในระดับ 24bit/192 KHz เช่นกัน สัญญาณที่ได้จะผ่าน Low Pass Filter และ Output Buffer OpAmp ที่ดีที่สุดของ National Semiconductor เบอร์ LM4562 ซึ่ง เป็นชิพที่ได้รับการยอมรับในระดับโลกว่าให้คุณภาพเสียงที่ดีเลิศ การทำงานทั้งหมดได้รับไฟเลี้ยงในระบบ DC Servo ที่เหนือกว่ามาตราฐานที่ใช้อยู่ใน DAC ทั่วไป โดยใช้ชิพเบอร์ TL072 จาก Texas Instrument เช่นกัน....

แ่น่นอนว่าคุณภาพเสียงที่ได้จาก Fubar IV Plus นั้นเหนือกว่า DAC ธรรมดาทั่วไปที่มีอยู่อย่างกลาด เกลื่อนในตลาดปัจจุบัน

ของดีไม่เคยหมดไปพอปีหน้ามันก็บอกว่าออกชิพตัวใหม่สุดยอดเทคโนโลยี่ชั้นสูงกว่าเดิมคุณภาพเสียงไม่ต้องพูดถึง

พอดีจนไม่รู้อะไรดีแล้วมันก็พลิกกลับมาเทคโนโลยี่เมื่อวานอีกบอกว่า ต่อให้ชิพดีที่สุดในโลกก็สู้เสียงจากหลอดไม่ได้

เรามาเล่นหลอดกันเถอะ Grin Grin คิก คิก

ปล แล้วมัราคาเท่าใดครับพี่ตุ้ม  ผมสนจายยยยยยยย คิก คิก คิก คิก คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #295668 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:47:37 AM »

แลข่าวเศรษกิจตะกี้ มีการวิเคราะห์ว่าตอนนี้อาเซียนกำลังคุยกันว่าจะใช้สกุลเงินเดียวกันเพื่อความแข็งแกร่งของอาเซี่ยน(เหมือนเอเซียร์บอนร์สมัยทักษิณ) แต่คราวนี้เปลี่ยนจากการ
สร้างค่าเงินตัวใหม่หันมาใช้เงินหยวน(จีน)ให้หมดทั้งอาเซียนในการซื้อขาย ข่าวว่าจีนก็ไห้สัญญาณมาแล้วว่าเอาด้วย ดังนั้นจึงมีความเป็นไปได้มากขึ้นและเร็วขึ้น พีน้องคิดว่าจะเป็นไปได้แค่ใหนอ่ะ คิดเห็นอย่างไรบ้างครับ  

เกินกำลังสติปัญญาผมจะวิแคะได้ ดีเป่าหว่า

ไม่ต้องวิแคะไปไกลมากมายหรอกครับ การณืวิแคะอะไรล่วงหน้าก็เหมือนการทายผลหรือพยากรณ์ครับ ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์หรอก เอาแค่ว่าแว๊บแรกของความคิดที่ว่าต่อไปตรูจะต้องไปใช้เงินจีน รู้สึกอย่างไรก็พอแล้ว

แหลงไปตามคนไม่รู้นะ

ใครจะกำหนดค่าเงิน เมื่อเกิดฝืดและเฟ้อ ใครจะเป็นคนบอกว่ามันควรอ่อนหรือแข็ง...จีนเหรอ ?

อาเซี่ยนยังมีความต่าง ไม่เหมือนยุโรป ยิ่งสกุลเงินอยู่ภายใต้ร่มของวัฒนธรรมถิ่นด้วย . . . คงยากพอดู
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #295669 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:49:03 AM »

เมื่อคืนตาลาย เมาน้ำส้ม นึกว่าพี่แพะซื้อD60กะD90

60Dใครเหรอครับ พี่เล็กเอาD90เหรอครับ  Cheesy

60D ของเพื่อนที่ทำงานครับ  ของพี่ D90 (อยากหล่อเหมือนน้าหลวง) Grin Grin Grin

+ คำพูดจากใจ  เยี่ยม
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #295670 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:53:30 AM »

ไม่ต้องวิแคะไปไกลมากมายหรอกครับ การณืวิแคะอะไรล่วงหน้าก็เหมือนการทายผลหรือพยากรณ์ครับ ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์หรอก เอาแค่ว่าแว๊บแรกของความคิดที่ว่าต่อไปตรูจะต้องไปใช้เงินจีน รู้สึกอย่างไรก็พอแล้ว

ขั้นต้นผมไม่ค่อยเห็นด้วยเนื่องจากเงินหยวนของจีนนั้นไม่ค่อยสะท้อนความเป็นจริงในการตลาดถูกควบคุมค่าเงินจะให้แปรผันหรือคงที่ตามใจผู้นำจีน
เมื่อเทียบกับเงินดอลล่าร์ที่เป็นไปตามการตลาด เช่นบางที่มันขึ้นไปถึงสี่สิบกว่าบาท หรือเดี๋ยวนีสามสิบกว่าบาท
 ส่วนเงินบาทของเรานั้นได้เป็นที่ยอมรับในตลาดโลกแล้วและเป็นไปตามกลใกโลกเสรีการเอาตัวไปยึดติดกะสิ่งที่ไม่ใช่ของเรา เท่ากับยืมจมูกคนอื่นหายใจ
เขาจะบีบก็ตายจะคลายก็รอด เมื่อถึงวันหนึ่งหากเงินหยวนจะล้ม ซึ่งอะไรที่มันฝืนธรรมชาติมันก็น่ากลัว และเราล้มตามไปด้วยมันจะแสนสาหัสมากกว่า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #295671 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:54:06 AM »

ของดีไม่เคยหมดไปพอปีหน้ามันก็บอกว่าออกชิพตัวใหม่สุดยอดเทคโนโลยี่ชั้นสูงกว่าเดิมคุณภาพเสียงไม่ต้องพูดถึง

พอดีจนไม่รู้อะไรดีแล้วมันก็พลิกกลับมาเทคโนโลยี่เมื่อวานอีกบอกว่า ต่อให้ชิพดีที่สุดในโลกก็สู้เสียงจากหลอดไม่ได้

เรามาเล่นหลอดกันเถอะ Grin Grin คิก คิก

ปล แล้วมัราคาเท่าใดครับพี่ตุ้ม  ผมสนจายยยยยยยย คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รอให้สร้างสร้างตัวถอดรหัสด้วยหลอดสุญญากาศก่อน...คงมีวันนั้นครับ... คิก คิก คิก คิก

ราคาของใหม่ หมื่นสองทอนร้อยนึง...
ผมไปตามจับมือสองครับ สภาพยังเอี่ยมอุปกรณ์ครบแบบแกะกล่อง  
                                 ได้ราคาเลยครึ่งไปไม่กี่ร้อย.... Grin

ตอนนี้เล่นไฟล์เพลงแบบ Lossless แล้ว      เพราะขี้เกียจเดินไปเปลี่ยนแผ่นซีดี... Grin   คิก คิก

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #295672 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:56:42 AM »

แหลงไปตามคนไม่รู้นะ

ใครจะกำหนดค่าเงิน เมื่อเกิดฝืดและเฟ้อ ใครจะเป็นคนบอกว่ามันควรอ่อนหรือแข็ง...จีนเหรอ ?

อาเซี่ยนยังมีความต่าง ไม่เหมือนยุโรป ยิ่งสกุลเงินอยู่ภายใต้ร่มของวัฒนธรรมถิ่นด้วย . . . คงยากพอดู

ที่น้องสามพูดถึงมันลึกเกินไปครับ อันนั้นมันเป็นปัญหาระดับอาเซียนที่จะต้องวางแผน พี่รองว่าหากเกิดขึ้นได้จริงคงตั้งกองทุนขึ้นมาดูแลในภาพรวม ประเทศใหนอ่อนก็เข้าไปอุ้ม ประเทศใหนแข็งก็เป็นพี่ใหญ่ งานนี้เลยต้องไปพึ่งเงินจีนไงครับ จะเปรียบไปก็เหมือนว่าบรรดาประเทศเล็กก็ต้องวิ่งไปซุกใต้ปีกประเทศใหญ่ เปรียบไปก็เหมือนการตั้งกลุ่มสหกรณ์เพื่อความแข็งแกร่งเพื่อเพิ่มอำนาจต่อรองอะไรประมาณนั้นแหละครับ แต่ที่ถามนี่อยากรู้ความรู้สึกของคนชาติเล็กอย่างเราๆแค่นั้นเองครับว่าเกิดมาใช้แต่เงินบาทมาตลอด อยู่ๆต้องเปลี่ยนไปใช้เงินจีน จะรู้สึกอย่างไร

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #295673 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:01:06 AM »

แต่ว่าอยากให้เป็นแบบนี้เช่นกัน....

สร้างสมาคมการค้า ค้าขายเฉพาะกลุ่มอาเซียน...สั่งสอนไอ้กัน ปล่อยให้มันโดดเดี่ยวไป.....เอิดนัก   Grin

นี่ครับ เป็นความคิดของคนที่พรรษาถึงแล้ว เรียกง่ายๆว่าแก่พรรษาแล้วครับ จะมองออกมาแบบนี้แหละ  Grin

แต่ผมสะท้อนใจที่ว่า ผมใช้เงินบาทมาตั้งแต่จำความได้ มีรูปในหลวงอยู่ในธนบัตรนั้นด้วย ถ้าต่อไปต้องไปใช้เงินสกุลอื่น คงเศร้าน่าดูครับ  เศร้า

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #295674 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:02:26 AM »

รอให้สร้างสร้างตัวถอดรหัสด้วยหลอดสุญญากาศก่อน...คงมีวันนั้นครับ... คิก คิก คิก คิก

ราคาของใหม่ หมื่นสองทอนร้อยนึง...
ผมไปตามจับมือสองครับ สภาพยังเอี่ยมอุปกรณ์ครบแบบแกะกล่อง  
                                 ได้ราคาเลยครึ่งไปไม่กี่ร้อย.... Grin

ตอนนี้เล่นไฟล์เพลงแบบ Lossless แล้ว      เพราะขี้เกียจเดินไปเปลี่ยนแผ่นซีดี... Grin   คิก คิก

แล้วใช้อะไรเป็น Source ในการเล่นเพลงครับ CD หรือ Files เพลง สายอินพุทเป็นไฟเบอร์ออพติคเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 11:08:21 AM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #295675 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:03:08 AM »

สร้างสมาคมการค้า ค้าขายเฉพาะกลุ่มอาเซียน...สั่งสอนไอ้กัน ปล่อยให้มันโดดเดี่ยวไป.....เอิดนัก   Grin

นี่ครับ เป็นความคิดของคนที่พรรษาถึงแล้ว เรียกง่ายๆว่าแก่พรรษาแล้วครับ จะมองออกมาแบบนี้แหละ  Grin

แต่ผมสะท้อนใจที่ว่า ผมใช้เงินบาทมาตั้งแต่จำความได้ มีรูปในหลวงอยู่ในธนบัตรนั้นด้วย ถ้าต่อไปต้องไปใช้เงินสกุลอื่น คงเศร้าน่าดูครับ  เศร้า

เห็นด้วยครับ...

แต่ว่า...โลกต้องหมุนไป... บู่

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #295676 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:03:36 AM »

60D ของเพื่อนที่ทำงานครับ  ของพี่ D90 (อยากหล่อเหมือนน้าหลวง) Grin Grin Grin

+ คำพูดจากใจ  เยี่ยม

+ เยี่ยม

เรามันกลุ่มคนหล่อ หน้าตาD  Grin  Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #295677 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:05:35 AM »

สร้างสมาคมการค้า ค้าขายเฉพาะกลุ่มอาเซียน...สั่งสอนไอ้กัน ปล่อยให้มันโดดเดี่ยวไป.....เอิดนัก   Grin

นี่ครับ เป็นความคิดของคนที่พรรษาถึงแล้ว เรียกง่ายๆว่าแก่พรรษาแล้วครับ จะมองออกมาแบบนี้แหละ  Grin

แต่ผมสะท้อนใจที่ว่า ผมใช้เงินบาทมาตั้งแต่จำความได้ มีรูปในหลวงอยู่ในธนบัตรนั้นด้วย ถ้าต่อไปต้องไปใช้เงินสกุลอื่น คงเศร้าน่าดูครับ  เศร้า

แบบเงินยูโรซิครับใช้สกุลเดียวกันก็จริงแต่ก็แล้วแต่ว่าพิมพ์จากประเทศไหนเขาก็ใส่เอกลักษณ์ของประเทศเขาเข้าไป

หน้าหนึ่งเป็นภาคบังคับ ภาพรวมเดียวกันของยุโรป อีกหน้าหนึ่ง เสรี ประเทศไหนพิมพ์ก็ใส่ภาพเอาเองตามใจชอบ

ยูโรเยอรมัน ไม่เหมือน ยูโร จากอิตาลี นะครับทั้งเหรียญทั้งและแบบใบ แต่ค่าเท่ากันเอาไปใช้ที่ไหนก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 11:07:52 AM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #295678 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:09:30 AM »

แล้วใช้อะไรเป็น Source ในการเล่นเพลงครับ CD หรือ Files เพลง สาบอินพุทเป็นไฟเบอร์ออพติคเปล่าครับ

ตอนนี้ใช้ HD Player เป็นตัวอ่านครับ...โดยไฟล์เพลงที่แปลงแล้วเก็บไว้ในฮาร์ดดิสก์

ลองเทียบเสียงที่ถอดรหัสออกมาเป็นสัญญาณเสียงแล้ว
เทียบระหว่างถอดรหัสจากเครื่องเล่น AVR และเครื่องที่ถอดรหัสออกมาเป็นเสียงจากเครื่อง HD Player โดยตรง
เสียงออกจาก AVR จะแยกแยะชิ้นดนตรีได้เป็นชิ้น ตำแหน่งดีกว่าพอสมควร...

แต่ผมมี integrated amp อยู่แล้ว เลยหาเรื่องใช้ DAC มาถอดรหัส เพื่อเล่น Audio File โดยเฉพาะดีกว่า
เสียงน่าจะดีกว่าฟังจากการถอดรหัสของเครื่อง AVR  แน่... Grin

ปอ ลืม... ผมเคยลองเทียบเสียงที่ได้จากสายโคแอคเชียล และสาย ออพติคอล
     ยังแยกแยะไม่ออกแบบชัดเจนครับ.... อาจเป็นเพราะซิสเตมผมยังไม่ไฮเอนด์พอที่จะฟ้อง
     หรือไม่ก็เป็นที่หูผมเอง... คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 11:14:08 AM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #295679 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:09:56 AM »

นี่ครับ เป็นความคิดของคนที่พรรษาถึงแล้ว เรียกง่ายๆว่าแก่พรรษาแล้วครับ จะมองออกมาแบบนี้แหละ  Grin

แต่ผมสะท้อนใจที่ว่า ผมใช้เงินบาทมาตั้งแต่จำความได้ มีรูปในหลวงอยู่ในธนบัตรนั้นด้วย ถ้าต่อไปต้องไปใช้เงินสกุลอื่น คงเศร้าน่าดูครับ  เศร้า

แบบเงินยูโรซิครับใช้สกุลเดียวกันก็จริงแต่แล้วแต่ว่าพิมพ์จากประเทศไหนเขาก็ใสเอกลักษณ์ของประเทศเขาเข้าไป

หน้าหนึ่งเป็นภาคบังคับ ภาพรวมเดียวกันของยุโรป อีกหน้าหนึ่ง เสรี ประเทศไหนพิมพ์ก็ใส่ภาพเอาเองตามใจชอบ

ผมว่าจีนกำลังจะครอบงำภูมิภาคนี้ ทุกวันนี้ก็ครอบงำกลายๆ ทั้งสินค้าก็ผลิตไปถล่มทั่วโลก ไม่เว้นอาเซียน

ล่าสุดจีนออกเงินให้ก่อน สร้างรถไฟความเร็วสูงรอบอาเซียน ลาวเขมรเอาด้วย ไทยยังขอคิดนิดนึง

ตอนนี้จีนมาสร้างศูนย์ค้าส่งสินค้าระดับมหึมาใกล้ๆกทมฯ ซึ่งนักธุรกิจไทยเป็นห่วงมาก ถ้าจีนขนสินค้ามาถล่มสินค้าไทยมากมาย

ไม่อยากคิดนะครับ ว่าเราอาจจะเป็นเมืองขึ้นทางศก.ของจีน โดยไม่รู้ตัว  อ๋อย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: 1 ... 19709 19710 19711 [19712] 19713 19714 19715 ... 35779
  พิมพ์