เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 10:27:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 20067 20068 20069 [20070] 20071 20072 20073 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25801334 ครั้ง)
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #301035 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:54:56 PM »

พ่อค้าภูธร... รักในหลวง, tum610, ต้นหนาว (+ 1 ซ่อนตัว) และ 25 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

เห็นชื่อตาคนนี้แล้วหิวเหล้าตะหงิด ตะหงิด... น้ำลายหก  ยิ่งฝน ๆ อากาศเย็น ๆ

เหล้าที่เหลือ มากินซะให้หมดทีต่ะ...หิ้วมาหลายงานแล้ว... คิก คิก คิก คิก

พร้อมเสมอครับ... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

จ๊ากกส์ส์....  มรันเอาจริงเฟ้ย... ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

แล้วค่อยนัดวันกันอีกทีนะครับ... Grin    น้ำลายหก

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #301036 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:55:14 PM »

ทนกันอีกพักใหญ่ๆนะครับพี่น้อง กว่าผมจะได้รถ  คิก คิก

สิ่งที่มาร์ชมี บริโอ้ไม่มี (โดยรวม)
1. ระบบกุญแจอัจฉริยะ Immobilizer Push Start Button
2. แอร์ออโต้ (ปรับอุณภูมิอัตโนมัติ)
3. เซนเซอร์ถอยหลัง 4 จุด
4. แผงหน้าปัดอัจฉริยะ (คำนวนอัตราสิ้นเปลือง ตั้งเตือนวันสำคัญหรือกำหนดการเซอร์วิสต่างๆ)
5. ระบบ Idling Stop (จอดรถติดไฟแดงกดปุ่ม A/C off เหยียบเบรคเครื่องดับเอง ปล่อยเบรค เครื่องติดเอง)
6. เกียร์  xtronic cvt (บริโอ้เป็นเกียร์ cvt ธรรมดา)
7. ระบบเสริมแรงเบรก BA
8. ล้อแมกซ์ขอบ 15" (บริโอ้เป็นแมกซ์ขอบ 14")
9. หมอนรองศรีษะด้านหน้าปรับขึ้นลงได้ (บริโอ้เป็นชิ้นเดียว แต่เบาะหลังแอบปูดๆมากกว่ามาร์ช)
10. ที่ปัดน้ำฝนกระจกหลัง (บริโอ้ไม่ให้มาลำบากแน่ๆเวลาเข้าหน้าฝนหรือหน้าหนาว)
11. พื้นที่จุของด้านท้ายมากกว่า (บริโอ้น้อยมาก สงสัยจะยากเวลาติดแก๊ส)
12. คานเหล็กซับแรงในกันชนท้าย (ไม่แน่ใจว่ามาร์ชมีป่าวนะ)
13. ไฟอ่านแผนที่ (ในขณะที่บริโอ้มีไฟกลางรถ)
14. ช่องใส่ไฟตัดหมอก (บริโอ้คงต้องเจาะแล้วซื้ออุปกรณ์เสริม)
15. เครื่องเล่น CD MP3 (ในขณะที่บริโอ้มีช่องต่อ USB)
16. ฝาห้องเก็บสัมภาระท้าย (สงสัยบริโอ้ลืมใส่มา)
17. ฝาท้ายมาร์ชเป็นเหล็ก+กระจก ส่วนบริโอ้เป็น กระจกล้วนๆ+กันชนพลาสติก ไม่มีคานเหล็กซับแรง
18. ช่องวางของข้างแผงประตูหน้า บริโอ้ เป็นเหล็กรถ (ทำไมไม่เพิ่มพลาสติกแผงข้างประตูอีกหน่อยก็ปิดมิดแล้ว - -")

ตามสบายเลยครับเสี่ยเบิ้ม ผมไม่เห็นต้องทนไหร๋ ก็แค่ปล่อยผ่านไปเท่านั้นเองครับ  Grin ว่าแต่เสี่ยก็ทนของผมให้ได้แล้วกัน  คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #301037 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:56:17 PM »

สเกลค่าวัดแสงมันอยู่ที่ 0 ตลอดเลยครับลุงตุ้ม แต่ที่สังเกตุดู ถ้าค่ารูรับแสงไม่พอ ตัวเลขมันจะกระพริบครับ ถ้าผมลดสปีดลงเรื่อยๆจนค่าแสงรับได้ มันจะหยุดกระพริบครับ  Grin

ปล. เลนส์ตัวนี้รูรับแสงอยู่ที่ 3.5-5.6 ซึ่งเวลาผมดึงซูมเข้าออก ค่าแสงจะวิ่งครับ แต่อยู่ในช่วงของเลนส์ แต่เวลาผมไปเล่นในโหมด Av ค่ารูรับแสงมรันวิ่งไปได้ถึง 36 โน่นแน่ะครับ และค่าสปีดก็วิ่งตามไปด้วย เลยทำให้งงหน่ะครับลุง  Huh ยังต้องเรียนรู้อีกมากมายจริงๆครับ  อ๋อย

เล่นไปเรื่อย ๆ ครับ...เดี๋ยวก็ได้เป็นโปรฯแระ... Cheesy

ปล. ผมใช้นิคครับ... อ๋อย อ๋อย
      กล้องมันจะบอก ค่ารับแสงที่ได้ มากหรือน้อยไปเท่าไหร่... Grin

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #301038 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:00:22 PM »

ทนกันอีกพักใหญ่ๆนะครับพี่น้อง กว่าผมจะได้รถ  คิก คิก

สิ่งที่มาร์ชมี บริโอ้ไม่มี (โดยรวม)
1. ระบบกุญแจอัจฉริยะ Immobilizer Push Start Button
2. แอร์ออโต้ (ปรับอุณภูมิอัตโนมัติ)
4. แผงหน้าปัดอัจฉริยะ (คำนวนอัตราสิ้นเปลือง ตั้งเตือนวันสำคัญหรือกำหนดการเซอร์วิสต่างๆ)
5. ระบบ Idling Stop (จอดรถติดไฟแดงกดปุ่ม A/C off เหยียบเบรคเครื่องดับเอง ปล่อยเบรค เครื่องติดเอง)
6. เกียร์  xtronic cvt (บริโอ้เป็นเกียร์ cvt ธรรมดา)
8. ล้อแมกซ์ขอบ 15" (บริโอ้เป็นแมกซ์ขอบ 14")
9. หมอนรองศรีษะด้านหน้าปรับขึ้นลงได้ (บริโอ้เป็นชิ้นเดียว แต่เบาะหลังแอบปูดๆมากกว่ามาร์ช)
10. ที่ปัดน้ำฝนกระจกหลัง (บริโอ้ไม่ให้มาลำบากแน่ๆเวลาเข้าหน้าฝนหรือหน้าหนาว)
11. พื้นที่จุของด้านท้ายมากกว่า (บริโอ้น้อยมาก สงสัยจะยากเวลาติดแก๊ส)
12. คานเหล็กซับแรงในกันชนท้าย (ไม่แน่ใจว่ามาร์ชมีป่าวนะ)
13. ไฟอ่านแผนที่ (ในขณะที่บริโอ้มีไฟกลางรถ)
14. ช่องใส่ไฟตัดหมอก (บริโอ้คงต้องเจาะแล้วซื้ออุปกรณ์เสริม)
15. เครื่องเล่น CD MP3 (ในขณะที่บริโอ้มีช่องต่อ USB)
16. ฝาห้องเก็บสัมภาระท้าย (สงสัยบริโอ้ลืมใส่มา)
17. ฝาท้ายมาร์ชเป็นเหล็ก+กระจก ส่วนบริโอ้เป็น กระจกล้วนๆ+กันชนพลาสติก ไม่มีคานเหล็กซับแรง
18. ช่องวางของข้างแผงประตูหน้า บริโอ้ เป็นเหล็กรถ (ทำไมไม่เพิ่มพลาสติกแผงข้างประตูอีกหน่อยก็ปิดมิดแล้ว - -")

เดี๋ยวก็โดนว่า พามวยคนละรุ่นมาเปรียบกันอีก.... บู่    คิก คิก

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #301039 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:02:15 PM »

เทียบสเป็กเครื่องbrioกับมาร์ช โดยขาเชียร์ แต่รอดูยอดจองมอเตอร์โชว์ดีกว่า ใครจะเอาไปกิน  Grin

ถ้าพูดถึงรถแล้วไม่กล่าวถึงเครื่องยนต์นั้น ดูเหมือนจะเป็นเรื่องแปลก เพราะนี่เป็นสิ่งที่ใครหลายคนเฝ้าถาม โดยเฉพาะ อย่างยิ่ง กับรถเล็กระดับนี้ ที่เน้นให้ความประหยัดน้ำมัน ที่ทั้ง 2 นั้นต่างพุ่งเป้าการทำความประหยัดให้ได้ 20 กิโลเมตร ต่อลิตรที่สามารถลงตัวด้วยเครื่องยนตพิกัดไม่เกิน 1.3 ลิตร จึงจะเข้าตามมาตรฐานรถอีโค่คาร์ ครั้งนี้เราเปิดทางให้รุ่นพี่อย่าง Nissan march เริ่มต้นที่ออกตัวมาพร้อมกับเครื่องยนต์ที่ฉีกแนวรถทุกรุ่นในตลาดกับครั้งแรกของเครื่อง 3 สูบ ขนาด 1.2 ลิตร ในรถยุคใหม่ที่กลับมาอาละวาดด้วยระบบแคมคู่ ให้พละกำลังจิ๊บ 78 แรงม้า เรียกแรงบิดได้มากถึง 106 นิวตันเมตร ผ่านช่วงชักแบบ under sqaure 78X83.6 มิลลิเมตร มาพร้อมสมรรถนะการขับขี่ด้วยการส่งกำลัง 5 เกียร์ อัตโนมือและอัตโนมัติ แบบ Xtronic CVT ที่ยกมาจากรถรุ่นใหญ่ ในขณะที่ช่วงล่างใช้แม็คเฟอร์สันสตรัททางด้านหน้า ส่วนด้านท้ายใช้ทอร์ชั่นบีม ที่ลงตัวด้วยดิสก์เบรกและดรัมเบรกทางด้านหน้าและด้านหลังตามลำดับ ส่วนพิกัดน้ำหนักเริ่มที่ 900 กิโลกรัมและสูงสุดที่ 965 กิโลกรัม

ด้าน honda Brio น้องใหม่นั้น งานนี้ดูเหมือนจะได้เปรียบมากกว่า ที่เริ่มต้น หัวใจดวงตัวในเจ้าตัวเล็กนี้ก็ยกเอามาจาก honda Jazz ที่จำหน่ายในเยอรมันกับขุมพลัง 4 สูบ แถวเรียงขนาด 1.2 ลิตร ตอบสนองยิ่งขึ้นผ่านระบบแคมเดี่ยวที่มาพร้อมเทคโนดลยี i-Vtec ให้เหยียบเป็นพุ่งทุกรอบเครื่อง ที่มาพร้อมช่วงชักเร้าใจแบบ Over Sqaure 73.0X71.6 มิลลเมตร ให้กำลัง 90 แรงม้า พร้อมแรงบิด 110 นิวตันเมตร ที่จับคู่พร้อมระบบเกียร์ธรรมดา 5 สปีด และระบบเกียร์อัตโนมัติ CVT ที่มาพร้อมระบบ Shift hold Control ให้ความรู้สึกในการขับขี่ที่ลื่นไหล ส่วนน้ำหนักตัวนั้นมี 925 -920 และ 950 กิโลกรัม ตามลำดับ

ในแม็ทช์นี้จะสังเกตได้ว่าเครื่องยนต์ของ Honda ทรงสมรรถนะมากกว่าเครื่องของ Nissan แต่อย่างลืมว่า Brio เป็นเครื่อง 4 สูบแถวเรียง ในขณะที่พี่ใหญ่ March เป็นเครื่อง 3 สูบ ที่พอมาดูแรงบิดเรากลับพบว่าต่างกัน เพียง 4 นิวตันเมตร เท่านั้นเอง ส่วนเรื่องการขับสนุกแค่มองสเป็คคร่าวครั้งนี้คงต้องยกให้ honda เขาไป

http://auto.sanook.com/item/2058-%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%9A%E0%B8%A1%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%88%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C-...%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89-march-vs.-brio.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2011, 08:05:19 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #301040 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:04:28 PM »

ทนกันอีกพักใหญ่ๆนะครับพี่น้อง กว่าผมจะได้รถ  คิก คิก

6. เกียร์  xtronic cvt (บริโอ้เป็นเกียร์ cvt ธรรมดา)

ตามสบายเลยครับเสี่ยเบิ้ม ผมไม่เห็นต้องทนไหร๋ ก็แค่ปล่อยผ่านไปเท่านั้นเองครับ  Grin ว่าแต่เสี่ยก็ทนของผมให้ได้แล้วกัน  คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมสงสารจารตุ้มมากว่า (อะไรๆก็ตู จารแกแอบบ่นในใจ)  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #301041 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:07:19 PM »

สเกลค่าวัดแสงมันอยู่ที่ 0 ตลอดเลยครับลุงตุ้ม แต่ที่สังเกตุดู ถ้าค่ารูรับแสงไม่พอ ตัวเลขมันจะกระพริบครับ ถ้าผมลดสปีดลงเรื่อยๆจนค่าแสงรับได้ มันจะหยุดกระพริบครับ  Grin

ปล. เลนส์ตัวนี้รูรับแสงอยู่ที่ 3.5-5.6 ซึ่งเวลาผมดึงซูมเข้าออก ค่าแสงจะวิ่งครับ แต่อยู่ในช่วงของเลนส์ แต่เวลาผมไปเล่นในโหมด Av ค่ารูรับแสงมรันวิ่งไปได้ถึง 36 โน่นแน่ะครับ และค่าสปีดก็วิ่งตามไปด้วย เลยทำให้งงหน่ะครับลุง  Huh ยังต้องเรียนรู้อีกมากมายจริงๆครับ  อ๋อย

เล่นไปเรื่อย ๆ ครับ...เดี๋ยวก็ได้เป็นโปรฯแระ... Cheesy

ปล. ผมใช้นิคครับ... อ๋อย อ๋อย
      กล้องมันจะบอก ค่ารับแสงที่ได้ มากหรือน้อยไปเท่าไหร่... Grin

ครับลุง ถ้าเล่นในโหมดเอ็ม สเกลวัดแสงจะวิ่งให้ครับว่าตอนนี้อ่านได้เท่าไหร่ มากหรือน้อยไปเท่าไหร่ครับ  Grin

ปล. วันนี้ ช่วงบ่าย พอกลับถึงบ้าน ด้วยความสงสัยว่าทำไมตรูปรับโหมด Tv แล้วมรันยังวิ่งอยู่ว่ะ เลยกลับมาลองโน่นลองนี่ สุดท้าย ลืมโอนตังอีกจนได้... อ๋อย

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #301042 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:09:05 PM »

ผมสงสารจารตุ้มมากว่า (อะไรๆก็ตู จารแกแอบบ่นในใจ)  คิก คิก

อันนั้นช่วยไม่ได้ครับเสี่ยเบิ้ม อยากเป็นคนของประชาชนเองทำไมล่ะ  คิก คิก ขำก๊าก

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #301043 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:15:56 PM »

กินข้าวบนเรือแบบนี้น่าหรอยจัง  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

http://www.siamfishing.com/board/view.php?tid=630589

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #301044 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:17:38 PM »

หัวไทร บ้านเสี่ยโจ้  Grin

http://www.siamfishing.com/board/view.php?tid=630666

ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #301045 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:19:18 PM »

เมื่อกี้เมียมาขอดูรูป.. ตกใจ โดนชก 

แต่พอเห็นรูปนี้แล้วบอกว่าขึ้นไปเร็วหน่อยน่ะ  เด๋วจะให้รางวัล.. ยิ้มีเลศนัย

ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #301046 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:21:35 PM »

Grin

ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #301047 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:24:07 PM »

Grin

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #301048 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:25:25 PM »

กินข้าวบนเรือแบบนี้น่าหรอยจัง  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

http://www.siamfishing.com/board/view.php?tid=630589

บ๊ะหรอยเฟ้ย..ของเรานั่งกินบนพื้นเรือนุ...  บู่

แต่อาหารก็แนวเดียวกันเลยแหละ....  คิก คิก
น้ำพริก ไข่เจียว ยืนพื้น... Cheesy Cheesy

ทำยังไงก็อร่อย...บรรยากาศมันให้... น้ำลายหก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #301049 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:26:10 PM »

เมื่อกี้เมียมาขอดูรูป.. ตกใจ โดนชก  

แต่พอเห็นรูปนี้แล้วบอกว่าขึ้นไปเร็วหน่อยน่ะ  เด๋วจะให้รางวัล.. ยิ้มีเลศนัย

มันเอาตัวรอดเก่งจริงๆ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 ... 20067 20068 20069 [20070] 20071 20072 20073 ... 35779
  พิมพ์