เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 07:28:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 20280 20281 20282 [20283] 20284 20285 20286 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25730558 ครั้ง)
Biggaju
Hero Member

คะแนน 693

« ตอบ #304230 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:13:38 PM »

แบร่ แบร่ แบร่

ธงชาติไทยไกวพัดสะบัดพริ้ว   แลริ้วริ้วสลับงามเป็นสามสี   ผ้าผืนน้อยบางเบาเพียงเท่านี้   แต่เป็นที่รวมชีวิตและจิตใจ

ไทยรุ่นเยาว์ยืนเรียบระเบียบแถว   ดวงตาแน่วนิ่งตรงธงไสว ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย  ฟังคราใดเลือดซ่านแล่นพล่านทรวง
ช.ลิ้วเฮียง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 332

« ตอบ #304231 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:15:51 PM »

สวัสดีครับพี่น้อง   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ดีครับน้าจู๋    คืนนี้เขาไม่เอ่ยถึงกล้องกันเลย  บายตัวตุบ    Cheesy

อิ อิ อิ ดีด้วยคน Grin Grin Grin

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
Biggaju
Hero Member

คะแนน 693

« ตอบ #304232 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:18:26 PM »

เพิ่งกลับจากรังวัดที่ดินแปลงเล็กๆของตัวเอง  
เจอทีดินข้างเคียงสร้างรั้วชั่วคราวลำเข้ามาในที่ผม 7 นิ้ว
ไอเราก็ไปคุยดีๆ มันก็ไม่ยอมรับ บอกผมไม่ยอมเซ็นรับหลักเขต
หลักเขตของผมผิด  เจ้าหน้าที่รังวัด งงเป็นไก่ตาแตกตอบไรไม่ถูก
มาเจอคนแบบนี้    ยี๊

แบบนี้ถ้าผมรื้อรั้วเขาที่ลำเข้ามาในเขตโฉนดผมเลย ผมจะมีความผิดมั๊ยครับ
พี่ทะนายสิงห์หรือใครเคยมีประสบการณ์ช่วยที  เจ็บหัวนิ วันสองวันนี้ว่าจะไถดิน
ถมที  หรือว่าทำไปเลยไม่ต้องสนใจยึดได้ตามหลัดเขตโฉนด ครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

ถ้าของเค้าออกเป็นโฉนดแล้ว  ทำการรื้อถอนไม่ได้ครับ  ต้องเป็นไปตามนั้น

เป็นโฉนดแล้วทั้งสองฝ่ายครับ แต่เขาบอกว่าเข้าไม่เชื่อหลักหมุดที่ใช่ร่วมกัน
ต้องเป็นไปตามแนวที่เขาเข้าใจ ซึ่งกินตลอดแนวเข้ามาในที่ผม 7นิ้ว แถวทำรั้วชั่วคราวไว้พร้อม
เจ้าหน้าที่มารังวัดก็ยืนยันว่าหลักเขตตรงจุดถูกต้องแล้ว  เขาไม่เซ็นยอมรับหลักหมุด

แบบนี้ถ้าผมจะรื้รั่วเขาเลยจะมีความผิดอะไรมั๊ยครับ  ใจผมจะยึดตามหมุดไว้ก่อน พรุ่งนี้จะให้เด็กๆมารื้อรั้ว
แล้วถมที่เลยครับ  แต่อีกใจก็เสียวๆนิดๆ ไหว้

รื้อถอนได้ครับ โฉนดก็คือโฉนด รั้วก็คือรั้ว เรารื้อถอนรั้ว ใช่รื้อถอนโฉนดเสียที่ไหน
จริงๆการทำรั้วต้องบอกที่ดินข้างเคียง ที่ติดที่ดินเรานะ ให้มาดูตอนทำ มาชี้เขตให้ถูกต้องแน่นอน
ถ้าเคลียร์เรื่องนี้ ระหว่างการดำเนินการ รื้อรั้วลงใหม่ถ่ายรูปมาให้ครบทุกขั้นตอนนะ
ให้เห็นคนทุกคนที่ม,า ที่รู้เห็นไว้ด้วย รวมถึงถ้าเคลียร์แล้ว ขอให้เคลียร์ทุกด้านไปเลย อย่าเคลียร์ด้านเดียว
เคลียร์ทีละด้าน ยุ่งค่าใช้จ่ายสูง แถมเพื่อนไม่ชอบขี้หน้าเพราะมีเรื่องหลายหน

อย่าเข้าไปรื้อครับ
แม้เราจะมั่นใจว่าแนวเขตของเราถูกต้อง เนื่องจากการรังวัดโดยเจ้าหน้าที่ก็ตาม
แต่เมื่อคดีนี้ มีการกล่าวอ้างจากอีกฝ่ายว่า แนวเขตที่ดินไม่ถูกต้อง
และดูท่าทางต่างคนต่างมั่นใจในเขตพิพาทของตน
จึงยังไม่แน่นอนว่า ที่ดินในบริเวณที่มีการปักรั้วนั้น จะเป็นของบิ๊ก หรือของอีกฝ่าย
ภาษากฎหมายเรียกว่า ยังมีการโต้แย้งเรื่องสิทธิครอบครอง กรรมสิทธิ์อยู่

เมื่อยังมีข้อโต้แย้งกันเรื่องสิทธิครอบครอง เรื่องกรรมสิทธิ์กันอยู่
จะต้องพิสูจน์กันก่อนว่า ที่ดินบริเวณที่มีปัญหานั้นเป็นที่ดินของใครกันแน่

ซึ่งการพิสูจน์ นั้นมีวิธีที่เมื่อตกลงกันไม่ได้สุดๆแล้ว คือฟ้องคดีต่อศาล ขับไล่ และให้ศาลตัดสินว่าที่ดินพิพาทเป็นของใครกันแน่

ดังนั้นตราบใดที่ยังมีการโต้เถียงกันอยู่ รั้วที่เขาปักมา จึงต้องถือว่าเป็นทรัพย์สินของเขา
การที่เราไปรื้อรั้วโดยพลการ สุ่มเสี่ยงที่จะโดนข้อหาทำให้เสียทรัพย์ได้

ดังนั้นใจเย็นๆครับ ถมในส่วนที่ถมได้ก่อน ส่วนที่ดินที่มีปัญหา เว้นไว้อย่าไปทำอะไร และลองหาทางไกล่เกลี่ย หรือใช้สิทธิทางศาลต่อไปครับ

อนึ่ง เมื่อที่ดินที่พิพาททั้งสองฝ่าย เป็นโฉนดแล้ว การแย่งการครอบครองที่ดินดังกล่าว มีระยะเวลา ๑๐ ปี
หากไกล่เกลี่ยไม่ได้ ก็ยังมีเวลาใช้สิทธิทางศาลฟ้องให้รื้อถอนรั้ว ภายใน ๑๐ ปี นับแต่วันเข้ามาทำรั้วในที่ดินของเราครับ

Cool Cool

ขอบคุณครับพี่ทะนายและคณะที่ปรึกษา ทุกๆท่านครับ   วันนี้ลุงแกจัดการเองเรียบร้อยแล้วครับ
แค่ผมเหน็บหนังกะติ๊กซองนอก เดินๆไปถามหาหลักหมุด แกคุยดีขึ้นมาทันที  
ตารีตาเหลือกตามลูกชายมาจัดการกับรั้วเจ้าปัญหาเรียบร้อยแล้วครับ
ไม่รู้แกจะกัวอะไร    ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย Grin

ธงชาติไทยไกวพัดสะบัดพริ้ว   แลริ้วริ้วสลับงามเป็นสามสี   ผ้าผืนน้อยบางเบาเพียงเท่านี้   แต่เป็นที่รวมชีวิตและจิตใจ

ไทยรุ่นเยาว์ยืนเรียบระเบียบแถว   ดวงตาแน่วนิ่งตรงธงไสว ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย  ฟังคราใดเลือดซ่านแล่นพล่านทรวง
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #304233 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:19:03 PM »

ว๊าว งั้นยินดีด้วยครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
อยากให้คดีของผมแบบนี้ จบแบบนี้บ้าง เพราะแรงๆทั้งนั้น ตอนราคายางแพง
กลัวครับ กลัวจะโดนลูกหลงจริงๆ  เศร้า
Biggaju
Hero Member

คะแนน 693

« ตอบ #304234 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:19:57 PM »

สวัสดีครับพี่น้อง   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ดีครับน้าจู๋    คืนนี้เขาไม่เอ่ยถึงกล้องกันเลย  บายตัวตุบ    Cheesy

อิ อิ อิ ดีด้วยคน Grin Grin Grin

ข้าน้อยคาระวะท่านจอมยุทธ    ไหว้ Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #304235 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:20:15 PM »

เป็นเพราะน้าซับทีเดียว   ......  ป๋าแกสั่งลุยรื้อโลด  ยอดคนจริงๆ ต้องปิดทองที่ ......   Shocked

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #304236 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:20:23 PM »

เพิ่งกลับจากรังวัดที่ดินแปลงเล็กๆของตัวเอง  
เจอทีดินข้างเคียงสร้างรั้วชั่วคราวลำเข้ามาในที่ผม 7 นิ้ว
ไอเราก็ไปคุยดีๆ มันก็ไม่ยอมรับ บอกผมไม่ยอมเซ็นรับหลักเขต
หลักเขตของผมผิด  เจ้าหน้าที่รังวัด งงเป็นไก่ตาแตกตอบไรไม่ถูก
มาเจอคนแบบนี้    ยี๊

แบบนี้ถ้าผมรื้อรั้วเขาที่ลำเข้ามาในเขตโฉนดผมเลย ผมจะมีความผิดมั๊ยครับ
พี่ทะนายสิงห์หรือใครเคยมีประสบการณ์ช่วยที  เจ็บหัวนิ วันสองวันนี้ว่าจะไถดิน
ถมที  หรือว่าทำไปเลยไม่ต้องสนใจยึดได้ตามหลัดเขตโฉนด ครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

ถ้าของเค้าออกเป็นโฉนดแล้ว  ทำการรื้อถอนไม่ได้ครับ  ต้องเป็นไปตามนั้น

เป็นโฉนดแล้วทั้งสองฝ่ายครับ แต่เขาบอกว่าเข้าไม่เชื่อหลักหมุดที่ใช่ร่วมกัน
ต้องเป็นไปตามแนวที่เขาเข้าใจ ซึ่งกินตลอดแนวเข้ามาในที่ผม 7นิ้ว แถวทำรั้วชั่วคราวไว้พร้อม
เจ้าหน้าที่มารังวัดก็ยืนยันว่าหลักเขตตรงจุดถูกต้องแล้ว  เขาไม่เซ็นยอมรับหลักหมุด

แบบนี้ถ้าผมจะรื้รั่วเขาเลยจะมีความผิดอะไรมั๊ยครับ  ใจผมจะยึดตามหมุดไว้ก่อน พรุ่งนี้จะให้เด็กๆมารื้อรั้ว
แล้วถมที่เลยครับ  แต่อีกใจก็เสียวๆนิดๆ ไหว้

รื้อถอนได้ครับ โฉนดก็คือโฉนด รั้วก็คือรั้ว เรารื้อถอนรั้ว ใช่รื้อถอนโฉนดเสียที่ไหน
จริงๆการทำรั้วต้องบอกที่ดินข้างเคียง ที่ติดที่ดินเรานะ ให้มาดูตอนทำ มาชี้เขตให้ถูกต้องแน่นอน
ถ้าเคลียร์เรื่องนี้ ระหว่างการดำเนินการ รื้อรั้วลงใหม่ถ่ายรูปมาให้ครบทุกขั้นตอนนะ
ให้เห็นคนทุกคนที่ม,า ที่รู้เห็นไว้ด้วย รวมถึงถ้าเคลียร์แล้ว ขอให้เคลียร์ทุกด้านไปเลย อย่าเคลียร์ด้านเดียว
เคลียร์ทีละด้าน ยุ่งค่าใช้จ่ายสูง แถมเพื่อนไม่ชอบขี้หน้าเพราะมีเรื่องหลายหน

อย่าเข้าไปรื้อครับ
แม้เราจะมั่นใจว่าแนวเขตของเราถูกต้อง เนื่องจากการรังวัดโดยเจ้าหน้าที่ก็ตาม
แต่เมื่อคดีนี้ มีการกล่าวอ้างจากอีกฝ่ายว่า แนวเขตที่ดินไม่ถูกต้อง
และดูท่าทางต่างคนต่างมั่นใจในเขตพิพาทของตน
จึงยังไม่แน่นอนว่า ที่ดินในบริเวณที่มีการปักรั้วนั้น จะเป็นของบิ๊ก หรือของอีกฝ่าย
ภาษากฎหมายเรียกว่า ยังมีการโต้แย้งเรื่องสิทธิครอบครอง กรรมสิทธิ์อยู่

เมื่อยังมีข้อโต้แย้งกันเรื่องสิทธิครอบครอง เรื่องกรรมสิทธิ์กันอยู่
จะต้องพิสูจน์กันก่อนว่า ที่ดินบริเวณที่มีปัญหานั้นเป็นที่ดินของใครกันแน่

ซึ่งการพิสูจน์ นั้นมีวิธีที่เมื่อตกลงกันไม่ได้สุดๆแล้ว คือฟ้องคดีต่อศาล ขับไล่ และให้ศาลตัดสินว่าที่ดินพิพาทเป็นของใครกันแน่

ดังนั้นตราบใดที่ยังมีการโต้เถียงกันอยู่ รั้วที่เขาปักมา จึงต้องถือว่าเป็นทรัพย์สินของเขา
การที่เราไปรื้อรั้วโดยพลการ สุ่มเสี่ยงที่จะโดนข้อหาทำให้เสียทรัพย์ได้

ดังนั้นใจเย็นๆครับ ถมในส่วนที่ถมได้ก่อน ส่วนที่ดินที่มีปัญหา เว้นไว้อย่าไปทำอะไร และลองหาทางไกล่เกลี่ย หรือใช้สิทธิทางศาลต่อไปครับ

อนึ่ง เมื่อที่ดินที่พิพาททั้งสองฝ่าย เป็นโฉนดแล้ว การแย่งการครอบครองที่ดินดังกล่าว มีระยะเวลา ๑๐ ปี
หากไกล่เกลี่ยไม่ได้ ก็ยังมีเวลาใช้สิทธิทางศาลฟ้องให้รื้อถอนรั้ว ภายใน ๑๐ ปี นับแต่วันเข้ามาทำรั้วในที่ดินของเราครับ

Cool Cool

ขอบคุณครับพี่ทะนายและคณะที่ปรึกษา ทุกๆท่านครับ   วันนี้ลุงแกจัดการเองเรียบร้อยแล้วครับ
แค่ผมเหน็บหนังกะติ๊กซองนอก เดินๆไปถามหาหลักหมุด แกคุยดีขึ้นมาทันที  
ตารีตาเหลือกตามลูกชายมาจัดการกับรั้วเจ้าปัญหาเรียบร้อยแล้วครับ
ไม่รู้แกจะกัวอะไร    ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย Grin
กลัวบิ๊กกะจูไฮ  ยิ้มีเลศนัย  แบร่
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #304237 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:21:16 PM »

เป็นเพราะน้าซับทีเดียว   ......  ป๋าแกสั่งลุยรื้อโลด  ยอดคนจริงๆ ต้องปิดทอง

คนนะคร๊าบลุงปูไม่ใช่ปลัดกิก  ยิ้มีเลศนัย
Biggaju
Hero Member

คะแนน 693

« ตอบ #304238 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:24:28 PM »

เป็นเพราะน้าซับทีเดียว   ......  ป๋าแกสั่งลุยรื้อโลด  ยอดคนจริงๆ ต้องปิดทองที่ ......   Shocked

ทองเดี๋ยวผมซื้อให้  แตใครจะเป็นคนปิดครับลุงปู  ผมไม่กล้าเล่นของดำครับ ขำก๊าก ขำก๊าก

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #304239 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:32:56 PM »

เรียบร้อย....มื้อค่ำ.... อ๋อย

ข้าวราดผัดพริกหมูห่อพิเศษ  สี่สิบห้าบาท.... บวกไข่ดาวหนึ่งฟอง.. อีกเจ็ดบาท...

คนหาดใหญ่รวยกันจริง ๆ ....  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อ้อ... แม่ค้าใจดี... แถมพริกน้ำปลามาถุงเล็ก ๆ ถุงนึงกัน...

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #304240 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:34:13 PM »

ข้าวราดผัดพริกหมูห่อพิเศษ  สี่สิบห้าบาท.... บวกไข่ดาวหนึ่งฟอง.. อีกเจ็ดบาท...
                                  คนหาดใหญ่รวยกันจริง ๆ ....  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ดี  .......  อิ่มแล้วไปปิดทองซะ 

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #304241 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:35:14 PM »

เป็นเพราะน้าซับทีเดียว   ......  ป๋าแกสั่งลุยรื้อโลด  ยอดคนจริงๆ ต้องปิดทองที่ ......   Shocked

ทองเดี๋ยวผมซื้อให้  แตใครจะเป็นคนปิดครับลุงปู  ผมไม่กล้าเล่นของดำครับ ขำก๊าก ขำก๊าก

ว่าเท่งใครฮั้น... บู่    คิก คิก

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #304242 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:36:13 PM »

ข้าวราดผัดพริกหมูห่อพิเศษ  สี่สิบห้าบาท.... บวกไข่ดาวหนึ่งฟอง.. อีกเจ็ดบาท...
                                  คนหาดใหญ่รวยกันจริง ๆ ....  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ดี  .......  อิ่มแล้วไปปิดทองซะ 

ยื่นไข่มา..... เดี๋ยวฝากป้าไปติดให้แทน.... เผื่อจะได้เด้งดึ๋งขึ้นมามั่ง... Grin

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #304243 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:40:42 PM »

สงสัยกลัวจองแล้วไม่ได้รถ.... คิก คิก คิก คิก

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #304244 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:41:51 PM »

tum610, Biggaju (+ 1 ซ่อนตัว) และ 14 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ลุ๊งงงงง....   แบร่

หน้า: 1 ... 20280 20281 20282 [20283] 20284 20285 20286 ... 35779
  พิมพ์