เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 12:23:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 21495 21496 21497 [21498] 21499 21500 21501 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25550318 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #322455 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:49:48 AM »

พระท่านว่าเรื่องนี้นั้นมันเรื่องของธรรมของการเลือกคู่

ศีล จาคะ ปัญญา ศรัทธา

1. ศีล คือความเป็นปกติในการใช้ชีวิต เช่น บางคนมีศีล 5 อีกคนกลับไม่มีศีล 5 เลย ทำให้เกิดความอึดอัด
จนเกิดคำว่า “ดีเกินไป” ของอีกฝ่ายหนึ่งก็เป็นได้ เพราะทนรับกับสภาพของตัวเองที่ทำกับอีกฝ่ายไม่ได้นั่นเอง

2. จาคะ คือ นิสัยในการเป็นผู้ให้ และสละออกซึ่งสิ่งที่เป็นของเรา เช่น บางคนชอบทำบุญ ชอบช่วยคน แต่
อีกฝ่ายหนึ่งขี้งก ก็อยู่ด้วยกันลำบาก

3. ปัญญา คือ ความเข้าใจ ความคิดอ่าน การมองโลก ซึ่งแต่ละคนต้องมีขอบเขตความเข้าใจที่ใกล้เคียงกัน
คนหนึ่งชอบคุยเรื่องหนึ่ง แต่อีกคนหนึ่งไม่ชอบ มันก็อาจจะเซ็ง และคุยไม่เข้าคอกัน

4. ศรัทธา เป็นความเชื่อในเรื่องต่างๆ ที่ไม่เท่ากัน เช่น ความชอบไม่เหมือนกัน ทำให้เกิดการแบ่งแยก และ
แบ่งพวก นำมาซึ่งการทะเลาะกันได้

อ้างอิงจากClickที่นี่

หากเมื่อผ่านการเลือกคู่มาแล้ว การอยู่ด้วยกัน การครองเรือนด้วยกัน
พระท่านให้ใช้ฆราวาสธรรม 4 (ธรรมสำหรับการครองเรือน)

สัจจะ ทมะ  ขันติ  จาคะ

1.สัจจะ คือความจริง, ซื่อตรง, ซื่อสัตย์, จริงใจ, พูดจริง, ทำจริง

2.ทมะ คือการฝึกฝน, การข่มใจ, ฝึกนิสัย, ปรับตัว, รู้จักควบคุมจิตใจ, ฝึกหัดดัดนิสัย แก้ไขข้อบกพร่องปรับปรุงตน
ให้เจริญก้าวหน้าด้วยสติปัญญา

3.ขันติ คือความอดทน ตั้งหน้าทำหน้าที่การงานด้วยความขยันหมั่นเพียร เข้มแข็ง ทนทาน ไม่หวั่นไหว มั่นในจุดหมายไม่ท้อถอย

4.จาคะ คือความเสียสละ, สละกิเลส สละความสุขสบายและผลประโยชน์ส่วนตนได้ ใจกว้าง พร้อมที่จะรับฟังความทุกข์ ความ
คิดเห็นและความต้องการของผู้อื่นพร้อมที่จะร่วมมือช่วยเหลือเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ ไม่คับแคบเห็นแก่ตนหรือเอาแต่ใจตัว

ในธรรมหมวดนี้ ทมะท่านมุ่งเอาด้านปัญญา ขันติท่านเน้นแง่วิริยะ

อ้งอิงจากClickที่นี่

ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมและเจริญในการครองเรือน
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

แลที  ชีวิตตรู ดจะได้+กับเรื่องแบบนี้มั่งมั้ย....  Angry Angry Angry

สาธุ   แล้วเขากดบวกกันตรงไหนครับพี่

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #322456 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:49:55 AM »

หวัดดีครับพี่น้องด้ามขวาน กทม อากาศร้อน วันนี้โยธาครับ

ทรงผมใหม่ ใครทักผิดมั่ง น้าดา

ที่ทำงานชินแล้ว แต่สาวมักทักผิดบ่อยๆ ไปนั่งกินกาแควที่เมเจอร์เกือบโดนเกย์หิววะแล้ว อิอิ

ขำก๊าก  ทีหลังชวนตาแพะไปเป็นเพื่อนด้วยสิครับ....  คิก คิก

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #322457 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:50:41 AM »

พี่ๆครับ มีดเคบาร์ ถ้าจำชื่อไม่ผิดนะครับ เล่มละเท่าไหร่ครับ ซื้อไปเรื่อยๆ มีดไม่ต้องขอ ป.๓ ผบ. ด่าเราค่อยหยุดซื้อ

http://www.knifearmchair.com/store/product/KA_BAR-178605-th.html

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน เช้านี้มั่วตั้วไปหมด สงขลาอี้เอาอะไล่ไอ้นู่  สัตหีบอี้เอาอะไหล่ไอ้นั่น กลางเลอี้เคมีเอากัน ขอนแก่นก้าอี้ปูนเอา จัดให้ไม่โถก   

พี่ซับครับ ของหมดครับ ไม่ทราบว่าให้ลิงค์มาทำไหรครับ

สั่งได้ เบร่อเอ้ย...

ขำก๊าก ขำก๊าก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #322458 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:50:58 AM »

สาธุ   แล้วเขากดบวกกันตรงไหนครับพี่

ติ๊ตักบาตร ยังต้องถามพระ....
คนตรังนิ ทำปืนยิงไม่ทุ๊ ลั่นใส่หวางไป

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #322459 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:52:18 AM »

หวัดดีครับพี่น้องด้ามขวาน กทม อากาศร้อน วันนี้โยธาครับ

ที่ทำงานชินแล้ว แต่สาวมักทักผิดบ่อยๆ ไปนั่งกินกาแควที่เมเจอร์เกือบโดนเกย์หิววะแล้ว อิอิ

ขำก๊าก  ทีหลังชวนตาแพะไปเป็นเพื่อนด้วยสิครับ....  คิก คิก

พี่แพะเชี่ยวชาญเรืองเกย์ด้วยเหรอ นึกว่าแค่เรื่องมีด อิอิ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #322460 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:52:39 AM »

บวกสุ่มสี่สุ่มห้า ....

สัณฐานมันดูแปลก ๆ อยู่นะ ป่อง ๆ พอง ๆ เหมือนเดือยอยู่ข้างใน

วิจารณ์ได้เยี่ยมคร้าบน้า เยี่ยม

แต่ผมบวกให้น้าแพะแล้วนุ๊ Grin

เอ้า เบิ่งตาแล  แล้วบอกผมทีซิ  เห็นอะไรบ้าง

สัญชาตญาณแห่งการสืบเผ่าพันธ์ในตัวของเรา บอกอะไรเราบ้าง
ฉุ๊บ คนกลาง

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #322461 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:54:59 AM »

พี่เถือก.

สาวปูได้แฟนใหม่มาอยู่ในซอยบ้านแม่ผม

เห็นว่าแฟนเป็นคนทางภาคอีสาน ได้ค่าตัวล่าสุดสามหมื่นกะทองบาทนึง

พาพี่ของแฟน 8 คนมาขอเช่าหนำผมอยู่เดือน 500 อยู่มาได้เดือนนึง

พี่ของแฟนว่าค่าไฟขอจ่ายร้อยได้ไหม (ค่าไฟ 250) เห็นว่าเช่าที่อื่นเดือน 1500 ไม่เห็นต้องจ่ายค่าไฟ

เพราะไม่มีเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไร มีแค่ ทีวี พัดลม หม้อหุงข้าว ไมโครเวฟ เครื่องเสียง แค่นั้นเอง.

เมื่อวานมาจ่ายค่าเช่ากะน้องนุ้ย เห็นบ่นอะไรไม่รู้ตอนคนเยอะเสียงได้ยินแว่วๆ

ไม่รู้โดนก๊อกไหน เสียงน้องนุ้ยว่า เติ้นกะไปหาที่อยู่ใหม่ที่ดีกว่านี้ต่ะ..

โห เพื่อนไม่มีที่ซุกหัว หนำก่าคิดเบี้ยหล่าว
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #322462 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:56:10 AM »

พี่เถือก.

สาวปูได้แฟนใหม่มาอยู่ในซอยบ้านแม่ผม

เห็นว่าแฟนเป็นคนทางภาคอีสาน ได้ค่าตัวล่าสุดสามหมื่นกะทองบาทนึง

พาพี่ของแฟน 8 คนมาขอเช่าหนำผมอยู่เดือน 500 อยู่มาได้เดือนนึง

พี่ของแฟนว่าค่าไฟขอจ่ายร้อยได้ไหม (ค่าไฟ 250) เห็นว่าเช่าที่อื่นเดือน 1500 ไม่เห็นต้องจ่ายค่าไฟ

เพราะไม่มีเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไร มีแค่ ทีวี พัดลม หม้อหุงข้าว ไมโครเวฟ เครื่องเสียง แค่นั้นเอง.

เมื่อวานมาจ่ายค่าเช่ากะน้องนุ้ย เห็นบ่นอะไรไม่รู้ตอนคนเยอะเสียงได้ยินแว่วๆ

ไม่รู้โดนก๊อกไหน เสียงน้องนุ้ยว่า เติ้นกะไปหาที่อยู่ใหม่ที่ดีกว่านี้ต่ะ..

เติ้นกะไปหาที่อยู่ใหม่ที่ดีกว่านี้ต่ะ..

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #322463 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:57:23 AM »

พี่เถือก.

แล้ว มรึง ย้ายออกมาจากที่อื่นที่ว่าทำไมอ่ะ ดีนัก ทำไมไม่อยู่ต่อ

อยู่ที่นั่น อาหารการกิน ไม่ขาดตกบกพร่อง หาแต่ข้าวสารกะแป้งนัว ข้าวคั่ว เกลือ ใบย่านาง บักหุ่ง หลายโพด ..

อึ่ง เขียด กะปงกะปอม จินูนหายาก แต่จิ้งโกร่งเพียบ  หากินเอาเหอะ

ถ้าก่อปัญหา ทำให้อึดอัดใจยังไงบอกนะ  กะเดี๋ยวไปลายเคงให้หลาว

ทำท่าได้กินแกงงัวกันแล้วหล่าวโหม๋เรา หุ หุ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #322464 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:57:58 AM »

อืมม

หมอคนนี้ สวยวันสวยคืน อยู่แถว ๆ บ้านลุงเล็กเสียด้วย

สมัครเอง โพสเอง งับเอง เลยเน๊าะ

ตรูไม่อยากเชื่อเลย ว่ามรันเป็นคนในวงการคอมพิวเตอร์

เอ้า เบิกเนตรดูซะ

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #322465 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:58:56 AM »

อ่าว... ตัย..  มีโทรฯมาแรกกี๊ ตรูเป็นหนี้บัตรเครดิต ธ.กสิกรซะแหล่ว..

สามพันสี่ร้อยบาทแน่ะ...   วู้ ๆ ...

เปิดสปีคเกอร์โฟน ทิ้งไว้...กดหนึ่งเพื่อติดต่อพนักงาน...
                พอตรูนั่งฟังเสียงเฉย ๆ ไม่แหลง... ทำไมมันวางสายไปเองเลยฟระ... บู่

แล้วหนี้บัตรเครดิตที่ค้างไว้ตรูจะทำไงดีเนี่ย..
                ทั้ง ๆ ที่ตรูไม่มีบัตรเครดิตของธนาคารนี้ที...   สงสัยโดนฟ้องศาล ติดคุกแน่เลย.. หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #322466 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:59:11 AM »

พีุ่้ตุ้ม พี่แพะ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #322467 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:59:28 AM »

พี่แพะเชี่ยวชาญเรืองเกย์ด้วยเหรอ นึกว่าแค่เรื่องมีด อิอิ

คิก คิก คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #322468 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:01:52 AM »

น้าซับ หามีด จะไปฟัน ไปแทงใครเหรอครับ

หรือหา แล้วเก็บไว้เยี่ยวเฉย ๆ เหมือนเคย
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #322469 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:02:17 AM »

พี่เถือก.

แล้ว มรึง ย้ายออกมาจากที่อื่นที่ว่าทำไมอ่ะ ดีนัก ทำไมไม่อยู่ต่อ

อยู่ที่นั่น อาหารการกิน ไม่ขาดตกบกพร่อง หาแต่ข้าวสารกะแป้งนัว ข้าวคั่ว เกลือ ใบย่านาง บักหุ่ง หลายโพด ..

อึ่ง เขียด กะปงกะปอม จินูนหายาก แต่จิ้งโกร่งเพียบ  หากินเอาเหอะ

ถ้าก่อปัญหา ทำให้อึดอัดใจยังไงบอกนะ  กะเดี๋ยวไปลายเคงให้หลาว

เหมือนตอนคนที่ผมรู้จัก ไปทะเลาะกับคนขายล็อตเตอรี่ แล้วบอกให้เขากลับไปทำมาหากินบ้านเขานั่นแหละครับ

หน้า: 1 ... 21495 21496 21497 [21498] 21499 21500 21501 ... 35779
  พิมพ์