เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:18:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 21671 21672 21673 [21674] 21675 21676 21677 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25489855 ครั้ง)
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #325095 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:04:08 PM »

2 อันนี้ แลและจับต้องแล้ว มีความต่างพอควรครับ  เสียดาย เลขสวยๆไม่เคยหลุด ออกมาถึงมือคนนอก

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #325096 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:06:12 PM »

เจ็บหัว เพิ่มระบบเบรคABS,EBD,BA+ถุงลมเบาะข้างเพิ่ม1ใบ+ล้อแม๊ค15"ติดรถ(ซึ่งไม่ต้องการ กะออกมาเปลี่ยนแม๊กอยู่แล้ว)

ราคาเพิ่มขึ้นตั้ง5-6หมื่น คุ้มมั้ยครับ  Huh Huh Huh

พี่เข้ม จารตุ้ม พี่แพะ พี่ดุล ลุงปู ฯ ในแถแนะที่ใช้รถมาเยอะ คุ้มมั้ยครับ  ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #325097 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:06:27 PM »

เอาเป็นว่าตามจานตุ้มครับ ผมกะโม้ไปเรื่อยใช่รู้นิ๊ คริๆๆ

ข้างบนเป็นซีรีย์5ใช่ไม๊ลุง
ทรง sport automatic = seiko 5

มั๊ง...   คิก คิก

ปกติมันจะพ๊ะเลขห้าแปะไว้บนหน้าปัดเลย... Grin
....ของผมมี....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2011, 09:13:29 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #325098 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:10:46 PM »

เจ็บหัว เพิ่มระบบเบรคABS,EBD,BA+ถุงลมเบาะข้างเพิ่ม1ใบ+ล้อแม๊ค15"ติดรถ(ซึ่งไม่ต้องการ กะออกมาเปลี่ยนแม๊กอยู่แล้ว)

ราคาเพิ่มขึ้นตั้ง5-6หมื่น คุ้มมั้ยครับ  Huh Huh Huh

พี่เข้ม จารตุ้ม พี่แพะ พี่ดุล ลุงปู ฯ ในแถแนะที่ใช้รถมาเยอะ คุ้มมั้ยครับ  ไหว้

ทำฒ่าวมั่ง ทั้งหมดที่ว่ามา ระหว่างมีกับไม่มี เป็นแสนก็ต้องจ่ายครับ 
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #325099 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:12:12 PM »

หลับฝันดีครับพี่ๆสุดหล่อทุกท่าน ไหว้

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #325100 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:15:34 PM »

ทำฒ่าวมั่ง ทั้งหมดที่ว่ามา ระหว่างมีกับไม่มี เป็นแสนก็ต้องจ่ายครับ 

เออ.... แหลงกะคนยังเบี้ย  แหลงง่ายดีวุ๊ย... บู่

เอาเป็นว่าหากไม่เดือดร้อนเรื่องค่าใช้จ่าย...สมควรจ่ายเพิ่มครับ...
        เพื่อเรา และคนที่เรารัก... Grin

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #325101 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:15:36 PM »

พันน้านเลยหรือครับ มันมีประโยช์นจิงๆสิครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #325102 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:19:21 PM »

เออ.... แหลงกะคนยังเบี้ย  แหลงง่ายดีวุ๊ย... บู่

เอาเป็นว่าหากไม่เดือดร้อนเรื่องค่าใช้จ่าย...สมควรจ่ายเพิ่มครับ...
        เพื่อเรา และคนที่เรารัก... Grin

ผมไม่รู้อะไรหรอก รู้แต่ว่าเบี้ยมันนุ๊  บู่ บู่    คิก คิก

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #325103 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:20:04 PM »

เซลบอกอาจจะมีคืนใบจองรุ่นรอง1คัน อาจจะได้เร็ว แต่ถ้าเอาตัวท๊อป คงต้องรอ1-2เดือน  ตกใจหน้าซีด

ดูพฤติกรรมขับรถแบบเต่า หลานตัวเล็กๆ 1-2ตัว ไม่รู้จะขับเกิน60มั้ย  คิก คิก

เดี๋ยวขอคิดซักคืน พรุ่งนี้เซลมาเอาค่ามัดจำแล้วครับ  ไหว้

pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #325104 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:24:14 PM »

ราคาเพิ่มขึ้นตั้ง5-6หมื่น คุ้มมั้ยครับ  Huh Huh Huh

พี่เข้ม จารตุ้ม พี่แพะ พี่ดุล ลุงปู ฯ ในแถแนะที่ใช้รถมาเยอะ คุ้มมั้ยครับ  ไหว้

พันน้านเลยหรือครับ มันมีประโยช์นจิงๆสิครับ  Grin

เอาจริงแร๊ะ ...  คิก คิก คิก คิก

เอบีเอส ไม่ใช่ควรมี แต่ไม่มีไม่ได้ครับ ยิ่งรถเล็กน้ำหนักน้อยๆ หน้ายางกว้างน้อยๆ ยิ่งจำเป็นครับ  Grin

ออ ส่วนตัวช่วยเบรค มันมากับเอบีเอสอยู่แล้ว ตัดออกไม่ได้ใ่ช่มั๊ย .. เลยคร้านพูดถึง  บู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2011, 09:26:02 PM โดย หลวงกาหลง » บันทึกการเข้า
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #325105 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:25:40 PM »

ราคาเพิ่มขึ้นตั้ง5-6หมื่น คุ้มมั้ยครับ  Huh Huh Huh

พี่เข้ม จารตุ้ม พี่แพะ พี่ดุล ลุงปู ฯ ในแถแนะที่ใช้รถมาเยอะ คุ้มมั้ยครับ  ไหว้

พันน้านเลยหรือครับ มันมีประโยช์นจิงๆสิครับ  Grin

เอาจริงแร๊ะ ...  คิก คิก คิก คิก

เอบีเอส ไม่ใช่ควรมี แต่ไม่มีไม่ได้ครับ ยิ่งรถเล็กน้ำหนักน้อยๆ หน้ายางกว้างน้อยๆ ยิ่งจำเป็นครับ  Grin

ครับ ....

อ่อ..ลืม   เพิ่มแอร์ออโต้มาให้ด้วยอีกอย่างครับ  Grin

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #325106 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:37:55 PM »

สวัสดีครับลุง แลแล้วครับ ยังมึนหลายรุ่นแรงอยู่เหลย

ผมเน้นแบบแลกลางคืนแบบที่เป็นพรายน้ำครับ

ไซโก้ก็สวย ลูมินอคก็แจ๋วสงสัยต้องไปขุดเบี้ย

ตามตู้หล่าวหว๋า......อิ อิ

ปล.เคยหยลแลข้อมือลุงตุ้มแล้วแต่จำไม่ได้หล่าว

เน้นแลกลางคืน พรายน้ำชัด ๆ   คงต้องลูมิ่น...ชัดแน่นอนตลอดเวลา

แต่ราคามันค่อนข้างแรงเมื่อเทียบกับวัสดุ
                   รุ่นกลาง ๆ ล่าง ๆ ไม่ถึงหมื่นต้องดูให้ดีนะครับ...
                   ส่วนใหญ่บอดี้มันเป็นพลาสติก...ใช้ไปสักพัก เป็นลายพร้อยขรุขระ ม๊กจริง ๆ..  บู่
                   แต่ยังไงก็ถือว่าจ่ายให้แท่งทริเที่ยมก็แล้วกัน ก็ยังถือว่าคุ้ม...

หรือไม่ก็ต้องราคาหมื่นอัพ จะมีบอดี้โลหะให้เล่น...  Cheesy Cheesy แนะนำระดับนี้ดีกว่าครับ...

ปล.มาแลได้ครับของผม แต่ของผมมีแต่เรือนใหญ่.. ตอนนี้มีไซโก้อยู่สี่เรือน.. Grin
    กะโอเรียนโบราณ ๆ อยู่อีกเรือนนึง...แต่ก็ชอบ..หน้าตามันโบฯดี  คิก คิก

ตอนนี้ก็อยากได้ลูมิ่นเพิ่มอีกซักเรือน... Cheesy Cheesy

พอดีมีใช้ทั้งสองยี่ห้อครับ เลยปิดไฟถ่ายรูปให้ดูสดๆร้อนๆ ครับ .. SEIKO สว่างกว่า .. เพราะขนาดแท่งที่ใหญ่กว่า และอีกตัวแปรสำหรับสองเรือน คือ luminox  ผมซื้อมาหลายปีแล้ว ส่วน SEIKO ซื้อมาไม่ถึงปีครับ ... โชคดีร่ำรวย  Cool Cool Cool

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #325107 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:39:45 PM »

รถไรเบิ้มอ็อพชั่นเยอะยังกะ Benz (เมื่อก่อน ABS,EBD,BA มีใน Benz เท่านั้นที่ลงมาให้ครบแบบนี้)
สมัยนี้เป็นบุญของเจ้าแล้วที่มีให้ในรถตลาดๆ ลองพิดหนาแลรายตัวถิ

ABS มีก็ดี ไม่มีก็ได้ ชดเชยได้ด้วยความคุ้นเคยกับระยะเบรคของรถ น้ำหนักเหยียบเบรค รถแรงๆ หรือสปอร์ต บางทีก็ไม่มี หรือมีเลือกปุ่มใช้/ไม่ใช้ เพราะขับเก่งแล้วต้องการเลียเบรคเอง บางคนไม่ชอบตรงที่ระยะเบรคยาวไป

EBD ระบบกระจายแรงเบรคให้เหมาะสมแต่ละล้อเหรอ อืม...ถ้ารถหนักบรรทุกเยอะ ทางแย่ มีก็ดีนะ แต่เกินไปกับรถเล็กๆในเมือง

BA ระบบช่วยแรงเหยียบเบรคเหรอก็คล้ายๆข้างบน

ถุงลม อืม ถ้าไม่มีถุงลม เอาระบบหรือความสามารถคนขับรถเก่งมาชดเชยอะไรไม่ได้เลย เอาเป็นว่าเลือกตัวนี้แหละ แต่ถ้าเลือกตัวนี้ต้องบังคับให้เอาข้างเบินมาด้วย ก็ถือว่าของแถมแล้วกันคุ้มแล้วแหละ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #325108 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:47:09 PM »

ข้อมูลเพิ่มเติม

ระบบช่วยเบรค Brake Assist System

จาก สถิติของการเกิดอุบัติเหตุรถชนพบว่า คนขับรถส่วนใหญ่เหยียบเบรคไม่แรงพอที่จะทำให้รถหยุดได้ทันและในบางครั้งก็ ผ่อนการเหยียบเบรคลงอีกต่างหาก ทั้งๆ หากคนขับเหยียบเบรคแรง เร็วและนานพอ รถก็จะสามารถหยุดได้ทัน... แล้วก็รอดพ้นจากการชนไปได้แบบหวุดหวิดหรืออาจแบบชิลๆ เลยก็ยังไหว... แต่คนก็คือคนสาเหตุที่คนขับเหยียบเบรคไม่แรงพอ ก็ต่างๆ นาๆ กันไป อาจเป็นเพราะไม่อยากรุนแรงกับรถอันแสนรัก หรือกลัวความรุนแรง หรือนึกว่าเหยียบ แรงมากแล้ว หรือไม่มีแรงจะเหยียบแล้ว... จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม เทคโนโลยีมีทางออกให้

ลองมาดูตัวเลขอันน่าทึ่งกันบ้างดีกว่า... ทำไมวินาทีเดียวจึงหมายถึงระยะทางเป็น 10 เมตร... ตามตัวเลขจากแหล่งข้อมูลซึ่งได้มาจากการทดลองจริงพบว่า ระบบนี้สามารถลดระยะทางที่ใช้ในการเบรคได้ถึง 20-45% เลยทีเดียว หากวิ่งที่ความเร็ว 100 กม./ชม. และสามารถหยุดรถได้ภายในระยะ 73 เมตร ระบบช่วยเบรค BA สามารถทำให้ระยะเบรคลดลงเหลือแค่ 40 เมตรเอง... หากมีวัวซักตัวเดินตัดหน้ารถเราแล้ว ไม่เพียงแต่เราจะไม่ชนมัน แต่เรายังมีที่เหลือพอสำหรับวัวทั้งฝูงให้วิ่งผ่านไปได้ด้วยซ้ำ... ว้าววว...

หลักการทำงาน

ในเมื่อสาเหตุของการชน เกิดมาจาก 3 ประการหลักๆ ก็คือ คนขับเหยียบเบรคไม่เร็วพอ ไม่แรงพอ และไม่นานพอ โดยระบบช่วยเบรคนี้ก็จะมีวิธีช่วยเราได้ประมาณนี้

ไม่เร็วพอ คนขับเหยียบเบรคไม่เร็วพอ ระบบช่วยเบรค BA จะแก้โดยการติดตั้งเซ็นเซอร์ตรวจจับการเหยียบเบรค หากพบว่ามีการเหยียบแบบกระทัน หันตกใจ ระบบก็จะโดนสั่งให้ทำงานทันที

ไม่แรงพอ คนขับเหยียบเบรคไม่แรงพอ เนื่องจากปกติการเหยียบเบรคก็คือการกดไปที่ปั้มเบรคให้ปั้มน้ำมันเบรคไปบีบ ผ้าเบรคให้ไปกดจานเบรคแล้วล้อก็หยุด ซึ่งความแรงที่ไปบีบผ้าเบรคมันก็ขึ้นอยู่กับความแรงของคนเหยียบด้วย แม้ว่าจะมีแรงดันลงจากเครื่องยนต์มาช่วยกดแล้วด้วยก็ตาม แต่ในระบบช่วยเบรค BA จะมีตัวอัดแรงดัน น้ำมันเบรคเพิ่มขึ้นมา มันมีแรงอัดมากถึง 180 บาร์ (2,600 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) เลยทีเดียว ซึ่งเมื่อระบบตรวจจับการเบรคอย่างกระทันหัน ระบบจะปล่อยแรงดันอันมหาศาลนี้ ไปช่วยเราเหยียบเบรค มันทั้งแรงและเร็วพอที่จะทำให้เบรคทำงานได้อย่างสุดข้อจำกัดของเบรคและรวด เร็วมากๆ ม้ากี่ตัวก็เอาอยู่...

ไม่นานพอ การที่คนขับผ่อนเบรคแม้ว่ารถจะยังไม่หยุดดี อาจเกิดขึ้นเนื่องจากความเข้าใจผิดในหลายๆ ด้าน เช่น อาจรู้สึกว่าแป้นเบรคเกิดอาการสะท้านและเข้าใจว่าเหยียบหนักเกินไป แต่จริงๆ แล้วเกิดจากการทำงานเป็นปกติของระบบเบรค ABS หรือเหตุอื่นๆ ก็ตาม ระบบช่วยเบรคนี้จะตรวจจับลักษณะการผ่อนแรงนั้นและยังควบคุมให้เบรคจับเอาไว้ ก่อนโดยอาศัยแรงดัน 180 บาร์ที่ว่านี้ และเมื่อเซ็นเซอร์ตรวจพบว่ามีการปล่อยเบรคแล้วจึงค่อยปลดการควบคุมดังกล่าว และกลับสู่สภาพการทำงานปกติ เป็นอันปลอดภัยโดยทั่วกันนั่นเอง...

และด้วยหลักการดังกล่าว ระบบช่วยเบรค BA นี้ควรทำงานควบคู่ไปกับระบบป้องกันล้อตายหรือเอบีเอส (ABS) เนื่องจากระบบช่วยเบรคอาจทำให้เกิดอาการล้อล็อคได้ในบางโอกาส บางสภาพถนน จะได้มีเบรคเอบีเอสมาช่วยปลดล็อคได้ทันควันนั่นเอง เราจึงมักเห็นเจ้า 2 เทคโนโลยีนี้อยู่ด้วยกันเสมอๆ เลยแหละ

ก่อนจบ ขออนุญาตยกความดีทั้งหลายทั้งปวง และอานิสงค์ทั้งหลายแด่เมอร์ซิเดสซ์ เบนซ์ กับ ทีดับบริวอาร์ เนื่องจากว่าเค้าทั้ง 2 เป็นต้นตำรับที่คิดเจ้าระบบนี้ขึ้นมา และมันก็ช่วยชีวิตคนมากมาย ลดความเสียหายมาเยอะแล๊ว... ส๊า... ธุ...
http://www.thaiautoserver.com/index.php/techmenu/20-ba?e8db296e433a7f8bf72efb5247ae1ba3=2384b0dd64fb1f212750859a3e92c99f

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #325109 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:56:45 PM »

บายใจ...วันนี้ได้ยอนให้คนบานไปหลายคน.. Cheesy

และ ได้หลอก โม้ มั่วข้อมูลให้พี่เข้มหัวปั่นเล่น... คิก คิก คิก คิก

ไปนอนแระ....พรุ่งนี้ตื่นทำงานแต่เช้าครับ....

หน้า: 1 ... 21671 21672 21673 [21674] 21675 21676 21677 ... 35779
  พิมพ์